[Funland] [Tôi Ngẫm] Đổ xô đi mua tích trữ thực phẩm có tốt không ? Tốt quá đi chứ

X_ProTranSer

Xe đạp
Mua thì tốt thôi, trước sau chả phải dùng, nhưng ko nên tập trung vào một thời điểm, e cứ thấy chỗ nào đông là đi về.

Matizcoi

Xe cút kít
Ng ta mua dự phòng khi có dịch ngồi trong nhà có cái mà ăn. Cụ thì kêu giờ moi ra mà hốc cho hết ? Chẳng hiểu cụ suy nghĩ kiểu gì. Chắc mẹ hay vợ cụ đi mua đồ về trữ tủ lạnh cụ cũng miệt thị cà khịa ghê lắ́m nhỉ
Phòng cái gì vậy khi mà tập trung chen lấn thế?
Ăn ko là hốc thì là cái củ cải gì?
Em nghĩ tốt nhất đừng có tạo nên những động thái gây hoang mang trong dân, chính phủ sẽ ko để cho ai phải thiếu đói.
Với mẹ và vợ em, quán triệt rồi, có phải ngu dốt đâu mà ko hiểu lí lẽ - thậm chí cả người quen của em cũng ko ai trong cái đám mua nhồi mua nhét đó, nên chả việc gì phải cà khịa. Còn miệt thị là ngôn từ từ m õm nhà cụ, đừng nhét vào m ồm nhau thế.

mongchieuxua1412

Xe buýt
Em thấy các cụ lên mạng mồm chửi những người tích trữ thực phẩm không biết có nhìn về ông bà cha mẹ mình không? Chính những người lớn tuổi trải qua nhiều lần sóng gió trong đời mới là những người lo lắng nhất.

Em không ủng hộ mua quá nhiều, nhưng em vui vẻ gọi mua đồ, xách đồ ở mức độ làm mẹ em yên tâm. Tại sao lại mua mỳ ạ? Không phải dân HN ngu, mà nếu có lúc mất điện như đã từng, thì ăn gạo trộn nước máy ạ? Trộm vía, có nước còn quá may. Chính quyền quyết định phong toả ở đâu thì cấp lương thực cho nơi đấy, nếu không có lệnh phong toả mà người dân muốn tự cách ly cho an toàn thì ai mang đồ ăn cho? Biết cho học sinh nghỉ học mà không nghĩ đến người lớn cũng hạn chế ra đường ạ? Ngày nào cũng nhoay nhoáy ra chợ, thời điểm này chưa sao, thời điểm nếu căng hơn thì có khôn ngoan hơn không?

Ngoài lương thực thì nên để trong nhà thuốc hạ sốt, thuốc cảm cúm,... vài loại cần. Chả covid đâu nhưng hắt hơi sổ mũi tốt nhất ở nhà tự xử, lại còn định đi đâu? Lúc cần lại mò ra đường mua chắc? Ho cái hiệu thuốc cũng dắt ra cửa chứ ở đấy mà bán với mua.

Cái gì cũng có hai mặt. Chửi ít thôi.
Đúng vậy. Có mấy ông cứ ngoạc miệng ra chửi đi mua trữ thực phẩm là bần nông là khuyết tật . mà ko hiểu "tích cốc phòng cơ" cất khi có để dùng khi có dịch. Như dãy phố Trúc Bạch giờ phải nhờ người quen tiếp tế đồ tươi. Lớn rồi sao không nghĩ dài dài tí để đỡ gánh nặng cho người khác nhỉ. Cứ nghĩ làm ra nhiều tiền, đi đc cái xe xinn, cái xe ford raptor là ngon lắm. Có quyền chửi người khác ngu si này nọ.

Chỉnh sửa cuối:

shiluo

Xe container
Cám ơn các cụ chen nhau đi hết vào hôm qua, 10h sáng nay nhà em mới vào siêu thị ngập đồ và toàn hàng tươi mới, chỉ thiếu $ thôi 😅

mongchieuxua1412

Xe buýt
Em nghĩ tốt nhất đừng có tạo nên những động thái gây hoang mang trong dân, chính phủ sẽ ko để cho ai phải thiếu đói.
Với mẹ và vợ em, quán triệt rồi, có phải ngu dốt đâu mà ko hiểu lí lẽ - thậm chí cả người quen của em cũng ko ai trong cái đám mua nhồi mua nhét đó, nên chả việc gì phải cà khịa. Còn miệt thị là ngôn từ từ m õm nhà cụ, đừng nhét vào m ồm nhau thế.
Ai bắt nhà cụ chen lấn đi mua đâu mà cụ nhảy chồm chồm thế ? Người thức thời thì mua lúc bình thường rồi. Rồi lúc đột xuất bị phong tỏa cả dãy phố như Trúc Bạch, CP sẽ đưa thức ăn cho từng nhà dân hay gì ? Cụ giải thích thử ?

