[Funland] Toang rồi! FastGo khởi kiện rồi các bác ạ!

sonhp88

Xe tải
Có gì mà không hiểu?
Hợp đồng gì thì cũng phải tuân theo luật pháp.
Cụ thể ở đây là Luật Lao động.
Đọc xem Luật Lao động quy định như thế nào về giờ làm thêm.
Lại còn đưa cả giờ làm thêm vượt rất xa giới hạn cho phép của luật vào hợp đồng, rồi phạt vì "vi phạm không làm thêm" nữa?
Chỉ tiếc là mấy ông lái xe này chắc chẳng có bảo hiểm, cũng chẳng tham gia công đoàn để nhờ họ hỗ trợ pháp lý.
Đơn độc thì thua kiện là cái chắc, chẳng cần bàn.
Có chắc cụ hiểu "luật lao động" hơn cái cty fastgo ko ạ. Nếu hơn thì em ủng hộ cụ đi tư vấn luật cho mấy bác tài, hoặc ít nhất trích dẫn căn cứ của luật ra cho em được biết với???

Cavaho

Xe tăng
Đằng nào cũng căng băng rôn lên xe rồi đằng nào bọn fát đẹo gì gâu cũng đâm đơn kiện rồi doạ dân sự rồi hình cmn cả sự rồi.... ra toà thôi.

transporter3

Xe điện
Luật nó còn biến báo đánh tráo khái niệm đc thì cái cam kết kia chỉ là giấy lộn. Em nghe mấy thằng BĐS codotel cam kết lội nhuận toàn trên 10% nhưng mấy ai chơi đâu! Kiện thì thằng Fatsgo thua trên thương trường luôn rồi, càng chứng tỏ yếu kém, ko có khách, quản lý vận hành tồi nên xử lý kém, trên tòa em chưa biết!

Luật nó còn biến báo đánh tráo khái niệm đc thì cái cam kết kia chỉ là giấy lộn. Em nghe mấy thằng BĐS codotel cam kết lội nhuận toàn trên 10% nhưng mấy ai chơi đâu! Kiện thì thằng Fatsgo thua trên thương trường luôn rồi, càng chứng tỏ yếu kém, ko có khách, quản lý vận hành tồi nên xử lý kém, trên tòa em chưa biết!
Đúng kiểu xe bé đâm xe to :))

Tĩnh hiên trà

Xe điện
Cũng khó nói cụ ạ. Em nghĩ chắc trước khi biểu tình, hai bên cũng thương thảo rồi mà không tìm đươc tiếng nói chung. Mà thấy thông tin trên báo bảo là đã gọi lên, mời lên, nhắn tin gọi điện các thứ mà có được đâu?
Có khi VinFast đề phòng tài xế sẽ không mua xe chạy Fastgo nữa nên khuyến mãi thêm cho người dùng mua Fadil. Nay mới miễn lãi 2 năm cho khách mua . Phản ứng quá là nhanh nhạy !!

Có khi VinFast đề phòng tài xế sẽ không mua xe chạy Fastgo nữa nên khuyến mãi thêm cho người dùng mua Fadil. Nay mới miễn lãi 2 năm cho khách mua . Phản ứng quá là nhanh nhạy !!
Chắc nó chỉ trông chờ vào bán chỗ 1500 con Phát điên nhỉ? Ko bán đc số xe này là nó ra đi mát mẻ hả cụ :))
Vãi âm mưu :))

Tĩnh hiên trà

Xe điện
Chắc nó chỉ trông chờ vào bán chỗ 1500 con Phát điên nhỉ? Ko bán đc số xe này là nó ra đi mát mẻ hả cụ :))
Vãi âm mưu :))
1500 con chả bằng nửa năm doanh số. Nhất là thời điểm này cần xe chạy ngoài đường nhiều để quảng cáo. Chả đang đói thối mồm ế sưng. Mà thôi bạn đừng quote còm tôi làm gì !!

1500 con chả bằng nửa năm doanh số. Nhất là thời điểm này cần xe chạy ngoài đường nhiều để quảng cáo. Chả đang đói thối mồm ế sưng. Mà thôi bạn đừng quote còm tôi làm gì !!
Ai đời dăm ba thằng ofer thất nghiệp cả ngày cào phím chửi rong lại đi chê tỷ phú đô la đói thối mồm :))
Vãi :))
Cười del nhặt đc mồm :))

le_petit

Xe tăng
Cháu chưa xem cái hơpk đồng, nhưng nếu Fastgo nó ký hợp đồng vận chuyển hoặc hợp tác vận chuyển thì không thể bể nó theo luật lao động. Chủ xe có thể thuê thêm người để đảm bảo thời gian 12h
Tôi cũng nghĩ nó ký hợp đồng sử dụng phương tiện xe nên chủ xe hoàn toàn có thể ko cần làm giờ nào cả.

fromantoan

Xe tăng
Đùa à, hợp đồng nào mà liên quan đến giờ làm đều chịu điều chỉnh của luật lao động cụ nhé. Em chả cần ký hợp đồng lao động, hay hợp đồng hợp tác làm non gì, em ký luôn cái hợp đồng biếu tiền, trong đó đuổi rồi 24/7, có ruồi là đuổi, thì lấy hẳn 100triệu, có ruồi mà 1 phút kg đuổi thì chỉ được 100 ngàn/tháng. Cụ làm kg em ký.
Cụ nên tìm hiểu kĩ càng trước khi chém cho sướng mồm. Thế mấy công ty bảo vệ kí với khách hàng trông công ty 24/7 , nếu bất kì lúc nào ghé qua không có người trông coi bị phạt 90% hợp đồng thì vi phạm luật lao động hả cụ? Quay lại với cái hợp đồng biếu tiền của cụ, mục đích của hợp đồng là biếu tiền với điều kiện đuổi ruồi hay là mục đích đuổi ruồi có thù lao bằng tiền? Phải bắt buộc người đó đuổi ruồi hay là cứ không có ruồi là được? Em chưa rõ cụ bảo người ta cùn hay chính cụ cùn nữa.

