[Funland] Tôi lập nghiệp thế nào

0914014354

Xe điện
Năm mới cháu vào chúc tết cụ chủ và các cụ .
Kính cụ chủ lý rượu vang ạ .

Nangtiencodon

Xe tăng
Cầu Lường, Quang Thịnh, Lạng Giang, Bắc Giang
Cụ chủ thớt viết tự truyện hay quá nhỉ? Viết sách cá kiếm luôn cũng đc đó ạ!

Phần này tôi phải xin lỗi trước các cụ thacthuy và yellowtee và các cụ nữ ofer khác vì có nội dung nhạy cảm. Tôi đã nói là tôi bựa nên viết nghiêm chỉnh mãi tôi cóc chịu được.

Tôi chủ đích đi Móng cái qua Hải phòng vì từ bé chưa biết thành phố này thế nào. Năm 97 đường 5 chưa mở rộng xong nên đi sớm mà mãi đầu giờ chiều mới đến, may bến Tam bạc nằm ngay trung tâm nên tôi loanh quanh một lúc là đi hết mấy chợ chính. Xong tôi lấy phòng nghỉ, ngủ một giấc rồi đi ăn.

Sau khi ăn, tình cờ chuyến phiêu lưu bắt đầu. Đầu tiên tôi hỏi một bác xe ôm ngay cửa bến Tam bạc xem đi Móng cái thế nào. Tôi có nghe về giang hồ Hải phòng nên rất rén, nhìn mãi mới thấy một đại ka có vẻ vui tính mới dám lại gần bắt chuyện. Đại ka trả lời xong hỏi tôi đi Móng cái làm gì, tôi nói bịa là em định lên xem hàng hoá thế nào mua về bán.

Về sau tôi mới biết là mình đã mắc một sai lầm lớn, vì khi nói như vậy tức là bảo với người ta trên người mình đang có tiền. Quả nhiên đại ka cười tít mắt, hỏi ngay tôi đi Đồ sơn chưa chú mày, anh đưa chú đi lấy ba chục thôi.

Đầu tiên tôi còn không biết đi Đồ sơn để làm gì. Nghe đại ka giải thích máu trong người bắt đầu bốc lên. Nói các cụ hiểu, tôi lúc ấy 21 tuổi, gần 1 năm ăn tập thành ra khoẻ như vâm, nghe đến xx là cái gì thò ra cũng ngọ nguậy hết. Tôi bảo đại ka chở về nhà nghỉ và làm một việc mà đến giờ cũng không biết là khôn hay ngu. Số là tôi mang theo người 3 triệu, tôi lấy ra 2 triệu giấu vào đằng sau tủ rồi khoá phòng đi,chỉ nhét túi 1 triệu.

Đi qua cầu Rào một đoạn ngắn là đường tối om, tôi hoảng, bắt đầu tính các kế thoát thân nếu bị cướp. Đại ka nói mãi chắc cũng mệt nên cũng im, làm tôi càng hoảng, ngồi trên xe cứ căng như dây đàn. Đến Đồ sơn cả người ướt như vừa bốc xong 10 tấn kẹo.

Đại ka đưa tôi vào chỗ bộ đội (các cụ biết chỗ nào rồi đấy), tôi há mồm không ngờ các em ở đấy xinh thế. Tôi chưa biết xx là gì nên “e lệ” mãi mới nhắm mắt chỉ một em cũng có vẻ hiền nhất.

Đến đây tôi phải cắt vì kể tiếp thì sa đà quá. Tóm tắt là đêm đó tôi ở lại Đồ sơn, tiêu hết 500 ngàn. Sáng hôm sau quay lại trả phòng, ra bến đi Móng cái. May mà 2 triệu vẫn còn sau tủ.
Đọc cái vụ này mới đầu e lại tưởng tay xe ôm cướp tiền của cụ cơ. Hóa ra là cụ tự sướng!

Cháu muốn rót rượu mời cụ chủ quá mà nhiều người mời rồi nên không được phép ợ :">
Nhiều người mời rùi nên k đc phép là sao ạ? E tưởng ng đi rót mới bị hạn chế chứ!

