[Funland] [Tính toán] Vật liệu xây nhà phố 57m2 ???

Jaquier

Xe tải
Cụ chủ rảnh thì cứ thuê thiết kế và thợ tự xây về triển thôi. Hồi làm nhà thằng em họ em nó trình bày riêng khoản phí Giám sát + bảo vệ công trường = 80tr. Khoản phí này đương nhiên vì chất lượng nó chịu + vật tư của nó: khoản này hợp lý. Mình làm thì mình tự chịu khoản này nên ban đầu coi như ko mất ( sau thì mất 2 cái bơm nước với cái khoan tay :)) ). Còn 850tr mấy ông thợ kn kia nói thì em đếch tin được. Tiền công của các ông cho 3 tầng 57x3 + 40m2 = 211 m2 đi đứt của cụ hơn 300tr. Cụ còn hơn 500tr liệu có làm được nổi với mức hoàn thiện khá???
1ty1 cho căn nhà của cụ thì đội chìa khoá trao tay kia báo không phải là cao. Cụ làm cũng sẽ hết 1ty1 thôi. Nhưng cụ làm thì với cùng 1ty1 thì chất lượng sẽ tốt hơn và sẽ đỡ bực mình hơn.
Làm nhà này ở HN dưới 1 tỏi mà hoàn thiện khá kiểu cửa gỗ lim, xingfa loại 1, cầu thang ốp gỗ lim mặt bậc, dây điện trần Phú đi ống, TBVS loại khá như inax, trần thạch cao.., thì quá giỏi luôn cụ nhỉ.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Làm nhà này ở HN dưới 1 tỏi mà hoàn thiện khá kiểu cửa gỗ lim, xingfa loại 1, cầu thang ốp gỗ lim mặt bậc, dây điện trần Phú đi ống, TBVS loại khá như inax, trần thạch cao.., thì quá giỏi luôn cụ nhỉ.
Thì combo vòi sen + bồn cầu + lavabo của inax loanh quanh 5-6 triệu/1 bộ là ổn rồi cụ. 3 WC thì 21-24 triệu là được. (Bao gồm cả bình nóng lạnh).

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Để tiết kiệm nhất cứ thuê vẽ mặt bằng thôi là thợ nó cứ thế mà làm, nhà ống thì chẳng cần 3D 3 điếc làm gì đâu. Thậm chí vẽ tay ra thôi cho nó tiết kiệm, trừ khi bác cần không gian thông tầng chất chơi tí thì hãy cần thiết kế kĩ. Mấy ông nào bảo giá tự thuê nhân công và mua vật liệu bằng với giá thầu thì chỉ có ăn bớt vật liệu.
Em định mời cụ thêm vodka nhưng hết rồi.

5banh

Xe tải
Vâng. Đó là thợ nhẩm tính cho em (nói là nhẩm tính nhưng cũng nói khá chi tiết) cụ ạ. Thợ khẳng định là khoảng 850 là max. Em nghe cũng thốn vì thầu trọn gói báo giá 1,1 tỉ. Em có hỏi vài đội thợ khác họ cũng nhẩm tính max khoảng 850 tr. Nên em có vẻ tin.
Đấy là trường hợp họ có mối ruột về vật tư sắt thép xi măng gạch cát giá thợ cụ ạ, chưa kể phải trong trường hợp lý tưởng về tập kết vật liệu chân công trình xe 3-4 chân làm nhát 1, so với xe 1-3 khối, hoặc tệ hơn còn tăng bo xe rùa thì riêng vật liệu chênh nhau đến cả trăm triệu chứ ko ít.
Cụ nhớ bắt mối vật liệu hợp lý nhất rồi đặt cọc tránh tăng giá.
Trong dự toán của cụ em chưa thấy công thợ xây và công điện nước.
Cụ thuê TVTK, kể cả chỗ rẻ thì họ vẫn cung cấp ít 3 bản vẽ: kiến trúc, kết cấu, điện nước. Cụ cứ bám lấy kết cấu mà kiểm soát vật liệu. Về đạt kỹ thuật, biện pháp thi công có hợp lý hay không, cụ kết nối liên tục với TVTK, nhớ đừng cho ông TVTK kết nối trực tiếp với ông thi công, mà phải qua điện thoại của cụ. Ngoài ra, cụ nên thường xuyên google các việc trên như 1 tham chiếu thứ 3.

