Tổng các bước để sang tên chính chủ nhé - Tham khảo, tổng hợp, Kinh nghiệm

xtac2004

Xe tải
[FONT=&quot]BẢNG TÍNH GIÁ TRỊ XE [/FONT][FONT=&quot]TÍNH LỆ PHÍ TRƯỚC BẠ[/FONT]
[FONT=&quot]Theo quyết định mới, thời gian đã sử dụng trong 1 năm được tính 85%. Tương tự, thời gian đã sử dụng trên 1 năm đến 3 năm là 70%; 3-6 năm là 50%; 6-10 năm là 30%; trên 10 năm là 20%. Đây là căn cứ để xác định giá tài sản cũ đã qua sử dụng để làm căn cứ tính lệ phí trước bạ. [/FONT]

[FONT=&quot]PHÍ TRƯỚC BẠ LÀ BAO NHIÊU? ĐƯỢC TÍNH NHƯ THẾ NÀO? [/FONT]
[FONT=&quot]Theo quy định[/FONT][FONT=&quot] mới[/FONT][FONT=&quot], phí trước bạ đối với ô tô dưới 10 chỗ là 2% giá trị xe; xe khách, xe tải... [/FONT][FONT=&quot]vẫn[/FONT][FONT=&quot] 2%. Riêng tất cả các loại mô tô, xe máy, phí trước bạ rất thấp, chỉ mất 1% giá trị xe mà thôi.[/FONT]
[FONT=&quot]Lưu ý, phí trước bạ được tính theo giá trị xe tại thời điểm đang sử dụng và đời xe. Xe càng cũ thì giá trị được tính càng giảm.
[/FONT]
[FONT=&quot] Ví dụ giá trị xe mua mới là 300 triệu đồng, sau 3 năm sử dụng giá trị chỉ còn 50% = 150 triệu đồng. Vậy phí trước là được tính theo 2%, nghĩa là chỉ mất 3 triệu đồng.[/FONT]
[FONT=&quot]Mức tính giá trị xe sẽ dựa vào thực tế và có bảng biểu giảm giá trị theo thời gian sử dụng. Khi đi nộp phí, người làm thủ tục sẽ được đối chiếu từng loại cụ thể.[/FONT]
Nộp phí trước bạ ở đâu: ở chi cục thuế Quận, nơi cư trú
Ví dụ bên Long Biên:
Chi cục Thuế quận Long Biên
04.387 57718
Số 463 phố Nguyễn Văn Linh – Long Biên

[FONT=&quot]NỘP PHÍ TRƯỚC BẠ XONG, ĐẾN ĐÂU ĐỂ LÀM THỦ TỤC SANG TÊN ĐỔI CHỦ? [/FONT]
[FONT=&quot]Nộp xong phí trước bạ, bạn sẽ mang giấy tờ đến điểm đăng ký xe để làm thủ tục sang tên. Riêng Hà Nội, hiện nay có 4 điểm đăng ký ô tô và tất cả quận, huyện đều có điểm đăng ký xe máy.[/FONT]
Ví dụ bên Long Biên:
Cơ sở 4: Tại số 2 đường Long Biên I, quận Long Biên sẽ tiếp nhận hồ sơ đăng ký môtô, ôtô cho chủ xe có hộ khẩu và cơ quan đóng trên địa bàn quận Long Biên, Hoàn Kiếm, huyện Gia Lâm, Đông Anh, Sóc Sơn

[FONT=&quot]KHI ĐI LÀM THỦ TỤC SANG TÊN ĐỔI CHỦ, CẦN MANG THEO NHỮNG GIẤY TỜ GÌ?[/FONT]
[FONT=&quot]Chứng minh nhân dân của chủ vừa mua xe, giấy đăng ký xe, giấy mua bán (đã công chứng), hóa đơn phí trước bạ. Đến nơi đăng ký, bạn sẽ được phát tờ khai. Bạn điền thông tin theo tờ khai này rồi đưa các giấy tờ liên quan cho cán bộ đăng ký để làm thủ tục, đối chiếu.[/FONT]
[FONT=&quot]SAU BAO LÂU NHẬN ĐƯỢC ĐĂNG KÝ MỚI?[/FONT]
[FONT=&quot] Chỉ 2 ngày mà thôi.[/FONT]

