[CCCĐ] Toàn cảnh Nhật Bản trong mắt tôi... Những điều hay, dở..

Explorer

Xe buýt

Phía sau trường có cái khu vườn sinh thái rõ đẹp cho sinh viên nghỉ ngơi tâm sự..
Chỗ này đẹp cực, rộng rãi nữa..

Xem thớt này của cụ chủ làm em nhớ NB quá, gần 20 năm rồi, nhiều thứ thay đổi nhưng nơi này vẫn vậy :(( Nhớ những buổi trưa đến sớm mua đồ rồi chui vào trong khu này ngồi ăn, đọc sách chờ đến giờ học buổi chiều. Em vẫn hay ngồi chỗ mấy cái ghế dưới dàn cây góc xa nhất của hồ kia.

chihieuchicong

Xe máy
cụ thích thật đấy, vợ em phiên dịch tiếng Nhật nên rất khoái đồ Nhật, khi nào có điều kiện chắc cắn răng nhịn mấy tháng ăn để sang Nhật chơi 1 chuyến cho biết... Cụ có mối đổ hàng Nhật về bán ko, xẻ cho em ít ( vợ làm thêm )...:D

Gregory

Đi bộ
Akihabara - Thành phố điện tử !
Ở đây có hàng dởm với nói thách không cụ nhỉ. Đang định dành tiền cuối năm đi Nhật kết hợp mua vài món linh tinh mà sợ khác nước ngoài bị đối xử như ở VN thì X_X

nguyenph

Xe tăng
Comment vài lần, đọc hết gần trăm trang mà quên vod cụ. Nhà cháu làm tròn nghĩa vụ ng đọc rồi nhóa :D. Kính cụ 1 ly. Mà cụ bún chả bằng này người thì chắc chả post đc nữa nhờ :)). BTW, gấu của cụ trông có vẻ ghê gớm nhờ ;))

yummy99

Xe đạp
Vote ở đâu hả bác, hay em chưa đủ đk để vote :-? em đi bộ a 3:-O

Người ta đã có nơi có chốn rồi,cụ không được thả bom thế chứ :P
Vâng em ở chỗ tổng kho Long Bình cụ thông cảm ợ.. :))

Em là em đã theo dõi cái thớt này từ mấy ngày hôm nay rồi,
nhưng mà cho đến ngày hôm nay em là em không thể nhịn được nữa
nên buổi trưa nay em vừa đăng kí cái nick để vote 5 sao cho bác Mai cồ
nhưng mà khổ nỗi em chưa biết cái nút để vote nó ở chỗ nào cả
Các anh chị em có ai biết nút vote ở đâu thì chỉ cho em với.
Em cũng có 1 ít ảnh hồi em chụp ở bên Nhật bao h em up lên hầu các bác xem.
Chỗ em ở ngày đó là vùng Shimonoseki của tỉnh Yamaguchi, tít ở phía Nam của đảo Honshu.
Cụ up lên luôn đi chờ đến bao giờ nữa .. :)

Xem thớt này của cụ chủ làm em nhớ NB quá, gần 20 năm rồi, nhiều thứ thay đổi nhưng nơi này vẫn vậy :(( Nhớ những buổi trưa đến sớm mua đồ rồi chui vào trong khu này ngồi ăn, đọc sách chờ đến giờ học buổi chiều. Em vẫn hay ngồi chỗ mấy cái ghế dưới dàn cây góc xa nhất của hồ kia.
Cụ học ở đây rồi thì những hình ảnh này làm cụ nhớ là đúng roài, chắc hồi đấy hay ngồi cạnh em nào nên giờ tim vẫn đập nhanh hở cụ..

Hôm nay em nghỉ, lại hóng ảnh của cụ ạ :D
Cụ làm nghề gì mà sướng nhỉ? :P

cụ thích thật đấy, vợ em phiên dịch tiếng Nhật nên rất khoái đồ Nhật, khi nào có điều kiện chắc cắn răng nhịn mấy tháng ăn để sang Nhật chơi 1 chuyến cho biết... Cụ có mối đổ hàng Nhật về bán ko, xẻ cho em ít ( vợ làm thêm )...:D
Nhà em không có cụ ơi.. toàn hàng bạn bè và họ hàng nhờ mua giùm mỗi lần về đã bị quá cân roài.. :(

Ở đây có hàng dởm với nói thách không cụ nhỉ. Đang định dành tiền cuối năm đi Nhật kết hợp mua vài món linh tinh mà sợ khác nước ngoài bị đối xử như ở VN thì X_X
Vụ này hay cực, có lần em đi cùng ông cậu sang đó, định mua cái máy quay cũ cho nó rẻ, thế là vào một cửa hàng ở Akiahabara hỏi giá định mua. Cái máy ảnh mới khoảng 90%, hỏi giá họ bảo 29.000 yên. Ông cậu em tỉnh táo hỏi thế cái mới cùng loại giờ là bao nhiêu, họ thật thà trả lời là khoảng 29.500 yên. Lệch nhau 500 yên. Thế là hai cậu cháu nháy nhau sang hàng bên cạnh mua đúng cái đấy mà hàng mới cứng, đắt hơn 500 yên.
Haizz.. người ta thật thà quá nhiều khi mất khách cụ nhể... :(

Thế mà cụ cũng tán đc gấu Nhật, cụ giỏi thật đấy? Cụ có chiêu gì thì khai mau! :))
Em có thằng đệ nó có cái cung với đôi cánh cứ lượn suốt, bảo nó phát là xong. Cụ cần em giúp gì ko?

