[Funland] Tòa nhà IDMC lấn chiếm vỉa hè một cách phi lý

quangnt78

Xe tải
Chiều nay trên đường đi làm về nhà cháu chứng kiến một sự bức xúc ko hề nhẹ của tòa nhà IDMC 18 Tôn Thất Thuyết, Mỹ Đình 2, Nam Từ Liêm, ko hiểu sao họ cho mình quyền sử dụng vỉa hè trên đường Tôn Thất Thuyết để làm chỗ để xe cho riêng mình, họ cho lập hàng rào và huy động đông đảo lực lượng bảo vệ ngăn không cho mọi người di chuyển lên vỉa hè, nơi họ đang chiếm lĩnh để làm nơi để xe máy. Đường thì tắc kẹt cứng những phương tiện xe máy trót phi lên vỉa hè bị bảo vệ yêu cầu quay lại, họ chăn hàng rào khiến những người đi bộ cũng gặp khó khăn khi di chuyển qua đây. Một số người có ý kiến muốn di chuyển lên vỉa hè để giảm tải cho lòng đường thì bị chặn lại, nhà cháu có nghe 1 đồng chí cán bộ tòa nhà có dáng vẻ khá là rắn dang tay chặn xe và trả lời người đi đường rằng quận cấp phép cho họ sử dụng vỉa hè này hai người có đôi co qua lại, người đàn ông phải hậm hực quay xe. Các cụ thạo luật cho em hỏi, tòa nhà IDMC làm như vậy có vi phạm quy định của nhà nước không ạ. Em đi quá mà thấy bức xúc quá- rõ ràng trên vỉa hè còn cắm biển đỏ của công an (
ban chỉ đạo 197, cấm đỗ xe trên vỉa hè).

td2000

Xe tăng
Về cơ bản chả có luật nào cho phép đi xe trên vỉa hè cả.

quangnt78

Xe tải
Về cơ bản chả có luật nào cho phép đi xe trên vỉa hè cả.
Vấn đề là họ làm bãi đỗ xe ở nơi có biển cấm đỗ xe trên vỉa hè bác ạ, và họ ngăn chặn người khác một cách khá thô lỗ cứ như là sân nhà họ. Người đi bộ cũng gặp khó khăn.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Chiều nay trên đường đi làm về nhà cháu chứng kiến một sự bức xúc ko hề nhẹ của tòa nhà IDMC 18 Tôn Thất Thuyết, Mỹ Đình 2, Nam Từ Liêm, ko hiểu sao họ cho mình quyền sử dụng vỉa hè trên đường Tôn Thất Thuyết để làm chỗ để xe cho riêng mình, họ cho lập hàng rào và huy động đông đảo lực lượng bảo vệ ngăn không cho mọi người di chuyển lên vỉa hè, nơi họ đang chiếm lĩnh để làm nơi để xe máy. Đường thì tắc kẹt cứng những phương tiện xe máy trót phi lên vỉa hè bị bảo vệ yêu cầu quay lại, họ chăn hàng rào khiến những người đi bộ cũng gặp khó khăn khi di chuyển qua đây. Một số người có ý kiến muốn di chuyển lên vỉa hè để giảm tải cho lòng đường thì bị chặn lại, nhà cháu có nghe 1 đồng chí cán bộ tòa nhà có dáng vẻ khá là rắn dang tay chặn xe và trả lời người đi đường rằng quận cấp phép cho họ sử dụng vỉa hè này hai người có đôi co qua lại, người đàn ông phải hậm hực quay xe. Các cụ thạo luật cho em hỏi, tòa nhà IDMC làm như vậy có vi phạm quy định của nhà nước không ạ. Em đi quá mà thấy bức xúc quá- rõ ràng trên vỉa hè còn cắm biển đỏ của công an (
ban chỉ đạo 197, cấm đỗ xe trên vỉa hè).
Họ chặn người đi bộ thì ý kiến được

quangnt78

Xe tải
Họ chặn người đi bộ thì ý kiến được
Em thấy thì họ ko chặn người đi bộ, nhưng người đi bộ phải lách qua hàng rào mới qua đc, và tòa nhà để xe trên hè làm người đi bộ gặp khó khăn hơn bác ạ, và vấn đề là họ có quyền ngăn cấm người đi xe máy lên hè không?