[FONT=&quot]LỆ PHÍ LÀM THỦ TỤC SANG TÊN ĐỔI CHỦ LÀ BAO NHIÊU? [/FONT]
[FONT=&quot]Tại Hà Nội, tất cả xe đăng ký mới hay sang tên đều sẽ lấy biển kiểm soát 5 số và lệ phí rất thấp. Nếu xe đã mang biển 5 số, bây giờ sang tên chỉ mất đúng 30.000 đồng.[/FONT]
[FONT=&quot]Nếu đổi từ biển 4 số sang 5 số, ô tô mất 150 nghìn đồng, xe máy chỉ 50 nghìn đồng.[/FONT]
[FONT=&quot]Tại các tỉnh, không rõ nhưng có thể giá thấp hơn.[/FONT]
[FONT=&quot]SAU BAO LÂU NHẬN ĐƯỢC BIỂN MỚI?[/FONT]
[FONT=&quot] Sau 1 tuần là có biển mới[/FONT]
[FONT=&quot]
[/FONT]
[FONT=&quot] Vậy toàn bộ quy trình sang tên đổi chủ (kể từ sau khi mua xe), sẽ tốn bao nhiêu tiền?[/FONT]
[FONT=&quot]Ví dụ: Xe giá trị 300 triệu. Phí trước bạ lần 2 sau 3 năm sử dụng là 300 triệu x 50% x 2% = 3 triệu đồng. Đổi biển 4 số sang 5 số mất 150 nghìn đồng. Tổng cộng toàn bộ thủ tục sang tên đổi chủ chỉ 3 triệu 150 nghìn đồng.
- Ngoài ra còn một số phí nữa: Đăng kiểm lại xe, Phí bảo trì đường bộ, Bảo hiểm bắt buộc, bảo hiểm thân vỏ (nếu cần).
- Ngoài ra thêm nữa là Phí xxx nếu muốn cho nhanh.

[/FONT][FONT=&quot]Plus[/FONT]
[FONT=&quot]XE CÓ HỢP ĐỒNG MUA BÁN XE?
[/FONT]
[FONT=&quot]- Xe đã có HĐMB xe: cứ vậy mà làm nhé.[/FONT]
[FONT=&quot]
[/FONT][FONT=&quot]XE CÓ HỢP ĐỒNG CÔNG CHỨNG ỦY QUYỀN?
[/FONT]
[FONT=&quot]- Tìm mọi cách để có HĐMB xe rồi cứ vậy mà làm nhé.
- Cách nào để có [/FONT][FONT=&quot][FONT=&quot]HĐMB:
1. Hủy HĐUQ: nhờ chủ cũ đi làm nhé: cũng hơi phiền.
2. Lập HĐUQ cho đối tượng thứ 3 rồi bán lại cho mình (nếu muốn chính chủ): cái này có phòng CC không dám làm, nhưng yên tâm vẫn có chỗ làm đấy.
3. Lập HĐMB cho vợ rồi đi làm chính chủ đứng tên vợ.

[/FONT][/FONT]
[FONT=&quot][FONT=&quot][FONT=&quot][FONT=&quot]XE KHÔNG CÓ HĐUQ HAY HĐMB[/FONT]?
[/FONT]
[FONT=&quot]- cái này cũng khoai nhưng vẫn làm ngon:
1. Thôi Dịch vụ cho nhanh đi cụ ơi.
2. Theo TT 12/2013/TT-BCA sau khi làm đến bước đăng ký sang tên xe không phải mất 2 ngày như trên mà mất 30 ngày để xác minh nguồn gốc xe. Cơ quan đăng ký cấp tạm giấy hẹn có giá trị được sử dụng xe trong vòng 30 ngày chờ đợi đó. Đợi được xong bước này rồi thì lại bình thường các bước tiếp theo.

Chúc các cụ có được cái gọi là chính chủ.!/
[/FONT][/FONT][/FONT]

Kính các cụ nhé.nhà cháu tự đọc,tìm hiểu và tự làm thôi. Chăng phải cò gì sất.

