[Funland] Tôi đã khóc.

GB1

Xe tăng
Ngày ở gần hồ con Rùa, tối về gần hồ con Ốc.
Đọc đúng là cay mắt quá các cụ ah.

Buồn một lỗi là "UBND xã đang làm các thủ tục để xóa tên liệt sĩ" nhưng "chế độ chính sách thì rất khó", thế xóa tên liệt sĩ ông Được dựa vào cái gì nhỉ, ô hô??

MrChildren

Xe tải
bao nhiêu hy sinh mất mát, có lẽ đau nhất là những người lính

hoasimtim

Xe điện
Em cũng khóc, giọt nước mắt xúc động và biết ơn. Mong các ban ngành nhanh chóng làm những việc cần làm để đền đáp phần nào công lao cho các bác khi còn chưa quá muộn.
Cảm ơn các thế những người anh hùng. Chúng cháu luôn trân trọng và ghi nhớ.

GLK2012_4Matic

Xe tải
Suy cho cùng, mọi cuộc chiến tranh.
Bên nào thắng - nhân dân đều thất bại.

(Nguyễn Duy)

pain

Xe ba gác
Em nhớ hình ảnh và bài thơ xúc động của 1 bác cựu chiến binh nhiều năm về sông Thạch Hãn để thả hoa cho đồng đội:(. Bài thơ em chỉ được nghe vài lần trong dịp về Quảng Trị thăm các bà mẹ VNAH do cơ quan nuôi dưỡng, trao tặng nhà tình nghĩa và thăm Khe Sanh, Trường Sơn... nhưng vẫn thuộc nằm lòng:(.

Xin ngàn lần biết ơn những người con nước Việt đã hy sinh xương máu cho đất mẹ Việt Nam^:)^^:)^^:)^.

Xin được viết lại bài thơ mà em được nghe.

Đò xuôi Thạch Hãn xin chèo nhẹ,
Đáy sông còn đó bạn tôi nằm,
Hóa tuổi hai mươi thành sông nước,
Vỗ yên bờ bãi mãi ngàn năm:(

Ps: Em thấy bản trên Internet như bên dưới nhưng chính xác em được nghe và nhớ nằm lòng là những từ ở trên.

"Đò lên Thạch Hãn ơi chèo nhẹ
Đáy sông còn đó bạn tôi nằm
Có tuổi hai mươi hòa sóng nước
Vỗ yên bờ mãi mãi ngàn năm".
Đoạn đỏ là chính xác cụ Chim à%%-

MIT-ONE

Xe điện
Em thì nghĩ cụ này đã hy sinh thật !!! Nhưng thấy xã hội giờ nhiễu nhương quá, không nhắm mắt được phải đội mồ quay về trừng trị những kẻ phản bội xương máu đồng đội và những người đã chết, những kẻ ngồi lên mồ mả cha ông

Mong sao ý nguyện của cụ ấy được mỹ mãn

Chỉnh sửa cuối:

khongthuphi

Xe điện

Tác giả: Nhà thơ, người lính Lê Bá Dương (người Nghệ An)

Bác Được là một Anh hùng thực sự. Em cũng đã xem báo và thật cảm động, mất mát này của bác Được không thể đong đếm!

Chỉnh sửa cuối:
-Xem phim Mỹ thấy cái bọn giãy chết ấy nó làm lễ tôn vinh các chiến binh của nó mà phát thèm, hay do nó chết ít còn mình chết nhiều quá nên nhàm, chả hiểu cái XH này nó ntn?~X(
Chả cứ là lính đâu cụ nhé. Để em kể chuyện chõ em làm luôn, người thực việc thực. Ở chỗ em làm có một ông mới chết năm ngoái, ông này là founder của cty em đang làm, một cty nhỏ cung cấp dịch vụ mặt đất cho các hãng hàng không tại sân bay địa phương, cả đời ông ý gắn với sân bay, tất nhiên là ông ấy được mọi người kính trọng. Khi ông ấy chết, họ mua hàng trăm bình hoa Irish màu tím, loại hoa ông ấy thích, để tại tất cả các văn phòng, các quầy check-in, cả sân bay tím biếc để tưởng nhớ, lần đầu em thấy sự việc này, thấy rất là cảm động và cách tưởng nhớ thật là hay.

