[Funland] [Tính toán] Vật liệu xây nhà phố 57m2 ???

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Hợp đồng còn chưa hiểu, nội dung phạm vi nào x giá nào thì tự làm là khá mạo hiểm đấy.
Nhưng ít nhất có thiết kế thuê, chuyên cũng là ok rồi. Cần có sự kiểm soát thiết kế đó, tốt hay không.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Có một chỗ mà em chưa rõ là bình thường tính đơn giá thi công 1-2-1,6 triệu/1m2 là đã tính cả chi phí đào móng (thuê máy múc về múc đất, ...) chưa cụ nhỉ? Hay cái đó chủ nhà tự thuê nấy! 🙄
Thợ là nó làm từ đổ bê tông lót thôi :D còn cọc (nếu có), còn đào là việc của cụ, giá 1,2tr ở HN hả :D khó đấy nhỉ.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Thợ là nó làm từ đổ bê tông lót thôi :D còn cọc (nếu có), còn đào là việc của cụ, giá 1,2tr ở HN hả :D khó đấy nhỉ.
Móng băng, không có cọc thì việc "múc đất" để cho thợ thi công móng là việc của mình hay thế nào cụ?

duytrong

Xe lăn
Không có gì mệt mỏi bằng làm nhà, em giờ đã qua 4 lần làm nhà mới còn sửa chữa thì không tính, kể cả có tiền xây nhà không túng thiếu gì thì vẫn cứ rất là mệt, nhưng lúc đó nó cũng ham nên kho9ng biết sợ, giờ nhìn người khác làm nhà mà mình phát ngán.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Không có gì mệt mỏi bằng làm nhà, em giờ đã qua 4 lần làm nhà mới còn sửa chữa thì không tính, kể cả có tiền xây nhà không túng thiếu gì thì vẫn cứ rất là mệt, nhưng lúc đó nó cũng ham nên kho9ng biết sợ, giờ nhìn người khác làm nhà mà mình phát ngán.
😅
Ở đời em thấy có mấy món mà nếu có thể thì nên trải qua tất cả ;)) : lấy vợ, sinh con, tậu đất, xây nhà, mua ô tô (mua ô tô thì giờ dễ rồi) 😂

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vẫn thuê thiết kế cụ ơi và nếu có dự toán thì tốt quá. Nhưng về căn bản là em muốn tự thuê nhân công + tự mua vật tư + tự mình giám sát (dù kiến thức xây dựng không có là bao) và để hạn chế việc đó em sẽ trao đổi làm làm việc sát sao với thợ cả của nhóm thợ thi công.
Dự toán ban đầu là để dự trù tiền thôi cụ... cụ ko căng về tiền thì cứ lấy giá chung nhân mét vuông để áng chừng

Cụ cần tính bao nhiêu tấn cát.. bn xi măng thì ko đúng đâu.... ko tin khi xây nhà xong 1 tầng cụ sẽ thấy ngay... vì nguyên liệu còn phụ thuộc thằng nháo vữa...
Gạch cụ tính mét vuông thì ra... chứ xi măng sai số lớn lắm...

Toi yeu Vietnam

Xe hơi
Không có gì mệt mỏi bằng làm nhà, em giờ đã qua 4 lần làm nhà mới còn sửa chữa thì không tính, kể cả có tiền xây nhà không túng thiếu gì thì vẫn cứ rất là mệt, nhưng lúc đó nó cũng ham nên kho9ng biết sợ, giờ nhìn người khác làm n
Như khổ đất nhà em. Xây dựng 3 tầng 1 tum + sân thượng trước sau có đổ mái bê tông. Hỏi 1 số bác thầu chía khoá trao tay báo giá 1,1 tỉ hoàn thiện trung bình khá. Nhưng em đi trao đổi với nhiều đội thợ có kinh nghiệm họ nhẩm tính cho em tất cả chỉ khoảng 850 triệu là max (hoàn thiện khá luôn). Em nghe choáng quá nên đi hỏi nhiều đội thợ khác, và nhận được câu trả lời tương tự. Và cuối cùng về nhà em tự nháp ra tính thử xem sao. Trước khi tính thử em cũng tham khảo tính khối lượng sắt thép, vật liệu theo công thức trên mạng và + 15% dư ra cho tất cả (m2 xây dựng, vật tư) cuối cùng thấy bàng hoàng là khá trùng khớp với các bác thợ có kinh nghiệm tính nhẩm ra cho em. :((
Cụ thớt làm đc cái nhà này mà dưới 1 tỉ thời giá bây giờ là em phục sát đất đó. Năm 2019 em cũng làm cái nhà lô phố 40m2, 5 tầng, 1 tum, diện tích xây dựng 236m2 mà hết tỷ tư rồi. Nhà em hoàn thiện mức trung bình nhé, chỉ thạch cao tầng 1, tất cả các cửa nhôm kính kế cả thông phòng nhé. Rồi cụ xem, riêng cái bộ cửa cuốn + cửa kính mặt tiền đã hơn 50 tr rồi. Nhà cụ nhỏ hơn tý, nên em nghĩ ở đc cứ phải chuẩn bị tỏi rưỡi mới mang quần áo vào ở đc nhé