Go on

Xe điện
Vậy chủ sử dụng lao động cứ tuyển người, thuê làm, nhưng chẳng ký hợp đồng lao động hay kéo dài thời gian thử việc là không bị Luật Lao động điều chỉnh nữa (vì làm gì có hợp đồng lao động)?
Cụ đang nhầm lẫn giữa hợp đồng đối tác và hợp đồng lao động rồi. Hợp đồng lao động thì doanh nghiệp mới tuân theo luật lao động. Còn hợp đồng đối tác ( cụ thể là Hợp đồng cung ứng dịch vụ) thì tuân theo luật thương mại. Mà trong các luật thương mại thì chả có quy định về giờ làm việc nên đó sẽ là sự thỏa thuận tự nguyện của 2 bên. Bản thân tài xế có thể thuê thêm 1 người để chạy. Thấy ko đáp ứng được kỳ vọng thì thôi, đây lại quay ra bảo lừa đảo thì các bác ấy sai rồi

Go on

Xe điện
Em học Quản trị kinh doanh ra, và làm rất nhiều cái liên quan đến hợp đồng lao động và hợp đồng thương mại nên khi đọc 1 số ý kiến của các cụ toàn sáng tạo tên hợp đồng mà buồn cười quá. Với lại ko hiểu hợp đồng lao động và hợp đồng thương mại là như thế nào nên cứ đánh đồng với nhau. Hợp đồng lao động thì doanh nghiệp mới tuân theo luật lao động. Còn hợp đồng đối tác ( cụ thể là Hợp đồng cung ứng dịch vụ) thì tuân theo luật thương mại. Mà trong các luật thương mại thì chả có quy định về giờ làm việc nên đó sẽ là sự thỏa thuận tự nguyện của 2 bên. Nó giống như việc ký hợp đồng gia công, quy định thời gian hoàn thành. Bên gia công muốn tổ chức ra sao thì tổ chức. Chỉ cần đảm bảo theo thỏa thuận là được. Bản thân tài xế có thể thuê thêm 1 người để chạy đủ thời gian theo thỏa thuân. Nếu tài xế tự 1 mình chạy 12 tiếng thì chính tài xế đó vi phạm luật lao động với mình chứ ko liên quan tới Fastgo. Thấy ko đáp ứng được kỳ vọng thì thôi, đây lại quay ra bảo lừa đảo thì các bác ấy sai rồi.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ đang nhầm lẫn giữa hợp đồng đối tác và hợp đồng lao động rồi. Hợp đồng lao động thì doanh nghiệp mới tuân theo luật lao động. Còn hợp đồng đối tác ( cụ thể là Hợp đồng cung ứng dịch vụ) thì tuân theo luật thương mại. Mà trong các luật thương mại thì chả có quy định về giờ làm việc nên đó sẽ là sự thỏa thuận tự nguyện của 2 bên. Bản thân tài xế có thể thuê thêm 1 người để chạy. Thấy ko đáp ứng được kỳ vọng thì thôi, đây lại quay ra bảo lừa đảo thì các bác ấy sai rồi
Ngay từ đầu em đã viết là họ chẳng có cửa nào, không chỉ fát gâu mà đối tác rất kín kẽ mới dám công khai quy định như vậy!
Họ (đám lái xe) vừa là nạn nhân và cũng là nạn nhân của chính họ!!!

supporter

Xe điện
Ngay từ đầu em đã viết là họ chẳng có cửa nào, không chỉ fát gâu mà đối tác rất kín kẽ mới dám công khai quy định như vậy!

Họ (đám lái xe) vừa là nạn nhân và cũng là nạn nhân của chính họ!!!
Quy định họ đúng luật thì cụ lại bảo lái xe là nạn nhân.
Lái xe fastgo có hàng nghìn người mà có mỗi 3 ông nhõn phản đối vậy mà vẫn có vài người bảo vệ bằng mọi cách

coolpix8700

Xe ngựa
Họ ngu vì đã nghe lời tuyên truyền mà không biết chính sách phạt đỡ tiền trả. Nhân nhanh 25 hay 21 triệu/tháng trả nhanh tiền mua xe hơn các xe khác.
Bây giờ với cái xe giá cao hơn, tiêu tốn nhiên liệu hơn,... tự hay tìm chỗ khác chạy tắc xi!!!

supporter

Xe điện
Họ ngu vì đã nghe lời tuyên truyền mà không biết chính sách phạt đỡ tiền trả. Nhân nhanh 25 hay 21 triệu/tháng trả nhanh tiền mua xe hơn các xe khác.
Bây giờ với cái xe giá cao hơn, tiêu tốn nhiên liệu hơn,...
tự hay tìm chỗ khác chạy tắc xi!!!
Vừa ngu vừa lười là lên OF sẽ có người chửi hộ.

buiducchi

Xe hơi
ko rõ vụ này đi tới đâu rồi các cụ, e hóng tí