[Funland] Tổng hợp các câu hỏi "Vô duyên" ngày Tết

LienPhuong

Xe điện
Thực tế là những câu chuyện, câu hỏi, câu nói làm quà thui, vô thưởng vô phạt. Hỏi cho có tiếng nói chứ chả lẽ ngồi không nhìn nhau.
Hỏi xong, người hỏi cũng chẳng nhớ mình hỏi gì, chẳng cần chờ câu trả lời. Có khi khách chưa về đã quên béng câu chuyện

Người nghe/được hỏi thì lại cứ nhớ, cứ nghĩ người ta để ý tới mình, quan tâm tới mình, hỏi chi tiết cặn kẽ, rùi sợ, rùi lo, rùi lắng rằng họ lại kể chuyện đó với người khác....

Gớm, cứ tưởng như các ông/bà là trung tâm vụ trụ ấy mà người ta nhớ câu chuyện của ông/bà.

Kiểu kiểu như ngày mùng 1, mùng 2 ra đường thấy người quen mặt, mồng 6 đi làm đến cơ quan gặp ai cũng là buột miệng " chúc mừng năm mới...." " Năm mới chúc mạnh khỏe nhá, chúc này chúc nọ nhá....
Hoàn toàn là những câu/những điều phát ra như bản năng của con người mà thôi.

Chính những ông/bà cứ để ý tới câu chuyện "làm quà" ngày tết đó mới là những người ảo tưởng rằng mình quan trọng với người kia lắm, nên họ để ý tới mình và trò chuyện như vậy.
Cụ có vẻ không để ý gì đến xung quanh nhỉ, hoặc cụ là đàn ông nên không để ý. Bọn em là phụ nữ hiểu rất rõ, mỗi câu chuyện tán dóc với nhau đều được nhớ cặn kẽ, chi tiết, nhà ai ở đâu, làm gì, bỏ nhau chưa, ngoại tình, vô sinh,...chỉ tán 1 lần là nhớ. Quan tâm không phải với nghĩa là "yêu thương" cụ ơi, mà có nghĩa là "soi mói" để có chuyện tán các lần sau (đằng sau lưng nạn nhân) cụ ạ. Chẳng hạn hôm nay biết được chuyện nhà kia ngoại tình, bữa sau sẽ có chuyện ê mày biết nhà X chồng ngoại tình không, sắp bỏ nhau đấy,... Em biết có kha khá cụ cũng có tính đàn bà đấy nhưng ít hơn phụ nữ thôi.

Xe ngư

Xe điện
Nhà e có 2 trai 1 gái rồi mà hồi chiều vẫn có bà vào chúc tết bảo chúc thêm thằng cu nữa. Thế mới kinh

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có vẻ không để ý gì đến xung quanh nhỉ, hoặc cụ là đàn ông nên không để ý. Em biết có kha khá cụ cũng có tính đàn bà đấy nhưng ít hơn phụ nữ thôi.
Không ít hơn đâu, nhìn sơ trong thớt này cũng thấy đầy "cụ" lèm bèm bao biện cho thói tọc mạch soi mói đời tư người khác dưới vỏ bọc "câu chuyện làm quà, quan tâm, ai mà nhớ v.v...", bị vạch mặt thì chửi bậy, chơi bẩn bần tiện quá đàn bà (xin lỗi các mợ trước e ko có ý xúc phạm), điển hình đây ạ:
Thôi trật tự đi cụ. Hóng com các cụ/mợ khác cho xôm. :))
Screenshot 2020-01-28 02.11.57.png

Chỉnh sửa cuối:

duchoa1309

Xe tải
- Chưa vợ: Đã có người yêu chưa?
- Lấy rồi nhưng chưa có con: Sắp có em bé chưa?
- Có con gái rồi nhưng chưa có con trai: làm thêm thằng cu nữa đi chứ
- Thưởng Tết bao nhiêu ?

