[Funland] [Tôi Ngẫm] Đổ xô đi mua tích trữ thực phẩm có tốt không ? Tốt quá đi chứ

Matizcoi

Xe cút kít
Tích thoải mái nhất là chung cư.... Đến lúc dịch nó phong tỏa nội bất xuất ngoại bất nhập thì khổ.... Tích để phòng dịch nhé
Phong tỏa là ko cho ăn cho uống nữa hả cụ? Hay phong tỏa cụ còn đòi cao lương mĩ vị hải sản và làm nồi lẩu bú chai bia chén rượu nên mới phải tích trữ?

Thực phẩm, hàng tiêu dùng thì tiêu thụ hết mới mua tiếp, nó ko phải quần áo hay hàng sd lâu dài... thế nên mua hôm nay thì mai họ ko mua nữa, siêu thị hôm A có thể bán tăng đột biến thì hôm B sẽ ko ai mua nữa. Tổng cơ bản là ko đổi cụ thớt ơi
Tổng như cụ đúng về mặt toán học, nhưng sai về kinh tế xã hội, vì nó tạo làn sóng bất ổn trong cộng đồng, và cụ thấy giá khi đã tăng kiểu bán ăn cướp, thì khi hạ xuống kiểu gì cũng tăng hơn chút so với trước khi tăng ko :D

Jamebonds

Xe container
Phong tỏa là ko cho ăn cho uống nữa hả cụ? Hay phong tỏa cụ còn đòi cao lương mĩ vị hải sản và làm nồi lẩu bú chai bia chén rượu nên mới phải tích trữ?

Tổng như cụ đúng về mặt toán học, nhưng sai về kinh tế xã hội, vì nó tạo làn sóng bất ổn trong cộng đồng, và cụ thấy giá khi đã tăng kiểu bán ăn cướp, thì khi hạ xuống kiểu gì cũng tăng hơn chút so với trước khi tăng ko :D
Cũng đúng, nó tăng do người mua theo tâm lý dẫn đến họ có thể mua quá theo nhu cầu mà lẽ ra hàng ngày ko mua

Victorpham73

Xe hơi
Ko tốt tí nào nhé sẽ phải ăn đồ ôi thiu sinh bệnh tật

mongchieuxua1412

Xe buýt

Ko biết chỗ cụ thế nào. Chứ chỗ em chẳng thấy tăng gì. Mua nhiều còn kỳ kèo giảm giá.

Matizcoi

Xe cút kít
Ko biết chỗ cụ thế nào. Chứ chỗ em chẳng thấy tăng gì. Mua nhiều còn kỳ kèo giảm giá.
Sáng nay giá như mọi khi zồi, ế vêu mồm vì đám hôm qua chen lấn để mua thì giờ ngồi nhà hốc cho hết kẻo zời nồm nóng như nài ..... :D

mongchieuxua1412

Xe buýt
Sáng nay giá như mọi khi zồi, ế vêu mồm vì đám hôm qua chen lấn để mua thì giờ ngồi nhà hốc cho hết kẻo zời nồm nóng như nài ..... :D
Ng ta mua dự phòng khi có dịch ngồi trong nhà có cái mà ăn. Cụ thì kêu giờ moi ra mà hốc cho hết ? Chẳng hiểu cụ suy nghĩ kiểu gì. Chắc mẹ hay vợ cụ đi mua đồ về trữ tủ lạnh cụ cũng miệt thị cà khịa ghê lắ́m nhỉ

mongchieuxua1412

Xe buýt
Ko tốt tí nào nhé sẽ phải ăn đồ ôi thiu sinh bệnh tật
Đồ cấp đông với hàng khô mà ôi thiu gì bác ? Ít ra cũng vài tháng mới hư chứ ? Chứ chẵng lẽ nhà bác trước giờ trong tủ lạnh chỉ để mỗi đá lạnh ? Nửa đêm đói bụng xuống lấy đá lạnh chấ́m muối ăn?

