[Funland] Tôm hùm đất có thể trở thành 'đại họa' cho nông nghiệp Việt Nam

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Ốc bưu vàng ở Hà Nội 2 nhiều như quân nguyên. Mỗi mùa làm cỏ, dân vứt đầy đường. Cụ bảo người dân NĐ lên đó bắt nhé!
Hôm nào em có việc về NĐ em chụp cho các cụ xem thực tế dân họ đi bắt ốc khắp nơi về sơ chế bán cho thương lái nhé. Lúc đó mới biết là TP mình xơi toàn ốc bươu vàng đã qua chế biến

Kitcat

Xe container
Dạ cụ ngay tại viện nghiên cứu nông nghiệp mà cũng k thoát đc đại dịch ốc bươu vàng. Năm phải thuê người bắt vứt cả nhiều bao tải. Cụ greeno thích thì để em dặn lần tới mời cụ ấy và dân NĐ tới bắt free ;))
Ốc bưu vàng ở Hà Nội 2 nhiều như quân nguyên. Mỗi mùa làm cỏ, dân vứt đầy đường. Cụ bảo người dân NĐ lên đó bắt nhé!

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Ác là đằng khác cụ, bọn này diệt mãi có hết đâu ạ, giờ bắt làm thức ăn gia xúc lên đỡ hơn chút ạ, với lại mình kêu gọi chung tay diệt nên mới đỡ hơn 1 phần, đợt nó nở rộ đi đến đâu cũng nhìn thấy bọn này, ốc bươu ta tuyệt chủng là phải. Giờ lại đại dịch cá rô phi nhìn chỗ nào cũng có loài này phát triển, rô ta giờ hiếm khi thấy ở chỗ tự nhiên
Cụ đúng chuyện rô phi rồi, quê em mùa này ra đồng hôi rình vì cá rô phi chết khô, cá này chống chịu cao, ăn tạp nên sống được và phát triển mạnh trong ruộng lúa, có khi nó ăn cả ốc bươu vàng và trứng của ốc bươu vàng cũng nên. Dân kg ăn, kg bắt nên gặt lúa xong khô nước là cá chết khắp ruộng có nơi cá rất to đến 5 lạng lạng vẫn chết khô vì dân kg bắt.

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Cụ đúng chuyện rô phi rồi, quê em mùa này ra đồng hôi rình vì cá rô phi chết khô, cá này chống chịu cao, ăn tạp nên sống được và phát triển mạnh trong ruộng lúa, có khi nó ăn cả ốc bươu vàng và trứng của ốc bươu vàng cũng nên. Dân kg ăn, kg bắt nên gặt lúa xong khô nước là cá chết khắp ruộng có nơi cá rất to đến 5 lạng lạng vẫn chết khô vì dân kg bắt.
Giêng các loài ngoại lai sinh sôi mạnh phải cấm tiệt cụ ạ, kể cả các loài cá cảnh, ko diệt từ trứng nước mai kia mình chết đói, cá dọn bể mình ở trong miền nam đang khốn khổ với nó.

Hoa trên cành

Xe buýt
Nói mãi cũng mệt, tại sao có cụ nói giờ dân ta ăn toàn bươu vàng? Uh, vì bươu đen bị cạnh tranh sinh học quá nên sống không nổi nữa chứ sao. Tại sao thay vì ăn con bươu đen ngon hơn mà giờ phải bấm bụng ăn bươu vàng vậy? Do sai lầm trong quá khứ không thể đảo ngược nên tạm khắc phục vậy thôi ở các vùng không bắt thì ốc bươu vàng vẫn sinh sôi, vào mùa dân vẫn xịt thuốc ốc bình thường, các cụ biết giá thu mua ốc bươu vàng là bao nhiêu không? 2500-3000đ 1kg tại AG, đi vớt ròng rã 100kg ốc được có 250.000đ đó. Còn bắc nồi luộc lên lấy thịt không là 15-17k/kg. Chỉ ai không có công ăn chuyện làm ra nhiều tiền hơn mới làm nghề này, nếu có việc lương cao hơn ai mà làm. Lấy fillet cá lương bình quân 7 8tr /tháng rồi.