Cụ nhớ nhầm sao ấy chứ, năm 1997 vật giá thấp thật nhưng 1 thàng 200 ngàn cũng sao ăn được.

Nếu tính lương giúp việc thì 1 tháng tôi sẽ lĩnh 5-600 ngàn nhưng 13 triệu là tiền thưởng tôi giúp hai mẹ con họ trúng quả, nhiều phết đấy.
Năm 97 thì e k nhớ nhưng năm 98 thì 1 tuần e tiêu hết 40k tiền ăn. Lúc đó e học lớp 8 ở quê nên e nghĩ 200k là đủ ăn.

Cuối cùng tôi mua được một bộ máy mini tổng lại chỉ hơn 90 ngàn tệ.
90 ngàn tệ năm đó là bao nhiêu tiền ạ? E đọc thấy cụ bảo có hơn 200 triệu thui mà. Mà cậu hai là con của bà trẻ bạn cậu quen sơ sơ thế mà cũng đầu tư cho cụ hẳn 200 triệu nhỉ? May thiệt nha!

Cái gai nhọn nhọn từ bé. Cụ chủ có tố chất bẩm sinh thì nhìn đâu cũng thấy tiền.
Ko hiểu cụ chủ có nhớ nhầm ko chứ thời đó 13tr là to lắm. Tiền ăn cả năm của em chỉ 2.5tr. Tận 2001 đi làm lương khởi điểm của em cũng chỉ 350N/tháng. 1 Căn nhà TThể cấp 4 35m2 khu Thanh Nhàn chỉ 120tr.
Cụ có nhớ lộn không thế, năm 2001 là năm em vào đại học, bố mẹ em cho tong cộng 1.5 tr gồm: 200k tiền trọ, 1tr200 tiền ăn và 100k tiền tiêu vặt
E nghĩ cụ H2MQ k nhầm đâu. Năm 2000 cô giáo cấp ba của e lương có 450k. Năm 2003 e đi học đại học thì tiêu hết khoảng 800k-1000k thui bao gồm cả tiền nhà.

H2MQ

[Tịch thu bằng lái]
em hóng từ đầu, nhưng kể cũng lạ, cả chủ thớt và cậu Hai, nói chuyển tiền là chuyển tiền, dễ như ăn kẹo?
việc làm hàng, bí quyết, chạy nơi nọ nơi chai hăng hái sâu sát là thế, vậy mà cái việc động trời thì chỉ có nghe điện thoại và gửi tiền, gửi tiền lại gửi tiền?
ko kiếm mối mà dò ra tình hình cụ thể thế nào? bị bắt ở đâu? lực lượng nào bắt? nguy cơ là gì? chỉ nhõn việc chuyển tiền?
Để hiểu một cách chi tiết sự việc, trạng thái cảm giác của nhân vật chính cũng như nv phụ, cụ nên đọc tiểu thuyết ợ.

chevroletcruz

Xe điện
e oánh dấu theo dõi ạ

Chỉnh sửa cuối:

trinhtu255

Xe tải
Em cũng đọc hết rồi nhưng thỉnh thoảng vẫn vào hóng xem có bài mới không.
Chúc cụ chủ năm mới an khang thịnh vượng

tuankent

Xe máy
Happy New Year! Chúc các cụ mợ năm mới an khang thịnh vượng vạn sự như ý phát tài phát lộc. Mong cụ RachFan sớm chia sẻ cho anh em hóng mãi chưa thấy cụ tiếp chiêu

Phú Hoàng

Xe điện
Em xin phép vào học hỏi cu. Cụ giỏi thật :)

tuankent

Xe máy
Vào hóng mà cụ RachFan mãi không thấy xuất hiện nhỉ! Cụ RachFan tiếp câu chuyện đầu năm cho chúng em mở mang cái tầm mắt cái! Như món quà đầu năm cụ chúc tất cả mn đang ủng hộ topic của cụ :D :D :D :D

Mephisto172

Xe máy
Hóng thớt những gợi ý chống lại hàng Tàu của cụ :)

Parejo_10

Xe điện
Cụ chủ thớt là người rất đang quý mong các cụ tích cực trân trọng và nghiên cứu còn các mợ tích cực trong việc nhân giống :))

tunni

Xe tải
Em đang muốn rót vốn mua lại cổ phần của 1 công ty sx máy biến thế tầm trung đang sắp tan rã vì ông chủ không còn hứng thú sản xuất mảng này.
Kỹ thuật không nắm rõ, chỉ có thể quen biết để thuê thợ. Đầu ra có chút quan hệ điện lực để bắt đầu và tự đi bán hàng.