Em tạm nhớ được 1 vài phần cơ bản như thế.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là trường hợp họ có mối ruột về vật tư sắt thép xi măng gạch cát giá thợ cụ ạ, chưa kể phải trong trường hợp lý tưởng về tập kết vật liệu chân công trình xe 3-4 chân làm nhát 1, so với xe 1-3 khối, hoặc tệ hơn còn tăng bo xe rùa thì riêng vật liệu chênh nhau đến cả trăm triệu chứ ko ít.
Cụ nhớ bắt mối vật liệu hợp lý nhất rồi đặt cọc tránh tăng giá.
Trong dự toán của cụ em chưa thấy công thợ xây và công điện nước.
Cụ thuê TVTK, kể cả chỗ rẻ thì họ vẫn cung cấp ít 3 bản vẽ: kiến trúc, kết cấu, điện nước. Cụ cứ bám lấy kết cấu mà kiểm soát vật liệu. Về đạt kỹ thuật, biện pháp thi công có hợp lý hay không, cụ kết nối liên tục với TVTK, nhớ đừng cho ông TVTK kết nối trực tiếp với ông thi công, mà phải qua điện thoại của cụ. Ngoài ra, cụ nên thường xuyên google các việc trên như 1 tham chiếu thứ 3.

Em tạm nhớ được 1 vài phần cơ bản như thế.
Em đang dự tính công xây tính theo m2. Khoảng 1,2-1,4 triệu/1m2. Với diện tích như thế em ước tính khoảng hơn 300 triệu tiền công khoán m2 (em đang tính dôi ra khá nhiều rồi vì em dự trù nên mỗi thứ cố gắng tính dư ra chút. Còn sau này có bản vẽ kiến trúc, kết cấu, điện nước chi tiết thì sẽ bóc tách vật tư chi tiết hơn nữa.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Như khổ đất nhà em. Xây dựng 3 tầng 1 tum + sân thượng trước sau có đổ mái bê tông. Hỏi 1 số bác thầu chía khoá trao tay báo giá 1,1 tỉ hoàn thiện trung bình khá. Nhưng em đi trao đổi với nhiều đội thợ có kinh nghiệm họ nhẩm tính cho em tất cả chỉ khoảng 850 triệu là max (hoàn thiện khá luôn). Em nghe choáng quá nên đi hỏi nhiều đội thợ khác, và nhận được câu trả lời tương tự. Và cuối cùng về nhà em tự nháp ra tính thử xem sao. Trước khi tính thử em cũng tham khảo tính khối lượng sắt thép, vật liệu theo công thức trên mạng và + 15% dư ra cho tất cả (m2 xây dựng, vật tư) cuối cùng thấy bàng hoàng là khá trùng khớp với các bác thợ có kinh nghiệm tính nhẩm ra cho em. :((
Chân tình mà nói. Chả ông nào trung thực cả. Đi hỏi mấy ông thợ đương nhiên rẻ hơn theo lời nói rồi...và ngược lại...túm lại như bác biết thì ...

5banh

Xe tải
À em quên mất. Trừ vật tư gọi lẻ ra, còn lại cụ cứ hợp đồng mà lập cho em, có điều khoản, có bảo hành, tránh cãi nhau mất thời gian. Thợ thuyền thì tránh yếu tố người nhà ra.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Chân tình mà nói. Chả ông nào trung thực cả. Đi hỏi mấy ông thợ đương nhiên rẻ hơn theo lời nói rồi...và ngược lại...túm lại như bác biết thì ...
Xác suất hỏi 3-4 ông thợ có kinh nghiệm mà nhận được câu trả lời tương tự nhau thì khả năng đáng tin cao cụ ạ.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
À em quên mất. Trừ vật tư gọi lẻ ra, còn lại cụ cứ hợp đồng mà lập cho em, có điều khoản, có bảo hành, tránh cãi nhau mất thời gian. Thợ thuyền thì tránh yếu tố người nhà ra.
Theo cụ thì nên soạn hợp đồng kiểu gì với thợ ạ? Vì nhóm thợ thường không có tư cách pháp nhân riêng (nói đến đây nhiều cụ lại dẫn dắt về câu chuyện thuê thầu trọn gói của 1 công ty có tư cách pháp nhân ;)) ).

5banh

Xe tải
Em đang dự tính công xây tính theo m2. Khoảng 1,2-1,4 triệu/1m2. Với diện tích như thế em ước tính khoảng hơn 300 triệu tiền công khoán m2 (em đang tính dôi ra khá nhiều rồi vì em dự trù nên mỗi thứ cố gắng tính dư ra chút. Còn sau này có bản vẽ kiến trúc, kết cấu, điện nước chi tiết thì sẽ bóc tách vật tư chi tiết hơn nữa.
Giá hiện hành đang là 1.4tr đấy cụ. 4 Quận nội thành khả năng còn cao hơn. Đấy là chưa tính còn phải hỗ trợ chi phí ăn ở điện nước, thuế nhà thầu, nếu thợ tự thuê nhà không làm lán tại công trình.

