[Funland] Tội nghiệp cái Bu-Lông

202

Xe container
Nâng bi cũng đúng. Nhưng có cái để mà nâng cũng là hơn rồi. Có phải ai cũng muốn nâng là nâng đc đâu.
Nếu aQ mà ko nổ thì giờ cũng nổi nắm rồi.
Niềm vui ngắn chẳng tày gang
Cứ chờ đến sáng bàng hoàng tính sau.

Lucky-Driver

Xe tăng
Quan điểm về sản xuất một sản phẩm trong thế giới ngày càng phẳng hơn cũng khác đi nhiều rồi.
Đã đành là phẳng. Nhưng nếu phẳng kiểu gom lại rồi ráp, thì hẳn chú Khách là trùm.
Thế giới phẳng nhưng mỗi nơi cần có lợi thế cạnh tranh thì mới thò chân xuống đồng bằng đc.
Em tạm nghĩ vậy, và em cũng đọc cuốn sách cùng tên của Friedman rồi.

Nợ đời

[Tịch thu bằng lái]
Đã đành là phẳng. Nhưng nếu phẳng kiểu gom lại rồi ráp, thì hẳn chú Khách là trùm.
Thế giới phẳng nhưng mỗi nơi cần có lợi thế cạnh tranh thì mới thò chân xuống đồng bằng đc.
Em tạm nghĩ vậy, và em cũng đọc cuốn sách cùng tên của Friedman rồi.
Thuần túy về sản xuất thì chú Khách là trùm chuẩn con mệ nóa roài còn chi? Nhưng các yếu tố địa chính trị nó liên quan chặt chẽ đến sản xuất nó mới quan trọng cụ ạ.

Lucky-Driver

Xe tăng
Thuần túy về sản xuất thì chú Khách là trùm chuẩn con mệ nóa roài còn chi? Nhưng các yếu tố địa chính trị nó liên quan chặt chẽ đến sản xuất nó mới quan trọng cụ ạ.
Nhắc đến yếu tố địa chính trị liên quan chặt chẽ đến yếu tố sản xuất thì em ko biết rồi. Khoanh chân hóng cụ chỉ cho.

15cm45p

Xe điện
Tội nghiệp cái bu-lông. Ban đầu nó chỉ là hình ảnh ẩn dụ thôi, tức là cái nhỏ nhất, việc nhỏ nhất. Thế mà biến thiên thế nào nó lại bị mắng, bị nhục vì chính nó. Khổ thân nó.

https://m.dantri.com.vn/blog/niem-tu-hao-vinfast-va-moi-nhuc-cai-bulong-20181003071658777.htm
Anh Vova nhập hết kim loại từ nước ngoài chứ kim loại VN chỉ để chế tạo công nông và xe tải nhỏ thôi.

jakethanh

[Tịch thu bằng lái]
Iphone thần thánh có bao nhiêu % linh kiện của Apple?
Của USA chứ ko phải áp pồ, nó dư sức làm chẳng qua nó muốn ăn lãi cao, giá rẻ thì nó mang thuê thằng khác thôi. Nó khác cái kiểu vẽ ra trên giấy rồi bảo " đấy mày làm đi" hoặc kiểu thấy sản phẩm hay hay thì điều chỉnh cái này 1 tý, cái kia 1 tý rồi khuân về dán mác của mình bán nhé

Nợ đời

[Tịch thu bằng lái]
Nhắc đến yếu tố địa chính trị liên quan chặt chẽ đến yếu tố sản xuất thì em ko biết rồi. Khoanh chân hóng cụ chỉ cho.
À không, em chỉ nhắc đến thôi, chứ em tự nhận boong trình chỉ dám chạy Grab kiếm sống qua ngày.

langtoilangtoi

Xe điện
Của USA chứ ko phải áp pồ, nó dư sức làm chẳng qua nó muốn ăn lãi cao, giá rẻ thì nó mang thuê thằng khác thôi. Nó khác cái kiểu vẽ ra trên giấy rồi bảo " đấy mày làm đi" hoặc kiểu thấy sản phẩm hay hay thì điều chỉnh cái này 1 tý, cái kia 1 tý rồi khuân về dán mác của mình bán nhé
Việc thuê làm rồi dán mác có từ trước Apple khá nhiều, Acer, Asus bên Đài là những hãng như vậy, họ làm thuê cho IBM, HP, Compaq... lắp Laptop, rồi dần dà họ lớn dần và làm cái máy tính của riêng mình

Rivers

Xe container
Gọi là smart-phone thì cái smart (hệ điều hành) nó chiếm phần lớn giá trị của cái điện thoại chứ không phải mớ linh kiện trong đấy.