Em tưởng thế là thôi, năm nay họ lại làm như thế để tưởng nhớ một năm ngày mất. Em cũng tưởng thế là thôi, cũng là cảm động lắm rồi, ấy thế mà chưa hết. Họ xây cho ông ấy một phần mộ nằm ở ngoài vành đai bảo vệ sân bay, có tạc hình ông ấy vào phiến đá, ghi năm sinh năm mất, từ nơi này ông ấy có thể ngắm máy bay lên xuống hàng ngày, ngắm toàn bộ view của downtown, vì lúc sinh thời ông ý khoái đứng ở chỗ này ngắm máy bay cất hạ cánh và ngắm downtown thành phố của ông ấy. Tất cả những điều này được thực hiện bởi bạn bè ông ấy tại sân bay thôi ạ. Họ còn viết cả bài để đăng trên báo địa phương về ông ấy nữa, phải nói là gia đình ông ấy rất xúc động. Em cũng thấy mình học được nhiều.

Cù Vân

Xe máy
Đọc đúng là cay mắt quá các cụ ah.

Buồn một lỗi là "UBND xã đang làm các thủ tục để xóa tên liệt sĩ" nhưng "chế độ chính sách thì rất khó", thế xóa tên liệt sĩ ông Được dựa vào cái gì nhỉ, ô hô??
hay là phong cho bác ấy là kiện tướng giống như bác này ...

http://hn.24h.com.vn/tin-tuc-trong-ngay/kien-tuong-lao-dong-ngay-ay-bay-gio-c46a477842.html

có câu ăn cháo đá bát hay ...aí bát ấy các cụ nhể, 3triệu/ 90 triệu

robocar

Xe tải
Ôi đất nước mình. Yêu nước, dũng cảm, trung trực thì ở tuyến đầu, còn được mấy người về. Em dự Bác này sẽ được hưởng chế độ vào năm 2030 vì phải chờ xác minh theo quy định.

TDM850

Xe hơi
Mong sao NN có chế độ đãi ngộ xứng đáng cho các Bac ...độc lập hôm nay được xây trên 1 phần đau thưong và mất mát của bao thế hệ

MayLocKhongKhi

Xe máy
Xúc động thật, gì chứ tình đồng đội, đồng chí rất thiêng liêng các cụ à.

dũng mập

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cái này khi đọc e cũng ko cầm được nước mắt...Nhìn chú đấy nhân hậu và thật thà,e dự trong người chắc vẫn còn mảnh đạn.Bác e giờ trái nắng trở trời các vết thương do bị đánh khi ở côn đảo lại đau buốt và người rất khó chịu, đau đớn của chiến tranh còn kéo dài tới những năm tháng ở cuối cuộc đời.

Vincentblack

Xe tải
Lúc bé cũng đã thấy ông cụ nhà mình ôm ông bạn trong chiến khu khóc thế này.

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]
Bên Tây mà có vụ này thì họ tổ chức thật chu đáo và cảm động các bác ạ. Chắc chắn sẽ có đội danh dự bồng súng chào bác ý từ ga HP và đoàn xe danh dự đưa bác ý đến huyện ủy Tiên Lãng để cả huyện cả tỉnh đón người anh hùng vì bác ý xứng đáng được đối xử như một người anh hùng. Đọc bài này em cũng xuýt khóc, cổ họng nghẹn cứng lại.

Giá mà em là bí thư thành ủy HP. :(
Em ấn tượng mấy mợ ních màu sanh hy vọng.
Giá bây h tuyền thuốc kích thích- ăn độc lắm???
Mợ mà nàm bí thơ- tư duy & đầu óc mợ sẽ nghĩ khác.
Quan trọng nhất nà mợ chạ bao h đọc báo & vô OF.
Chỉ có bọn chém dó- thất nghiệp- dư nuận viên thường lang thang vật vờ trên lét thui.

minhmo

Xe cút kít
Đã có những động thái đầu tiên, mở màn là báo Dân Trí, và một số cơ quan cấp huyện.Tổng biên tập báo Dân trí trao nóng 10 triệu đồng giúp “liệt sĩ” Phan Hữu Được:

(Dân trí) - Sáng nay, khắp Hải Phòng mưa to vì cơn bão số 2. Thế nhưng, trước hoàn cảnh cấp bách của ông Phan Hữu Được - liệt sĩ trở về sau 40 năm lang bạt đói rách xứ người - TBT Phạm Huy Hoàn đã về tận nơi trao nóng 10 triệu tới ông Được.Trực tiếp về tận nhà anh Phan Hữu Lợi (thôn Tự Tiên, xã Tiên Minh, huyện Tiên Lãng) - người đang nuôi dưỡng ông Phan Hữu Được - Tổng biên tập báo Dân trí, ông Phạm Huy Hoàn đã ân cần trò chuyện, thăm hỏi “liệt sỹ” Được.

