[Funland] Tôi đã từ bỏ nhạc Trịnh như thế nào.

Thỏ móm

Xe điện
Nhầm òi
Đa số thì là phổ thông, cao siêu thuộc số ít
Nôm na dễ hiểu nó như ô tô i 10 với rôn roi ấy 😂🤣🤣
Sao cụ lại xúc phạm Đức tin của người ta tới vậy :)) :)) :))

oranje

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
oranjehh.com
Em cũng có cảm tưởng như cụ đấy là bản Việt
:D
Hihi vẫn có 1 rổ fan cuồng đang lên tiếng bảo vệ anh TCS, cho rằng phải giống đến 1 rổ nốt mới tính là đạo. Em thì cứ thấy giống những nét giai điệu chính là bỏ mẹ rồi, mà giống 1 bài thôi còn ok chứ giống mấy bài liền, có bài giống hệt thì cần xem xét.

Gemi

Xe buýt
Đọc còm của các cụ chê thấy đa phần là đếch hiểu hoặc cố tình xuyên tạc ý nghĩa rồi bảo là vô nghĩa.

Ví dụ:
“Hạt bụi nào hóa kiếp thân tôi
Để một mai tôi về làm cát bụi
Ôi cát bụi mệt nhoài
Tiếng động nào gõ nhịp không nguôi”
Hỏi có bao nhiêu cụ biết được cái “tiếng động nào gõ nhịp không nguôi” là tiếng gì? Hay lại bảo là lời vô nghĩa?
Là tiếng búa đóng đinh vào quan tài cụ ạ. Vì có một tình yêu quá tha thiết dành cho cuộc đời, thành ra TCS thường xuyên bị ám ảnh về cái chết, về sự hữu hạn của kiếp người.
Thì em đã bẩu ở trên mà. Nhạc ông Sơn được giới xích lô3 gác, hàng rau hàng thịt trọng lắm mà :D
Kể thiếu rồi, bạn Thỏ mất răng! TCS có fan ở mọi tầng lớp trong xã hội, nhưng mình chưa gặp ai yêu nhạc Trịnh mà có thái độ ứng xử với những thứ không hợp gu với mình kém văn minh, thiếu văn hoá như Thỏ. Không ít người trong số họ, mình thấy đáng quý lắm, ví dụ như bác này. Thỏ ko tin thì cứ gõ Nguyễn Hữu Thái Hoà, Trịnh Công Sơn hỏi anh Gúc để thấy nhạc Trịnh đã ảnh hưởng tích cực đến bác ấy như nào nhé! Thỏ cũng tập nghe nhạc Trịnh đi cho bớt hồ đồ :)

Thưa cụ , tôi đã trải qua và chiêm nghiệm đến 3 cuộc chiến tranh .Vết chân tôi có thể nói đã đi khắp cái dải đất VN này . Tôi đã từng đến châu Mỹ , châu Phi và sẽ còn tiếp tục đi đến nhiều nơi nữa trên trái đất này .Càng đi càng thấu hiểu cái mong manh của thân phận con người .Ns Trịnh Công Sơn hiểu một phần nào đó thân phận bèo bọt và rất mỏng manh của những người cùng máu đỏ da vàng, cùng nòi giống tổ tiên ,cùng văn hoá ngôn ngữ. Hàng ngày ông chứng kiến cảnh bắn giết lẫn nhau trong chiến tranh khói lửa bạo tàn, xảy ra chính trên quê hương ông .” Tôi đã thấy ,tôi đã thấy .Bên khu vườn một người mẹ ôm xác đứa con .Tôi đã thấy , tôi đã thấy người cha già ôm con lạnh giá “ ( Hát trên những xác người ) .Một nhạc sỹ tài hoa với tầm lòng trắc ẩn thương cho những kiếp người , thương thay cho đất nước này sao mãi phải chịu cảnh đọa đày của chiến tranh .” Mẹ vỗ tay reo mừng chiến tranh .Chị vỗ tay hoan hô hoà bình “ .Có những kẻ sống nhờ chiến tranh .Nhưng nhạc sỹ TCS thì khác - Chị vỗ tay hoan hô hoà bình .Tấm lòng và những lời ca , nốt nhạc của nhạc sỹ TCS sẽ không bao giờ phai mờ bởi những người yêu chuộng hoà bình của những kẻ đã trải qua chiến tranh như chúng tôi .
Tình yêu tha thiết và bao dung trước cuộc đời, dù đời nhiều đau đớn. Em thích nhạc Trịnh ở tinh thần đó cụ ạ. ".. Hãy yêu ngày tới dù quá mệt kiếp người. Còn cuộc đời, ta cứ vui ..." :)

