[Funland] Tọa đàm về các loại Rượu Ngâm

winnghiepdu

Xe điện
Em thì thấy mọi người bảo đau xương cốt ngâm cao tige cốt lúc đầu không tin mà uống thấy đỡ thật.

soc8668

Xe máy
Táo đỏ khô trc khi ngâm cụ cắt ngang thân cho nó ngấm nhanh và chìm xuống. Phía trên thi thoảng lấy thìa ấn đảo nó xuống dưới là dc, ngấm hết rượu thì k sợ lên men đâu
Em khía dọc ra rùi , trước khi cho vào còn tráng qua ruou

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
E vừa làm 2 cái chum Đông Triều ko tráng men, mỗi cái 120l để ngâm rượu trắng. Nhưng mấy ông bạn lại bảo ngâm kiểu ấy thì hay bị hơi rượu làm ẩm và hỏng tường ( e để chum dưới gầm cầu thang). Vậy làm thế nào để hạn chế món hỏng tường các cụ nhỉ?
Nếu không để chum ở ngoài thì chỉ có cách ốp tường thôi cụ

Táo đỏ khô trc khi ngâm cụ cắt ngang thân cho nó ngấm nhanh và chìm xuống. Phía trên thi thoảng lấy thìa ấn đảo nó xuống dưới là dc, ngấm hết rượu thì k sợ lên men đâu
Giáo sư có nhớ ngày xưa các cụ muối dưa, cà bên trên hũ làm gì ko

Nobita090

Xe hơi
Thông tin cụ đưa ra thiếu vài yếu tố nên khó tư vấn. Nếu không ngại, cụ cho em biết thêm mấy điều sau:
1. Rượu ngâm ban đầu là loại gì, độ rượu bao nhiêu
2. Chuối hột khô có nhiều loại, cụ ngâm loại ít hạt hay nhiều hạt
3.Tỉ lệ ngâm ban đầu giữa rượu và chuối hoặc cụ ngâm bao nhiêu lít rượu cho mấy kg chuối hột khô
Dạ em xin phép trả lời cụ như sau
1. Rượu e ngâm là rượu gạo tẻ bình thường ngoài quán tạp hóa bán, em mua chỗ quen và độ rượu e nghĩ cũng tầm 33 độ thôi.
2. Chuối em ngâm là chuốt hột tây nguyên ( ảnh minh họa em để bên dưới ạ )
3. Tỉ lệ ngâm em cg áng khoảng thôi ạ.
Ban đầu 1kg chuối tầm 3lit thì uống đặc nó có vị chát, đắng e lại đổ thêm rượu trắng vào.
Nói chung mn nhận xét rượu màu lên cũng đẹp nhưng uống hơi bị gắt ạ

nicholas1618

Xe điện
Các cụ cho cháu hỏi nhà cháu có bình 5 lit rượu ngâm nguyên chất khá đặc, giờ cháu muốn pha loãng ra để uống thì nên làm ntn? Tks các cụ tư vấn.

Killer13

Xe tăng
Nhà em ngâm loại ngọc cẩu khô
Ngọc cẩu khô các cụ thường mua ở đâu uy tín vậy, em cũng đang định kiếm ít về ngâm uống dần. Loại này uống vào một người khỏe 2 người vui phải không các cụ nhỉ?

dracula_bg

Xe điện
E vừa làm 2 cái chum Đông Triều ko tráng men, mỗi cái 120l để ngâm rượu trắng. Nhưng mấy ông bạn lại bảo ngâm kiểu ấy thì hay bị hơi rượu làm ẩm và hỏng tường ( e để chum dưới gầm cầu thang). Vậy làm thế nào để hạn chế món hỏng tường các cụ nhỉ?
cụ làm cái túi bóng to, hoặc cái áo mưa nilong buộc kín, chùm vào là nước nó đọng ở đấy thôi, không vào tường đc

Dạ em xin phép trả lời cụ như sau
1. Rượu e ngâm là rượu gạo tẻ bình thường ngoài quán tạp hóa bán, em mua chỗ quen và độ rượu e nghĩ cũng tầm 33 độ thôi.
2. Chuối em ngâm là chuốt hột tây nguyên ( ảnh minh họa em để bên dưới ạ )
3. Tỉ lệ ngâm em cg áng khoảng thôi ạ.
Ban đầu 1kg chuối tầm 3lit thì uống đặc nó có vị chát, đắng e lại đổ thêm rượu trắng vào.
Nói chung mn nhận xét rượu màu lên cũng đẹp nhưng uống hơi bị gắt ạ
Qua thông tin cụ đưa thì có 2 khả năng
- Rượu trắng cụ ngâm ban đầu không chuẩn.
- Chế rượu trắng cho đỡ đặc xong uống ngay cũng làm tăng độ gắt.