Em mời các cụ khác tiếp ạ
Chắc là do em khó tính nên thấy mấy kiểu hỏi với mấy câu chuyện làm quà kiểu này vô duyên, vô giáo dục!
Hồi chưa vợ thì mấy thằng em éo nào cũng hỏi:
Năm nay anh cưới chưa? Cưới đi chứ còn gì nữa
Đến lúc có vợ xong lại hỏi: Năm nay đẻ chưa? Đẻ đi chứ còn gì...
Có lần có 1 thằng cũng hỏi:
Nó: Năm nay cưới đi anh, lớn rồi còn gì!
Em: Tao chuẩn bị, đang bí quá....khi nào cưới anh vay 50tr nhá(Sự thật thì đã ý định cưới quái gì đâu mà bí với vay)!
Nó: Em làm gì có tiền mà cho vay
Em: Ko giúp được thì hỏi làm éo gì chuyện riêng người ta mà còn giục! Câu chuyện làm quà thì quà như này tao ko cần! Giúp được người khác cái gì thì nói, còn éo giúp thì đừng tạo áp lực cho ng ta!

Lần 2: (đứa khác)
Nó: Năm nay đẻ chưa anh!
Em: Chắc chưa, kiếm tiền dự trữ đã!
Nó: Năm nay phải đẻ đi chứ!
Em: ơ, dkm, giờ đẻ cũng phải theo yêu cầu ah?!!
Việc nhà tao, tao tự biết!
Nó: .....

Còn bảo câu chuyện làm quà thì cũng có câu" Của cho không biết cách cho"....Quan tâm và tọc mạch nó khác nhau nhiều nhưng cũng mong manh lắm ạ!
Mấy ông, bà nào bảo vô thưởng, vô phạt mà không biết được rằng: "Người nghe nghĩ nhiều hơn người nói", khởi đầu câu chuyện chả éo ai đi hỏi chuyện cá nhân, mà có đang nói chuyện rồi thì cũng éo nên hỏi! Nếu anh em thân thiết thật thì ng ta tự tâm sự, chia sẻ chứ éo ai đi hỏi những cái câu như thế! Tôn trọng riêng tư cá nhân hình như là điều xa xỉ chắc phải với 95% dân mình!

công nông tàu

Xe container
Em thì lâu rồi không về ăn tết Vn nhưng mỗi lần về Vn hay phải đối mặt với nhưng câu :
- Ôi sao béo thế! Sao không tập tành giảm béo đi kẻo chồng nó đi với gái ( dù có người biết hoặc không biết chồng em là ai, đối xử với em thế nào)
Trả lời: em như thế này so với tây là mi nhon đấy hoặc chồng em thích em có da có thịt thế này ôm cho đẫy tay.

- Nói chuyện 1 lúc biết em có 2 con gái thì: thôi cố đẻ thằng con trai nữa đi kẻo chồng nó đi kiếm con ở ngoài.
Hoặc có người tỏ vẻ thông cảm : thôi con nào cũng là con bla.. bla... như kiểu con gái là thứ vứt đi không bằng.
Trong khi vợ chồng em chưa bao giờ nghĩ đến chuyện con trai con gái. Nhiều lúc nửa đùa nửa thật gạ đẻ thêm ông xã còn không chịu.
Về vn lúc nào cũng bị dọa kiểu như phụ nữ lúc nào cũng phải sống cho vừa lòng chồng ấy. Và toàn những người không liên quan mà họ cứ xông vào tư vấn nhiệt tình cho cuộc sống riêng của người khác. Mệt mỏi lắm.

canhhoabatdiet

Xe container
Không ít hơn đâu, nhìn sơ trong thớt này cũng thấy đầy "cụ" lèm bèm bao biện cho thói tọc mạch soi mói đời tư người khác dưới vỏ bọc "câu chuyện làm quà, quan tâm, ai mà nhớ v.v...", bị vạch mặt thì chửi bậy, chơi bẩn bần tiện quá đàn bà (xin lỗi các mợ trước e ko có ý xúc phạm), điển hình đây ạ:

Screenshot 2020-01-28 02.11.57.png
Chẳng biết cụ/mợ là đàn ông hay đàn bà mà kiểu lèm bèm/đèo quẩy đúng như đàn bà. ;))
Bảo trật tự xem các cụ/mợ còm rồi mà vẫn đèo bồng/lải nhải được:))

