[Funland] Tổng hợp các câu hỏi "Vô duyên" ngày Tết

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Kính thưa các cụ nói là hỏi gì kệ họ, có gì đâu, là bình thường, quê nó thế.
Xin kính các cụ một ly ạ.

Các cụ sẽ gặp kiểu như: họ đến chúc tết nhà các cụ mà các cụ nhà các cụ CÒN SỐNG nhé, chết rồi thì bỏ qua bước khỏi còm này: "năm mới cụ còn khỏe cháu mừng quá, chúc cụ năm mới mạnh khỏe, cụ năm nay 80 rồi còn sống là may quá rồi, gớm mấy cụ hôm 30 tết còn lăn quay ra chết, mới 79 thôi, ít hơn cụ 1 năm mà đã chết rồi, cụ thì còn, gớm may mắn quá"

Dm xin lỗi cc cụ nào được chúc thế này ko nhảy cẫng lên đứng cho xin 1 lạy. Lên đây bốc phét thì cũng chân thực một tí, đạo đức giả làm cái me gì ở mạng ảo này.
Giờ đầy bần nông thích chơi chữ hán ...lôm cho soang, gặp nhau toàn "chúc các cụ năm mới tán tài tán lộc" :D , chuyện thật 100%
Đám đầu tôm trong não toàn chất thải nên mở mồm ra "hỏi chuyện, quan tâm" cốt thỏa mãn nhu cầu tọc mạnh đời tư người khác chả khác gì nhu cầu bài tiết hàng ngày, hàng tháng, năm này qua năm khác của chúng!

Chỉnh sửa cuối:

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net
Hỏi kỹ để có chuyện bàn tán sau lưng chứ sao :)). Em đã nói rồi, khi chưa ở vị trí nhạy cảm thì thấy bình thường. Chẳng hạn hỏi một cô 24 tuổi với một cô 34 tuổi xem lấy chồng chưa khác hẳn nhau. Nhưng đúng bản tính một số người không cần quan tâm cảm xúc người khác, tôi thích nói gì thì nói, hèn kém phải chịu thì có góp ý gì với họ cũng bằng thừa, tốt nhất là lơ họ đi vậy.
Em cũng biết thừa là cứ gặng hỏi để bàn tán, nhiều lần em tỏ thái độ rồi mà vẫn đâu vào đấy. Nhiều lúc thấy ức chế kinh khủng.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Giờ đầy bần nông thích chơi chữ hán ...lôm cho soang, gặp nhau toàn "chúc các cụ năm mới tán tài tán lộc" :D , chuyện thật 100%
Đám đầu tôm trong não toàn chất thải nên mở mồm ra "hỏi chuyện, quan tâm" cốt thỏa mãn nhu cầu tọc mạnh đời tư người khác chả khác gì nhu cầu bài tiết hàng ngày, hàng tháng, năm này qua năm khác của chúng!

Em đọc hết bình luận của các cụ phe “không sao cả” thì thấy như này:
- bản thân các cụ đương nhiên thấy không sao. “Tôi thấy không sao thì nhất định là nó không sao”.
- các cụ phân tích rất nhiều lý lẽ cho thấy cái không sao ấy hợp lý.
- ai trái lại tức là thấy có sao, tức là “kém cỏi, nhỏ nhen, ích kỷ, khó tính, khó ở....”

Tất cả đều xuất phát từ phía các cụ (người hỏi). Tựu chung lại các cụ đều không hề quan tâm đến cảm xúc của người được hỏi.
Hỏi kỹ để có chuyện bàn tán sau lưng chứ sao :)). Em đã nói rồi, khi chưa ở vị trí nhạy cảm thì thấy bình thường. Chẳng hạn hỏi một cô 24 tuổi với một cô 34 tuổi xem lấy chồng chưa khác hẳn nhau. Nhưng đúng bản tính một số người không cần quan tâm cảm xúc người khác, tôi thích nói gì thì nói, hèn kém phải chịu thì có góp ý gì với họ cũng bằng thừa, tốt nhất là lơ họ đi vậy.
Đấy, đấy

Cái chết của thằng nghe là tưởng mình là quan trọng, là trung tâm vũ trụ nên người ta mới được "quan tâm, hỏi han , thóc mách.." chuyện của mình.