mongchieuxua1412

Xe buýt
Cám ơn các cụ chen nhau đi hết vào hôm qua, 10h sáng nay nhà em mới vào siêu thị ngập đồ và toàn hàng tươi mới, chỉ thiếu $ thôi 😅
Người bình tĩnh hơn thì giống cụ thôi. Đợi qua ngày vắng vẻ rồi đi mua. Êm ru à

Matizcoi

Xe cút kít
Ai bắt nhà cụ chen lấn đi mua đâu mà cụ nhảy chồm chồm thế ? Người thức thời thì mua lúc bình thường rồi. Rồi lúc đột xuất bị phong tỏa cả dãy phố như Trúc Bạch, CP sẽ đưa thức ăn cho từng nhà dân hay gì ? Cụ giải thích thử ?
Nói dân trí thấp lại tự ái, qua mà xem chính phủ làm như nào với người và toàn khu buộc phải cách ly, xong lên đây còm lại.
Thử hỏi, đã khu cách li trước tới giờ có công dân nào BỊ CHẾT HAY BỎ ĐÓI chưa? Hay khi bị cách li vẫn phải ăn lẩu hải sản, vẫn móng giò luộc chấm muối canh bú rượu? Mỗi người góp 1 chút í thức vì cộng đồng thôi sẽ giúp chính phủ rất nhiều trong công tác phòng chống dịch.

Matizcoi

Xe cút kít
Đúng vậy. Có mấy ông cứ ngoạc miệng ra chửi đi mua trữ thực phẩm là bần nông là khuyết tật . mà ko hiểu "tích cốc phòng cơ" cất khi có để dùng khi có dịch. Như dãy phố Trúc Bạch giờ phải nhờ người quen tiếp tế thực phẩm chứ chính quyền ko cung ứng thực phẩm tự tay cho người ở khu phong tỏa. Lớn rồi sao không nghĩ dài dài tí để đỡ gánh nặng cho người khác nhỉ. Cứ nghĩ làm ra nhiều tiền, đi đc cái xe xinn, cái xe ford raptor là ngon lắm. Có quyền chửi người khác ngu si này nọ.
Thông tin lấy ở đâu mà bảo chính phủ ko cung ứng thực phẩm thế, ba tê bốc à?
Phát ngôn giờ ko cẩn thận là vận ngay cái luật an ninh mạng vào thân đó, liệu mà giữ mình.

mongchieuxua1412

Xe buýt
Nói dân trí thấp lại tự ái, qua mà xem chính phủ làm như nào với người và toàn khu buộc phải cách ly, xong lên đây còm lại.
Thử hỏi, đã khu cách li trước tới giờ có công dân nào BỊ CHẾT HAY BỎ ĐÓI chưa? Hay khi bị cách li vẫn phải ăn lẩu hải sản, vẫn móng giò luộc chấm muối canh bú rượu? Mỗi người góp 1 chút í thức vì cộng đồng thôi sẽ giúp chính phủ rất nhiều trong công tác phòng chống dịch.
Nói đến đây em chắc 100% cụ không hiểu nội dung em muốn nói. Cụ chắc hẳn đang nghĩ " cần gì tích trữ đồ ăn, thức ăn ngoài chợ không bao giờ thiếu. có dịch vẫn mua hải sản về ăn lẩu bú bia bình thường" em thì suy nghĩ trữ sẵn, có yêu cầu phong tỏa thì nhà mình đóng cửa 10 ngày ko ra ngoài vẫn có đồ ăn. Không phải nhờ người quen khu khác đưa đồ ăn cho phiền người ta, lại phải vào khu có dịch nguy hiểm.

Xe cỏ cũ

Xe điện
Những người mua tích trữ số lượng lớn thực phẩm là người mới có tý mà đã hoắng cmnl rồi.
Quan trọng là phait bình tĩnh, xem tình hình ntn, nhà mình có gì rồi, thời này mấy nhà thiếu thốn thực phẩm trong vòng 5-7 ngày? Có mua thì cũng đủ dùng 1 tuần thì cũng tương đương hoặc hơn đi siêu thị chút chứ mấy. Mua lấy được chồng đống lên để làm gì? Nói thật chứ ở VN bây giờ éo ai đói được đâu, gạo nhiều, rau rẻ, thịt cá chả hiếm mua tích làm gì, nó chỉ gây hoang mang và có thiếu thì tạm thiếu trong 1-2 ngày thôi.