Chỉnh sửa cuối:

tranduckhang

Xe tải
Thông tin rất bổ ích

Thông tin rất bổ ích.
Em ở Hoàng mai nộp thuế ở Đền lừ và điểm nào gặp xxx nôp hồ sơ sang tên nhỉ?

Thanks!

Chỉnh sửa cuối:

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Thế nghĩa là em sang tên xe em sẽ mất hơn 3 củ :)

Cám ơn thông tin rất đầy đủ củ bác chủ :D

TADITIME

Xe tải
cảm ơn cụ, em chép vào sổ tay đã!

Khoatit

Xe hơi
Theo tôi biết thì phòng công chứng không làm khổ chủ đang có UQCC của chính chủ, rồi UQ cho bên nữa sau đó bán lại cho cụ. Cụ chủ có địa chỉ nào thì pót cho biết nhé. Và xxxx có chịu không nữa?

Chutich

Xe tải
Cám ơn bác chủ thớt.E sắp làm thủ tục chuyển vùng + sang tên nên muốn biết các buớc thủ tục khi rút hồ sơ xin di chuyển?

goodluck

Xe tải
Xe em mua lại vừa bị mất đăng kí giờ em muốn sang tên em luôn thủ tục ntn hả cụ?

fe1965

Đi bộ
mình có chiếc Daihatsu 7 chỗ mua thanh lý công ty biển 33 4 số nay muốn sang tên đăng ký biển 5 số ,hộ khẩu mình ở Hai bà trưng ,nhưng xe mình mất giấy mua bán
vậy bh đi làm cần những thủ tục gì ạ ,mong các cụ giúp đỡ sẽ vodka đầy đủ ạ

longvu

Xe tăng
Cám ơn bác chủ thớt.E sắp làm thủ tục chuyển vùng + sang tên nên muốn biết các buớc thủ tục khi rút hồ sơ xin di chuyển?
Kính bác:
Trách nhiệm của chủ xe khi rút hồ sơ
Điều 10. Thủ tục, hồ sơ sang tên, di chuyển xe từ tỉnh này sang tỉnh khác (thực hiện tại nơi rút hồ sơ)
1. Người mua hoặc người bán xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại khoản 2 Điều 7 Thông tư này (không phải đưa xe đến kiểm tra).
2. Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.
3. Hai giấy khai sang tên di chuyển.
4. Chứng từ chuyển nhượng xe theo quy định tại điểm 3.1 khoản 3 Điều 7 Thông tư này. Trường hợp di chuyển nguyên chủ đi tỉnh khác, phải có quyết định điều động công tác hoặc Sổ hộ khẩu thay cho chứng từ chuyển nhượng xe.
Trách nhiêm của CSGT tại nơi rút hồ sơ
Điều 8. Sang tên, di chuyển xe đi khác tỉnh (Tại phòng CSGT nơi rút hồ sơ)
1. Kiểm tra giấy tờ của chủ xe, tiếp nhận hai giấy khai sang tên, di chuyển và hồ sơ sang tên, di chuyển.
2. Thu hồi biển số, giấy chứng nhận đăng ký xe.
3. Viết phiếu đề xuất rút hồ sơ gốc.
4. Đối chiếu kỹ giữa giấy chứng nhận đăng ký xe với chứng từ chuyển nhượng xe; lưu ý không làm thủ tục sang tên, di chuyển đối với xe đã hết niên hạn sử dụng theo quy định của pháp luật.
5. Bổ sung nội dung thay đổi xe sang tên, di chuyển vào máy vi tính, in 02 Phiếu sang tên di chuyển và giấy đăng ký xe tạm thời (nếu chủ xe có yêu cầu).
6. Cắt góc vào phía trên bên phải, mặt trước giấy chứng nhận đăng ký xe.
7. Trình lãnh đạo ký giấy khai sang tên, di chuyển; Phiếu sang tên, di chuyển; giấy chứng nhận đăng ký xe tạm thời (nếu có).
9. Niêm phong hồ sơ gốc có đóng dấu giáp lai. Riêng phiếu sang tên di chuyển, giấy khai sang tên di chuyển, giấy chứng nhận đăng ký xe và chứng từ chuyển nhượng xe ghim vào phía ngoài túi đựng hồ sơ đã được niêm phong.
10. Trả phiếu sang tên, di chuyển, giấy khai sang tên di chuyển kèm theo hồ sơ gốc cho chủ xe và cấp giấy chứng nhận đăng ký xe tạm thời, hướng dẫn chủ xe dán biển số tạm thời theo quy định (nếu có).
11. Bàn giao giấy khai sang tên di chuyển, phiếu sang tên, di chuyển (bản lưu) cho cán bộ quản lý hồ sơ.

