[Funland] Tôi lập nghiệp thế nào

tuananh072012

Xe điện
Chém. sản xuất của mình đi sau TQ rất xa lợi thế cạnh tranh duy nhất là nhân công hạt dẻ nên gần như không có cơ hội để cạnh tranh. hàng vn sản xuất thì hàm lượng công nghệ chất xám ít....Cơ khí của nhà cụ chắc vài cái máy CNC gọi là có chút công nghệ
thực ra có nhiều lối đi trên một ngành nghề cụ ạ , Công ty lớn , lâu đời họ đi 1 đg , người mới khởi nghiệp họ đi đường khác để tránh đối đầu , chứ chả ông lớn nào bao sân đc hết , nhà cháu cũng mươi năm làm máy cơ khí nên cứ mạnh dạn chém như thế

nhutinhco

Xe tăng
Em thua Kụ 2 tuổi nhưng nghĩ chậm hơn Kụ 20 năm

Rất mong được học hỏi cách đi của Kụ, cho dù quá muộn còn hơn không

Trân trọng
Em thua cụ ấy 6 tuổi, nhưng nghĩ chận hơn cụ ấy 60 mươi tuổi! Thôi xin phép xếp hàng để nghe và học (em cố học lấy 1 tẹo thôi)

tuananh072012

Xe điện
còn câu truyện " con ốc- cái nhái còn không làm đc nói gì cái lớn " thì thực ra bắt nguồn từ các phóng viên bàn giấy , họ chả hiểu gì về cơ khí , máy móc

goldmonkey

Xe container
Em lại vào hóng phần tiếp theo.

vneseman

Xe lăn
CỤ chủ xong nhớ update lên trang đầu chứ lội page mà tìm còm thì mệt lắm.

RedAndWhite

Xe điện
Nếu em bảo với các cụ có mấy người 9x đã có tài sản triệu đô đi lên hoàn toàn từ con số 0 các cụ có tin không nhỉ \:D/ . lợi nhuận mỗi tháng tầm 1 tỉ >:D<
cách đây vài năm vào nghía ddth thì sẽ thấy vài pro tháng làm được như bạn nói, nhưng giờ họ ẩn mình cả rồi :D

Xegdvuive

Xe hơi
Em nghĩ cụ giúp mọi người chân thành thì thật là quý và nhu cầu về việc check choác này cũng nhiều. Cụ tạo thớt mới là rất xôm đấy. Thks cụ.
thaks cụ đề cập nhưng nhiu cái cũng ngại nhưng e vẫn luôn giup ai nêus ai cần, tin mình

loetun

Xe hơi
Chào các cụ các mợ.

Tôi theo dõi otofun từ 2008 lúc mua con xế đầu tiên, nhưng vì nó chỉ là 1 con Bluebird đời ơ kìa nên lúc đó chỉ toàn tàu ngầm đọc bài trong box Các hãng xe. Ngố nghếch thế nào mà mãi đến năm 2015 tôi mới biến đến Quán cà phê và thường xuyên vào cho đến bây giờ.

Thoạt tiên tôi cũng chỉ định thỉnh thoảng chém gió chơi nhưng thấy nhiều cụ trong này trăn trở về chuyện làm tiền quá nên tôi thử lập thớt này kể lại chuyện lập nghiệp của chính tôi. Nói là thử vì tôi cũng không biết các cụ có hứng thú nghe tôi kể lại không.

Tóm tắt là thế này: tôi năm nay vừa 40 tuổi tây, bố mẹ không giàu, không có quan hệ, đi từ nhà quê, hiện tại tôi đang có một công ty cơ khí xuất khẩu. Năm 2015 doanh thu là 85 tỉ, trừ hết các loại chi phí và nộp thuế xong tôi đút túi được 14 tỉ, phần lớn đều là tiền sạch, nghĩa là có thể chuyển thoải mái sang Mỹ mua thẻ xanh được. Ngoài ra tôi còn cổ phần trong vài công ty khác, năm vừa rồi cũng được chia gần 3 tỉ cổ tức.