Do ngâm 8 tháng rồi thì hũ rượu của cụ ko chữa được nữa
Vậy cụ ngâm bình khác bằng rượu gạo nếp 38-40 độ với tỉ lệ 1kg chuối với 5l rượu
Sau 100 ngày cụ uống được và khá là “mềm rượu”

Các cụ cho cháu hỏi nhà cháu có bình 5 lit rượu ngâm nguyên chất khá đặc, giờ cháu muốn pha loãng ra để uống thì nên làm ntn? Tks các cụ tư vấn.
Nguyên tắc pha loãng là lấy loại rượu có độ rượu tương đương với rượu ngâm thành phẩm của cụ để pha. Nếu rượu trắng pha vào cùng loại với rượu trắng ngâm ban đầu là tốt nhất

VD: Cụ dùng rượu nấu từ gạo nếp men Bắc 40 độ để ngâm ban đầu, rượu thành phẩm của cụ còn 32 độ
Vậy để pha, cụ dùng loại rượu nấu từ gạo nếp men Bắc nhưng nhẹ hơn (30-35 độ) và rượu này phải là rượu để lâu thì uống mới ngon.

nicholas1618

Xe điện
Nguyên tắc pha loãng là lấy loại rượu có độ rượu tương đương với rượu ngâm thành phẩm của cụ để pha. Nếu rượu trắng pha vào cùng loại với rượu trắng ngâm ban đầu là tốt nhất

VD: Cụ dùng rượu nấu từ gạo nếp men Bắc 40 độ để ngâm ban đầu, rượu thành phẩm của cụ còn 32 độ
Vậy để pha, cụ dùng loại rượu nấu từ gạo nếp men Bắc nhưng nhẹ hơn (30-35 độ) và rượu này phải là rượu để lâu thì uống mới ngon.
Pha có theo tỉ lệ ntn ko cụ? Và pha xong thì để bao lau dùng dc ah?

Ducanh28

Xe buýt
Ngọc cẩu khô các cụ thường mua ở đâu uy tín vậy, em cũng đang định kiếm ít về ngâm uống dần. Loại này uống vào một người khỏe 2 người vui phải không các cụ nhỉ?
Loại này là thuốc bổ máu, hay dùng cho phụ nữ sau sinh, mới ốm dậy.
Mấy lão VN nhìn nó gần giống Nhục thung dung, như cái cu chó nên viết tác dụng sai toét ra để quảng cáo.

Pha có theo tỉ lệ ntn ko cụ? Và pha xong thì để bao lau dùng dc ah?
Tỉ lệ thì phải tuỳ theo độ đậm nhạt của rượu thành phẩm chứ, tuy nhiên pha vào cụ thấy ngon, thấy hợp là được.

Rượu pha là loại để lâu (1 năm trở lên) có thể pha uống ngay.
Nhưng tốt nhất là để 1 vài ngày cho 2 loại thẩm thấu vào nhau.

Loại rượu mới nấu xong (cụ thấy còn “mùi cồn”) cần uống ngay thì ko nên pha, vì pha vào sẽ thấy có mùi “rượu sống” làm hỏng hương vị của rượu ngâm.
Cần phải pha thì cũng có phải để lâu, khi nào nếm rượu pha thấy bớt “mùi cồn” hãy uống

Killer13

Xe tăng
Mấy lão VN nhìn nó gần giống Nhục thung dung, như cái cu chó nên viết tác dụng sai toét ra để quảng cáo.
Thế à cụ, thế thôi em kiếm món khác ngâm vậy :D

soc8668

Xe máy
Chuẩn cụ , em hay bị thiếu máu lên não , nên ngâm cái này xem có cải thiện đc ko , còn cái vụ 1 nguoi khỏe 2 nguoi vui thì em tính ngâm cái khác nhưng chưa đến mùa nên em chưa ngâm

Ducanh28

Xe buýt
Chuẩn cụ , em hay bị thiếu máu lên não , nên ngâm cái này xem có cải thiện đc ko , còn cái vụ 1 nguoi khỏe 2 nguoi vui thì em tính ngâm cái khác nhưng chưa đến mùa nên em chưa ngâm
Ngâm nó với ít đảng sâm hoặc đinh lăng.
Ngon nữa thì ngâm xong mua 1 lạng cao ban long về cho vào hòa tan ra uống cho ngon cụ.

Namsilver

Xe buýt
1 khỏe 2 vui thì chỉ có sâm đất, xuyên đá, ba kích. Ba Kích thì Tiên Yên Ba Chẽ, Sâm Đất, Xuyên Đá mua trên Hà Giang, nhưng phải có người quen chứ hàng dởm pha mấy cây linh tinh uống hỏng người cụ ạ =))

xe rua vang

Xe hơi
chọn đc rượu ngon ko ngâm gì để lâu năm uống cũng rất ngon