Rất mong các cụ pro cho em xin tư vấn để em hạ quyết tâm vì để làm thì em phải bán nhà mới đủ tiền làm, dù ý kiến j em cũng xin ghi nhận và cảm ơn rất nhều

kduc

Xe container
Em đang muốn rót vốn mua lại cổ phần của 1 công ty sx máy biến thế tầm trung đang sắp tan rã vì ông chủ không còn hứng thú sản xuất mảng này.
Kỹ thuật không nắm rõ, chỉ có thể quen biết để thuê thợ. Đầu ra có chút quan hệ điện lực để bắt đầu và tự đi bán hàng.

Rất mong các cụ pro cho em xin tư vấn để em hạ quyết tâm vì để làm thì em phải bán nhà mới đủ tiền làm, dù ý kiến j em cũng xin ghi nhận và cảm ơn rất nhều
Cụ Hại Điện vào giúp này. Thật cái món biến thế này từ ngày thay đổi cái % tổn thất khoai phết, quan hệ điện lực phải cấp cao cơ cụ ơi.

tunni

Xe tải
Cụ Hại Điện vào giúp này. Thật cái món biến thế này từ ngày thay đổi cái % tổn thất khoai phết,quan hệ điện lực phải cấp cao cơ cụ ơi.
Đúng cụ ạ, giờ cũng khoai nên e rất cần các cụ nào thông thạo món này chia sẻ chút kinh nghiệm. Thị trường e mong muốn tới là đông dương chứ Việt nam lại ít kỳ vọng hơn ạ.

tuankent

Xe máy

Cụ quen đến tầm nào?. Cụ nên quan sát thêm nữa đi mua thì nên mua còn sản xuất thì nên tìm hiểu Kỹ thuật kỹ đã, có nên sử dụng thêm kỹ thuật nước ngoài không, tại sao ông chủ cụ lại ko muốn làm nữa cụ cũng nên chuẩn bị tìm công nghệ mới may phát triển được. Còn quan hệ ko biết cụ ở đến tầm nào chứ! Căng đấy cụ nên xem lại kỹ

tunni

Xe tải
Cụ quen đến tầm nào?. Cụ nên quan sát thêm nữa đi mua thì nên mua còn sản xuất thì nên tìm hiểu Kỹ thuật kỹ đã, có nên sử dụng thêm kỹ thuật nước ngoài không, tại sao ông chủ cụ lại ko muốn làm nữa cụ cũng nên chuẩn bị tìm công nghệ mới may phát triển được. Còn quan hệ ko biết cụ ở đến tầm nào chứ! Căng đấy cụ nên xem lại kỹ
Em cảm ơn cũ. Kỹ thuật thì e quen mấy thợ giỏi có thể kéo về làm. Còn về chủ cũ thì do cty này là phụ của mấy ông chủ, giờ mấy ông ko còn chuyên tâm phát triển nữa nên muốn bán để tập trung các cv chính của họ. Hiện tại, đội ngũ máy móc và kỹ thuật vẫn rất okie, vẫn hoạt động tuy chỉ ở mừng cầm chừng nhưng ko hề thua lỗ.

tuankent

Xe máy
thế cụ liều đi, nghe có vẻ hấp dẫn biết đâu bước ngoặt cuộc đời cụ lại từ đây, 10 - 15 năm nữa chuẩn bị có 1 đại gia trên thị trường CK lại là cụ :D :D :D. Em sẽ kể với con em bố từng chém gió với vị đại gia đó