Đừng nghĩ ai cũng "có duyên" như mình, Chắc chắn e sẽ ko bao giờ hỏi người khác (cả thân lẫn sơ) những câu cụ nêu trên với tính chất "làm quà" nhé. (Riêng tư 1 chút: những câu hỏi đó - những người thuộc các mối quan hệ quen biết của e họ sẽ tự nói ra khi họ cảm thấy muốn nói, còn e ko bao giờ hỏi trước, OK?)
Có cần phải nêu ví dụ cụ thể hơn nữa để cụ biết và hiểu thế nào là sự tọc mạch và vô văn hóa khi đặt những câu hỏi đó với mọi đối tượng 1 cách bừa bãi "quen mồm" ko?
Vâng, em ạ cụ.

huyyy

Xe buýt
Nếu có tí não, có chút giáo dục thì đầu tiên cần biết tránh những câu hỏi riêng tư.
Hỏi 1 lần ko thấy nta trả lời thì tránh hỏi lại, chuyển sang vấn đề khác. Có rất nhiều chủ đề thú vị về giải trí, ẩm thực, văn học nghệ thuật thể thao, chính trị, xã hội, v.v....
Em đồng ý với cụ, nhiều người cứ quan tâm đến chuyện cá nhân nhà người khác.

Không hỏi thì nó lại bảo đồ vô cảm , hỏi nó lại chê vô duyên -- chẳng biết đâu mà lần cụ nhệ
Em nghĩ là cụ chủ thớt theo trend trên face mấy hôm tết rộ lên phong trào ko hỏi bao giờ cưới, bao giờ có con, lương thưởng bao nhiêu. Nếu người nói chuyện biết mình có vấn đề chưa lập gia đình, hai vợ chồng khó sinh con hay bạn đang thất nghiệp người ta chả bao giờ hỏi mấy câu đó cả, và nếu họ hỏi mà động chạm vào những nỗi buồn đó thì thực sự họ ko biết, ko đủ thân và nó chỉ là xã giao. Em chưa bao giờ khó chịu với những câu hỏi đó, còn thằng nào hỏi móc là biết ngay, bổ vỡ mặt nó ra ngay ấy chứ.

lạc lối

Xe điện
Em chưa nghe ai than vô cảm vì không được hỏi như cụ nghĩ cả, ai than như vậy đấy cụ???? Thật ra chả ai thích nghe những câu hỏi đó đâu ạ vì ngoài bố mẹ anh chị em ruột và những người gần gũi thật sự, thì ai chẳng biết rằng hỏi làm quà thôi chứ quan tâm gì, người dưng ai đi quan tâm. Thế nên đa số các câu hỏi như vậy cũng chỉ do tò mò hoặc hỏi cho có chuyện, và cũng chẳng ai có nhu cầu mong một người dưng hỏi như thế làm gì (hàng xóm hay bạn bè không thân thiết vốn vẫn là người dưng thôi). Cụ phải hiểu rằng có những vấn đề khi người ta cần lời khuyên hoặc trợ giúp họ sẽ tự biết tìm ai để tâm sự và khi không cần hoặc không muốn thì họ không nhắc đến, vậy thì hỏi để làm gì? Bản chất của các cuộc hội thoại xã giao là để tăng sự hiểu biết xã hội (các vấn đề public) và cho vui vẻ (tán phét chuyện ngoài lề, đùa vui nhau) thì việc không đụng chạm tới những thông tin cá nhân nhạy cảm là điều quan trọng. Không phải em sính Tây đâu nhưng em thấy họ tế nhị hơn hẳn mình, chả bao giờ hỏi những câu xoáy và lặp đi lặp lại vào những chuyện riêng tư như thế cả.
Thế ạ , hàng xóm xa gần có lọ có chai , chứ cụ cứ chọn tinh hoa cụ chơi đến lúc cháy nhà đợi tinh hoa vác xô vác chậu đến cứu thì cũng đen như chó thui cả lượt rồi .
Cụ cứ treo cái biển cấm giao du với bần lông chân Giao Chỉ là ngon choét .

dualshock

Xe tải
Thời đại mới rồi nên sẽ có những đổi mới, tất nhiên là sự thay đổi diễn ra từ từ.

Phần lớn sẽ ở phe cũ: “thấy bình thường”, phần nhỏ sẽ là phe “thấy vô duyên”. Cái phần nhỏ sẽ lớn dần lên qua mỗi thế hệ, vì được dạy dỗ khác, nhận thức khác so với thế hệ cũ. Em thì ko đến mức khó chịu quá với những câu hỏi kiểu vậy, nhưng ko thích là ko thích, giá như đừng hỏi những câu như thế thì hơn.