Chĩm111

Xe điện
Nói chung là các cụ tự cân nhắc. Quan điểm của em là Nhà nước và Nhân dân cùng thể hiện trách nhiệm. Đừng ỷ vào việc sẽ có cách ly tập trung, sẽ có bác sỹ, công an, quân đội, bộ máy chính quyền các cấp lo cho mình và gia đình.

Cách chống dịch với quốc gia chưa giàu như Việt Nam tốt nhất là gì? Khi cần thiết mỗi gia đình, mỗi khu vực chủ động đừng có lang thang ra đường tiếp xúc với người này người kia rồi chờ Chính quyền bắt đi, nuôi ăn, nuôi ở. Đang khoẻ cũng đi lại ít thôi tránh nhiễm bệnh, đang yếu tốt nhất ở nhà.

Có cụ nào nhớ đợt dịch sốt xuất huyết ở Hà Nội không? Bình thường tiểu cầu dưới 100 thì vào viện, dịch thì 30-40 cũng nằm nhà, chưa đến lượt. Người khoẻ phải nhường người yếu. Nói dại nếu có gì thì em dành giường bệnh cho người lớn tuổi như bố mẹ em, cho các cháu nhỏ tuổi con em mình, chứ nhao vào chen?

Bình tĩnh nhưng có kế hoạch. Đừng chen lấn, xô đẩy nhưng đừng hồn nhiên quá ạ.
Quan điểm của cụ chuẩn và văn minh!

mongchieuxua1412

Xe buýt
Thông tin lấy ở đâu mà bảo chính phủ ko cung ứng thực phẩm thế, ba tê bốc à?
Phát ngôn giờ ko cẩn thận là vận ngay cái luật an ninh mạng vào thân đó, liệu mà giữ mình.
Cái này em nhầm. Xin lỗi.

canhhoabatdiet

Xe container
Hay quá cụ. Em định mời thêm rượu cụ nhưng hết rồi.

Thích Đu Đủ

Xe điện
Thật ra ai cũng có lý. Em thấy ko cần phê phán hay chửi nhau =)) Em chỉ theo dõi tình hình để đối phó chủ động thôi ^^

Chi moon

Xe buýt
Cụ tính đúng rồi đấy.ko sai đâu. Mua lúc này là để phòng bị, giống như cụ đi làm thì dành ra 1 ít tiền để dành phòng khi cấp bách hoặc mua bảo hiểm y tế 700k/năn. Nhà ai có dư thì mua phòng, còn ko dư thì mua hằng ngày. Ko sao hết.
Em trc đi làm thuê tháng 6tr, ko nhậu nhẹt ko cà phê ko ham đồ công nghệ. Tháng về đưa vợ 4tr. Sau 6 tháng em cũng dành dc 10tr trong thẻ atm. Ai đi làm mà ko để dành nổi thì coi lại cách chi tiêu.
cụ để dành tiền như nào gioir thế ạ? Chỉ e với
2 tr / tháng mà sau 6 tháng cụ để dành đc 10 tr
Sáng, trưa, xăng xe cụ tiêu như nào?
Bạn bè hội họp, cafe thi thoảng với bạn bè thì sao ạ?

huyengau

Xe buýt
Đục nước béo cò, sống giữ thủ đô mà suy nghĩ thấp như gián chặt chân.

mongchieuxua1412

Xe buýt
Thật ra ai cũng có lý. Em thấy ko cần phê phán hay chửi nhau =)) Em chỉ theo dõi tình hình để đối phó chủ động thôi ^^
Nên phòng vẫn hơn. Nhưng nếu sáng suốt thì nên đi mua lúc vắng vẻ ít người

mongchieuxua1412

Xe buýt
cụ để dành tiền như nào gioir thế ạ? Chỉ e với
2 tr / tháng mà sau 6 tháng cụ để dành đc 10 tr
Sáng, trưa, xăng xe cụ tiêu như nào?
Bạn bè hội họp, cafe thi thoảng với bạn bè thì sao ạ?
Xăng xe điện thoại cty lo ( em làm sale). Bạn bè cuối tuần gặp gỡ 1 lần caphe ( chia tiền)