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Giêng các loài ngoại lai sinh sôi mạnh phải cấm tiệt cụ ạ, kể cả các loài cá cảnh, ko diệt từ trứng nước mai kia mình chết đói, cá dọn bể mình ở trong miền nam đang khốn khổ với nó.
Em nghĩ là bên các nhà khoa học mua bằng của ta chỉ mới nói về sự sinh sôi của loài ngoại lai, và sự lấn át vượt trội của nó trong các hệ sinh thái hay quần thể nào đó, chứ họ kg nghiên cứu về sự thoái hoá của hệ sinh thái bản địa và sự chiếm chổ, lấp vào chổ trống của các sinh vật ngoại lai này, đáng lý trên ruộng phải đầy ắp cua đồng và cá rô ta, thì nó đã bị khai thác, hoặc bị mất dần do cách thức canh tác thay đổi của nông dân.

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Dạ cụ ngay tại viện nghiên cứu nông nghiệp mà cũng k thoát đc đại dịch ốc bươu vàng. Năm phải thuê người bắt vứt cả nhiều bao tải. Cụ greeno thích thì để em dặn lần tới mời cụ ấy và dân NĐ tới bắt free ;))
Hôm nào em có việc về NĐ em chụp cho các cụ xem thực tế dân họ đi bắt ốc khắp nơi về sơ chế bán cho thương lái nhé. Lúc đó mới biết là TP mình xơi toàn ốc bươu vàng đã qua chế biến
Tranh thủ, em chạy ra đồng chụp cái ảnh Ốc bưu vàng đẻ trứng. Nhìn mà khiếp, đẻ nhiều và quanh năm luôn. Cụ Greeno tìm đầu ra, em bảo bà con thu gom - tầm 10k/kg thì có hàng tấn.

silverstar0211

Xe tải
Ốc bươu vàng thì đổ ít dầu thải ra ruộng là nó chết thôi, sao phải vất vả thế cụ.
Cụ đùa hay thật đấy? Dầu thải là chất thải phải xử lý mà, đổ như cụ nói thì môi trường thành ra cái gì??? Váng dầu nó ngăn ô xy khuếch tán vào nước, mấy con bơi trong nước chết theo luôn đấy cụ nhé.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Cụ ăn con dọn bể chưa? Kiếm con tầm 4-5kg đốt rơm, bóc thịt nấu canh cải hơi bị đc đới:)
Cụ ra sông Nhuệ nhiều kinh khủng, em thấy nhiều người bắt về ăn mà ko hiểu ăn kiểu gì vì thấy nó xù xì toàn xương

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ăn con dọn bể chưa? Kiếm con tầm 4-5kg đốt rơm, bóc thịt nấu canh cải hơi bị đc đới:)
Cá dọn bể sống dai, ăn tạp - con kênh gần chỗ em, người dân đánh lưới dính phải - toàn vứt lên bờ và chết thối rất bẩn.
Con dọn bể này, để lấy được thịt vất lắm cụ ah. Phải dóc vẩy đi và lấy mỗi 2 cái lườn. Em chứng kiến thằng bạn đánh vật gần 1 tiếng để lấy ít thịt. Nhưng ăn cũng thơm. Con này lớn 4-5kg thì nó diệt không biết bao nhiêu loại khác ???

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Cá dọn bể sống dai, ăn tạp - con kênh gần chỗ em, người dân đánh lưới dính phải - toàn vứt lên bờ và chết thối rất bẩn.
Con dọn bể này, để lấy được thịt vất lắm cụ ah. Phải dóc vẩy đi và lấy mỗi 2 cái lườn. Em chứng kiến thằng bạn đánh vật gần 1 tiếng để lấy ít thịt. Nhưng ăn cũng thơm. Con này lớn 4-5kg thì nó diệt không biết bao nhiêu loại khác ???
Đúng rồi cụ, nó toàn xương thoai, da dày và cứng, quê e nc thải cn ít mí dám chén, ngoài đồng đầy nhưng toàn con bé bằng cổ tay, khi đánh lưới phải đập chết dồi chôn gốc cây cụ ah, ít ng vứt ra đg.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
He he! Chuối đậu vs ốc toàn loại này. Quê e bán 25k/1kg đã sơ chế sạch cụ nhé! Vô nhà hàng 150k/1 bát, lãi thôi rồi:))