Cụ xe đạp 3 bánh vẫn quan điểm kiểu cũ, và chuyện này cũng ko có gì lạ.

LienPhuong

Xe điện
Thế ạ , hàng xóm xa gần có lọ có chai , chứ cụ cứ chọn tinh hoa cụ chơi đến lúc cháy nhà đợi tinh hoa vác xô vác chậu đến cứu thì cũng đen như chó thui cả lượt rồi .
Cụ cứ treo cái biển cấm giao du với bần lông chân Giao Chỉ là ngon choét .
Cả năm ở thành phố, Tết mới về quê thì cháy nhà chờ ai cứu hả cụ??? Với lại xưa nay các vụ cháy hàng xóm cứu kịp hiếm lắm :D. Những câu hỏi đã hiểu được là tế nhị thì cần gì những đòi hỏi như cụ nói, chẳng trách cụ không hiểu được thế nào là tế nhị :).

HVS

Xe tăng
- Chưa vợ: Đã có người yêu chưa?
- Lấy rồi nhưng chưa có con: Sắp có em bé chưa?
- Có con gái rồi nhưng chưa có con trai: làm thêm thằng cu nữa đi chứ
- Thưởng Tết bao nhiêu ?

Em mời các cụ khác tiếp ạ
Cách em làm là hỏi lại cụ à. Cả năm Tết nhất gặp 1 lần, khó chịu làm gì. Hội thoại kiểu:
- Sắp lấy vợ chưa cháu?
- Anh A con bác thấy bảo năm nay cưới à, cháu ăn cưới anh ý đã.
- Ôi dào, nó........ Thế cháu làm lương cao không, được bao nhiêu một tháng.
- Chị B con bác X lương mới cao, cháu còn phải phấn đấu nhiều, chị ý phải 20 củ 1 tháng ý bác nhỉ?
- .....
Kiểu kiểu thế, vui như Tết.

lạc lối

Xe điện
Cả năm ở thành phố, Tết mới về quê thì cháy nhà chờ ai cứu hả cụ??? Với lại xưa nay các vụ cháy hàng xóm cứu kịp hiếm lắm :D. Những câu hỏi đã hiểu được là tế nhị thì cần gì những đòi hỏi như cụ nói, chẳng trách cụ không hiểu được thế nào là tế nhị :).
Thế cụ đừng về quê nữa , còn vẫn muốn về thì phải chấp nhận mấy cái đó , chứ khôn như cụ chỉ muốn cái vừa ý quê em exiter nó lụm lâu rồi .

SunShine.Anh

Xe tải
Mọi người cứ bắt e hứa lấy vợ, e trả lời hứa trong năm sẽ lấy. Nhưng năm nào thì chưa biết. :P

ung_sung_tu_tai

Xe container
Chúng ta hãy nhìn lại bối cảnh của câu chuyện ngày tết đó, thì mới thấy những câu chuyện đó nó vô thưởng vô phạt thế nào.
Ngày tết, chả gặp nhau, không trò chuyện thì cũng không sao. Tiện gặp nhau thì họ hỏi thế thôi. Đâu phải do muốn tâm sự hay tìm hiểu, dò hỏi thông tin này nọ.

Những câu hỏi kiểu "mầy có máy cháu rùi, mầy lấy vợ chưa...." thì đích thị là của những người chả biết gì về cuộc sống của nhau, tiện tết gặp nhau thì hỏi cho có câu nói mà thôi. Thế nên quan tâm tới những câu đó mà làm gì nhỉ ? Vì bản thân người hỏi là hỏi cho có, thì người nghe để tâm mà là gì ?

Vì dụ, nó có khác gì việc mình đi ngang qua ngõ nhà người ta, người ta ngồi trong nhà đang ăn cơm, nhìn thấy mình nên hỏi ơ anh/chị à, đi đâu đấy, vào uống chén rượu đi. Thì người mời cũng nói cho xong, họ nói xong, bạn chưa khuất bóng họ đã lại quay về việc của họ là đánh chén. Thế có ông nào nghĩ là ờ, nhà này tốt, nó mời mình thì mình vào chén thôi, hay và về nhà ấm ức là nó mời mình là mời rơi mời chuột !!!!!