Bachsima

Xe lăn
Cụ đã nhìn các phác thảo Ai phôn chưa? Toàn Mỹ vẽ đấy.
Em cũng chỉ mong mấy anh vàng vẩu trung mấy cái phác thảo vẽ bang bút HồngHà cho em mầng.

nicholas1618

Xe điện
Bài viết khá hay chứ các cụ. Cũng nên tự hào vì các doanh nghiệp tư nhân lớn mạnh đặc biệt trong bối cảnh doanh nghiệp NN múc đất lên ăn mà còn nợ ngập đầu.

cusao

Xe lăn
Em thấy cũng chẳng sao cả
- Thực phẩm chức năng cũng được trộn từ những thành phần riêng biệt. Có ghi rõ các thành phần đã trộn
- Trộn xong cũng đc bán với thương hiệu có đăng ký
- Người tiêu dùng chỉ biết đến thương hiệu bán, chẳng ai hỏi những ai sx các thành phần của sản phẩm đã mua

Xe của Vinfast cũng vậy thôi. Miễn là được thị trường chấp nhận.

TieuFu

Xe container
Quan điểm về sản xuất một sản phẩm trong thế giới ngày càng phẳng hơn cũng khác đi nhiều rồi.
Cái chính là bán được bao nhiêu tiền thôi, cái chuyện tỷ lệ nội địa em nghĩ chỉ là trò hề! đến cái xe bò bây giờ thì khung thép tàu, trục bánh,.. lấy của xe ôô cũ. gỗ đóng thùng là gỗ nhập, thép tàu, chắc chỉ còn cái càng mí cái ách là cửa VN. lấy đâu ra 70% nội địa.:)):)):))

Wave cùi bắp

Xe điện
Nó không làm không phải vì không làm được mà vì nó để dành công sức ngâm cứu làm ra cái giá trị hơn rất nhiều. Nó để nhũng nước chậm phát triển hơn gia công vì chi phí lao động rẻ hơn ở Mỹ trong khi phần hồn nó nắm rồi. Cái đt thì TQ thậm chí thợ dạo VN còn chế được chứ cái iOS của nó đến giờ vẫn số 1 cụ nhé.
Khi nào anh Vin làm được con buloong rồi ra chiếc xe thì khi đó có quyền tự hào tuyên bố cho những thằng khác gia công như iPhone cụ ạ.

Láu

Xe điện
Các cụ ra nhà hàng ăn miếng bít-tết. Thịt bò nhà hàng mua từ Úc, khoai tây từ Đà Lạt, rượu vang từ Pháp, dầu, gia vị mắm muối từ những nhà cung cấp khác nhau từ khắp nơi. Nhà hàng chỉ chế biến bán cho các cụ với thương hiệu món ăn của nhà hàng đó và thu tiền về. Ko có nghĩa nhà hàng phải mở trang trại nuôi con bò để lấy thịt, hay phải trồng nho rồi sản xuất lấy rượu vang... Vinfast cũng thế thôi, động cơ từ BMW, hộp số ZF, kiểu dáng Ý, túi khí của Japan, nội thất Đài Loan hoặc Trung Quốc theo tiêu chuẩn, mẫu mã của Vin v,v...có hàng nghìn linh kiện khác nhau, doanh nghiệp nào tham gia đc vào chuỗi thì tham gia.

phtuanbk

Xe hơi
Nhưng công nghệ, ý tưởng thiết kế, quản lý chất lượng là của apple, nên dù iphone đc lắp ráp ở TQ nhưng không thằng điện thoại nào ở TQ có thể so sánh đc với nó. Ngoài ra đối với cái điện thoại nó còn hơn nhau ở cái HĐH (linh hồn của thiết bị thông minh). IOS thì chắc chắc là 100% của apple rồi cụ nhỉ.

grandis2012

Xe buýt
Luyện kim là thứ mà có chết người ta cũng không bán, muốn mua họ chỉ bán đồ thành phẩm -> vin phét đúng là chỉ phét và thằng nhà báo nói láo ăn tiền :D
Bản chất của Vin chỉ là đi buôn, nói như ngày xưa là con buôn. Cái gì thấy có lãi thì mua và bán lại kiếm lời thôi cụ ạ.
Vin chưa thực sự sản xuất được 1 sản xuất gì cả.

ddthoa

Xe tăng
Em hóng anh V mua lại chú phỉnh để điều hành lại cái doanh nghiệp thối nát hiện nay mà chú phỉnh đang vừa xây vừa đập :))

khoinguyen82

Xe tải
Uh thì cứ tự hào đi, sự thật là tối qua em đi tìm mua mấy con ốc vít mà đếch cửa hàng nào có, cuối cùng lên Lazada đặt, không phải VN sản xuất cụ lều báo ợ, nghe nâng bi sến súa thôi rồi!