ceconam

Xe điện
Em thấy thì họ ko chặn người đi bộ, nhưng người đi bộ phải lách qua hàng rào mới qua đc, và tòa nhà để xe trên hè làm người đi bộ gặp khó khăn hơn bác ạ, và vấn đề là họ có quyền ngăn cấm người đi xe máy lên hè không?
Nếu được cụ cứ làm cái đơn lên phường hoặc quận sở tại xem sao, e ko có ý gì nhưng thực trạng này phải nói ở HN là có và có nhiều chứ ko ít

hitle888

Xe điện
Em nhớ là vỉa hè cho phép để xe nếu sau khi để xe còn hơn 1,5 m cho người đi bộ. Mặt khác họ có thể xin giấy phép trông giữ xe trên vỉa hè.
còn tất nhiên vỉa hè không phải chỗ để phi xe lên đi

duckxanh

Xe máy
nhiều người thích làm sai luật nhưng lại muốn bẻ luật theo ý mình, luật quy định không được lái trên vỉa hè thì cứ thế làm

quangnt78

Xe tải
Không rõ theo luật họ có được chặn vỉa hè như vậy không. Nhưng em hiểu lý do của họ. Đúng là vỉa hè của nhà nước nhưng thường thì chủ đầu tư lát gạch tử tế phần trước toà nhà của họ nên họ không muốn xe máy đi lên làm hỏng (kể cả vỉa hè do nhà nước lát gạch thì tất nhiên toà nhà cũng muốn vỉa hè lành lặn không bị hư hỏng)!
Còn xe máy đi lên vỉa hè là sai rồi. Nhìn đẹp thế kia mà xe cứ phi lên thì chẳng mấy mà vỡ hỏng.

Cái biển cấm rất to bác ạ, và họ để xe ngay dưới biển cấm

Má Phị

[Tịch thu bằng lái]
Ồ, luật nào cho phép xe máy phi lên vỉa hè thể bác mà bác lại hỏi người ta có quyền cấm hay ko? Giả sử chỗ đó ko có biển cấm ỉa, cấm đái thì bác có quyền ra đó ỉa bãi ở đó ah? Xong người ta chạy ra xua bác đi thì bác thắc mắc người ta có quyền cấm hay ko ah bác? Cộng đồng văn minh là như nào bác hiểu ko? Vỉa hè làm ra để xe máy phi lên với lý do tắc đường ah? Còn cái việc người ta để xe máy như bác đang hiểu người ta trông giữ xe thì bác nên tìm hiểu kỹ trước khi phát ngôn nhé ko vỡ mồm lúc nào ko hay đâu? Tôi đoán bác cũng chưa bao giờ sở hữu căn nhà mặt đường nào mà vỉa hè nó tầm 6-8m bác nhỉ nên có khi bác chả biết lô đất đó diện tích thực và diện tích xây dựng ra sao. Có những căn người ta chìa cả vài mét ra làm vỉa hè thì nó để xe chứ nó để tổ bố nó ở đấy mình cũng đừng ý kiến. Để tránh thắc mắc nhiều thì việc đầu tiên đừng phi xe máy lên vỉa hè, giả sử bọn họ cấm người đi bộ thì hãy ý kiến nhưng tất nhiên họ ko ngu mà cấm người đi bộ. Những vấn đề tư duy đơn giản tôi thấy nhiều bác trên này ngây thơ vô số tội bảo sao hỗn loạn ngoài đường.

Tất nhiên rồi, tư duy hay kiến thức là quan điểm của mỗi người và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ ko phải quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức của tôi khá hạn hẹp về việc phi xe máy lên vỉa hè nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi vì đó là tôi mà phải ko nào.

ah99x6

Xe điện
Mình là người có tiền nên mình thích cấm thì cấm, thích để xe vỉa hè thì mình mua thôi!

keeponlylove

Xe điện
Có nhé, sổ đỏ ra tận đó

ductien.su

Xe tăng
Không rõ theo luật họ có được chặn vỉa hè như vậy không. Nhưng em hiểu lý do của họ. Đúng là vỉa hè của nhà nước nhưng thường thì chủ đầu tư lát gạch tử tế phần trước toà nhà của họ nên họ không muốn xe máy đi lên làm hỏng (kể cả vỉa hè do nhà nước lát gạch thì tất nhiên toà nhà cũng muốn vỉa hè lành lặn không bị hư hỏng)!
Còn xe máy đi lên vỉa hè là sai rồi. Nhìn đẹp thế kia mà xe cứ phi lên thì chẳng mấy mà vỡ hỏng.
Ngăn ko cho xe máy đi lên hè nhưng lại ngang nhiên quây rào để "đựng" xe máy trên hè. Best logic luôn:))

