[Funland] Tôi đã từ bỏ nhạc Trịnh như thế nào.

tranhduong

Xe buýt
Nhạc Trịnh hợp với tuổi 25-30, hay suy tư sự đời các cụ ạ

Gato2009

Xe điện
Để trình diễn trên sân khấu lớn, em thấy chỉ có âm nhạc của nhóm Nghệ Tĩnh như Nguyễn Tài Tuệ, An Thuyên,...như Xa Khơi, Giữa Mạc Tư Khoa nghe câu hò NT,....còn lại, các cụ thử nghe mà xem, đều rất nhạt. Nên chương trình quốc gia, hát hò, nhóm nhạc này thống trị. Thi truyền hình tiếng hát cũng vậy, hát hò các bài N bộ, B bộ thì cũng nhạt thếch như vậy.
Nhạc Trịnh thì K Ly nghe hay, vì bà ta người Hà Nội, nhưng giọng sền sệt miền Trung, hát nghe rất đã tai.
Chẳng qua là nhóm đó viết ck bám vào 9 trị lên được lên sân khấu nhiều, chứ dưới góc độ kỹ thuật âm nhạc thì các ck của họ cũng ko có gì hơn phần còn lại. Tuy vậy em cũng công nhận họ có một số ck rất hay.

havimex

Xe hơi
hồi sinh viên em từng làm cho 1 quán ca phê nhạc trịnh. nghe khá nhiều. nhưng giờ không nghe được lâu, nghe thấy mệt :)

trungduong2211

Xe điện
Hị hị, KL hát răng cứ nghiến vào nghe ác vl ra có cái quái gì đâu mà ghê gớm. Đã thế còn hay quên lời hát sai lung tung, đã thế còn dám sửa cả lời 2 của bài Gửi người em gái của Đoàn Chuẩn, một cái tội trời không dung đất không tha. Đã thế còn từng chống phá đất nước điên cuồng, may mà mọi người bỏ qua cho về nước hát.

Còn giọng giống KL ấy à, đây có em này, mãi không thấy thành tỉ phú.

Em cũng không cảm được giọng Khánh Ly, nghe gắt gắt sao đó

xindungcuocchoi

Xe đạp
Nhạc Trịnh em cũng chỉ nghe được và thích nghe mỗi album Sơn Ca 7.

(NS Trịnh Công Sơn - tranh của HS Đinh Cường)

Tôi đã yêu nhạc Trịnh từ cái đài cát xét sập sệ và băng thâu ngoài chợ, tựa đề Sơn ca 7, những tháng ngày trẻ con thập niên 90 chưa có mấy thứ chơi. Cuốn băng tua đi lật lại cả ngàn vạn lần.
Chắc chắn có ng yêu nhạc Trịnh trước tôi rất xa. Những bậc tiền bối tôn thờ nhạc Trịnh như một giáo phái.
Có bao nhiêu bài viết ca ngợi nhạc Trịnh, thì có bấy nhiêu cái bản thân mà tôi cảm nhận có được trong đó. Tức là nói một cách không văn vở thì là, tôi thấy những lời ca ngợi đều chí lý.
Tôi cảm nhạc Trịnh. Tôi thấy vui nghe nhạc Trịnh cũng được, buồn nghe nhạc Trịnh cũng đc. Bỗng dưng không đâu mở nhạc Trịnh nghe hay.
Rồi tôi cảm nhận rằng cái "cảm" mà tôi cảm được từ nhạc Trịnh nó là một trạng thái cảm thương. Cảm thương còn người gày gò ấy. Cảm thương cái lối sống ấy. Cảm thương cái sự trả lại từ đời cho con người ấy lúc đương thời.
Rồi tôi lại thấy, những ca từ u uẩn núp dưới những ma thuật đảo ngữ. Tôi thấy những nặng trìu trĩu những suy tưởng kéo ta vào một mê hồn trận mà ko sao nhẹ thoát ra được. Tâm lý bị một sức nặng vô hình dồn ép. Tôi nghe nhạc Trịnh một lúc là thấy mệt.

Tôi đã dần từ bỏ nhạc Trịnh.

