[Funland] [Tôi Ngẫm] Đổ xô đi mua tích trữ thực phẩm có tốt không ? Tốt quá đi chứ

Cu_in_Car

Xe điện
Cám ơn cụ đã đóng góp.
1, có ý đúng. Nhưng bình thường mọi người vẫn phải tới chợ-là nơi đông đúc, giờ cũng vậy, số người đông như ngày chủ nhật thôi. Mua được thức ăn thì có dịch tự cách ly tại nhà, cp dễ quản lý.
2, đúng. Giống như dịp Tết.
3, chưa đúng. Các cty sản xuất luôn phải có tồn kho, không ngoại trừ. Hàng sản xuất ra nếu tiêu thụ chậm sẽ cho vào tồn kho.
Cái lợi khi trong nhà có đồ ăn , là khi có dịch bất ngờ sẽ ứng phó kịp, đỡ gánh nặng cho cp.
Có người sáng nghĩ 1 kiểu chiều đã nghĩ hướng khác còn bt nữa là vạn người vạn suy nghĩ cụ ơi.
Em chưa so sánh Tây Ta ngoài trong mà ngay tại VN cái cách đi chợ giữa thành thị với thôn quê đã khác nhau nhiều lắm rồi.
Người quá bận việc, rất ít thời gian để có thể đi chợ mỗi sáng hay gác cái xe máy lên hè là có thể mua được nhu yếu phẩm thì đương nhiên sẽ chọn siêu thị, mua sắm cho vài ngày hay cả tuần là tối ưu. Chưa nói đôi khi tiến từ BigC lên Metro để mua lố, mua số lượng cho rẻ.
Còn cách mà người dân mình hay quen đó là thức ăn luôn phải tươi, rau mới hái, thịt xẻ ra còn mềm ấm, ngày nào cũng đi chợ được thì cho rằng cách mua dự trữ là điều viển vông, vô ích và rất có thể còn bị nghe những câu nói rất cá nhân, thiển cận.
Còn câu chuyện ở một số nước phát triển họ quy định thịt động vật, ví dụ thịt heo phải đảm bảo cam kết giết mổ xong trữ lạnh trong bao lâu mới được phép đem bán, cung cấp cho người dân (cấm tuyệt đối bán thịt vừa giết mổ xong ra thị trường) thì khéo nhiều người khó tin và chưa nghe bao giờ ạ :)

zitaicrazy

Xe buýt
Ếu mịa e chạ mua tích trữ cái ếu giề ngoài 5 cái khẩu trag vải, dung dịch sát khuẩn tay, mà dung dịch sát khuẩn tay e còn thừa đầy, cụ nào có nhu cầu pm e, e pas lại ạ. Ảnh đây

Cu_in_Car

Xe điện
Em đi costco thì thấy đa số là người Á đi mua đồ tích trữ (Việt Nam, tq) sao đội trắng họ lại không hoảng lên nhỉ?
Cụ cần ảnh costo mỹ mấy ngày nay thì cụ gg cái ra ngay, tranh nhau, vơ vét khủng khiếp chứ đừng nói Á ạ. Mỹ nòi luôn.

ipconfig

Xe tải
Hôm tết ra cũng có vài người phê phán việc người khác đổ xô đi mua khẩu trang. Kết quả ra sao các cụ cũng biết đó.
Hnay nhà em cũng đi chợ mua tích trữ những nhu yếu phẩm cần thiết cho tầm 10 ngày. Nếu dịch kéo dài thì số thực phẩm này chắc chắn ko đủ. Nhưng ít nhất nó cungz giúp mình đỡ phải ra ngoài mua đồ hàng ngày. Tránh tiếp xúc với nhiều người, tốt cho cả mình lẫn xã hội.

Em thấy thương cho những người đi chê bai, chửi rủa người khác tích trữ lương thực. Họ có lẽ là lũ khuyết tật về tinh thần. Họ chà đạp, chửi rủa người khác khi người ta có suy nghĩ và hành động khác biệt. Mặc dù họ chẳng vi phạm đạo đức hay pháp luật gì cả nhưng cứ chửi cho sướng miệng, cho sang, tỏ vẻ thanh cao.