quangnt78

Xe tải
Ồ, luật nào cho phép xe máy phi lên vỉa hè thể bác mà bác lại hỏi người ta có quyền cấm hay ko? Giả sử chỗ đó ko có biển cấm ỉa, cấm đái thì bác có quyền ra đó ỉa bãi ở đó ah? Xong người ta chạy ra xua bác đi thì bác thắc mắc người ta có quyền cấm hay ko ah bác? Cộng đồng văn minh là như nào bác hiểu ko? Vỉa hè làm ra để xe máy phi lên với lý do tắc đường ah? Còn cái việc người ta để xe máy như bác đang hiểu người ta trông giữ xe thì bác nên tìm hiểu kỹ trước khi phát ngôn nhé ko vỡ mồm lúc nào ko hay đâu? Tôi đoán bác cũng chưa bao giờ sở hữu căn nhà mặt đường nào mà vỉa hè nó tầm 6-8m bác nhỉ nên có khi bác chả biết lô đất đó diện tích thực và diện tích xây dựng ra sao. Có những căn người ta chìa cả vài mét ra làm vỉa hè thì nó để xe chứ nó để tổ bố nó ở đấy mình cũng đừng ý kiến. Để tránh thắc mắc nhiều thì việc đầu tiên đừng phi xe máy lên vỉa hè, giả sử bọn họ cấm người đi bộ thì hãy ý kiến nhưng tất nhiên họ ko ngu mà cấm người đi bộ. Những vấn đề tư duy đơn giản tôi thấy nhiều bác trên này ngây thơ vô số tội bảo sao hỗn loạn ngoài đường.

Tất nhiên rồi, tư duy hay kiến thức là quan điểm của mỗi người và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ ko phải quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức của tôi khá hạn hẹp về việc phi xe máy lên vỉa hè nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi vì đó là tôi mà phải ko nào.
Nhà cháu chỉ chứng kiến và thấy bức xúc - nêu vấn đề để chia sẻ cùng mọi người thôi, cảm ơn bác đã phản hồi khá dài nhưng có vẻ cách bác phản hồi có vẻ không được văn minh cho lắm.

mmxhung

Xe điện
Xe máy phi lên vỉa hè tránh tắc đường thì dân trí cao quá nên không dám bàn.

PenII

Xe tải
Nhiều bác đặt nặng vấn đề xe không được phép đi lên vỉa hè nhỉ , ơ thế đống xe máy kia phi lên kiểu gì ạ , còn phi xuống nữa , bác nào nhan trí giải thích cái . Người ta hỏi vu vơ nhưng cái sai lại từ hệ thống , các nhà ven đường thì bắt pải đầu tư đường gom , xây thêm tầng hoặc thêm tầng hầm cho khách và dân sử dụng ạ , đến ạ với cứ xe pháo k đc cái này không nên cái kia

Minhnd

Xe điện
Cái hàng rào kia quả là gây khó khăn cho người đi bộ. Nhưng nguyên nhân đầu tiên là do các ông xe máy phi lên vỉa hè. Người ta đi bộ mà các bác phi lên như thế thì gây nguy hiểm cho họ. Bất cứ người dân nào cũng có quyền ngăn chặn không cho xe máy đi như vậy.
Trước khi hỏi việc chặn có đúng hay không thì phải trả lời được câu hỏi “có được phi xe lên vỉa hè hay không?”
Cháu nói thật, những người thấy tắc đường mà phi lên vỉa hè đều khôn lỏi cả.

ductien.su

Xe tăng

Giờ muộn rồi, hẻm nhà em đang đóng cửa. Để s.mai em dậy sớm chụp bác hình cái tòa nhà thẩm mỹ viện kế hẻm nhà em. Hồi mới setup xong, thấy giờ tam tầm sáng và chiều hay kẹt khúc ngã 3.
Dân tình hay phi lên vỉa hè trc tòa nhà đó để rẽ phải. Thế là chủ spa (g.đình khá vai vế vì mở 1 chuỗi mấy spa lớn liền) ra lệnh mấy bảo vệ chăng cmn cái dây niêm phong (cái dây nhé chứ chả phải dựng rào cứng đâu). Bịt luôn cái lối rẽ trên hè đó lại (bịt xe máy thôi còn người đi bộ vẫn lách qua đi đc).
Vừa chăng b.sáng xong thì chiều xxx phường ra dứt cmn cái dây đi luôn. Sáng h.sau vẫn thấy bảo vệ lấy dây chăng lại, thế là xxx phường ra quạt cho 1 trận cả chủ lẫn tớ luôn. Thế là hết chăng dây từ đó đến giờ:D