[Funland] Tính toán thế nào được tuổi thọ trung bình người VN 73 tuổi vậy nhỉ ?

Đại tướng Alo

Xe điện
Các cty BHNT ở VN có nhiều sản phẩm ( đóng phí 10 năm/15 năm ) còn có điều khoản khi 75 tuổi nhận lại giá trị hoàn lại 1,5 tỷ Đ nếu khi HĐ đáo hạn trước năm 75 tuổi chủ HĐ không lấy tiền ngay mà vẫn tiếp tục duy trì HĐ.
Thế mới biết các Cty BHNT họ có đội ngũ thiết kế sản phẩm rất am hiểu địa phương và khá thông minh. :))

Dê núi đá

Xe hơi
Tuổi thọ trung bình nghĩa là trung bình cộng tất cả lại, có người trẻ người cao tuổi cộng trung bình lại ra 73.
còn số liệu có độ chính xác đến đâu thì em chịu, dữ liệu thống kê quốc gia mới ra đc con số.
Thế cụ thử tạm nhẩm trung bình cộng các thành viên gia đình cụ, cả họ hàng, xem ra tuổi trung bình bao nhiêu ?
2 cụ sai toét! Tính là tuổi người chết. Cái này trong thống kê họ có phương pháp lấy mẫu. Tất nhiên các con số thống kê chỉ là tương đối phán ảnh xu hướng như vậy chứ không phải tuyệt đối như các cụ hiểu.

khaphieu

Xe tải
Trước em cũng tra cách tính tuổi thọ trên cụ Gúc. Chả hiểu mẹ. Mà chỉ số thống kê này cũng rất hay nghe. Nay đọc thớt thấy các cụ cũng ko ai chắc chắn mấy. Hay cái này chỉ cho dân tay chuyên chứ ko phải cho đại chúng. Có cách nào dễ hiểu hơn ko?

caisua

Xe lăn
Sai hết! Cách tính hiện đại là thống kê tất cả người tên Thọ rồi cộng lại chia trung bình thế là ra tuổi thọ trung bình của VN là 73
Cụ nhầm nhé, tính tuổi cả 3 ông: Thọ, Trung, Bình

Quakhoang

Xe buýt
Theo em vẫn phải tính. Tai nạn giao thông, ung thư, ma tuý … vẫn tính vào để thấy được mức sống thế nào.
Ồ, nếu thế thì các bác có thể lấy tổng số tuổi đang tồn tại : tổng số tuổi đã khuất = tuổi thọ trung bình thôi, phải không nào?

Thứ nguyên tuổi thì đi với thứ nguyên tuổi, đơn giản vậy thôi.

Tất nhiên thực tế các bác có thể bỏ qua lý thuyết đó và tôi tin rằng thế giới họ vẫn tôn trọng các bác thôi. Chắc chắn rồi, họ công nhận các bác sống lâu có mất gì đâu, phải không nào?

poiuy

Xe cút kít
Ồ. Có lẽ chỗ các bác cũng giống như thế giới thôi. Tuổi thọ trung bình là tuổi chết trung bình một cách tự nhiên (chết già) chứ không phải chết do vấn đề gì khác.

Ví dụ: chết do cơ địa hay phản ứng mẫn cảm quá với vaccine thì thế giới họ không tính vào là tuổi thọ vì rõ ràng đó là do cơ địa rồi.

Tất nhiên chúng ta chỉ phỏng đoán đúng không nào? Và tôi tin rằng những người làm thống kê cần được tôn trọng, chắc chắn rồi.
Cụ này chắc bị tiêm vx covid quá liều nên nhiều còm cứ lảm nhảm về vx covid dù nó chẳng liên quan mấy :))

matran241091

Xe điện
Các cty BHNT ở VN có nhiều sản phẩm ( đóng phí 10 năm/15 năm ) còn có điều khoản khi 75 tuổi nhận lại giá trị hoàn lại 1,5 tỷ Đ nếu khi HĐ đáo hạn trước năm 75 tuổi chủ HĐ không lấy tiền ngay mà vẫn tiếp tục duy trì HĐ.
Thế mới biết các Cty BHNT họ có đội ngũ thiết kế sản phẩm rất am hiểu địa phương và khá thông minh. :))
em còn thấy hợp đồng 99 tuổi