Tất nhiên tôi biết mức độ thế là chưa ăn thua gì, nhiều cụ trong đây chắc còn hơn tôi nhiều. Nhưng cái đặc biệt của tôi là tôi kiếm tiền hoàn toàn bằng sản xuất, và cái mà tôi muốn kể với các cụ qua thớt của tôi là chuyện KIẾM TIỀN BẰNG LÀM NGHỀ, cách mà hiện nay người Việt nam rất coi nhẹ.
Cụ có thể chia sẻ cho em bài học thành công của cụ được không

hainm.invest

Xe buýt
Khụ

U40 dồi, bên kia đỉnh Vu sơn dồi, trẻ trung j nữa Mợ êi

Hềy

Lão có đồng ý với em là tuy chi tiết, mưu mô, mánh lới mỗi giai đoạn (có khi chỉ năm trước năm sau) mỗi khác, nhưng có những suy nghĩ, nhận thức sẽ giữ nguyên giá trị của nó và là tất yếu không? Tỷ dụ như dân sự và minh bạch hoá xã hội chẳng hạn?
Sản xuất hay kinh doanh cũng vậy
Em đồng ý. Dưng mà giữ được mình là vô cùng khó ạ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em mong chờ bài của cụ quá chừng, nhất là sau khi đọc bài của CaptainHook trên wtt, em có thể khẳng định cụ chính là nick đó. Tiếc bài viết của cụ trên diễn đàn này chưa trọn vẹn không hiểu vì sao cụ ko tiếp tục, có lẽ cụ nghĩ là ko phù hợp với đối tượng, các mẹ bỉm sửa chỉ hợp với câu chuyện tình yêu, hihi.
http://www.webtretho.com/forum/f186/captainhook-nhung-chia-se-ve-kinh-doanh-1965025/#post34819048
Ngưỡng mộ cụ vô cùng và mong chờ các bài viết chia sẻ của cụ. Bên em vừa làm thương mại vừa sản xuất và rất nhiều thách thức, mệt mỏi.
Em mới bắt đầu khởi nghiệp kinh doanh khi ở bên kia dốc cuộc đời, sau 20 năm tròn làm dân cổ cồn trắng đúng nghĩa. Em cũng nghĩ em hợp với kd vì em ngửi thấy tiền trong nhiều cơ hội. Em thấy em có duyên với kd, dù vốn ít kinh nghiệm chưa có nhiều.
Ngay cả khi phụ trách mua hàng cho cty của sói nhà em, em cũng rất nhạy bén, nắm được nhiều thông tin, nguồn hàng, hơn cả một số người làm vị trí mua hàng lâu hơn em cả chục năm, nên em luôn mua được giá khá ổn. Nếu sói nghe em thì chắc còn có lợi tiền nhiều tỷ trong 2 tháng qua, tiếc là sói em quá bảo thủ và nhát. Giờ thì sói em tin em hoàn toàn rồi, nhưng mà rất tiếc là cơ hội tốt đã vuột qua.

hungeverest

Xe điện
E vẫn hóng cả 2 tai và chờ đợi kết quả

H2MQ

[Tịch thu bằng lái]
Em mong chờ bài của cụ quá chừng, nhất là sau khi đọc bài của CaptainHook trên wtt, em có thể khẳng định cụ chính là nick đó. Tiếc bài viết của cụ trên diễn đàn này chưa trọn vẹn không hiểu vì sao cụ ko tiếp tục, có lẽ cụ nghĩ là ko phù hợp với đối tượng, các mẹ bỉm sửa chỉ hợp với câu chuyện tình yêu, hihi.
http://www.webtretho.com/forum/f186/captainhook-nhung-chia-se-ve-kinh-doanh-1965025/#post34819048
Ngưỡng mộ cụ vô cùng và mong chờ các bài viết chia sẻ của cụ. Bên em vừa làm thương mại vừa sản xuất và rất nhiều thách thức, mệt mỏi.
Em mới bắt đầu khởi nghiệp kinh doanh khi ở bên kia dốc cuộc đời, sau 20 năm tròn làm dân cổ cồn trắng đúng nghĩa. Em cũng nghĩ em hợp với kd vì em ngửi thấy tiền trong nhiều cơ hội. Em thấy em có duyên với kd, dù vốn ít kinh nghiệm chưa có nhiều.
Ngay cả khi phụ trách mua hàng cho cty của sói nhà em, em cũng rất nhạy bén, nắm được nhiều thông tin, nguồn hàng, hơn cả một số người làm vị trí mua hàng lâu hơn em cả chục năm, nên em luôn mua được giá khá ổn. Nếu sói nghe em thì chắc còn có lợi tiền nhiều tỷ trong 2 tháng qua, tiếc là sói em quá bảo thủ và nhát. Giờ thì sói em tin em hoàn toàn rồi, nhưng mà rất tiếc là cơ hội tốt đã vuột qua.
Điển hình của sự ngộ nhận. Dự là sói mợ sẽ sớm đưa nhận thức nên một tầm cao mới :)):)):))

