[CCCĐ] Toàn cảnh Nhật Bản trong mắt tôi... Những điều hay, dở..

muadem

Xe cút kít
Từ hồi có vụ sóng thần em mới hiểu thêm thế nào là người Nhật. Nay được xem thớt của cụ thì thật là ngưỡng mộ họ lắm lắm, cả cái bãi cỏ rất đông người đến và đi ấy vậy mà không hề có 1 cọng rác nào, đường dạo cứ sạch boong (*)

Em chỉ có thắc mắc tẹo: sao các cháu học sinh lại mặc váy ngắn hơn dân công sở nhể X_X

letung

Xe tải
Trông đẹp và yên bình quá! Cám ơn cụ :)

muadem

Xe cút kít

Các đại gia đình quây quần dưới các gốc hoa.

Gia đình nho nhỏ của tôi cũng đã bon chen kiếm được một chỗ ngồi có view khá tốt dưới một gốc hoa.

Xung quanh khuôn viên thể hiện rõ hai màu xanh đỏ của cỏ và hoa. Nếu được trực tiếp ngắm nhìn các bạn sẽ không thể chịu được và sẽ bật ra thơ.... :))
Họ cũng ngồi, cũng ăn và uống tuy nhiên không có một cọng rác vương ra xung quanh. Trong khi đó tại nơi coi như thờ Tổ tiên chúng ta thì dư lày X_X
Trong khi đó, quanh các vườn cây, bãi cỏ trong khuôn viên khu di tích, rác cũng bị vứt tràn lan.
Các hàng quán mọc lên la liệt, kéo theo lượng chất thải lớn.
Nhiều bạn trẻ đi chơi lễ vô tư xả rác ngay tại chỗ ngồi.

Chỉnh sửa cuối:

zero4803

Xe buýt
cụ so sánh rồi nhận xét lệch lạc quá,dù sao kinh tế của họ cũng xếp vào hàng top thế giới rồi,đi trước mình hàng trăm năm,ý thức đương nhiên là tốt hơn chứ.Ngay cả so với Tung của, mình đã không có cửa rồi

danngoc

Xe tăng
Nhật Bản là quê hương thứ 2 của em, nên năm nào em cũng về một quê một vài lần. Có năm không về vì .. tốn kém quá.. :P
Em nói vậy các cụ đừng nghĩ em chém gió, tội nghiệp. Các cụ cứ theo dõi các chuyến đi của em thì các cụ sẽ thấy nhiều khi sức người có hạn mà nước bạn thì kinh hoàng với tốc độ phát triển.
Vì em đi Nhật nhiều nên báo cáo với các cụ là tại thớt này em sẽ viết về rất rất nhiều chủ đề, vùng miền khác nhau của nước Nhật và không theo một thứ tự thời gian nào cả. ( khoảng thời gian sẽ kéo dài từ 2002 đến 2012 ). Trọng tâm sẽ xoáy vào các địa danh cũng như những điều kỳ ngộ trong mẳt em thôi.
Tiếng Nhật em không giỏi ( dốt ) nên bản thân em đôi khi cũng không thể hiểu hết được về văn hóa Nhật Bản, cho nên nếu mỗi bức hình em có còm gì ngô nghê mong các cụ bỏ quá cho em.
Trên này em cũng bít các cụ mợ thích những điều ngộ nghĩnh hơn là những điều thường ngày ai cũng biết. Vậy để mở đầu cho thớt này, em xin up 2 ảnh hot một tí để các cụ mợ chém trước, còn các bài viết sẽ lần lượt ở dưới.

Ảnh này em chụp năm 2002, lúc đó sang Tokyo để làm đám cưới, sau ngày cưới tranh thủ đưa ông bà cụ đi chơi thì gặp được cảnh này.

Lúc đầu chả biết là gì cứ giơ máy lên chụp đã, về sau về nhà xem lại thấy có vẻ như là chụp hình quảng cáo. Nhưng mà mặc bikini đứng giữa đường xá chụp thế này mà mẫu không thấy ngại nhể, em mà là nháy em cũng ngại chít ấy chứ.. :P
Chắc các cụ này đang làm PR, dưng mà kiểu này lọa, em cũng chưa thấy bao giờ

danngoc

Xe tăng
Ảnh hanami cụ chụp ở Osaka-jo phải không ạ?

xedapcoi

Xe tải
Em đồ là ở Tokyo ạ. Vì thấy có cải cổng nhỏ đi vào công viên ở ngay sát cạnh khu Hoàng cung. Không biết có đúng không cụ chủ thớt nhỉ!
Hehehe. Em có bộ ảnh Sakura đẹp hơn của cụ chủ thớt nhiều lắm ạ.