Comment vài lần, đọc hết gần trăm trang mà quên vod cụ. Nhà cháu làm tròn nghĩa vụ ng đọc rồi nhóa :D. Kính cụ 1 ly. Mà cụ bún chả bằng này người thì chắc chả post đc nữa nhờ :)). BTW, gấu của cụ trông có vẻ ghê gớm nhờ ;))
Hehe.. Gấu nhà em thế thôi chứ thuần lắm..

JPGenki

Đi bộ
Đặt gạch hóng topic của bác, hay quá! em cũng quan tâm Nhật bản lắm!

vumanhduy

Xe tăng
Đầu tiên cụ cho ăn món" cưới,lễ hội ,thủ đô,hoàng cung,các thành phố gần thủ đô, trường đại học" tiếp sau cụ cho anh em ăn món gì đây ?

Chỉnh sửa cuối:

namramp

Xe đạp
Đọc thớt của bác có cảm tưởng như đang được đi du lịch ở Nhật. Vote bác...

Đặt gạch hóng topic của bác, hay quá! em cũng quan tâm Nhật bản lắm!
Đầu tiên cụ cho ăn món" cưới,lễ hội ,thủ đô,hoàng cung,các thành phố gần thủ đô, trường đại học" tiếp sau cụ cho anh em ăn món gì đây ?
Đọc thớt của bác có cảm tưởng như đang được đi du lịch ở Nhật. Vote bác...
Cảm ơn các cụ, bài tiếp theo sẽ là: Tokyo Bay Aqua-Line, Umihoteru - kỳ quan của sức mạnh con người.

Tokyo Bay Aqua-Line, Umihotaru - kỳ quan của sức mạnh con người.

Nhà em sang đấy thường đến nhà mẹ của Sanae ( ở gần biển, Chiba Prefecture ) để chơi 2 ngày, đến đây chỉ là những người bạn thân nhất của gấu nên chỗ này thường tổ chức tiệc nướng hải sản. Tuy nhiên trong bài viết này em không đề cập đến nhà của mẹ Sanae mà trên đường từ nhà bà cụ về Tokyo thì có một công trình giữa biển không thể bỏ qua. Tuyệt đẹp và do con người thiết kế xây dựng nên. Nó giống như một trạm dừng chân giữa biển trước khi đi vào lòng biển vậy.

Tokyo Bay Aqua-Line, còn được gọi là đường cao tốc Trans-Tokyo Bay, là một cây cầu-đường hầm kết hợp trên vịnh Tokyo tại Nhật Bản . Nó kết nối các thành phố của Kawasaki thuộc tỉnh Kanagawa với thành phố Kisarazu ở Chiba Prefecture , và tạo thành một phần của Quốc lộ 409 . Với tổng chiều dài 14 km, nó bao gồm một cây cầu km 4,4 và 9,6 km đường hầm bên dưới biển dài thứ tư trên thế giới.

Chuẩn bị đến nơi.

Có chỉ dẫn..

Đến hơi gần một tí thì nó giống như một con thuyền khổng lồ nổi trên mặt nước.

Hoành tráng lắm các cụ ợ, một công trình không tưởng, dạng như một cái nhà giữa biển khơi..

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Tại điểm giao nhau cầu-đường hầm, có một hòn đảo nhân tạo được gọi là Umihotaru, nghĩa đen có nghĩa là "đom đóm biển" với diện tích còn lại bao gồm nhà hàng, cửa hàng và các cơ sở vui chơi giải trí. Không khí được cung cấp cho đường hầm là một tòa tháp đặc biệt ở giữa đường hầm, được gọi là Kaze, không khí đến từ trong đó và ở đây họ sử dụng gió gần như liên tục để cung cấp nguồn năng lượng.

Cầu thang đi lên..

Nếu mọi người đi sang Nhật bản theo hình thức tour du lịch hoặc đi tàu, đi xe bus thì rất khó có thể được chiêm ngưỡng cảnh đẹp này vì để đi qua con đường này phải trả một chi phí rất cao. Bữa đó vì có tôi đi cùng nên Sanae quyết định tặng cho tôi một điều ngạc nhiên thú vị bằng cách đi qua con đường này.
Tuy nhiên thời gian gần đây, do có ít người sử dụng con đường này ( vì phí quá đắt ) cho nên nghe dân đồn là cũng đã giảm giá tí ti rồi.. :P

Mái che phía trên được trang trí giống hình cánh buồm.

Khu vực này được khai trương vào ngày 18 tháng 12 năm 1997 sau 31 năm xây dựng với chi phí 1,44 nghìn tỷ yên (11,2 tỷ USD tại thời điểm mở cửa).

Đường lên, hai bên là hai thang máy lên xuống, ở giữa dành cho người đi bộ.