Toi yeu Vietnam

Xe hơi
Đường to và vật tư đổ tại chân công trình, bơm bê tông tươi bơm thẳng đổ sàn nhé. Em cũng tự mua vật tư, thuê nhân công 1.35tr/ m2 nhé

5banh

Xe tải
Cụ cho em hỏi là theo thời giá hiện tại thì đơn giá xây dựng (toàn bộ đến lúc xong ngôi nhà) thì ghi như thế nào được cụ?
Như thế này em chưa hiểu lắm. Vì nhiều chỗ nói là từ 1,2-1,6 triệu/1m2
Nó ghi linh tinh đấy cụ. Cứ đơn giá là 1.4tr/m2, tổng giá TT là 1.4trxS hoàn thiện, sàn phụ tính 1/2, ví dụ như cụ đổ mái trên trần nhà VS làm kho.
Đơn giá này là thợ nhận từ xây móng đến cất nóc, trát, ốp lát xong. Việc xúc móng, ép cọc, lấp móng cụ tự lo.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Nó ghi linh tinh đấy cụ. Cứ đơn giá là 1.4tr/m2, tổng giá TT là 1.4trxS hoàn thiện, sàn phụ tính 1/2, ví dụ như cụ đổ mái trên trần nhà VS làm kho.
Đơn giá này là thợ nhận từ xây móng đến cất nóc, trát, ốp lát xong. Việc xúc móng, ép cọc, lấp móng cụ tự lo.
À ra thế. Vậy thì chỉ nên ghi đơn giá thi công là 1,4 triệu/1m2 hoàn thiện ạ. Con số 1,4 triệu/1m2 này dao động thế nào là việc mình thương thảo với trưởng nhóm thợ (thợ cả) ạ?
Ak. Tiện đây cụ cho em hỏi là cơ quan đơn vị nào cấp số nhà cho mình vậy cụ? Mình có phải làm đơn từ gì để xin cấp số nhà hay không ạ? Hay là qua nói mồm + ấm chè gói thuốc với địa chính xây dựng ở xã/phường/thị trấn là họ cấp số nhà cho mình ạ?

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Xác suất hỏi 3-4 ông thợ có kinh nghiệm mà nhận được câu trả lời tương tự nhau thì khả năng đáng tin cao cụ ạ.
Đúng vậy! Nhưng đó là ...suôn sẻ. Còn trong 1 công trình kiểu gì cũng có phát sinh này kia và... Trong thống kê của bác,dự toán của bác em chưa thấy phát sinh! Vậy bác tính bao nhiêu % cho việc phát sinh đó?

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Đúng vậy! Nhưng đó là ...suôn sẻ. Còn trong 1 công trình kiểu gì cũng có phát sinh này kia và... Trong thống kê của bác,dự toán của bác em chưa thấy phát sinh! Vậy bác tính bao nhiêu % cho việc phát sinh đó?
Em thống kê theo hiểu biết nhất định của em thôi. Nhưng đúng là nó loanh quanh khoảng 850tr cho tất cả cụ ạ! Đó là em đã tính dư ra 15% và hầu hết trước khi nhân các hệ số em cũng đã làm tròn lên trước rồi cụ ạ,

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em thống kê theo hiểu biết nhất định của em thôi. Nhưng đúng là nó loanh quanh khoảng 850tr cho tất cả cụ ạ!
Vâng! Chúc bác có căn nhà ưng ý và vừa với dự toán.

