[Funland] Tổn thất khi mua không dùng được khoảng 14.000 tỉ đồng.

_Nhị_Lạng_Đinh_

[Tịch thu bằng lái]
Em nghe ofers nói, chỉ có điện hạt nhân là giải pháp tốt nhất cho VN vì rẻ và đáp ứng nhu cầu, đồng thời cũng giúp VN thực hiện cam kết COP26 gì đó.
Ác nỗi điện hột nhưng quốc gia bị bọn Xanh cũng Tái tạo bóp nát từ trong trứng :(
Tái khởi động lại cũng còn khướt :(

_Nhị_Lạng_Đinh_

[Tịch thu bằng lái]
Thưa cụ là ap mái nhà nước khuyến khích lắp, chính sách, ưu đãi các kiểu luôn và không cần xin giấy phép.
Hồ sơ gửi lên sau chưa đầy 1 tháng đã được ký hợp đồng mua bán.
Lắp đặt nhà cháu cũng có tí nghề nên tự mua đồ về thuê người lắp.
Lắp xong nghiệm thu đóng điện mất tí thuốc nước gọi là thôi. Nhà cháu chưa biết hối lộ là gì.
Em hỏi khí không phải nha .
Cụ bán pile cùng thi công điện mặt giời ah ???
Em đang có nhu cầu lắp đấy :D

.Bo My

Xe container
Ác nỗi điện hột nhưng quốc gia bị bọn Xanh cũng Tái tạo bóp nát từ trong trứng :(
Tái khởi động lại cũng còn khướt :(
Tháng 4 2021, vào những ngày cuối cùng của nhiệm kỳ, một văn bản đã được ký bảo Ninh Thuận xóa bỏ khu quy hoạch hạt nhân đi chuyển thành năng lượng tái tạo. Báo hại QH phải ùa đến kiểm tra xem đất có còn không.

hai.tranhr

Xe container
Lỗi vì tập thể thôi chứ gì căng hehehe

victory_1980

Xe điện
Cụ có biết là châu Âu văn minh đang phải khởi động lại nhiệt điện than không ???
Mọi trò Xanh, Tái tạo là Ma Giáo hết :))
Vậy cụ có biết tại sao nó phải khởi động lại ko?
Chứ nó cũng chẳng thích. Nhưng dài hạn, nếu giải quyết đc nguồn thay thế, thì việc khởi động lại cũng chỉ là tạm thời nhé.

sthd

Xe lăn
Tháng 4 2021, vào những ngày cuối cùng của nhiệm kỳ, một văn bản đã được ký bảo Ninh Thuận xóa bỏ khu quy hoạch hạt nhân đi chuyển thành năng lượng tái tạo. Báo hại QH phải ùa đến kiểm tra xem đất có còn không.
mấy ngày cuối làm việc mẫn cán quá nhỉ
duyệt điện, duyệt đất ầm ầm.
một tháng họ nhà kbc, ita, sgt... được duyệt mấy chục kcn

Patriots

Xe lăn
xưa nay thông tin về điện mặt trời rất mù mờ

nay tt, ptt công khai luôn. tất tay rồi.
bộ ct cố ép cp phải cấp phép tiếp cho việc mua điện giá gấp đôi thì chả việc gì cp phải im

lạ là a Thái lọ mới lên, chả dây dưa gì, sao cứ phải gây hấn với cấp trên? chưa nói đến tt, phó T thôi đã cực rắn rồi
Vấn đề là bọn phương Tây làm tiền thôi. Bây giờ phát triển điện mặt trời, nhưng điện mặt trời có yếu điểm là có đám mây, hay mưa bị sụt công suất rất nhanh, để bù tải thì phải có từng đó công suất dự phòng và tốt nhất là điện khí, vì điện khí bù tải mới nhanh. Như vậy bài toán này rất tốn kém, nhiều nước đã dự phòng tải bằng pin. Càng tốn kém. Mà CO2 trong khí quyển nhiều hơn chút thì cây Quang hợp mạnh hơn cho năng suất cao hơn, đồng thời sẽ giảm CO2, có nhiều thứ tự điều chỉnh

Gionam72

Xe container
Vấn đề là bọn phương Tây làm tiền thôi. Bây giờ phát triển điện mặt trời, nhưng điện mặt trời có yếu điểm là có đám mây, hay mưa bị sụt công suất rất nhanh, để bù tải thì phải có từng đó công suất dự phòng và tốt nhất là điện khí, vì điện khí bù tải mới nhanh. Như vậy bài toán này rất tốn kém, nhiều nước đã dự phòng tải bằng pin. Càng tốn kém. Mà CO2 trong khí quyển nhiều hơn chút thì cây Quang hợp mạnh hơn cho năng suất cao hơn, đồng thời sẽ giảm CO2, có nhiều thứ tự điều chỉnh
Cây xanh biến CO2 thành O2 qua quá trình quang hợp. Nhưng bạn đêm nó hô hấp nó cũng thải ra CO2 gần tương đương. Nên nói rừng cây làm giảm lượng CO2 là không thật chính xác.
Thứ chuyển đổi CO2 thành O2 nhiều nhất là Vi khuẩn lam. Trong nước biển.