Đọc còm của các cụ chê thấy đa phần là đếch hiểu hoặc cố tình xuyên tạc ý nghĩa rồi bảo là vô nghĩa.
Ví dụ:
“Hạt bụi nào hóa kiếp thân tôi
Để một mai tôi về làm cát bụi
Ôi cát bụi mệt nhoài
Tiếng động nào gõ nhịp không nguôi”
Hỏi có bao nhiêu cụ biết được cái “tiếng động nào gõ nhịp không nguôi” là tiếng gì? Hay lại bảo là lời vô nghĩa?
Không phải vô nghĩa, mà cơ bản ai cũng hiểu nhạc sỹ đang ví von tới nhịp đập con tim, với thân phận kiếp người,... ba la bô lô. Cái ví von khiến một vài người giật mình ... chợt hiểu ra và thấy nó cao siêu, trong khi rất nhiều người hiểu liền và thấy cũng hay nhưng ... bình thường :))

duachuot124

Xe máy
Xin hỏi các cụ ko thích nghe nhạc trịnh. Vậy các cụ nghe loại nhạc nào. Để tôi xem cao sang văn minh văn hóa của các cụ nó cỡ như nào.

Còn ko, thì tôi đồ rằng các cụ nhạc del j cũng chê thôi.

Xin hỏi các cụ ko thích nghe nhạc trịnh. Vậy các cụ nghe loại nhạc nào. Để tôi xem cao sang văn minh văn hóa của các cụ nó cỡ như nào.
Còn ko, thì tôi đồ rằng các cụ nhạc del j cũng chê thôi.
Không biết cụ khác thế nào chứ em không bỏ nhạc Trịnh, chỉ nghe nhạc do nhạc sỹ Trịnh Công Sơn sáng tác như nghe những nhạc sỹ nổi tiếng khác trong nước sáng tác. Và em không tôn sùng nó như một dòng nhạc riêng lẻ.
Nghe thì em nghe khá nhiều thể loại (theo thứ tự nhạc em thích nghe): Nhạc tiền chiến, Thính phòng giao hưởng, Jazz, blue, country, nhạc quê hương, nhạc trẻ, Pop, Disco, Rap, bolero.... tóm lại hay thì nghe và đủ khả năng nghe

gaiyeu

[Tịch thu bằng lái]
Hihi vẫn có 1 rổ fan cuồng đang lên tiếng bảo vệ anh TCS, cho rằng phải giống đến 1 rổ nốt mới tính là đạo. Em thì cứ thấy giống những nét giai điệu chính là bỏ mẹ rồi, mà giống 1 bài thôi còn ok chứ giống mấy bài liền, có bài giống hệt thì cần xem xét.
mấy thằng tây đạo nhạc cụ tcs thì có

Thỏ móm

Xe điện
Là tiếng búa đóng đinh vào quan tài cụ ạ. Vì có một tình yêu quá tha thiết dành cho cuộc đời, thành ra TCS thường xuyên bị ám ảnh về cái chết, về sự hữu hạn của kiếp người.

Kể thiếu rồi, bạn Thỏ mất răng! TCS có fan ở mọi tầng lớp trong xã hội, nhưng mình chưa gặp ai yêu nhạc Trịnh mà có thái độ ứng xử với những thứ không hợp gu với mình kém văn minh, thiếu văn hoá như Thỏ. Không ít người trong số họ, mình thấy đáng quý lắm, ví dụ như bác này. Thỏ ko tin thì cứ gõ Nguyễn Hữu Thái Hoà, Trịnh Công Sơn hỏi anh Gúc để thấy nhạc Trịnh đã ảnh hưởng tích cực đến bác ấy như nào nhé! Thỏ cũng tập nghe nhạc Trịnh đi cho bớt hồ đồ :)

Tình yêu tha thiết và bao dung trước cuộc đời, dù đời nhiều đau đớn. Em thích nhạc Trịnh ở tinh thần đó cụ ạ. ".. Hãy yêu ngày tới dù quá mệt kiếp người. Còn cuộc đời, ta cứ vui ..." :)
Âm nhạc Việt nam nó phong Phú lắm với nhiều nhạc sĩ sáng tác đâu chỉ có mỗi ông Sơn mà vị vì cớ chi cứ tôn ông í lên như thánh vậy ???
Tôi nói nhạc của ông Sơn được đám quần chúng cần lao ưa chuộng vậy là tôi đổ oan cho đứa nào chăng ???
Đó là điều tốt ấy chứ :D
Vãi với vị :)) :)) :))

Gemi

Xe buýt
Âm nhạc Việt nam nó phong Phú lắm với nhiều nhạc sĩ sáng tác đâu chỉ có mỗi ông Sơn mà vị vì cớ chi cứ tôn ông í lên như thánh vậy ???
Tôi nói nhạc của ông Sơn được đám quần chúng cần lao ưa chuộng vậy là tôi đổ oan cho đứa nào chăng ???
Đó là điều tốt ấy chứ :D
Vãi với vị :)) :)) :))
1, Đỏ: thích nghe ai là quyền của mình, bạn Thỏ ko có tư cách vặn vẹo cớ sao với cớ giăng này nọ. Mình không có nghĩa vụ thoả mãn thói vừa gato nhỏ mọn vừa tọc mạch nhiều chuyện và hợm hĩnh của bạn. Tuy nhiên, nếu bạn tha thiết muốn biết và hỏi với thái độ lịch sự hơn thì mình sẽ có thể cân nhắc việc trả lời giúp bạn.