Mr.Alo

Xe lăn
Tích trức lương thực cũng là nhu cầu bình thường mà

Em thì tích ngay sau tết rồi :))

Touruz

Đi bộ
Hôm tết ra cũng có vài người phê phán việc người khác đổ xô đi mua khẩu trang. Kết quả ra sao các cụ cũng biết đó.
Hnay nhà em cũng đi chợ mua tích trữ những nhu yếu phẩm cần thiết cho tầm 10 ngày. Nếu dịch kéo dài thì số thực phẩm này chắc chắn ko đủ. Nhưng ít nhất nó cungz giúp mình đỡ phải ra ngoài mua đồ hàng ngày. Tránh tiếp xúc với nhiều người, tốt cho cả mình lẫn xã hội.

Em thấy thương cho những người đi chê bai, chửi rủa người khác tích trữ lương thực. Họ có lẽ là lũ khuyết tật về tinh thần. Họ chà đạp, chửi rủa người khác khi người ta có suy nghĩ và hành động khác biệt. Mặc dù họ chẳng vi phạm đạo đức hay pháp luật gì cả nhưng cứ chửi cho sướng miệng, cho sang, tỏ vẻ thanh cao.
Em nghĩ có khi những người đó toàn loại loser , tiền ko có , muốn mua nhưng ko có tiền thôi đành tặc lưỡi ngồi chửi cho nó thể hiện mình là người "dân trí cao " với lại " văn minh " cụ ạ ,

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Nên học Đức nhật hàn ý Iran đúng không mợ.
Phát xít Đức
Phát xít Nhật
Hồng binh - Vệ quốc quân Nga ( có dạo em còn mua lương khô của quân đội Nga ) ăn ngon lắm Cụ ạ.

Nên em chẳng cần bon chen mua hàng vì tích đồ trong 15 ngày sinh tồn là thói quen.

canhhoabatdiet

Xe container
Em nghĩ có khi những người đó toàn loại loser , tiền ko có , muốn mua nhưng ko có tiền thôi đành tặc lưỡi ngồi chửi cho nó thể hiện mình là người "dân trí cao " với lại " văn minh " cụ ạ ,
Loại loser là loại hay thủ dâm tinh thần. Luôn có suy nghĩ rằng những người không nghĩ giống mình thì auto họ là Loser.
Bố khỉ. Nói dân trí thấp lại tự ái :))

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em vất vả cả buổi sáng mới mua được chỗ này lại còn bị chụp ảnh lén nữa, bực mình quá đi.

Bao0Cao0Lao

Xe tải
"Quân tử phòng thân , tiểu nhân phòng gậy "cụ ạ , mình có sự chuẩn bị như thế là rất tốt , em đọc bài đa số thấy chúng nó mạt sát , chửi bới người tích trữ lương thực mà thấy ngán ngẩm cụ ạ , đúng là " dân trí thấp " thật , bản thân chúng nó còn ko có biện pháp lo cho nó khi hoạn nạn thì lấy gì lúc đó "người khác " mà chúng nó hay nhắc đến ý lo cho , thôi kệ mợ lũ "dân trí cao " đấy đi cụ ạ quan tâm làm gì, nhân tiện cụ có thể cho em xin ít kinh nghiệm tích trữ danh sách thuốc men đc ko , em ko có kn vấn đề này ạ
Đổ dồn đi mua lúc nước đến chân mới nhảy là sai, là cơ sở cho bọn chộp giật tăng giá. Cụ thể trong trường hợp này còn gây căng thẳng, có khi còn gây lây lan nếu có người nhiễm covi. Nhưng em chỉ chửi bọn tăng giá kiểu chộp giật, người mua nhiều ít theo giá cao em chỉ nhìn trên góc độ người quan sát.
Chính cái tiện lợi làm con người quên đi kinh nghiệm dự phòng lúc khó khăn của ông cha.
Đứng trong luồng hoảng loạn nói chuyện dân trí hơi khó ạ, " có thực mới vực được đạo " , tất cả là do sinh tồn.
Cụ kêu gọi tích trữ không sai nhưng hình như sai thời điểm

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Loại loser là loại hay thủ dâm tinh thần. Luôn có suy nghĩ rằng những người không nghĩ giống mình thì auto họ là Loser.
Bố khỉ. Nói dân trí thấp lại tự ái :))
Truyền thông xã hội quốc gia này đủ dân trí nếu đã biết dạy dân luôn luôn tích đồ thực phẩm , nguyên liệu phòng thiên tai và dịch bệnh trong 10 ngày và trở thành thói quen gia đình.