.Bo My

Xe container
Cây xanh biến CO2 thành O2 qua quá trình quang hợp. Nhưng bạn đêm nó hô hấp nó cũng thải ra CO2 gần tương đương.
không tương đương đâu, tương đương thì lấy đâu ra thân cây to lớn.. Mọi thứ mỏ than, dầu, thức ăn cho heo bò,... đều từ quang hợp của cây mà ra nhé. Em không nghe nói tảo lam làm ra dầu bao giờ, mà là cây tích tụ lại thành than và dầu.

Gionam72

Xe container
không tương đương đâu, tương đương thì lấy đâu ra thân cây to lớn.. Mọi thứ mỏ than, dầu, thức ăn cho heo bò,... đều từ quang hợp của cây mà ra nhé. Em không nghe nói tảo lam làm ra dầu bao giờ, mà là cây tích tụ lại thành than và dầu.
Các cánh rừng cổ đại hình thành than đá. Còn dầu mỏ là.

Cụ bán cho khách nào mà tài thế ???
Hay là cụ bắt được “gà”
100 số điện mà thu về được hẳn 30 triệu tức là 300k/số :P
-Ký hợp đồng 20 năm với EVN cụ ạ. Còn EVN có phải "gà" hay không thì em không biết.
100kW là công suất lắt đặt chứ không phải 100 số điện cụ ạ. 100kW mỗi tháng trung bình phát được khoảng 15-16MW tức 15-16 nghìn số điện. Nhân với 1,943đ/ số thì ra tiền nhà cháu thu về.

Có chắc là tuân thủ pháp luật không cụ, hay là lách luật. Điện áp mái là khuyến khích cho trường hợp có sẵn mái rồi lắp pin lên. Sau đó ưu tiên tự dùng trước, thừa mới bán cho EVN. Còn hiện nay thì mái là xây mới hoàn toàn, điện sản xuất ra bán toàn bộ cho EVN, một ông chủ thực sự nhờ cả chục người đứng tên vì quy định mỗi dự án áp mái chỉ được 1mw. Như vậy mà cụ bảo tuân thủ pháp luật à?
Nhà nào lách luật thì nhà cháu không rõ. Ông nào làm sai thanh cha thanh mẹ rồi phạt hoặc nhà đèn mạnh rạn không ghi nhận công tơ cho nó chừa.
Còn nhà cháu mái bên dưới hoạt động sinh hoạt bình thường, bên trên mái mới lắp Pin. Hóa đơn bán cho EVN riêng và hóa đơn tự dùng riêng biệt. Hàng tháng tiền vẫn chảy về đều, và cũng vẫn thanh toán tiền cho EVN đều như bao nhà khác. Mỗi tháng nhà cháu chỉ dùng 2-3 triệu tiền điện thôi.

sthd

Xe lăn
Có chắc là tuân thủ pháp luật không cụ, hay là lách luật. Điện áp mái là khuyến khích cho trường hợp có sẵn mái rồi lắp pin lên. Sau đó ưu tiên tự dùng trước, thừa mới bán cho EVN. Còn hiện nay thì mái là xây mới hoàn toàn, điện sản xuất ra bán toàn bộ cho EVN, một ông chủ thực sự nhờ cả chục người đứng tên vì quy định mỗi dự án áp mái chỉ được 1mw. Như vậy mà cụ bảo tuân thủ pháp luật à?
-Ký hợp đồng 20 năm với EVN cụ ạ. Còn EVN có phải "gà" hay không thì em không biết.
100kW là công suất lắt đặt chứ không phải 100 số điện cụ ạ. 100kW mỗi tháng trung bình phát được khoảng 15-16MW tức 15-16 nghìn số điện. Nhân với 1,943đ/ số thì ra tiền nhà cháu thu về.
cụ trên có đúng không?

Em hỏi khí không phải nha .
Cụ bán pile cùng thi công điện mặt giời ah ???
Em đang có nhu cầu lắp đấy :D
Nhà cháu không bán cụ ạ.
Cụ ở miền trong và dùng nhiều tiền điện hàng tháng thì nên lắp, chứ 1 tháng dùng vài triệu thì tầm này lắp còn vẹo gì nữa đâu ạ.

sthd

Xe lăn

Ô tô điên

Xe tăng
“…Theo ông Thành, khi điện mặt trời vào lưới sẽ ảnh hưởng đến thủy điện, nhiệt điện phải giảm khiến các nhà máy thiệt hại lớn, như năm ngoái riêng nhà máy của Tập đoàn Dầu khí giảm công suất đến 50%, tổn thất khi mua không dùng được khoảng 14.000 tỉ đồng.”

