[Funland] Tổ chức xét nghiệm, tiêm...sao tệ hơn cả tổ chức bán Kem Tràng Tiền thế nhỉ?

sthd

Xe lăn
Cái này do bộ phận hành chính cụ ạ, bộ phận CCCC nhiều nhất.
đừng đổ lỗi cho Thằng đánh máy.

giám đốc Viện là người quản lý chung, người chịu trách nhiệm, người có quyền điều hành, người có trách nhiệm Kiểm tra

Hành chính có dốt thì gđ phải biết và phải bố trí việc phù hợp. Trước khi tiêm phải yêu cầu báo cáo công tác chuẩn bị. nếu không ổn phải điều chỉnh ngay, thậm chí thay người

sthd

Xe lăn
nhiệt tình + ngu dốt = đại phá hoại là thế

ngu dốt nhưng cứ nhiệt tình đòi làm , có thể gây bùng phát dịch bệnh ra cả thành phố

cairong_2011

Xe container
Dân mình cái gì có lợi cho cá nhân là đổ xô đến, đâu cần biết ảnh hưởng thế nào. Tổ chức lỗi 7 thì ý thức dân cũng lỗi 3-4

30xx1631

Xe điện
Tại sao ko chia về phường nhỉ.
Chỗ tôi tiêm luôn tại thôn, mỗi thôn vài h, nhanh và trật tự, an toàn.
Phản ứng phụ, thì lấy gì ứng cứu kịp thời. cũng nghĩ chán rồi. Ai cũng đòi tiêm vaccine Mỹ bảo quản -80 độ c cả hanoi ko có đủ tủ tiêu chuẩn. Vaccine ra ngoài môi trường bảo quản linh tinh nó hỏng mất.

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
đừng đổ lỗi cho Thằng đánh máy.

giám đốc Viện là người quản lý chung, người chịu trách nhiệm, người có quyền điều hành, người có trách nhiệm Kiểm tra

Hành chính có dốt thì gđ phải biết và phải bố trí việc phù hợp. Trước khi tiêm phải yêu cầu báo cáo công tác chuẩn bị. nếu không ổn phải điều chỉnh ngay, thậm chí thay người
Toàn CCCC và cùng ekip thì kỉ luật sao đc. Nhiều ô gđ chỉ giỏi chém gió và qh chứ chuyên môn biết cái dek j đâu.

nhuataiche

Xe container
Lý do chính là 4) Trình độ cán bộ yếu kém, ==> 2) Quy trình nhiều lỗ hổng và rối ===> 3) Tổ chức thực hiện không chuyên nghiệp.

Dàn lãnh đạo đi lên chủ yếu nhờ năng lực chọn đúng dây, dĩ hòa vi quý, hồng, giỏi hô khẩu hiệu, phong trào đoàn đội, vv cùng với hệ thống lương thấp, môi trường nhân sự không thân thiện, chỉ thu hút được những chuyên viên có năng lực tổ chức hạng trung bình, trách nhiệm công việc không cao.

Khi xây dựng quy trình không có sự tham vấn và tư vấn của những bên có kinh nghiệm hơn. Việc tiêm chủng đi sau thế giới 6 tháng, vẫn loay hoay, khả năng học từ thế giới hơi chậm.
Em dự là bác sẽ sớm bị khóa nick vì cái tội nói đúng mà còn nói to :))

An Nguyen 1

Xe tăng
Em thấy nhiều cụ rút kinh nghiệm đấy chứ? Hôm trước SG rối, nhiều cụ xúm vào chưởi. Hôm nay HN rối rút kinh nghiệm ko chưỏi nữa.

Boydepzai190579

Xe tăng
Theo em nghĩ thì anh chín chống dịch ko tốt bằng anh nghiêng

nhuataiche

Xe container
Trách mấy ông Lãnh đạo ấy, cụ thể là Sở y tế, Quận, Phường yếu kém về tổ chức . Chứ bác sỹ với người dân thông báo tiêm thì cứ tiêm thôi đâu phải trách nhiệm của họ.
Nghĩ nó ngán ngầm, qua đợt dịch này biết ngay tỉnh nào , Huyện nào, phường nào co Lãnh đạo giỏi.
Đúng là các cụ nói, cháy nhà ra mặt chuột.