2, Xanh: Mình đạp xích lô, thuộc đám quần chúng cần lao và thích nghe nhạc Trịnh nghĩa là nhạc Trịnh thuộc hàng thấp kém, ý Thỏ thế phỏng? Đồng ý với Thỏ, nếu điều này làm bạn vui. Thế nhé, mình nhường Thỏ đấy! :)

Đợt em làm cùng tay người SG, nhà gần nhà NS TCS, hắn tỏ thái độ gato với TCS khi thời gian CS HNh và mấy người nữa hay ở đấy. Tóm lại là gato khi thấy gái đẹp cứ bu xung quanh. Hắn bịa hay không em chịu, nhưng thái độ là rất gato.

Với lòng thanh thản vô tư, thì nên coi như nhạc của TCS là viết về kiếp người, có thể được sáng tác khi đang uống rượu, đang say và câu từ là tập hợp những khoảng khắc chắt lọc từ NS hoặc từ văn hóa dân gian VN. Có những khúc, đoạn nghe ê a như như ca dao, đồng dao vang trên đồng lúa chín.
Nhạc, dù buồn hay vui đều là ca ngợi vẻ đẹp cuộc sống, gợi mở tâm hồn.
Ngay như nhạc Đám, nghe buồn khủng khiếp, bình thường mà mở nghe thì chả ai dám. Nhưng đang ở Đám nghe thấy cảm động, kiếp người phù du, cát bụi. Vấn đề là nghe nghe một lúc thôi, chả ai nghe cả buổi được. Đời người còn như một cái chớp mắt so với vạn vật, buông bỏ bớt cái gì hay cái đấy, không thích thì bước qua. Cũng như thắp hương xong rồi đi. Thế thoai.
Hầu như nhạc gì em cũng thích, nhưng với riêng nhạc Trịnh có thể gọi là yêu vì tìm đc sự đồng cảm trọn vẹn cụ ạ. Càng thêm tuổi, nghe càng thấm.

nhuataiche

Xe container
1, Đỏ: thích nghe ai là quyền của mình, bạn Thỏ ko có tư cách vặn vẹo cớ sao với cớ giăng này nọ. Mình không có nghĩa vụ thoả mãn thói vừa gato nhỏ mọn vừa tọc mạch nhiều chuyện và hợm hĩnh của bạn. Tuy nhiên, nếu bạn tha thiết muốn biết và hỏi với thái độ lịch sự hơn thì mình sẽ có thể cân nhắc việc trả lời giúp bạn.

2, Xanh: Mình đạp xích lô, thuộc đám quần chúng cần lao và thích nghe nhạc Trịnh nghĩa là nhạc Trịnh thuộc hàng thấp kém, ý Thỏ thế phỏng? Đồng ý với Thỏ, nếu điều này làm bạn vui. Thế nhé, mình nhường Thỏ đấy! :)

Hầu như nhạc gì em cũng thích, nhưng với riêng nhạc Trịnh có thể gọi là yêu vì tìm đc sự đồng cảm trọn vẹn cụ ạ. Càng thêm tuổi, nghe càng thấm.
Em nghe tả pí lù, từ nhạc đỏ đến nhạc Trịnh, rock, disco ... Tùy tâm trạng và hoàn cảnh mà nghe nhạc. Ví dụ đang ôn lịch sử nước nhà mà nghe disco thì thật lố bịch, nghe nhạc đỏ là hay nhất. Nhưng ko có dịp lễ lộc trọng đại hay sự kiện gì mà nghe nhạc đỏ thì em thấy ko phù hợp tí nào.

Nhạc Trịnh em thường chỉ nghe khi đi cafe với một nhóm bạn cùng quan điểm sống hoặc khi đi Đà Lạt, ở thời điểm khác, không gian khác sẽ ko thấy hay.

Littlebird

[Tịch thu bằng lái]
Không hiểu sao CQ lại thả lỏng cho thứ nhạc sến súa khiến người nghe rơi vào trạng thái u mê, trì độn có đất sống. Ngoài Việt Nam ra, chắc giờ không còn nơi nào trên thế giới gặm nhấm nổi món ăn độc hại này nữa.