Một lần nữa lưu ý lại là chúng ta đang nói về CÂU CHUYỆN NGÀY TẾT, và thường là của những người chỉ biết mặt nhau, có quan hệ quen biết sơ sơ, vô cùng xa giao là chủ yếu. Chứ không phải là của những người hơi/khá thân thiết với nhau.

Mà khi người ta đã đối với mình là sơ sơ, xã giao, nói cho có câu chuyện
Thì tại sao mình lại phải bận tâm về câu chuyện của họ ?

Kiểu như là trong ngày tết, con cái chúc bố mẹ sang năm mới mạnh khỏe vui vẻ, bố mẹ chúc con cái mạnh khỏe, làm ăn tấn tới... thì chúng ta trân trọng, ghi nhớ vì đó là những lời chân tình.
Còn ra đường, gặp một ông chỉ quen mặt; nhưng vẫn tươi cười, xởi lởi, thậm chí bắt tay nhau và nói câu cửa miệng sang năm mới chúc anh/chị mạnh khỏe, làm ăn phát đạt này nọ.... thì hầu như cả người nói lần người nghe nói/nghe xong là trôi tuột. Thậm chí cả hai ông cũng tranh nhau nói và rồi chả ông nào biết/nhớ ông kia nói gì...

Ngày tết... vui đi, cười đi, xởi lởi đi, để ý câu chữ làm gì ?

LienPhuong :Đúng là ngày thường, tôi cũng ít để ý chuyện xung quanh. Và ngày tết thì vì gặp nhiều người từ thân thiết tới thân quen, từ biết nhiều đến biết ít, từ chỉ biết mặt mà chẳng biết tên, từ biết rõ tới biết mang máng..., và vì là ngày tết nên ai cũng vui tươi, trên môi luôn nở nụ cười... thì càng không nên để ý tới câu chuyện làm quà mà gì.

Cụ có vẻ không để ý gì đến xung quanh nhỉ, hoặc cụ là đàn ông nên không để ý. Bọn em là phụ nữ hiểu rất rõ, mỗi câu chuyện tán dóc với nhau đều được nhớ cặn kẽ, chi tiết, nhà ai ở đâu, làm gì, bỏ nhau chưa, ngoại tình, vô sinh,...chỉ tán 1 lần là nhớ. Quan tâm không phải với nghĩa là "yêu thương" cụ ơi, mà có nghĩa là "soi mói" để có chuyện tán các lần sau (đằng sau lưng nạn nhân) cụ ạ. Chẳng hạn hôm nay biết được chuyện nhà kia ngoại tình, bữa sau sẽ có chuyện ê mày biết nhà X chồng ngoại tình không, sắp bỏ nhau đấy,... Em biết có kha khá cụ cũng có tính đàn bà đấy nhưng ít hơn phụ nữ thôi.
Em nghĩ là cụ chủ thớt theo trend trên face mấy hôm tết rộ lên phong trào ko hỏi bao giờ cưới, bao giờ có con, lương thưởng bao nhiêu. Nếu người nói chuyện biết mình có vấn đề chưa lập gia đình, hai vợ chồng khó sinh con hay bạn đang thất nghiệp người ta chả bao giờ hỏi mấy câu đó cả, và nếu họ hỏi mà động chạm vào những nỗi buồn đó thì thực sự họ ko biết, ko đủ thân và nó chỉ là xã giao. Em chưa bao giờ khó chịu với những câu hỏi đó, còn thằng nào hỏi móc là biết ngay, bổ vỡ mặt nó ra ngay ấy chứ.
Thời đại mới rồi nên sẽ có những đổi mới, tất nhiên là sự thay đổi diễn ra từ từ.

Phần lớn sẽ ở phe cũ: “thấy bình thường”, phần nhỏ sẽ là phe “thấy vô duyên”. Cái phần nhỏ sẽ lớn dần lên qua mỗi thế hệ, vì được dạy dỗ khác, nhận thức khác so với thế hệ cũ. Em thì ko đến mức khó chịu quá với những câu hỏi kiểu vậy, nhưng ko thích là ko thích, giá như đừng hỏi những câu như thế thì hơn.

Cụ xe đạp 3 bánh vẫn quan điểm kiểu cũ, và chuyện này cũng ko có gì lạ.