Trong khi cái thằng nói thì nó lại íu quan tâm, íu cần tìm hiểu trước xem cái thằng nghe kia là thằng nào (nên nó mới íu biết thằng nghe có hoàn cảnh eo le như ế chỏng chơ, khó đẻ, thu nhập thấp.....dễ chạnh lòng chạnh ruột để né câu hỏi này, chon câu hỏi kia...)

Ngày tết, tiện đường gặp nhau, hay tiện chỗ gặp nhau thì cứ nói ra vài câu cho nó xong chuyện, người hỏi để ý quái gì đến câu trả lời mà bẩu thóc mách, quan tâm, có duyên vô duyên. Không gặp nhau thì nó cũng chẳng đi tìm để mà hỏi.

Nó khác hẳn với việc đi tìm gặp hoặc dò hỏi người này người nọ về đời tư của người kia.

Cá nhân tui, không có bình luận/ý kiến về việc câu hỏi vô hay có duyên
Dưng chỉ thấy lạ là sao cứ để những câu chuyện tầm phào ngày tết, của những người rất sơ giao, trò chuyện trong một khoảng thời gian rất ngăn ngủi... nó đọng lại trong đầu mình mà làm gì. Không những để cái chuyện ất ơ nó đọng trong đầu mình mà lại còn khổ sở vị cứ mổ xẻ, phân tích nó ra này nọ.
Làm thế, ai là người khổ ?
Cũng là câu nói, mà nếu người thân mình nói mình cơ, thì mình hãy nghĩ ngợi/phân tích là mình làm gì để người thân mình phải bận tâm. Chứ còn từ một người sơ giao thì sao mình phải quan tâm.

Nghe câu chuyện tranh luận trên này, thấy nó giống giống cái câu chuyện mà người nhận/người nghe thì âm ỉ sướng, còn người cho/người phát thì làm xong nghĩa vụ cũng íu nhớ trong số đó có cái thằng nhận kia không.

Có chăng khác nhau là câu chuyện tết thì thằng nhận âm ỉ khổ mà thôi
Câu chuyện chắc chắn vẫn còn đang lưu truyền trên mạng rằng
Bà mẹ Việt có con "thân đồng" đi học tận Mỹ, lên mạng khoe rần trời rằng con được nhận được thư này thư nọ của tận ngài Tổng thống. Và rồi các ộp, các bà mẹ khác ở web trẻ thơ chỉ ra rằng ở Mỹ thì cái thư này, họ in cả loạt gửi đi khắp nơi như kiểu tờ rơi quảng cáo. Nghĩa là thằng phát cũng chả thèm quan tâm trong số người nhận kia có thằng " thần đồng" không. Các phụ huynh Mỹ xịn kia thì chả thấy động đậy gì khi con mình có nhận được cái đó hay không; còn bà mẹ Việt thì sướng âm sướng ỷ, khoe rần rần....

Chỉnh sửa cuối:

LienPhuong

Xe điện
Cuối cùng thì cũng lòi đuôi "quan tâm, làm quà" nhẻ. Mở mồm ra đòi hỏi nọ hỏi kia mếu cần não, méo cần đứa dc hỏi nó có thèm tiếp chiện hay ko, tự loe miệng ra hỏi cho sướng cái mồm, lúc gặp p mợ đanh đá nó vặc lại thì quay ra chửi đổng nta để bày tỏ sự "bất cần" ;)) :D
Có mợ bảo rằng quan tâm mới hỏi, cụ ở trên lại bảo có ai quan tâm đâu, em tự hỏi bây giờ hội thoại có còn mục đích nữa hay không, hay cứ nói nhảm để mình vui (người nghe vui hay buồn kệ họ)?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Có mợ bảo rằng quan tâm mới hỏi, cụ ở trên lại bảo có ai quan tâm đâu, em tự hỏi bây giờ hội thoại có còn mục đích nữa hay không, hay cứ nói nhảm để mình vui (người nghe vui hay buồn kệ họ)?