Đề nghị CQ ra lệnh cấm tiệt các thể loại nhạc bolero, phòng trà để làm trong sạch nền âm nhạc nước nhà, làm khoẻ mạnh thần kinh của nhân dân.

CR-Vic

Xe container
Âm nhạc nói riêng và nghệ thuật nói chung không có khái niệm sang - hèn; giàu - nghèo; cao cấp - thấp cấp; quý tộc - hạ đẳng; thượng lưu - hạ lưu. Chỉ có thể phân hạng là hay hoặc không hay (dở) mà thôi. Sở thích là thuộc phạm trù cá nhân nên việc bỉ bôi hay chê bai là không nên :D

Thỏ móm

Xe điện
Âm nhạc nói riêng và nghệ thuật nói chung không có khái niệm sang - hèn; giàu - nghèo; cao cấp - thấp cấp; quý tộc - hạ đẳng; thượng lưu - hạ lưu. Chỉ có thể phân hạng là hay hoặc không hay (dở) mà thôi. Sở thích là thuộc phạm trù cá nhân nên việc bỉ bôi hay chê bai là không nên :D
cái nền Văn hoá nó quyết định nha cụ.
Ra chợ, cụ thử hỏi 100 người bán hàng thì có mấy người biết được cái tên Bach, Traikovsky trong khi đó fan của ông TCS có mà cả rổ !!!

CR-Vic

Xe container
Em không nghĩ thế. Văn hóa nghe nhạc không phải là sự phân biệt sang hèn hay giàu nghèo như bác đang ám chỉ đến. Văn hóa nghe nhạc là sự cảm nhận được cái hay trong bản nhạc hay lời hát dù nó là một tác phẩm giao hưởng kinh điển hay một bài hát acoustic mộc mạc nhất. Em không phải dân học Nhạc hay có kiến thức gì về âm nhạc nhưng có một điều chắc chắn là nhạc nào em cũng nghe được và tùy thuộc vào không gian và tâm trạng lúc đó như thế nào mà thôi!

Em cũng bổ sung thêm một ý kiến thế này, mỗi một nền văn hóa hay chủng tộc đều có những thuộc tính mà rất khó để thay đổi trong một hay hai thậm chí ba thế hệ. Văn hóa phương Tây sản sinh ra âm nhạc giao hưởng và chỉ có dân da trắng mới sáng tác những tác phẩm kinh điển đó mà thôi. Da vàng mũi tẹt châu Á (kể cả là Nhật Bản) cũng còn khướt mới leo được lên chiếu ngồi chung với người da trắng trong lĩnh vực âm nhạc hàn lâm đó. Việt Nam thì thôi khỏi bàn vì nằm ở vùng trũng của âm nhạc châu Á và bản chất khởi thủy người Chăm pa mới là những thày dạy hay nhạc công đầu tiên trên mảnh đất Việt nam này.

Ra chợ, cụ thử hỏi 100 người bán hàng thì có mấy người biết được cái tên Bach, Traikovsky trong khi đó fan của ông TVS có mà cả rổ !!!

Chỉnh sửa cuối:

Thỏ móm

Xe điện
Em không nghĩ thế. Văn hóa nghe nhạc không phải là sự phân biệt sang hèn hay giàu nghèo như bác đang ám chỉ đến. Văn hóa nghe nhạc là sự cảm nhận được cái hay trong bản nhạc hay lời hát dù nó là một tác phẩm giao hưởng kinh điển hay một bài hát acoustic mộc mạc nhất. Em không phải dân học Nhạc hay có kiến thức gì về âm nhạc nhưng có một điều chắc chắn là nhạc nào em cũng nghe được và tùy thuộc vào không gian và tâm trạng lúc đó như thế nào mà thôi!
Nghe nhạc cũng phải Học nha cụ :D

CR-Vic

Xe container
Chơi nhạc thì phải học để có thể trở thành một nghệ sỹ. Còn nghe nhạc thì lại hoàn toàn mang tính tự phát và là cảm thụ riêng của mỗi cá nhân. Không ai dạy ai được về nghe nhạc bác ạ.

Nghe nhạc cũng phải Học nha cụ :D

Dodge Ram

Xe điện
Ra chợ, cụ thử hỏi 100 người bán hàng thì có mấy người biết được cái tên Bach, Traikovsky trong khi đó fan của ông TCS có mà cả rổ !!!
Có vẻ cụ/mợ hay phải đi chợ???

Ngôn ngữ thể hiện phông văn hoá một cách rõ nét nhất!!!
Tôi thích nghe Silence và cũng thích nghe Trong Nỗi Đau Tình Cờ... tuỳ tâm trạng. Có gì sai?

Trong thớt bàn về Văn Hoá Nghệ Thuật, bác nên chú ý đến ngôn từ kẻo lộ ra phông văn hoá của mình.