meodenminh

Xe điện
Tuổi thọ thì 73 là vừa đẹp rùi, quan trọng sống khỏe có ích

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Trước em cũng tra cách tính tuổi thọ trên cụ Gúc. Chả hiểu mẹ. Mà chỉ số thống kê này cũng rất hay nghe. Nay đọc thớt thấy các cụ cũng ko ai chắc chắn mấy. Hay cái này chỉ cho dân tay chuyên chứ ko phải cho đại chúng. Có cách nào dễ hiểu hơn ko?
Đúng là không đơn giản cụ nhỉ.
Đâu phải cứ lấy giấy báo tử rồi cộng trung bình. Từ trẻ sơ sinh, đến thanh thiếu niên, trung niên, người già...cộng lại những ca tử vong rồi chia trung bình mà ra được con số 73 ?

victory_1980

Xe điện
Người ta không tính toán như các bác nghĩ - cộng nháo nhào vào chia trung bình - đâu, mà cách tính là tìm probability (xác suất) để sống đến 73 tuổi của một nhóm cụ thể, ví dụ những người sinh năm từ 1947-1952 nay (70-75 tuổi) ai còn, ai mất.

Ở Việt Nam món này không đưa vào dạy mấy.
Ở cõi off này, thì cứ ko hiểu là đưa lên hỏi, và cả làng vào comment.
Những cách tính kiểu này, nó ko cần phải phổ biến đến cấp học sinh đâu, mà chỉ cần đơn vị chuyên môn thực hiện. Nó có cthuc cả rồi, và VN ko tự nghĩ ra, mình chỉ thực hiện đúng chuẩn qte quy định thôi.
Còn một số cụ cứ nhìn từ xóm, làng của mình rồi suy đoán thì lệch ngay. :))

victory_1980

Xe điện
Cụ cứ hiểu đơn giản là: tuổi thọ là tuổi sống trung bình của những người chết (cả già, trẻ, gái, trai), và đc tính hằng năm. Tất nhiên, họ ko thể thống kê toàn bộ người chết, mà chỉ làm trên một mẫu đủ lớn thôi. Cái này ai học xác suất thống kê thì sẽ hiểu.
Hiểu nôm na thế là ok.

Đại tướng Alo

Xe điện
Thế mới thấy tuổi thọ TB của người Nhật là rất cao: TB Nam giới Nhật thọ 84 tuổi, TB Nữ giới Nhật thọ 87 tuổi.
Đấy là con số TB.
Thực tế sẽ rất nhiều người Nhật sống hơn 90 tuổi và thậm chí hơn 100 tuổi khỏe mạnh.
Tôi đã từng biết 1 bác người Nhật hơn 70 tuổi làm việc ở VN, lúc đầu gặp bác ý tôi chỉ nghĩ bác ý hơn 50 tuổi thôi (sau này biết tuổi thật bác ý tôi rất ngạc nhiên), vì rất khỏe và trẻ....Thật là kỳ diệu người Nhật. :D

Ô tô điên

Xe tăng
Ồ, nếu thế thì các bác có thể lấy tổng số tuổi đang tồn tại : tổng số tuổi đã khuất = tuổi thọ trung bình thôi, phải không nào?

Thứ nguyên tuổi thì đi với thứ nguyên tuổi, đơn giản vậy thôi.

Tất nhiên thực tế các bác có thể bỏ qua lý thuyết đó và tôi tin rằng thế giới họ vẫn tôn trọng các bác thôi. Chắc chắn rồi, họ công nhận các bác sống lâu có mất gì đâu, phải không nào?
Cụ xem mấy nước chiến tranh xem tuổi thọ tb của họ bao nhiêu là rõ.

STElectrics

Xe lăn
Lấy tất cả những người trên 70 tuổi mất cộng lại chia trung bình. Không tính các trường hợp khác.

pooka

Xe container
Tuổi thọ trung bình là số năm bình quân của một người sinh ra có thể sống được . Vậy là nó được tính cho mọi nhóm tuổi chứ không phải chỉ đếm tuổi những người chết rồi chia trung bình. Tính tuổi thọ trung bình cần hai dữ liệu: Dân số và Số chết theo từng nhóm tuổi .