Đúng là với tui, quan điểm của của tui là các câu chuyện của những người sơ giao trong ngay tết nó là ất ơ.
Như tui thì chỉ vài câu là chúc năm mới mạnh khỏe, vu vẻ hạnh phúc nhá. Mời uống nước. Nếu ở nhà mình thì rề rà pha ấm trà từ chỗ đổ bã, bỏ chè, tráng ấm, rót nước... ấy là đủ để đứng dậy chào nhau ra về.

Còn về phần người khác chúc/ hỏi chuyện tui thì nghe cho xong, cảm ơn xong là quên béng hết luôn. Và tui cũng nghĩ một số người đi đến nhà nhau "chúc tết" cũng là đi cho có, cho xong cái "phong tục" ngày tết. Gặp được mình thì họ trò chuyện thế, hổng gặp được mình thì họ cũng chả bận tâm.

Tui vẫn nghĩ câu chuyện "tầm phào" ngày tết nó khác câu chuyện tâm tình hàng ngày.

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Đã biết cái đám được hỏi "tự coi mình là cái rốn vũ trụ" rồi mà đám kia vẫn cứ rúc mồm vào cửa hậu người khác mà "quan tâm", thế mới tài :D
Có nhẽ đám "ủng hộ hỏi, hỏi tọc mạch là bình thường" coi việc đấy là nhu cầu bài tiết hàng ngày, chỉ khác là qua đường oral của chúng :D

LienPhuong

Xe điện
Đúng là với tui, quan điểm của của tui là các câu chuyện của những người sơ giao trong ngay tết nó là ất ơ.
Như tui thì chỉ vài câu là chúc năm mới mạnh khỏe, vu vẻ hạnh phúc nhá. Mời uống nước. Nếu ở nhà mình thì rề rà pha ấm trà từ chỗ đổ bã, bỏ chè, tráng ấm, rót nước... ấy là đủ để đứng dậy chào nhau ra về.

Còn về phần người khác chúc/ hỏi chuyện tui thì nghe cho xong, cảm ơn xong là quên béng hết luôn. Và tui cũng nghĩ một số người đi đến nhà nhau "chúc tết" cũng là đi cho có, cho xong cái "phong tục" ngày tết. Gặp được mình thì họ trò chuyện thế, hổng gặp được mình thì họ cũng chả bận tâm.

Tui vẫn nghĩ câu chuyện "tầm phào" ngày tết nó khác câu chuyện tâm tình hàng ngày.
Thế thì có thể là cách hiểu hơi khác nhau thôi. Với những câu hỏi thoáng qua hỏi xong rồi thôi, và người ta trả lời có hay không xong thì thôi chuyển qua đề tài khác thì ok, cụ không thuộc đối tượng em muốn nói. Em nói những người hỏi xong trả lời cho qua xong lại xoáy hỏi tiếp cơ, cái này thì không thể nào là không quan tâm được nữa rồi :).

Haolo1992

Xe tăng
Thì cuối cùng cứ nhận là xong mà mợ :)
À vâng, em nhận em vô duyên mà đc chửi như thế là em lãi rồi.
Em kính mợ về nhất, cứ việc tự sướng trong cái thớt này đi, à mà cẩn thận chớ có nói mấy cái câu vô học vô văn hoá vv và mây mây nhé, k cẩn thận gom luôn cả bố mẹ mình vào đấy, các cụ là hay hỏi vô duyên lắm đấy. :)
Chào thân ái. :)

LienPhuong

Xe điện
À vâng, em nhận em vô duyên mà đc chửi như thế là em lãi rồi.
Em kính mợ về nhất, cứ việc tự sướng trong cái thớt này đi, à mà cẩn thận chớ có nói mấy cái câu vô học vô văn hoá vv và mây mây nhé, k cẩn thận gom luôn cả bố mẹ mình vào đấy, các cụ là hay hỏi vô duyên lắm đấy. :)
Chào thân ái. :)
Mợ cứ nói tiếp đi, càng nói càng bộc lộ sự vô duyên thôi. Quan điểm của em nhất quán, vô duyên như mợ vốn thích nói gì thì nói, chửi gì thì chửi mà, em đâu có ngạc nhiên:).