raisomoon

Xe tăng
2 cụ này khác nhau nhé cụ, Thuyền trưởng Hook khởi nghiệp sớm hơn và đi lên từ thương mại sau đó mới làm sản xuất ngành hoá chất. Theo cụ í nói thì năm 2011 đã có mức lợi nhuận 20tỷ/ năm rồi.
Còn chủ thớt cũng tầm tuổi đó nhưng khởi nghiệp muộn hơn( hoặc giai đoạn đầu vất vả hơn) vì năm 2008 cụ í mới mua đc chiếc 4 bánh đầu tiên và thớt làm ngành cơ khí chế tạo.
2 cụ này có điểm chung là chăm chỉ, kiên định, có tầm nhìn nhưng ngành nghề khác nhau và được đào tạo khác nhau nên khác nhau 1 chút về tính cách. Nhưng trên cơ bản cả 2 cụ đều là người tử tế, có Tâm, khiêm tốn (loại người này nếu có ý chí và tự học tốt thì rất dễ thành công). Thêm nữa giai đoạn điểm nổ thành công của 2 cụ lệch nhau khoảng chục năm. Thuyền trưởng Hook thành công ngay ở giai đoạn kinh tế Việt Nam bùng nổ đầu những năm 2000 còn chủ thớt gặt hái thành công theo làn sóng các cty FDI vào Việt Nam những năm 2010 trở lại đây.
Thực ra cả 2 người không phải là hiếm và là mẫu người thành công điển hình đại diện cho số DN vừa và nhỏ ở VN đi lên bằng thực lực chứ không phải đi theo quan hệ sân sau. Số này rất đông nhưng cũng là đối tượng bị thanh lọc mạnh nhất trong 5 năm qua. Rất mong rằng các cụ í đã qua 1 giai đoạn đầu thuận lợi, có thể phát triển tiếp ở cái đà đó trong thời kỳ khó khăn tiếp theo lúc này. Vì XH mình đang cần nhất những con người và doanh nghiệp kiểu này.

tuananh072012

Xe điện
2 cụ này khác nhau nhé cụ, Thuyền trưởng Hook khởi nghiệp sớm hơn và đi lên từ thương mại sau đó mới làm sản xuất ngành hoá chất. Theo cụ í nói thì năm 2011 đã có mức lợi nhuận 20tỷ/ năm rồi.
Còn chủ thớt cũng tầm tuổi đó nhưng khởi nghiệp muộn hơn( hoặc giai đoạn đầu vất vả hơn) vì năm 2008 cụ í mới mua đc chiếc 4 bánh đầu tiên và thớt làm ngành cơ khí chế tạo.
2 cụ này có điểm chung là chăm chỉ, kiên định, có tầm nhìn nhưng ngành nghề khác nhau và được đào tạo khác nhau nên khác nhau 1 chút về tính cách. Nhưng trên cơ bản cả 2 cụ đều là người tử tế, có Tâm, khiêm tốn (loại người này nếu có ý chí và tự học tốt thì rất dễ thành công). Thêm nữa giai đoạn điểm nổ thành công của 2 cụ lệch nhau khoảng chục năm. Thuyền trưởng Hook thành công ngay ở giai đoạn kinh tế Việt Nam bùng nổ đầu những năm 2000 còn chủ thớt gặt hái thành công theo làn sóng các cty FDI vào Việt Nam những năm 2010 trở lại đây.
Thực ra cả 2 người không phải là hiếm và là mẫu người thành công điển hình đại diện cho số DN vừa và nhỏ ở VN đi lên bằng thực lực chứ không phải đi theo quan hệ sân sau. Số này rất đông nhưng cũng là đối tượng bị thanh lọc mạnh nhất trong 5 năm qua. Rất mong rằng các cụ í đã qua 1 giai đoạn đầu thuận lợi, có thể phát triển tiếp ở cái đà đó trong thời kỳ khó khăn tiếp theo lúc này. Vì XH mình đang cần nhất những con người và doanh nghiệp kiểu này.
cụ giải thích giùm cháu đoạn " bị thanh lọc mạnh nhất trong năm 5 qua ." là ntn được ko