Trách nhiệm của chủ xe khi nộp hồ sơ tại nới chuyển đến
Điều 9. Đăng ký xe sang tên, di chuyển xe từ tỉnh khác chuyển đến
1. Chủ xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại khoản 2 Điều 7 Thông tư này.
2. Giấy khai đăng ký xe.
3. Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại điểm 3.2 khoản 3 Điều 7 Thông tư này

Chỉnh sửa cuối:

tranhoangminh

Xe container
[FONT=&quot]BẢNG TÍNH GIÁ TRỊ XE [/FONT][FONT=&quot]TÍNH LỆ PHÍ TRƯỚC BẠ[/FONT]
[FONT=&quot]Theo quyết định mới, thời gian đã sử dụng trong 1 năm được tính 85%. Tương tự, thời gian đã sử dụng trên 1 năm đến 3 năm là 70%; 3-6 năm là 50%; 6-10 năm là 30%; trên 10 năm là 20%. Đây là căn cứ để xác định giá tài sản cũ đã qua sử dụng để làm căn cứ tính lệ phí trước bạ. [/FONT]

[FONT=&quot]PHÍ TRƯỚC BẠ LÀ BAO NHIÊU? ĐƯỢC TÍNH NHƯ THẾ NÀO? [/FONT]
[FONT=&quot]Theo quy định[/FONT][FONT=&quot] mới[/FONT][FONT=&quot], phí trước bạ đối với ô tô dưới 10 chỗ là 2% giá trị xe; xe khách, xe tải... [/FONT][FONT=&quot]vẫn[/FONT][FONT=&quot] 2%. Riêng tất cả các loại mô tô, xe máy, phí trước bạ rất thấp, chỉ mất 1% giá trị xe mà thôi.[/FONT]
[FONT=&quot]Lưu ý, phí trước bạ được tính theo giá trị xe tại thời điểm đang sử dụng và đời xe. Xe càng cũ thì giá trị được tính càng giảm.
[/FONT]
[FONT=&quot] Ví dụ giá trị xe mua mới là 300 triệu đồng, sau 3 năm sử dụng giá trị chỉ còn 50% = 150 triệu đồng. Vậy phí trước là được tính theo 2%, nghĩa là chỉ mất 3 triệu đồng.[/FONT]
[FONT=&quot]Mức tính giá trị xe sẽ dựa vào thực tế và có bảng biểu giảm giá trị theo thời gian sử dụng. Khi đi nộp phí, người làm thủ tục sẽ được đối chiếu từng loại cụ thể.[/FONT]
Nộp phí trước bạ ở đâu: ở chi cục thuế Quận, nơi cư trú
Ví dụ bên Long Biên:
Chi cục Thuế quận Long Biên
04.387 57718
Số 463 phố Nguyễn Văn Linh – Long Biên

[FONT=&quot]NỘP PHÍ TRƯỚC BẠ XONG, ĐẾN ĐÂU ĐỂ LÀM THỦ TỤC SANG TÊN ĐỔI CHỦ? [/FONT]
[FONT=&quot]Nộp xong phí trước bạ, bạn sẽ mang giấy tờ đến điểm đăng ký xe để làm thủ tục sang tên. Riêng Hà Nội, hiện nay có 4 điểm đăng ký ô tô và tất cả quận, huyện đều có điểm đăng ký xe máy.[/FONT]
Ví dụ bên Long Biên:
Cơ sở 4: Tại số 2 đường Long Biên I, quận Long Biên sẽ tiếp nhận hồ sơ đăng ký môtô, ôtô cho chủ xe có hộ khẩu và cơ quan đóng trên địa bàn quận Long Biên, Hoàn Kiếm, huyện Gia Lâm, Đông Anh, Sóc Sơn