mongchieuxua1412

Xe buýt
E thì ko ủng hộ quan điểm của cụ chủ thớt, đã là dịch thì có tí liên quan đến cộng đồng, còn theo e xin lỗi cụ chủ thớt nhưng cụ mới nhìn theo cách chủ quan của mình, với toàn xã hội e nghĩ còn nhiều điều tệ hơn là lợi
Đúng vậy. Góc nhìn mỗi người mà. Có thể cụ đúng

slaz8

Xe ba gác
Hôm nay cả khu Thanh xuân ế chỏng, từ sang đen giờ vắng teo

mongchieuxua1412

Xe buýt
thế ây đã xuống mặt đất chưa? :))
So sánh kiểu của ấy cũng làm mính thắc mắc là tai sao ấy cũng có cái ây như bao mợ khác mà ấy lại không thích ấy? ;))
Bọn Tây lông truyền thống "gà công nghiệp" chúng nó đi siêu thị 1 ngày mua cho 1 tuần làm việc thành thói quen sinh hoạt. Bởi vì chúng nó chả có thời ran mà dạo chợ suốt ngày. Hơn nữa chúng nó đa số là thực phẩm đông lạnh. Do đặc trưng thời tiết lạnh. (điểm này chi phí bảo quản thấp, và giá điện cũng chả mất thêm xu nào..) mà mùa hè ngắn lại có kỳ nghỉ. nên chúng nó tích đô quanh năm.
Bọn Ta mà làm như ấy thì tiền điện cấp sô nhân. thêm nữa khí hậu nóng ẩm sẽ làm thực phẩm biến chất rất nhanh kể cả cho vào tủa lanh, + thói quen ăn uống sinh hoạt thì chả có ai dại mà đi trừ đồ ăn tủ lạnh cho bốc mùi rồi mí xơi.
Thêm nữa mức sống của người VN đa số là đủ ăn( không muốn nói là chạy ăn từng bữa, lương tối thiều 3tr/ tháng phụ phí linh tinh còn nuôi con, ), thì lấy đâu ra mà tích trữ đồ ăn cả tuần? Nếu tính cho mỗi bữa 1 GD có 4 người là 1,2kg gạo/ ngày( 25k) = 250k/ 10 ngày
ăn sáng tối thiểu cũng 20k/4 người = 200k/ 10 ngày
dầu ăn, gia vị mắm muối cũng 200k / 10 ng
thực phẩm tối thiểu 800k/ 10 ngày
trổng tích trữ 10 days< => 1500k
Dưới đay là chi tiêu không thể cắt giảm của4 người thu nhập thâp ( nhà em thì 600k- 700k/ ngày / gia đình)
- điện nước hàng tháng tối thiểu cũng 200k (không chạy tủ lạnh điều hòa)
- chi phí thông tin 200k/ tháng
- chất đốt tối thiểu 400k/ tháng
tiền đóng học và gửi trẻ tối thiểu 2 củ/ tháng / 2 đứa
Phát sinh và pụ phí tối thiểu 15% của tổng chi cả tháng tầm 500k,=> chi cố định tháng <=> 3300k
đây là lúc giá được bình ổn chi phí bình thường hàng tháng.
vậy muốn có tích trữ trước 10 ngày thực phẩm thì lương tối thiểu của GD 4 người 2 n lớn + con là 4800k/ tháng với điều kiện là nhà nước miễn phí vé xe bus và di chuyển bàng xe đạp và cấp nhà miễn phí ;). nếu không thì đi ăn mày
CỤ nào thạo làm lương xác nhận hộ em. thanks
Cụ tính đúng rồi đấy.ko sai đâu. Mua lúc này là để phòng bị, giống như cụ đi làm thì dành ra 1 ít tiền để dành phòng khi cấp bách hoặc mua bảo hiểm y tế 700k/năn. Nhà ai có dư thì mua phòng, còn ko dư thì mua hằng ngày. Ko sao hết.
Em trc đi làm thuê tháng 6tr, ko nhậu nhẹt ko cà phê ko ham đồ công nghệ. Tháng về đưa vợ 4tr. Sau 6 tháng em cũng dành dc 10tr trong thẻ atm. Ai đi làm mà ko để dành nổi thì coi lại cách chi tiêu.