anhlam08

Xe đạp
Đánh dấu, theo dõi hình của cụ ..

lambogi79

Xe điện
cụ so sánh rồi nhận xét lệch lạc quá,dù sao kinh tế của họ cũng xếp vào hàng top thế giới rồi,đi trước mình hàng trăm năm,ý thức đương nhiên là tốt hơn chứ.Ngay cả so với Tung của, mình đã không có cửa rồi
Nhìn người mà ngẫm đến ta chứ cụ. chả lẽ cứ nghèo thì ý thức kém sao

cerato08

Xe điện
Thớt hay, ý nghĩa. Em đang hóng nhưng cụ táo bón quá

biu

Xe hơi
Chỉnh sửa cuối:

NguyenChiVan

Xe tăng
dưng mà họ không có đỉnh cao trí tuệ , sự lãnh đạo sáng suốt tài tình của xxx và chú phỉnh , họ là chế độ tư bản mục nát thối rữa giẫy chết , chủ nghĩa xã hội luôn đi trước một bước .

A Rùa

Xe tải
Vod Bác mà máy nó mắng Em hic.Em ngoài lề tí làm thế nào để lấy vợ Nhật cụ nhỉ?8->8->(b)

Chỉnh sửa cuối:
Cơm Tàu,vợ Nhật,nhất cụ chánh rồi còn gì,mời cụ một ly (b)
Cảm ơn mợ, dưng mờ đọc chữ ký của mơ xong e ko bít gọi cụ hay mợ nữa.. :D

Từ hồi có vụ sóng thần em mới hiểu thêm thế nào là người Nhật. Nay được xem thớt của cụ thì thật là ngưỡng mộ họ lắm lắm, cả cái bãi cỏ rất đông người đến và đi ấy vậy mà không hề có 1 cọng rác nào, đường dạo cứ sạch boong (*)

Em chỉ có thắc mắc tẹo: sao các cháu học sinh lại mặc váy ngắn hơn dân công sở nhể X_X
Cụ nhắc em mới nhớ chuyện này, nữ sinh nhật giờ toàn sắn váy cho cao lên hơn thôi cụ ợ, mà sắn ngay sau khi ra khỏi cổng trường, cái này e chứng kiến tận mắt ợ..

Trông đẹp và yên bình quá! Cám ơn cụ :)
Cảm ơn cụ, bình yên trong giờ làm việc, thi thoảng e cũng muốn tìm bình yên trong giờ lv ở HN mà ra đường phát tắc luôn lúc 10h30.. :))

Họ cũng ngồi, cũng ăn và uống tuy nhiên không có một cọng rác vương ra xung quanh. Trong khi đó tại nơi coi như thờ Tổ tiên chúng ta thì dư lày X_X
Rác... e chẳng khen gì họ dưng mờ chắc chả bao giờ có từ đấy trong từ điển công cộng của họ đâu... Em nhớ có một lần em đang nhai kẹo cao su, chuẩn bị vào cổng Disney Sea có cô bé chân dài chạy ra tay cầm tờ giấy ăn dí phát vào mồm.. cho iem xin rác.. haizzz.. từ bấy đến giờ em ý thức hẳn lên..

Quan điểm của iem.. mọi so sánh đều là khập khiễng.. Em chả bênh được bên nào.. hai bên nặng như nhau..

Chắc các cụ này đang làm PR, dưng mà kiểu này lọa, em cũng chưa thấy bao giờ
Em nghĩ họ chụp quảng cáo đúng hơn cụ ơi...

Em ngồi ở Sarue onshi kouen, koutou-ku cụ ợ..

Em đồ là ở Tokyo ạ. Vì thấy có cải cổng nhỏ đi vào công viên ở ngay sát cạnh khu Hoàng cung. Không biết có đúng không cụ chủ thớt nhỉ!
Hehehe. Em có bộ ảnh Sakura đẹp hơn của cụ chủ thớt nhiều lắm ạ.
Cụ giúp em bổ sung vào bài này luôn với.. em thì cứ muốn làm một thớt mà đủ hết lun.. bài này của em còn dài lắm cơ...

Đánh dấu, theo dõi hình của cụ ..
Cảm ơn cụ..