Vậy mà thi thoảng vẫn kêu thiếu điện, phải mua điện của TQ & Lào.

Ô tô điên

Xe tăng
Thực ra "điện bẩn" hay "điện sạch" là do báo chí viết định hướng cả.
"Điện bẩn" chưa chắc đã bẩn, còn "điện sạch" chưa chắc đã sạch! Dân vẫn sống bình thường xung quanh nhà máy điện bao đời nay mà không sao.
Nhiệt điện khí, điện than thì chỉ cần vài trăm ha đất là xây được cả nhà máy đủ cung cấp cho cả tỉnh dùng.
Còn điện mặt trời với điện gió chiếm hàng nghìn đến hàng chục nghìn ha đất để phát điện, phí phạm đất đai.
Nhà mình thì dùng chữ ghê rồi cụ. Đánh tráo khái niệm thì phải gọi là nhất.

sthd

Xe lăn
“…Theo ông Thành, khi điện mặt trời vào lưới sẽ ảnh hưởng đến thủy điện, nhiệt điện phải giảm khiến các nhà máy thiệt hại lớn, như năm ngoái riêng nhà máy của Tập đoàn Dầu khí giảm công suất đến 50%, tổn thất khi mua không dùng được khoảng 14.000 tỉ đồng.”

Vậy mà thi thoảng vẫn kêu thiếu điện, phải mua điện của TQ & Lào.
điện mặt trời ác ở chỗ ấy. nó không ổn định nên thiếu thì cũng phải duy trì một nguồn cung dự phòng sẵn sàng hỗ trợ khi nó tụt công suất đột ngột. thiếu điện cũng phải mua , trả tiền cho nguồn dự phòng mà không được dùng đến

ekuoi

Xe tải
Tưởng thiếu điện, hoá ra thừa à? Kiểu này chắc ko tăng giá điện sau này nữa nhỉ

victory_1980

Xe điện
Thích chứ ạ, ai cũng thích môi trường trong sạch chứ cụ, nhưng phát thải nó là phát thải chung lên bầu khí quyển của thế giới. Thử ước lượng tổng phát thải của phương tây từ khi bắt đầu phát triển CN đến nay so với ta /đơn vị diện tích đất thì với mức phát thải hiện nay ta sẽ "được" phát thải bao nhiêu năm nữa để bằng tây?
Em lại nhớ cách đây tầm chục năm lúc cái bọn tây nó ra rả truyền thông về môi trường ấy, em có xem 1 đoạn phim trên Discovery có cái cảnh 1 đứa con gái tây mặt mũi lo lắng, ôm con khỉ ướt lướt thướt giữa rùng nhiệt đới của Indonesia, và nó chú thích cho cái gọi là hậu quả phá rừng. Rồi nó chiếu những cánh rừng nguyên sinh được thay thế bằng cánh đồng trồng cọ lấy dầu...
Từ đó em dần hiểu tại sao các kênh như Discovery nó có riêng các series như vậy phát cho mình.
Trước nhà bác với nhà em đều ở trong rừng với nhau, sau bác thông minh hơn bác chế ra máy móc sớm hơn nên bác phá hết sạch rừng nhà bác để bác xây nhà máy, biệt thự. Em kém hơn, vẫn ở trong lều, ăn còn chưa đủ no, giờ em mới biết trồng tí cọ có tiền xây nhà gạch. Bác lại sang bảo đừng trồng cọ để rừng đó cho nó xanh, sang nhà bác làm công nhân lấy ít tiền mà tu sửa lại cái lều mà ở, đừng đun củi nữa lấy tiền dành dụm cho thằng tèo đi học mà mua cái bếp điện của bác dùng cho đỡ ô nhiễm cả khu.
Vấn đề là nó cũng chẳng cấm được, nó cũng chỉ khuyến khích thôi, còn từng quốc gia làm thế nào là tùy.
Còn nó cũng phải phù hợp với từng gđ phát triển, ngày xưa có máy móc làm thay sức người là tốt lắm rồi, chẳng ai kêu ca gì. Nay công nghệ phát triển, nên người ta hướng đến cái đích là sx ít phát thải. Còn quốc gia nào muốn thì nhập công nghệ cũ về có ai nói gì đâu?
Vấn đề, nếu công nghệ lạc hậu thì nó hại chính quốc gia, xa hơn là khó tiêu thụ sản phẩm,.....
Còn có ai cấm đc ai đâu. Mình muốn sống xanh, sạch,.... như nó thì làm, ko thì cứ đóng cửa thích làm gì thì làm.