5banh

Xe tải
À ra thế. Vậy thì chỉ nên ghi đơn giá thi công là 1,4 triệu/1m2 hoàn thiện ạ. Con số 1,4 triệu/1m2 này dao động thế nào là việc mình thương thảo với trưởng nhóm thợ (thợ cả) ạ?
Ak. Tiện đây cụ cho em hỏi là cơ quan đơn vị nào cấp số nhà cho mình vậy cụ? Mình có phải làm đơn từ gì để xin cấp số nhà hay không ạ? Hay là qua nói mồm + ấm chè gói thuốc với địa chính xây dựng ở xã/phường/thị trấn là họ cấp số nhà cho mình ạ?
Đúng rồi ạ, đàm phán với thợ cả. Còn mọi việc pháp lý cụ cứ hỏi với TTXD phường, vì đội này sẽ sát cánh cùng cụ đến khi về ở. Mọi việc muốn thò thụt cơi nới so với GPXD nếu cụ muốn thì phải bày tỏ mong muốn từ đầu với đội này, còn không thì thôi.

arch.zung

Xe tăng
Trên này fun thôi làm ăn dc j đâu mà giận dỗi cho nó tốn nơ ron thần kinh. Chúc cụ chủ sớm có căn nhà như ý
Cụ tính y như mấy chủ thầu xây dựng chìa khoá trao tay ;))
Cụ có vẻ giận dỗi trong com của cụ nhỉ (kiểu nói kháy/khích) ;)). Ngay từ đầu em nói rồi. Việc tự thuê thiết kế + tự thuê thợ + tự mua vật liệu sẽ làm các chủ thầu xây dựng không thích (nhất là hỏi công khai trên này)
Em đi làm nhưng gần ngay công trình (dự kiến xây nhà) thì có gì mà em không làm được việc đó. Tất nhiên em không kiếm được nhiều tiền nên mới phải làm thế, còn nếu như hái ra tiền thì cần gì em phải tự mình làm việc đó.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Cụ thớt làm đc cái nhà này mà dưới 1 tỉ thời giá bây giờ là em phục sát đất đó. Năm 2019 em cũng làm cái nhà lô phố 40m2, 5 tầng, 1 tum, diện tích xây dựng 236m2 mà hết tỷ tư rồi. Nhà em hoàn thiện mức trung bình nhé, chỉ thạch cao tầng 1, tất cả các cửa nhôm kính kế cả thông phòng nhé. Rồi cụ xem, riêng cái bộ cửa cuốn + cửa kính mặt tiền đã hơn 50 tr rồi. Nhà cụ nhỏ hơn tý, nên em nghĩ ở đc cứ phải chuẩn bị tỏi rưỡi mới mang quần áo vào ở đc nhé
Cụ tính thế nếu chỉ làm cái cửa xếp thì chỉ 10 tr trọn bộ thôi. Mỗi thứ 1 tí là trừ được ối tiền rồi:))

moonlife

Xe container
Nhiều cụ bảo không chênh mấy nhưng thực tế là chênh rất nhiều cụ ạ: 20-30% là con số trung bình các nhà thầu trọn gói được hưởng.
Cụ bị mấy ông thợ vườn thuốc rồi. Mấy cha thợ vườn thì biết gì đâu mà chém, thuê theo nhân công thôi. Có thể do mấy ông cai thợ vườn làm trực tiếp với chủ nhà sẽ được nhận giá nhân công cao hơn + đỡ bị soi mói giám sát + dễ bốc phét bịp bợm lừa chủ nhà làm tắt làm ẩu nên họ mới bơm thế.
Lãi 20-25% cũng có nhưng phải là việc cải tạo (nhưng khối lượng nhận đc ít và lắt nhắt nhiều việc ko tên ko tính tiền được) và phải nhận được full gói nội thất gỗ thịt CAO CẤP mới đc con số đấy. Tiền ko dễ kiếm vậy đâu cụ ơi. Trung bình nhà thầu xd kịch kim ăn được 15%, trung bình là 10%, nhưng còn bảo hành, còn chi phí quản lý, còn phòng trừ rủi ro dừng giãn thi công mưa bão, còn nuôi bộ máy vận hành... Đây là em nói nhà thầu trọn gói đàng hoàng làm ăn uy tín có tâm nhé. Còn bố láo ăn cắp thì chịu miễn bình luận.
Khách như cụ e gặp ko hề ít, cuối cùng thường họ tự làm, tự gọi từng xe cát xe gạch. Cuối cùng giá final thường đội lên ít nhất 10-15% so với trọn gói. Còn nếu ko kiểm soát được phải đập đi làm lại nhiều thì chi phí đội lên tầm 30% hoặc hơn.