Đã chẳng có ngày loạn như hôm nay.

Cu_in_Car

Xe điện
Trưa hôm nay em đi mua đồ xem thế nào
Em vừa đi về, lượng mua có đông hơn, hàng tuy không đủ như ngày thường nhưng cơ bản chả thiếu gì ạ
Thịt

Hoa quả

Trứng

Sữa

Khu thịt bò

À mà em không ở Mỹ ạ

Chỉnh sửa cuối:

Joker Tiger

Xe tăng
Tây ăn thực phẩm đông lạnh. Người Đông Á, Đông Nam Á thích ăn thực phẩm tươi sống, ăn gỏi, ăn tiết canh nên dễ mắc các bệnh truyền nhiễm từ động vật sang người. Lịch sử các dịch bệnh nguy hiểm của loài người đều có nguồn gốc chấu Á

Có người sáng nghĩ 1 kiểu chiều đã nghĩ hướng khác còn bt nữa là vạn người vạn suy nghĩ cụ ơi.
Em chưa so sánh Tây Ta ngoài trong mà ngay tại VN cái cách đi chợ giữa thành thị với thôn quê đã khác nhau nhiều lắm rồi.
Người quá bận việc, rất ít thời gian để có thể đi chợ mỗi sáng hay gác cái xe máy lên hè là có thể mua được nhu yếu phẩm thì đương nhiên sẽ chọn siêu thị, mua sắm cho vài ngày hay cả tuần là tối ưu. Chưa nói đôi khi tiến từ BigC lên Metro để mua lố, mua số lượng cho rẻ.
Còn cách mà người dân mình hay quen đó là thức ăn luôn phải tươi, rau mới hái, thịt xẻ ra còn mềm ấm, ngày nào cũng đi chợ được thì cho rằng cách mua dự trữ là điều viển vông, vô ích và rất có thể còn bị nghe những câu nói rất cá nhân, thiển cận.
Còn câu chuyện ở một số nước phát triển họ quy định thịt động vật, ví dụ thịt heo phải đảm bảo cam kết giết mổ xong trữ lạnh trong bao lâu mới được phép đem bán, cung cấp cho người dân (cấm tuyệt đối bán thịt vừa giết mổ xong ra thị trường) thì khéo nhiều người khó tin và chưa nghe bao giờ ạ :)

xegiacmo

Xe container

Em làm mấy hộp tíc trữ cho chắc =))

Touruz

Đi bộ
Em vừa đi về, lượng mua có đông hơn, hàng tuy không đủ như ngày thường nhưng cơ bản chả thiếu gì ạ
Thịt

Gạo

Hoa quả

Trứng

Sữa

Khu thịt bò

À mà em không ở Mỹ ạ
Thế cụ có biết sự khác biệt giữa lúc bình thường và dịch bệnh nó ntn ko , cụ trả lời em xem nếu cụ là nhân viên bán hàng của siêu thị , cụ chấp nhận mạo hiểm ra ngoài đi làm , bán hàng tiếp xúc với nhiều người trong khi dịch bệnh hoành hành chứ ?

Matizcoi

Xe cút kít
Chen lấn xô đẩy để mua, đ éo hiểu là chết vì con virut chứ chả ông nào chết vì đói cả, trong nhà chỉ cần chục cân gạo và nửa cân muối là yên tâm nhà 4 người ko lo chết đói trong nửa tháng rồi. Phải chăng nếu phải cách li vẫn còn muốn bú vang Phớp hút xì gà Cuba :D
Giả sử có cách li thì vẫn được cung cấp thực phẩm để duy trì cuộc sống chứ?