[Funland] Tọa đàm về các loại Rượu Ngâm

ductru_auto

Xe tải
Ôi trời? Cứ đụng đến mấy chuyện liên quan đến tửu và sắc là các cụ chém nhau ác thật. :D
Sắc thì em chưa có "dì", nên không bàn. ;))
Còn về tửu thì em vốn không ham của lạ, nên cứ hàng ta, ngâm ủ kỹ càng mà chơi. Đảm bảo uống xong không mệt, không khát nước, không đau đầu. Đủ tam không trong giới lưu linh mà các cụ hay truyền tụng.
Nói thì nói vậy thôi, chứ em ít tiền, mua được rượu tây uống bao giờ đâu mà dám đú. Toàn vài trăm đến cả triệu 1 chai, đi bay chục ngày lương. Mua về uống đc bữa thì vợ nó tống ra ngoài đường. 😃
Trước đây em có 2 lần được uống rượu tây. Một lần anh bạn đi Úc về xách theo mấy chai giôn đỏ, uống thơm ngon thôi rồi. Lần khác thì cậu bạn đi nhậu đem theo chai chi vát 12 (bảo là mới đc đối tác biếu), mùi cũng cực thơm nhưng hơi gắt và nặng. Nói chung là làm một vài ly thưởng thức thì ok, chứ nhậu zô zô là em không theo được.
Em bây giờ đang hạnh phích với dòng rượu cao hoa cúc do nhà bạn em bên Bắc Kinh, à quên Bắc Ninh nấu. Uống rất đầm và dịu, lại thơm thoang thoảng mùi hoa cúc. Nhậu dịp nào cũng tiện. Sẵn đây em có cái ảnh can rượu, không các cụ lại bảo em nói phét. :))

Ảnh tủ rượu của cụ sau lưng em nhẩm tính cỡ khoảng trên dưới 200 chai ích ky mà có mỗi 3 can hoa cúc thôi. Cụ lại khiêm tốn rồi😆

Anhdex

Xe tăng
Ảnh tủ rượu của cụ sau lưng em nhẩm tính cỡ khoảng trên dưới 200 chai ích ky mà có mỗi 3 can hoa cúc thôi. Cụ lại khiêm tốn rồi😆
Ích ki mua vì đam mê ngắm còn uống hoa cúc là chính . Đấy là em đoán thế 🤣

xegiacmo

Xe container
Ba Kích chỉ ngâm mùa hè thôi cụ.. cùng lắm là đến tháng 11 dương lịch... Giờ lạnh ngâm sẽ hỏng...Nếu ngâm để nhậu.. cần rượu màu đen thơm,như thường thấy... thì có thể ko đạt được..Còn ngâm để làm thuốc,sao vàng,hạ thổ.. vv nó ko ra màu đen.. sao kỹ phơi tái thì ngâm ra màu vàng.. Mục đích của cụ là ngâm ngon,uống nhậu nhẹt bạn bè.. thì hẹn cụ tháng 5 dương lịch sang năm.. Tuyệt đối ko nghe mấy đứa trẻ bán trên face.. chúng nó ko biết .. Riêng trên OF em cũng phải đền cho mấy cụ vì vụ này..Sau cứ đến tháng 12 dương lịch là em ngừng hết ba kích ko cố

Cụ chơi cả 3 món đều thuộc hệ sâm thì nó thơm là đúng rồi.. Tam thất em cũng chả ngâm .. Nhưng đảng sâm thì nên.. để lâu lâu uống em thơm..Ngâm riêng 1 vị của nó đã đủ quá ngon rồi.. Năm nay toàn miền Bắc... Tung của thu mua ráo riết Đảng Sâm rừng.. dẫn đến giá leo thang... Bên tàu họ bán đảng sâm trồng dược liệu về Ninh Hiệp bé ti ti .. phơi khô đi bé đúng bằng đầu đũa.. đều tăm tắp... giá gần 300k .. Trong khi nó thu của dân mình toàn củ rừng giá 260-270.. Các thang thuốc của các viện đông y,các tiệm thuốc ngoài chợ đều dùng đảng sâm tàu.. còn củ của ta.. xịn sò tự nhiên.. có củ to như ngón chân thì lại bán cho nước bạn.. đúng là nghịch lý..
Đợi đến mùa ba kích em mua ngâm cụ nhé