[FONT=&quot]KHI ĐI LÀM THỦ TỤC SANG TÊN ĐỔI CHỦ, CẦN MANG THEO NHỮNG GIẤY TỜ GÌ?[/FONT]
[FONT=&quot]Chứng minh nhân dân của chủ vừa mua xe, giấy đăng ký xe, giấy mua bán (đã công chứng), hóa đơn phí trước bạ. Đến nơi đăng ký, bạn sẽ được phát tờ khai. Bạn điền thông tin theo tờ khai này rồi đưa các giấy tờ liên quan cho cán bộ đăng ký để làm thủ tục, đối chiếu.[/FONT]
[FONT=&quot]SAU BAO LÂU NHẬN ĐƯỢC ĐĂNG KÝ MỚI?[/FONT]
[FONT=&quot] Chỉ 2 ngày mà thôi.[/FONT]

[FONT=&quot]LỆ PHÍ LÀM THỦ TỤC SANG TÊN ĐỔI CHỦ LÀ BAO NHIÊU? [/FONT]
[FONT=&quot]Tại Hà Nội, tất cả xe đăng ký mới hay sang tên đều sẽ lấy biển kiểm soát 5 số và lệ phí rất thấp. Nếu xe đã mang biển 5 số, bây giờ sang tên chỉ mất đúng 30.000 đồng.[/FONT]
[FONT=&quot]Nếu đổi từ biển 4 số sang 5 số, ô tô mất 150 nghìn đồng, xe máy chỉ 50 nghìn đồng.[/FONT]
[FONT=&quot]Tại các tỉnh, không rõ nhưng có thể giá thấp hơn.[/FONT]
[FONT=&quot]SAU BAO LÂU NHẬN ĐƯỢC BIỂN MỚI?[/FONT]
[FONT=&quot] Sau 1 tuần là có biển mới[/FONT]
[FONT=&quot]
[/FONT]
[FONT=&quot] Vậy toàn bộ quy trình sang tên đổi chủ (kể từ sau khi mua xe), sẽ tốn bao nhiêu tiền?[/FONT]
[FONT=&quot]Ví dụ: Xe giá trị 300 triệu. Phí trước bạ lần 2 sau 3 năm sử dụng là 300 triệu x 50% x 2% = 3 triệu đồng. Đổi biển 4 số sang 5 số mất 150 nghìn đồng. Tổng cộng toàn bộ thủ tục sang tên đổi chủ chỉ 3 triệu 150 nghìn đồng.
- Ngoài ra còn một số phí nữa: Đăng kiểm lại xe, Phí bảo trì đường bộ, Bảo hiểm bắt buộc, bảo hiểm thân vỏ (nếu cần).
- Ngoài ra thêm nữa là Phí xxx nếu muốn cho nhanh.

[/FONT][FONT=&quot]Plus[/FONT]
[FONT=&quot]XE CÓ HỢP ĐỒNG MUA BÁN XE?
[/FONT]
[FONT=&quot]- Xe đã có HĐMB xe: cứ vậy mà làm nhé.[/FONT]
[FONT=&quot]
[/FONT][FONT=&quot]XE CÓ HỢP ĐỒNG CÔNG CHỨNG ỦY QUYỀN?
[/FONT]
[FONT=&quot]- Tìm mọi cách để có HĐMB xe rồi cứ vậy mà làm nhé.
- Cách nào để có [/FONT][FONT=&quot][FONT=&quot]HĐMB:
1. Hủy HĐUQ: nhờ chủ cũ đi làm nhé: cũng hơi phiền.
2. Lập HĐUQ cho đối tượng thứ 3 rồi bán lại cho mình (nếu muốn chính chủ): cái này có phòng CC không dám làm, nhưng yên tâm vẫn có chỗ làm đấy.
3. Lập HĐMB cho vợ rồi đi làm chính chủ đứng tên vợ.