mongchieuxua1412

Xe buýt
Hôm nay cả khu Thanh xuân ế chỏng, từ sang đen giờ vắng teo
Thì hôm qua bán nhiều rồi, bù hôm nay thôi. Hôm nay ai muốn đi mua ko chen lấn thì tha hồ đủng đỉnh

mongchieuxua1412

Xe buýt
Thực phẩm, hàng tiêu dùng thì tiêu thụ hết mới mua tiếp, nó ko phải quần áo hay hàng sd lâu dài... thế nên mua hôm nay thì mai họ ko mua nữa, siêu thị hôm A có thể bán tăng đột biến thì hôm B sẽ ko ai mua nữa. Tổng cơ bản là ko đổi cụ thớt ơi
Nhưng mấy ng kinh doanh lại thích bán 1 lúc nhiều hàng cầm tiền đẫy tay nó mới thú cụ ạ. Kiểu như lướt sóng bđs :))

slaz8

Xe ba gác
Cụ tính đúng rồi đấy.ko sai đâu. Mua lúc này là để phòng bị, giống như cụ đi làm thì dành ra 1 ít tiền để dành phòng khi cấp bách hoặc mua bảo hiểm y tế 700k/năn. Nhà ai có dư thì mua phòng, còn ko dư thì mua hằng ngày. Ko sao hết.
Em trc đi làm thuê tháng 6tr, ko nhậu nhẹt ko cà phê ko ham đồ công nghệ. Tháng về đưa vợ 4tr. Sau 6 tháng em cũng dành dc 10tr trong thẻ atm. Ai đi làm mà ko để dành nổi thì coi lại cách chi tiêu.
em cái mảng tiết kiêm, tích trữ là kém lém :P
Thì hôm qua bán nhiều rồi, bù hôm nay thôi. Hôm nay ai muốn đi mua ko chen lấn thì tha hồ đủng đỉnh

omerta77

Xe điện
Ai thích mua gì thì mua. Sáng nay các chợ vẫn bán bình thường. Hàng hoá đầy
Chả hiểu các cụ lo cái gì vì đây là Thủ đô. TW ở đây hết. Chả bao giờ có chuyện thiếu lương thực thực phẩm đâu mà lo

mongchieuxua1412

Xe buýt
việc mua quá nhiều như vậy không tác dụng gì, còn gây khan hiếm giả tạo và nguy hiểm hơn là nó gây tâm lý bất ổn cho xã hội và nữa, nếu cả xã hội đều như vậy thì giống như thời bao cấp, mỗi nhà là một cái kho thì không thị trường nào sản xuất cho đủ.
Về cơ bản mỗi nhà chỉ cần dự chữ như bình thường vẫn làm , có thể thêm ít gạo, gia vị , mì tôm nữa là đảm bảo.
Không cần phải quá lo lắng quá.
Không phải ai cũng mua nhiều đâu cụ. Đa số mua vừa vừa như nhà cụ thôi. Có chỗ cụ nói hơi ngược. Thời bao cấp làm gì mà thích mua là mua ? Tính đều theo đầu người giá trẻ như nhau mà ? Còn mấy công ty sản xuất bán hết hàng họ lại mừng quá. Làm gì có chuyện ko sản xuất cho đủ ? Cụ đang nghĩ đến vụ khẩu trang ah ?

taiadau

Xe điện
Đèo mịa, dịch hay ko thì cũng 3 bữa, nhu cầu có tăng lên đâu. Nhường các cụ chen nhau xếp hàng mua hàng tồn, 2,3 hôm nữa em thênh thang mua đồ tươi mới.

Sotibuti

Đi bộ
Cứ phòng thủ thì vẫn hơn

Talalich

Xe hơi
Bình thường nhà ai cũng có dự trữ nhu yếu phẩm ít nhiều, nhưng đổ xô đi mua cùng lúc, lại dự trữ nhiều quá làm tăng cầu giả tạo, mất cân đối cung cầu, mất cơ hội mua hàng cần thiết của người khác là điều không tốt! Dự trữ cũng được nhưng vừa phải tầm 3-7 ngày thôi, rồi ta lại mua tiếp.

mongchieuxua1412

Xe buýt
Đèo mịa, dịch hay ko thì cũng 3 bữa, nhu cầu có tăng lên đâu. Nhường các cụ chen nhau xếp hàng mua hàng tồn, 2,3 hôm nữa em thênh thang mua đồ tươi mới.
Đúng vậy. Khi nào rảnh người thì ta đi mua đồ. Có ý thức trữ sẵn phòng lúc nguy cấp là đc. Mấy ông trên kia ko hiểu trọng tâm vấn đề, cứ lan man lan man cần đé o gì phải trữ ? Chắc cũng ko bao giờ mua bảo hiểm luôn