LUATGIANGHO

Xe hơi
Nhà cháu định ngâm thử cây tắc kè đá( cốt toái bổ), thấy bảo trị đau xương khớp, ko biết có thật ko các cụ?

ar3a

Xe điện
Nhà cháu định ngâm thử cây tắc kè đá( cốt toái bổ), thấy bảo trị đau xương khớp, ko biết có thật ko các cụ?
Đã gọi là thuốc thì phải có liều, kê đơn theo thể trạng. Cụ hỏi kiểu này dễ lợi bất cập hại lắm.

Ducanh28

Xe buýt
Đông y chữa bệnh thường người ta ngâm đúng theo bài, thang to chứ ít khi ngâm độc vị để uống lắm cụ nhé.
VD như thập toàn đại bổ, bát trân thang, cáp giới nhân sâm tửu...
Trẻ trẻ thì cứ ngâm mấy loại phổ biến như hoa quả hoặc mấy loại có tính vị không thiên lệch như Đảng sâm ( uống an toàn hơn Nhân sâm nhiều).
Già thì cứ mấy bài trên mà ngâm, có điều kiện thì thêm 1-2 lạng cao Ban long vào 5-10 L rượu, ngày làm 20-30mL buổi tối cho khỏe.

Chỉnh sửa cuối:

Loe_hờ lú

Xe điện
Ba Kích chỉ ngâm mùa hè thôi cụ.. cùng lắm là đến tháng 11 dương lịch... Giờ lạnh ngâm sẽ hỏng...Nếu ngâm để nhậu.. cần rượu màu đen thơm,như thường thấy... thì có thể ko đạt được..Còn ngâm để làm thuốc,sao vàng,hạ thổ.. vv nó ko ra màu đen.. sao kỹ phơi tái thì ngâm ra màu vàng.. Mục đích của cụ là ngâm ngon,uống nhậu nhẹt bạn bè.. thì hẹn cụ tháng 5 dương lịch sang năm.. Tuyệt đối ko nghe mấy đứa trẻ bán trên face.. chúng nó ko biết .. Riêng trên OF em cũng phải đền cho mấy cụ vì vụ này..Sau cứ đến tháng 12 dương lịch là em ngừng hết ba kích ko cố

Cụ chơi cả 3 món đều thuộc hệ sâm thì nó thơm là đúng rồi.. Tam thất em cũng chả ngâm .. Nhưng đảng sâm thì nên.. để lâu lâu uống em thơm..Ngâm riêng 1 vị của nó đã đủ quá ngon rồi.. Năm nay toàn miền Bắc... Tung của thu mua ráo riết Đảng Sâm rừng.. dẫn đến giá leo thang... Bên tàu họ bán đảng sâm trồng dược liệu về Ninh Hiệp bé ti ti .. phơi khô đi bé đúng bằng đầu đũa.. đều tăm tắp... giá gần 300k .. Trong khi nó thu của dân mình toàn củ rừng giá 260-270.. Các thang thuốc của các viện đông y,các tiệm thuốc ngoài chợ đều dùng đảng sâm tàu.. còn củ của ta.. xịn sò tự nhiên.. có củ to như ngón chân thì lại bán cho nước bạn.. đúng là nghịch lý..
Cái đó ở mình nhiều phết mà giờ thành ra hiếm.
Em mua của bácTân Hoa Ban food không biết có phải hàng Tàu k, nhưng củ to, phơi khô rồi phải bằng ngón tay

Hoanft

Xe buýt
Em thấy dân ta thượng vàng hạ cám cho đi ngâm tất, chả có quy tắc hay khoa học gì >_<. Em thì vẫn chỉ khoái rượu trắng hoặc tây thôi, ngâm bà lằng nhằng uống thấy nó cứ ghê ghê
Rượu Tây nó cũng là rượu ngâm mà cụ! Nó ngâm ur trong thùng gỗ sồi lên hương vị và màu sắc.