Chỉ nhăm nhe các lĩnh vực đất đai, cầu đường, môi trường, thị trường, tượng đài là abc...xyz Các lĩnh vực y tế, giáo dục, an sinh xã hội thì chẳng thấy gì.
Tỉnh, huyện hay phường xã thì em chưa rõ, chứ cấp cao hơn thì em bắt đầu thấy rõ dần dần rồi đó bác.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Theo em nghĩ thì anh chín chống dịch ko tốt bằng anh nghiêng
Em cũng nghĩ như cụ, anh chín phát biểu toàn theo kiểu "hòa cả làng", tay cầm cuốn sổ nhìn đọc mấy câu rất đơn giản mà việc gì phải nhìn sổ nhỉ :))

nhuataiche

Xe container
Mai mời cụ qua viện E, bệnh viện trường đại học y… cụ cứ vào đấy nêu nguyện vọng giúp đỡ lên kế hoạch tiêm cho pà con được an toàn… còn hoành tráng hơn thì cụ ra mấy chốt kiểm dịch ngoài quốc lộ… nếu tắc đường thì chắc mấy anh công an và cánh tài xế sẽ biêt ơn cụ nếu cụ nêu ý kiến hữu ích.
Ý bác là xứ ta người có khả năng ai cũng được trọng dụng phải không ạ ? muốn thành lờ đờ cấp cao phải có năng lực hơn người phải ko ạ ?

trinhpcl

Xe tăng
Cũng phải nói thêm người Việt mình hay mắc hội chứng đám đông

otothanglong

Xì hơi lốp
Đêm qua em viết cái thớt này mà bị xóa sau 20p.
Chất lượng công bộc có vấn đề!
Qua 2 vụ làm thẻ CCCD và xét nghiệm/tiêm vacxin Covid19 tại bv E, em thấy chất lượng các công bộc thực sự có vấn đề. Tại sao họ không nghĩ ra được cách quản lí nào để sắp xếp người dân một cách hợp lí thay vì để người dân đến một cách ồ ạt. Vừa gây mệt mỏi, lãng phí thời gian của xã hội, vừa gây nguy hiểm khi dịch bệnh diễn biến căng thẳng.
Chỉ đơn giản là thông báo cho người dân đặt lịch theo số điện thoại cung cấp hay đăng kí và trả lời trên web một cách khoa học. Một nhóm nhỏ sẽ đến trong một khung giờ nhất định. Rất đơn giản mà sao họ không nghĩ ra được hay cơ chế này không bắt họ phải suy nghĩ!
không một trò nào em tham gia, nhất là cái cccd em thấy vô bổ chưa cần thiết, vậy mà dịch bệnh ngấp nghé vẫn chen nhau mà còn có người phải đợi tới đêm. Giờ tiêm vacxin cũng vậy nhìn SG đã rợn người vì cảnh chen nhau, rồi toang thật, giờ lại đến HN. Tối mấy hôm trước khi thực hiện CT15, vợ cũng lo bảo chở ra siêu thị mua ít đồ, vừa tới cổng st nhìn dòng người em quay xe ngay, về rồi mai tính đã chết đói đâu mà ra chen nhau như vậy. Tóm lại những lúc thế này nên bình tĩnh.

myob

Xe tăng
em hiểu tại sao cụ cho rằng tổ chức là khó khăn rồi. cụ đọc còn chả hiểu cơ mà.

đang bàn về công tác Tổ chức. cụ nói kháy và em nhận sẵn sàng làm, có nghĩa là làm công tác Tổ chức. giờ cụ lại bảo ra làm trông xe!
Cụ mới không hiểu hết những gì em nói… và nói thật là em cũng chẳng kháy khiếc gì với cụ cả… cái việc em bảo cụ góp ý kiến ở trạm kiểm dịch ngoài quốc lộ mà cụ nghĩ là làm trồn xe thì em cũng chịu cụ… cụ không thấy mấy ngày nay ở đó đang tắc đường dài cả cây số để khai báo y tế đấy à? Còn thay vì cụ chê bai, lên án này nọ thì cụ hãy đưa ra giải pháp chứ đừng nói tại lãnh đạo, tại hiểu biết nhé… nói thế thì quá dễ nhưng nói ra những điều hữu ích cho cả ai đang chuẩn bị đi tiêm thì mới hữu dụng. Vd như mai đi tiêm thì ngoài các việc khai báo y tế điện tử còn cần mang những gì làm gì, không nên làm gì? Vì những thứ đó nếu chuẩn bị kỹ và đầy đủ thì mọi thủ tục sẽ rất nhanh và giảm tải cho đội ngũ sàng lọc, hướng dẫn… vd: cần cầm bút bi để viết khai báo, nước để uống, đi đúng giờ, khẩu trang đạt chuẩn, nước rửa tay cá nhân, vệ sinh cá nhân ở nhà… không uống chất có thể tăng huyết áp, nhịp tim như chất kích thích, chất cồn, cà phê từ đêm hôm trước, không quá lo lắng khi đến tiêm vì ảnh hưởng đến huyết áp,,, nếu quá chỉ số thì sẽ đến lần sau…. Đấy là những điều nhỏ nhặt nhưng làm nhanh quá trình sàng lọc, xếp hàng… còn cái vĩ mô về tổ chức như thế nào em đợi cụ truyền đạt tiếp…

nhuataiche

Xe container
Em cũng nghĩ như cụ, anh chín phát biểu toàn theo kiểu "hòa cả làng", tay cầm cuốn sổ nhìn đọc mấy câu rất đơn giản mà việc gì phải nhìn sổ nhỉ :))
Có vẻ bác nghiêng ko biết chống dịch, nhưng bác biết dùng người biết chống dịch, em thấy là vậy.