Nhìn người mà ngẫm đến ta chứ cụ. chả lẽ cứ nghèo thì ý thức kém sao
Nghèo cho sạch, cụ nhỉ? :D

Thớt hay, ý nghĩa. Em đang hóng nhưng cụ táo bón quá
Cụ đừng trách em mà tội nghiệp, nếu em copy một cái bên blog sang thì cũng được, dưng mờ ảnh bên đó không đẹp, bây giờ em lấy ảnh gốc sang chỉnh từng cái một cho thật đẹp phục vụ các cụ mợ .. mong cụ thông cảm cho em với..

Nhìn chữ ký của Cụ em cứ tưởng...người nhà anh #,...hãi quá!:D
Em giống cụ.. định trốn.. :))

dưng mà họ không có đỉnh cao trí tuệ , sự lãnh đạo sáng suốt tài tình của xxx và chú phỉnh , họ là chế độ tư bản mục nát thối rữa giẫy chết , chủ nghĩa xã hội luôn đi trước một bước .
Ngày nào em cũng rình mà chưa thấy nó chít chóc giề.. =))

Vod Bác mà máy nó mắng Em hic.Em ngoài lề tí làm thế nào để lấy vợ Nhật cụ nhỉ?8->8->(b)
Cụ ơi cái số ý mà.. lúc nào rảnh em kể cụ nghe.. mà cụ cứ đọc thớt này chắc kiểu gì em chả la liếm kể hết thôi.. ;)

Rượu Whisky Suntory sản xuất như thế nào?

Cuộc hành trình lại bắt đầu thôi các bạn nhỉ? Rượu Whisky Suntory là một dòng rượu lâu đời và vô cùng nổi tiếng của nước Nhật. Bất kỳ ai sang Nhật khi đã thưởng thức đều không thể quên được mùi vị tuyệt diệu của loại rượu này.

Nhật bản có nhiều sản phẩm nổi tiếng được cả thế giới biết tiếng, Suntory là một trong những sản phẩm đó. Nghe vợ tôi nói lại rằng thực ra ý nghĩa của từ Suntory này cũng rất đơn giản thôi: người sáng lập ra rượu này là Tory, người nhật hay thêm chữ San ở đằng sau tên khi gọi nhau, nên khi gọi liền tên của ông ta là Tory san, chữ san khi phát âm tương đối giống tiếng anh là chữ Sun, nên họ đổi lại gọi là Suntory, và từ đó trở thành thương hiệu gắn bó lâu dài.

Thực ra khi người ta đã nổi tiếng rồi thì có diễn giải cách gì cũng vẫn được và vẫn nổi tiếng, tôi nghĩ đây chỉ là một trong những cách lý giải mà thôi.

Hôm ở bên đó bác Junichi là ông bác vợ bố trí nghỉ một ngày để đưa chúng tôi đi thăm quan nhà máy rượu này. Hy vọng các bạn cùng tôi thăm quan vui vẻ nhé.

Tổng cộng trong bài viết này có 81 ảnh, nếu máy tính bạn nào yếu hoặc đường truyền ko truyền tải được hết hình ảnh thì ráng chịu vậy nhé vì tôi thấy ảnh nào cũng đẹp, muốn được chia sẻ tất cả với các bạn. Và tôi cũng ko muốn tách ra nó dễ gây nên sự không thống nhất và ảnh hưởng đến bố cục của bài viết.

Trên đường đi có ghé một trạm dừng chân nho nhỏ để uống nước hoặc đi vệ sinh. Gọi là nho nhỏ nhưng nó đẹp thế này đây các bạn ah.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Các quý ông thèm thuốc mà đứng dưới gốc cây hoa anh đào với ánh nắng chan hòa thế này hút thuốc thì tuyệt cú mèo. Chỗ này rành riêng để hút thuốc đó.

Tranh thủ ké cẩm một kiểu..

Các cụ để ý hộ em cái gương chiếu hậu của họ cứ to gọi là hoành tráng, em mua 1 cái từ năm 2002 đến giờ, đổi mấy đời xe rồi vẫn dùng. Cái loại này rất hay, nó là cầu lồi, phần giữa lại hơi bị chuẩn, ngồi nhìn gương này nhiều khi không cần nhìn gương hai bên vì nó thể hiện hình ảnh rất rộng..

Cái này em chụp có ý đồ, các cụ để ý hộ em họ sửa có tí tẹo đường mà biển hiệu, người giả, chỉ dẫn đàng hoàng.. em là em ức lém mỗi khi nhà mềnh sửa đường..

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

chaybo

Xe điện
Nhưng nếu không có ý thức (ý thức là mình đang nghèo) thì khó mà giàu được như người ta ạ.