Loe_hờ lú

Xe điện

Mời các cụ chén trà sáng
Nhân tiện kể chuyện mua đồ ở chợ đồ cũ vạn phúc
Chả là hôm trước em lang thang vào cửa hàng sứ Giảng Tây ở đó, tìm được ít đồ trong đó có mấy cái chén như hình chụp bên trên. Giá rẻ bất ngờ chỉ 40k/cái. Chắc giá cost Chỉ độ 10-20k. Chủ cửa hàng bán 40k là có lãi rồi

Nhưng lang thang thêm lúc nữa ngơ vào 1 hiệu đồ cũ cũ, bán bày cả ra vỉa hè nhìn thấy cái chén y hệt còn mới tinh hỏi giá thì bà chủ ở đó nhẹ nhàng bảo 350k :))

ối giời ơi. Thế mới thấy các thương nhân lấy mác đồ cũ đồ xưa ăn dày thế nào

coolpix8700

Xe ngựa
Ở Hà Nội em mang rượu tự ngâm ở nhà thì khog nói, nhưng đi các tỉnh tụi em thường uống rượu của họ. Nhưng rượu cũng được họ chọn và ngâm rất cẩn thận, vì thường toàn những người có điều kiện. Bản thân em cũng khá nhậy cảm với rượu. Như uống bia, bia hơi không nói, chứ kể cả Trúc Bạch hay Sài Gòn chai vẫn cảm giác thấy đau đầu, còn rượu Hà Nội có mua ngay tại nhà máy (phía Lò Đúc) thì uống xong vẫn thấy khát nước.

Tụi em đi khánh thành nhà mới của 1 anh cùng đơn vị hôm cuối tuần vừa rồi (con lợn mũi nhọn này được mang từ Bắc Mê - Hà Giang về).

Chỉnh sửa cuối:

cuduc

Xe tải
Trông hấp dẫn quá nhưng thú thực là em ăn kiểu này bây giờ là chịu không ngồi được rồi vì đau chân và bụng to

dig31

Xe buýt
Rượu Tây nó cũng là rượu ngâm mà cụ! Nó ngâm ur trong thùng gỗ sồi lên hương vị và màu sắc.
Nó ủ rượu khác với nó ngâm rượu kèm hoa quả hay động vật khác tinh chất làm nên rượu cụ ạ

vkthang

Xe container
Hồn cốt dân tộc cả đấy cụ ơi, thị cầy, cò vạc nhậu hoa Cúc ngon nhắm nhuôn :D

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Lý thuyết truyền miệng là thế cụ nhỉ? Còn em có mấy anh bạn là Giáo sư Hóa mà nhắc đến khử MeOH là các lão ý lại bảo có tiền không? :))
Đấy là mấy ông nghiên cứu trên lý thuyết thôi, còn e là ng nấu R thực tế, cụ ạ, E làm là nhiệt độ từ 2x độ đến dưới 78 độ thì duy trì nhiệt chậm chậm, lên từ từ, và 50kg gạo sẽ cắt 1,5 lít R đầu vào 2 phần (phần ra đầu là loại bỏ, phần ra sau thì cho vào mẻ sau chưng cất lại), đến đoạn cuối sau khi lấy tầm 35 lít R rồi thì cắt ko lấy nữa, phần R sau đó sẽ đổ vào mẻ sau chưng cất lại. Riêng 2 công đoạn này đã làm giảm dc 1/2 đến 2/3 Methanol và Andehit (nhưng cắt bỏ 2 phần này thì mất 1/4-1/3 lãi rồi nhé, ai tham sẽ ko làm dc việc này). Và sau đó có 1 số kinh nghiệm và kỹ thuật của dân nấu R để làm giảm phầnMethanol và Andehit còn lại! (Chỉ giảm vì trên thế giới đến bây giờ chưa có cách nào khử dc hoàn toàn Methanol và Andehit)!
Còn mấy ông trong phòng thí nghiệm chỉ tìm cách trung hòa và biến đổi Andehit và Methanol thành chất khác, nhưng ko áp dụng vào thực tế dc!