(Nguồn st)
phải gu thì nghe ms cảm nhận cái hay của nó đc

Haiprozzz

Xe buýt
Giờ cũng ít người nghe hơn xưa rồi. Hồi xưa mấy thanh niên nghe theo phong trào thôi. Người nghe nhạc Trịnh là mấy ông bà già giờ cũng gần xuống lỗ rồi

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn

dogolegia

Xe điện
Website
dogolegia.vn
Mỗi dòng nhạc có điểm hay riêng mà các cụ, đừng phủ nhận ngay cả nhạc trẻ bây giờ, mỗi thế hệ mỗi nền tảng xã hội thì có tư tưởng vả cách tiếp cận khác nhau, nhạc trẻ bây giờ cũng tài năng mà,
Vâng tại sao mà e vẫn mê nhạc trẻ thế cơ chứ, đương nhiên là mê những bài hay chứ ko phải bài nào cũng thích ạ, cả nhạc Bolero cũng hay tùy bài ạ. Em năm nay 31 rồi vẫn ham nghe nhạc trẻ mỗi ngày các cụ ạ!

Bumtho

Xe hơi
Vâng tại sao mà e vẫn mê nhạc trẻ thế cơ chứ, đương nhiên là mê những bài hay chứ ko phải bài nào cũng thích ạ, cả nhạc Bolero cũng hay tùy bài ạ. Em năm nay 31 rồi vẫn ham nghe nhạc trẻ mỗi ngày các cụ ạ!
Em đào lại thớt này?vì mấy câu chuyên quanh KLy hát bài bị cấm,1 lần nữa e vẫn khẳng định;e thích nhạc trẻ;

Bumtho

Xe hơi
Em đào lại thớt này?vì mấy câu chuyên quanh KLy hát bài bị cấm,1 lần nữa e vẫn khẳng định;e thích nhạc trẻ;
Bống thủa đó là Bống thôi,chứ giờ B thành anh em nương tựa rồi cc nhi?suy nghĩ cá nhân vậy

dogolegia

Xe điện
Website
dogolegia.vn
Nhạc trẻ vẫn hay, lắm bài lời nhạc sâu sắc mà các nhạc sĩ sống lại cũng khó nghĩ ra để viết lời í chứ. Nhưng các cụ thường ko thích nghe nên ko để ý lời bài hát ạ.
"Tìm về kí ức cố xoá đi đoạn tình ban sơ
Rồi lại chơ vơ đứng giữa nơi đại lộ tan vỡ "

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cũng hơi giật mình vì nhớ nhạc Hải ngoại, nhạc vàng đã thả cấm rồi (kiểu bài Chiều Tây Đô) mà Trịnh vẫn bị cấm bài nào. Hay không cấm khác với phải đăng ký bài trước khi biểu diễn nhỉ.

Lah

[Tịch thu bằng lái]

DuongHL

Xe container
Trên mạng bảo vì gia tài của cha mà người ta làm khó gia tài của mẹ.
Chả biết đúng không?

Azeglio

Xe điện
Nhạc nhẽo em tay ngang nên không dám đánh giá. Nhưng lá mặt, lá trái thì không chấp nhận được.
Có cái con hát nào còn lên VTV khóc lóc, tởm.

Chekmate

Xe điện
Em cũng không thích giọng hát Khánh Ly. Nghe nhạc Trịnh em thấy Quang Dũng hát hợp tai em: “ngoài phố mùa đông, đôi môi em là đốm lửa hồng. Cứ nghe câu này lại nhớ crush hồi cấp 3, da diết.

poiuy

Xe cút kít
Nhạc Trịnh cũng như Khánh Ly có được điểm nổi bật khiến nó trở thành lâu dài là tính độc đáo. Sẽ ko có ai sáng tác như Trịnh và hát như Khánh Ly nữa (trừ những người bắt chước, sao chép). Còn hay hoặc dở thì là tuỳ gu mỗi người. Có điều 1 số người khi thấy người khác ko đúng gu mình thì lên giọng thượng đẳng rất đáng ghét.
em thì không thích nghe nhạc Trịnh lắm.

nhuataiche

Xe container
Các bác có thể thích hoặc ko thích Khánh Ly, Trịnh Công Sơn, nhưng để hiểu họ hát gì và viết gì thì ko dễ đâu, vì các bác có sống cùng thời kỳ lịch sử và xã hội với họ đâu ! Đơn giản là đừng phán xét vội vã !