5banh

Xe tải
Theo cụ thì nên soạn hợp đồng kiểu gì với thợ ạ? Vì nhóm thợ thường không có tư cách pháp nhân riêng (nói đến đây nhiều cụ lại dẫn dắt về câu chuyện thuê thầu trọn gói của 1 công ty có tư cách pháp nhân ;)) ).
Mẫu cụ gg đầy ra, ký với ông thợ cả đấy, cần gì tư cách pháp nhân, đều là cơ sở để giải quyết trách nhiệm các bên hết.

lsakvn

Xe tăng
Nói chung cụ có thời gian, có chút hiểu biết thì phương án thuê nhân công và tự mua vật tư cũng hay vì cụ ở ngoại thành thuê nhân công cũng dễ dàng . Theo em thì cụ vẫn lên thuê thiết kế và bóc tách vật tư chuyện nghiệp sau đó tuỳ thuộc vào dự toán chi phí mình có thể thay đổi từng hạng mục vật tư cho phù hợp với khả năng tài chính. Năm ngoái em cũng xây nhà ở ngoại thành Hà Nội cũng tự trông nom mua sắm vì đúng đợt nghỉ dịch Covid, thấy nhà mình mà mình tham gia từ khi chuẩn bị đến khi hoàn thành cũng thấy rất vui

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Mẫu cụ gg đầy ra, ký với ông thợ cả đấy, cần gì tư cách pháp nhân, đều là cơ sở để giải quyết trách nhiệm các bên hết.
Em tham khảo được cái hợp đồng này có vẻ khá ổn. Cụ thấy ổn không ạ?

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung cụ có thời gian, có chút hiểu biết thì phương án thuê nhân công và tự mua vật tư cũng hay vì cụ ở ngoại thành thuê nhân công cũng dễ dàng . Theo em thì cụ vẫn lên thuê thiết kế và bóc tách vật tư chuyện nghiệp sau đó tuỳ thuộc vào dự toán chi phí mình có thể thay đổi từng hạng mục vật tư cho phù hợp với khả năng tài chính. Năm ngoái em cũng xây nhà ở ngoại thành Hà Nội cũng tự trông nom mua sắm vì đúng đợt nghỉ dịch Covid, thấy nhà mình mà mình tham gia từ khi chuẩn bị đến khi hoàn thành cũng thấy rất vui
Vâng. Chắc chắn là em sẽ thuê thiết kế + bóc tách vật tư rồi. Thợ họ cũng thích như thế: đọc bản vẽ bám sát vào đó mà làm.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Chúc cụ mọi việc suôn sẻ
Em cảm ơn cụ.
Còn 1 việc nữa là thủ tục hoàn công sau này cụ ạ. Em muốn mình làm chuẩn chỉ giấy tờ để sau này đầy đủ giấy tờ để ra văn phòng đăng ký đất đai làm thủ tục hoàn công, đăng ký tài sản hợp lệ trên đất, cấp số nhà, ... cho chuẩn chỉ!

5banh

Xe tải
Em tham khảo được cái hợp đồng này có vẻ khá ổn. Cụ thấy ổn không ạ?
Cơ bản là ok cụ ạ. Đơn giá, tiến độ, chất lượng, bảo hành. Quan trọng nhất là thi công không đúng yêu cầu, làm sai, thì làm lại và tự chịu tiền vật tư.

5banh

Xe tải
Em cảm ơn cụ.
Còn 1 việc nữa là thủ tục hoàn công sau này cụ ạ. Em muốn mình làm chuẩn chỉ giấy tờ để sau này đầy đủ giấy tờ để ra văn phòng đăng ký đất đai làm thủ tục hoàn công, đăng ký tài sản hợp lệ trên đất, cấp số nhà, ... cho chuẩn chỉ!
Cụ cứ làm đúng theo GPXD là ok.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Cơ bản là ok cụ ạ. Đơn giá, tiến độ, chất lượng, bảo hành. Quan trọng nhất là thi công không đúng yêu cầu, làm sai, thì làm lại và tự chịu tiền vật tư.
Cụ cho em hỏi là theo thời giá hiện tại thì đơn giá xây dựng (toàn bộ đến lúc xong ngôi nhà) thì ghi như thế nào được cụ?
Như thế này em chưa hiểu lắm. Vì nhiều chỗ nói là từ 1,2-1,6 triệu/1m2

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Có một chỗ mà em chưa rõ là bình thường tính đơn giá thi công 1-2-1,6 triệu/1m2 là đã tính cả chi phí đào móng (thuê máy múc về múc đất, ...) chưa cụ nhỉ? Hay cái đó chủ nhà tự thuê nấy! 🙄