Chỉnh sửa cuối:

moonlife

Xe container
Chào các cụ. Em đang có ý định xây nhà diện tích 56,7m2 (4,3x13,2m). Nhưng chưa ước tính được khối lượng vật liệu và tính m2 xây dựng.
Nhà em dự kiến xây 3 tầng 1 tum + sân thượng trước/sau có đổ mái bê tông.
Dự kiến xây móng băng, có giếng trời 1x1,5m cuối nhà
- Tầng 1: Sân để xe + phòng khách + phòng bếp + 1WC cuối nhà
- Tầng 2: 2 Phòng ngủ (mỗi phòng ngủ 1 cửa sổ) + 1WC
- Tầng 3: 2 Phòng ngủ (mỗi phòng ngủ 1 cửa sổ + 1WC
- Tầng tum: tum + sân thượng trước sau (sân thượng trước sau có đổ mái đê tông, tường cao 1m)
Vậy em cần chuẩn vị khối lượng như thế nào cho: sắt, xi, cát, đá, gạch, đi điện, đi nước, sơn, gạch lát + ốp, ống chờ điều hoà (3 phòng ngủ), cửa, cầu thang và chi phí mua vật liệu như thế nào ạ? Ước tính thôi ạ.
Nhờ các cụ ước lượng giúp em cả khối lượng vật liệu + m2 xây dựng. Do đây là lần đầu tiên em định xây nhà không có kinh nghiệm. Cảm ơn các cụ nhiều.
Em tính nháp như này liệu có sát không các cụ?
Lời khuyyên của em dành cho cụ là : Thuê trọn gói phần thô làm theo bản vẽ + thuê nhân công hoàn thiện. Tức là phần xi măng sắt thép, kỹ thuật các kiểu họ sẽ lo full cho cụ. Còn lại phần hoàn thiện ốp lát sơn bả thạch cao điện nước thiết bị vệ sinh cụ tự mua đồ đưa thợ làm. Song song việc đó cụ cần bố trí người trực ở công trường để ghi chép nhật ký + nhập vật tư hay mua đồ lặt vặt cho công trường. Để yên tâm tuyệt đối với chất lượng công trình + có người để hỏi và ko bị bịp bợm thì cụ cần thêm 1 tư vấn giám sát làm part time (thuê tvgs trẻ ranh giá rẻ ko đè đc thợ thì cụ cũng vỡ trận)

Chỉnh sửa cuối:

moonlife

Xe container
Như khổ đất nhà em. Xây dựng 3 tầng 1 tum + sân thượng trước sau có đổ mái bê tông. Hỏi 1 số bác thầu chía khoá trao tay báo giá 1,1 tỉ hoàn thiện trung bình khá. Nhưng em đi trao đổi với nhiều đội thợ có kinh nghiệm họ nhẩm tính cho em tất cả chỉ khoảng 850 triệu là max (hoàn thiện khá luôn). Em nghe choáng quá nên đi hỏi nhiều đội thợ khác, và nhận được câu trả lời tương tự. Và cuối cùng về nhà em tự nháp ra tính thử xem sao. Trước khi tính thử em cũng tham khảo tính khối lượng sắt thép, vật liệu theo công thức trên mạng và + 15% dư ra cho tất cả (m2 xây dựng, vật tư) cuối cùng thấy bàng hoàng là khá trùng khớp với các bác thợ có kinh nghiệm tính nhẩm ra cho em. :((
Trao thầu trọn gói cho đội thợ vườn luôn với giá chìa khóa trao tay 850tr. Thợ vườn khác thầu xây dựng ở chỗ DÁM CAM KẾT. Nói mồm thì ai cũng nói được nhưng đặt bút ký lại là chuyện khác.