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ra sông Nhuệ nhiều kinh khủng, em thấy nhiều người bắt về ăn mà ko hiểu ăn kiểu gì vì thấy nó xù xì toàn xương
Phải tóm đc chú to chứ loại to bằng cổ tay thì ko có thịt cụ ah, mẹ thằng khựa nó chơi dân mình ghê thật. E đi câu ghét nhất loại này vs chim trắng, chỉ kết nhất trắm đen thoai:D
Đóng phải e dọn bể thì phê phải biết nó khoẻ kinh khủng vớt lên cho hòn gạch vào đầu cho bõ tức:(

quanggialai

Xe điện
Cụ google cho em đi, dân kiếm sống tốt nhờ đi bắt ốc bươu vàng và bán nhé, giờ kiếm ốc bươu ta đâu ra, nạn ốc bươu vàng giờ thành đặc sản thành phố xơi rồi, vỏ ốc thì bán cho chổ xay cám gà đẻ bổ sung canxi.
“Thuốc diệt ốc bươu vàng bằng hạt bình bát” của em gì dưới Hậu Giang mới đạt giải năm ngoái chắc vứt xó cụ nhỉ.
kiếm không ra ốc bưu vàng cho nên bây giờ người ta mới đau khổ tìm phương thuốc tiêu diệt mà không ảnh hưởng đến môi trường.

Hà Nội em không biết chứ nếu cụ ở Sài gòn em chỉ chỗ cho cụ đến bắt. đảm bảo 2 tiếng cả bao luôn.nói như cụ thì làm cái này bao giàu.

kedangghet

Xe máy
em thề với cụ là dân họ bắt toàn ốc bươu vàng luộc lên rồi lấy phần thân cứng đóng gói cho công ty thực phẩm họ về chế biến đóng gói rồi bán cho thành phố lớn xơi hết. Giờ đâu còn ốc bươu ta đủ cung cấp cho các quán bún ốc, nhà hàng ở thành phố đâu cụ.
Bún ốc thường dùng ốc hột chứ bác. Mà bác ở chỗ nào Nam Định thế, Chỗ em thường chỉ bắt ốc bươu vàng về cho gà, vịt hoặc bán cho mấy người nuôi cá thôi, chứ chưa thấy chỗ công ty thực phẩm nào về thu mua.
Mà đến vụ cấy lúa xong bọn ốc vàng này toàn loại bé tâm đầu ngón tay, ngón chân bắt không xuể

cuncon

Xe điện
Lo méo gì các cụ
Chả có con nào làm đại họa dc cho VN nếu nó ăn rất ngon hết :))

quanggialai

Xe điện
Bún ốc thường dùng ốc hột chứ bác. Mà bác ở chỗ nào Nam Định thế, Chỗ em thường chỉ bắt ốc bươu vàng về cho gà, vịt hoặc bán cho mấy người nuôi cá thôi, chứ chưa thấy chỗ công ty thực phẩm nào về thu mua.
Mà đến vụ cấy lúa xong bọn ốc vàng này toàn loại bé tâm đầu ngón tay, ngón chân bắt không xuể
Có thể cụ ấy không phân biệt được ốc bưu vàng và ốc bưu đen

jo26

Xe tải
Ối giời ơi
Thảm nào đợt sang Mẽo, bữa nào cũng ăn Tôm hùm , nghĩ mãi , không hiểu sao đối tác thết đãi mình trọng thị thế
Hóa ra toàn chén mấy ông Hùm đất này ah??
Đúng là loại này ít thịt thật

Bằng làm sao được con cá Dọn bể với Ốc bươu vàng, sang VN chết không kịp sinh sản - Một bơm nhâu thỏ thẻ.
Chuẩn cụ, trước không biết chế biến món ốc bươu vàng, sau chế biến ăn được hết thành đại dịch ngay.
Ko có mấy trận ra quân thu mua mấy trăm tấn trứng ốc thì ko được như bây giờ đâu các cụ ạ :))