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Những bệnh nhân dự bị

alexandra

Xe điện
Tại sao không mở cổng đăng ký tiêm trên app như Hàn Quốc ấy nhỉ? Mỗi lượt đăng ký vài trăm nghìn liều đến hàng triệu liều, chia ra các điểm khắp thành phố có hẹn giờ tiêm hẳn hoi. Giờ đã phổ cập điện thoại và 4G rồi, ai cũng có thể đăng ký được. Những người già cả, những người không biết sử dụng điện thoại không thể đăng ký online thì có thể qua phường đăng ký offline.

Website
www.otofun.net
Mai mời cụ qua viện E, bệnh viện trường đại học y… cụ cứ vào đấy nêu nguyện vọng giúp đỡ lên kế hoạch tiêm cho pà con được an toàn… còn hoành tráng hơn thì cụ ra mấy chốt kiểm dịch ngoài quốc lộ… nếu tắc đường thì chắc mấy anh công an và cánh tài xế sẽ biêt ơn cụ nếu cụ nêu ý kiến hữu ích.
Em không biết cụ làm gì nhưng qua mấy còm cụ viết em chỉ cầu mong cụ không phải là người quyết định ở một tổ chức nào đó có ảnh hưởng đến con người :(

Cụ nghĩ đến bảo làm là được à? Kiểu "chê công an thì ra làm mà xem?" Hay "sang Mỹ mà sống nếu chê Việt Nam?"

tranvanlong

Xe điện
Bình thường em thấy các lđ rút kinh nghiệm rất nhanh mà sao vụ này cứ rối như canh hẹ ấy nhỉ?

Mời chuyên gia, xem xét các vấn đề mà các nơi khác đã gặp phải để rồi rút kinh nghiệm và lên kế hoạch triển khai cho tốt. Ví dụ như Sài gòn bị vụ chen nhau xét nghiệm mà HN cũng lại chen nhau xét nghiệm là kém. SG chen nhau tiêm rồi HN cũng lại chen nhau tiêm là cũng kém. SG bị vụ áp dụng CT16 chả ra kiểu gì mà HN quyết liệt xử lý quân đi bộ, tập thể dục...là có rút kinh nghiệm

Theo em thì trước hết cần lên kế hoạch nhân sự, địa điểm và cách thức triển khai cho các công việc liên quan đến xét nghiệm, tiêm vaccine. Rất nên đàm phàn (đề nghị phối hợp) với bên Quân đội để cùng triển khai vào lúc này. Ví dụ sân Mỹ Đình dành cho việc tiêm cho dân 3 phường của khu vực lân cận thì có bao nhiêu người đã đăng ký, còn lại bao nhiêu chưa và bao nhiêu sẽ không tiêm. Sau đó lập danh sách theo tổ dân phố rồi lên lịch tiêm theo danh sách chia theo khung giờ. Tổ triển khai có giám sát việc tiêm theo đúng danh sách, theo lịch. Vẫn có thể ngoại giao "ông ngoại" nhưng sẽ rất hiếm nếu làm tốt việc này. Tổ chức nơi tiêm theo vạch kẻ, cọc xếp hàng, mái che, phòng, khu...đảm bảo khoảng cách và phải có đội xử lý vi phạm. Tương tự như vậy với nơi tổ chức, lấy mẫu, xét nghiệm (không nhất thiết phải trong bênh viện để đảm bảo các hoạt động y tế khác...) Có cơ chế xử lý với người không thực hiện đúng các hướng dẫn, quy định của điểm tiêm, xét nghiệm trong đó cách tốt nhất tạm dừng tiêm cho kẻ chen ngang và bàn giao cho bộ phận an ninh tại chỗ (dân phòng, bảo vệ, tình nguyện viên...) :P

TPHCM tháng 6 năm 2021
chen-chuc-tiem-vac-xin-o-tp-hcm-mam-benh-o-chinh-noi-muon-ngua-benh.jpg

Thủ đô Hà Nội tháng 7 năm 2021
https://vnexpress.net/nguoi-dan-chen-chan-cho-tiem-vaccine-o-ha-noi-4328921.html
Chiều nay em vừa tiêm ở BV Bạch Mai, khâu đón tiếp được hướg dẫn nhiệt tình, ngồi giãn cách, có nước uống đóng chai phục vụ đầy đủ... Ưng cái bụng ah

Chỉnh sửa cuối:

mb.vaynganhang

Xe tăng
Chưa thấy phát huy được sức mạnh của công nghệ, của 4.0 vào những chiến dịch lớn, các bác nhỉ
Làm thủ công vừa rối, vừa chậm, và cực kỳ tốn nguồn lực
Khi số lượng người cần tiêm lên tới hàng triệu người, với nhiều biến như: thời gian đi tiêm được, độ tuổi, tình trạng sức khoẻ, địa lý vùng miền, v.v thì nên dùng máy tính để xử lý dữ liệu và giải quyết