Tổng biên tập báo Dân trí - nhà báo Phạm Huy Hoàn cùng ông Phan Hữu Được (trái) xem bài báo viết về cuộc trở về hy hữu sau 40 năm của "liệt sỹ" Được đăng trên báo điện tử Dân trí
Nhà báo Phạm Huy Hoàn đã trích nóng 10 triệu đồng từ Qũy Nhân ái của báo Dân trí giúp ông Được trang trải cuộc sống trước mắt
Sau Tổng biên tập Phạm Huy Hoàn, cũng trong sáng nay, có thêm lãnh đạo huyện, Ban chỉ huy quận sự Tiên Lãng và Phòng Lao động Thương binh & Xã hội huyện Tiên Lãng xuống thăm và tặng quà cho ông Được. Qua đây, chính quyền huyện Tiên Lãng cũng gửi lời cảm ơn đến báo Dân trí đã thông tin cho địa phương biết về trường hợp của ông Được.

Lãnh đạo địa phương cũng kịp thời có mặt để thăm hỏi, động viên ông Được
Hiện chính quyền địa phương đang xem xét để giải quyết những thủ tục liên quan đến giấy tờ tùy thân và hộ khẩu cho ông Được.
Thu Hằng

Chỉnh sửa cuối:

bau67

Xe container
Ps: Em thấy bản trên Internet như bên dưới nhưng chính xác em được nghe và nhớ nằm lòng là những từ ở trên.

"Đò lên Thạch Hãn ơi chèo nhẹ
Đáy sông còn đó bạn tôi nằm
Có tuổi hai mươi hòa sóng nước
Vỗ yên bờ mãi mãi ngàn năm".
Tặng Cụ, nhà Cháu chụp tại Thành cổ Quảng Trị năm 2009 ạ !

[/IMG]

minhmo

Xe cút kít
Chưa thu cụ ạ. Cái thân mới quý, tờ giấy tính gì.
Quan trọng là sau khi thu thì giải quyết chế độ cho bác ấy như thế nào? hay lại đùn đẩy nhau vì ông ấy không có giấy tờ gì để chứng minh là...mình đang sống.
Điều em lo lắng đã sảy ra rồi các cụ ơi. Hóa ra bác ấy về nhà cũng được mấy tháng rồi. Báo cáo xã từ 2/4/1013 cơ mà.
http://dantri.com.vn/xa-hoi/liet-si-tro-ve-khong-dam-cho-ngay-duoc-huong-che-do-chinh-sach-746454.htm
Em xin trích dẫn một đoạn:
Anh Lợi thật thà kể: "Tôi nói với vợ con tôi, em tôi rằng, người ta tìm được hài cốt liệt sĩ về chỉ còn được tý đất thôi, còn mình thì tìm được chú ruột về bằng da bằng thịt thật. Thế là nhà mình có phúc lắm rồi. Thôi thì chú mình mình nuôi lấy. Chứ cả hai anh em đều nghèo không lấy tiền đâu ra mà chạy làm chế độ cho chú.”.
Đêm thứ 4 sau ngày ông Được về lại quê hương, anh em anh Lợi cũng đã nói đến ông Được rằng: Chú ạ, nếu giờ mà cháu kêu gào lên, chạy đi gõ cửa nhiều nơi thì người ta cũng có thể hưởng chế độ này kia. Nhưng mà hoàn cảnh cháu nghèo khó không biết vay mượn vào đâu. Mà làm như thế thì hóa ra xương máu chủ đổ xuống lại thành ra vô nghĩa. Thôi mình bỏ ý định ấy đi. Nghe người cháu nói vậy, ông Được đã trả lời: Không sao đâu, mấy năm dài chú không được ăn no vẫn sống được. Giờ có các cháu cho ăn no là sướng lắm rồi.

Chỉnh sửa cuối:

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]

Đây ợ! Đăm chiêu & vô vọng????
"Tôi đã không tin và từng chưa hi vọng"
Gần 3 tháng chưa xóa xong tên người chết
Mong ước duy nhất của bác Được là được xóa tên ra khỏi danh sách ngừoi chết.
Việc hiệp đồng tác chiến cực kỳ hay. Rất là rất hay, có thể viết thành sách. Cái này nó rất là hay, có sự kết hợp giữa địa phương, giữa chính quyền, người có công với nước, rất là đẹp, đâm ra dân chúng không có gì phải phàn nàn”. Đai Ca của em say.