[/FONT][/FONT]
[FONT=&quot][FONT=&quot][FONT=&quot][FONT=&quot]XE KHÔNG CÓ HĐUQ HAY HĐMB[/FONT]?
[/FONT]
[FONT=&quot]- cái này cũng khoai nhưng vẫn làm ngon:
1. Thôi Dịch vụ cho nhanh đi cụ ơi.
2. Theo TT 12/2013/TT-BCA sau khi làm đến bước đăng ký sang tên xe không phải mất 2 ngày như trên mà mất 30 ngày để xác minh nguồn gốc xe. Cơ quan đăng ký cấp tạm giấy hẹn có giá trị được sử dụng xe trong vòng 30 ngày chờ đợi đó. Đợi được xong bước này rồi thì lại bình thường các bước tiếp theo.

Chúc các cụ có được cái gọi là chính chủ.!/
[/FONT][/FONT][/FONT]
cái bôi màu đỏ e chưa hiểu, xe e đã mua phí đường bộ, mới mua bh dân sự, bh thân vỏ sao phải làm lại ạ, chuyển đổi thôi chứ sao lại bắt mua lại?
và e chứ thấy trường hợp mua xe công ty thì thế nào?
Mua xe công ty cần những giấy tờ gì ạ?

dungwrc

Xe máy
các cụ làm ơn cho tôi hỏi.nếu cứ giữ HDUQ đi đường thì có vấn đề gì ko?

Tom B@

Xe tải
Bác cứ thử đi sau ngày 15/04 xem có vấn đề gì không thì alarm lại anh em trên OF. Chú hiện tại bác cứ để HĐUQ đi thì chẳng vấn đề gì hết:-w. Em thấy sợ mấy xxx phạt nặng nên làm sang tên luôn cho chắc cú.

tailx

Xe buýt
em mách cho các cụ nhé.khi đến chi cục thuế để tính thuế trước bạ các cụ gọi người tính thuế ra ngoài cho 1-2 lít là được tính giá tại thời điểm mua xe đấy ạ.xe em năm 2008 tính ra lợi được hơn 1 củ mà mất có 1l.

mgmc

Xe hơi
Cụ cho hỏi là không thấy cụ nhắc đến giấy tờ là hồ sơ tự quản. Vậy có cần giấy tờ này ko cụ

Ac080

Xe tăng
Cụ cho hỏi là không thấy cụ nhắc đến giấy tờ là hồ sơ tự quản. Vậy có cần giấy tờ này ko cụ
Trước khi phát giấy hẹn Xxx sẽ hỏi hồ sơ tự quản đấy cụ ạh.

xtac2004

Xe tải
Theo tôi biết thì phòng công chứng không làm khổ chủ đang có UQCC của chính chủ, rồi UQ cho bên nữa sau đó bán lại cho cụ. Cụ chủ có địa chỉ nào thì pót cho biết nhé. Và xxxx có chịu không nữa?
đã bẩu là khó, không phải vp công chứng nào cũng làm. nhưng yên tâm, nhiều người đã làm đươc rồi

Chỉnh sửa cuối:

xtac2004

Xe tải
Thông tin rất bổ ích.
Em ở Hoàng mai nộp thuế ở Đền lừ và điểm nào gặp xxx nôp hồ sơ sang tên nhỉ?

Thanks!
Qua các cửa, cửa nào muốn nhanh thì cần có phí cụ nhé.người việt mình thế rồi mà.cố gắng giống mọi người thôi.

xtac2004

Xe tải
cái bôi màu đỏ e chưa hiểu, xe e đã mua phí đường bộ, mới mua bh dân sự, bh thân vỏ sao phải làm lại ạ, chuyển đổi thôi chứ sao lại bắt mua lại?
và e chứ thấy trường hợp mua xe công ty thì thế nào?
Mua xe công ty cần những giấy tờ gì ạ?
Cụ xem lại xem. Các tem của Cụ có ghi kèm biển số xe không nhé. Nay biển xe nếu đổi thì mua Lại cho khớp hoặc cứ để thế mà đi

namviet2008

Xe buýt
Em sắp làm... đánh dấu bài cụ để đọc sau vậy.
Cám ơn các cụ !