Haolo1992

Xe tăng
Mợ cứ nói tiếp đi, càng nói càng bộc lộ sự vô duyên thôi. Quan điểm của em nhất quán, vô duyên như mợ vốn thích nói gì thì nói, chửi gì thì chửi mà, em đâu có ngạc nhiên:).
-
Ồ mợ đang áp dụng lời em dạy rồi đấy, tai trên người mợ mà, mợ thay đổi rồi đó thôi, ngoan lắm, cắn răng mà chịu nhé. :)

Michael J

Xe điện
Gặp mấy em, cháu đơn thân thì cứ "bao giờ lấy chồng 2, chồng 3 hả cháu? Lấy đi cho bớt cô quạnh" :> :> :> , các em, cháu đơn thân sẽ rất "vui vẻ" nhỉ ;))

Mioaki

Xe buýt
Em chả thấy có câu hỏi nào là vô duyên cả. Do cụ chột dạ thì thấy vậy thôi. Câu chuyện làm quà, ko có thì chả có gì để nói chuyện với nhau cả.
Nếu đúng là không còn chuyện gì nói với nhau thì thôi đừng đi chúc tết nhau nữa tốn thời gian của cả hai bên.

Tuan Can

Xe container
Ngày tết em chỉ từ chối thức ăn gắp vào bát thôi, còn câu nào hỏi em cũng trả lời hết. Hỏi chuối đáp khoai.

darkks

[Tịch thu bằng lái]
Theo cụ bắt đầu một câu chuyện khi mọi người ngồi với nhau như nào cho có duyên.
ah thằng em, năm qua thế nào.
làm ly chứ nhỉ thằng em.
em học/làm ngành gì nhỉ.
nhiều mà cụ. thay vì nói "i'm blind please help" cụ có thể nói "it's a beautiful day and i can't see it". câu hỏi của cụ ko tốt thì câu trả lời cụ nhận được cũng ko tốt.

LienPhuong

Xe điện
ah thằng em, năm qua thế nào.
làm ly chứ nhỉ thằng em.
em học/làm ngành gì nhỉ.
nhiều mà cụ. thay vì nói "i'm blind please help" cụ có thể nói "it's a beautiful day and i can't see it". câu hỏi của cụ ko tốt thì câu trả lời cụ nhận được cũng ko tốt.
Nhiều cụ cứ bảo gặp nhau không hỏi mấy chuyện kia thì hỏi gì, vậy ở cơ quan gặp nhau hàng ngày, đi cafe các cụ mợ nói gì? Em thấy chuyện thiên hạ không ảnh hưởng đến nhau đầy, ví dụ chuyện đi chợ, mua sắm, nấu ăn, công việc, xã hội, chính trị. Bọn em ở cơ quan ngày nào chẳng gặp nhau, câu chuyện toàn xoay quanh ăn gì uống gì, xã hội đang có gì hot, chứ ở cơ quan mỗi người một hoàn cảnh, đơn thân có, ế có, ....có thể hỏi thông tin qua người khác, còn nói chuyện với cá nhân đó thì tế nhị chẳng ai hỏi xoáy cả. Tất nhiên ý em nếu hỏi thông tin đơn giản rồi thôi thì mình cũng trả lời qua loa cho xong rồi vui vẻ. Nhưng các câu chuyện về vợ chồng, con cái và nhạy cảm khác, rất nhiều câu hỏi xoáy vô duyên.

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
Chém gió cho vui khi mình đang thuận lợi thì đương nhiên là dễ rồi cụ. Chắc chắn vợ cụ chả còn sướng khi cụ cho đẻ thuê đâu, vợ nào mà ngu thế được :). Còn khó đẻ chẳng hạn (hoặc khó lấy chồng/vợ) mà cụ cho là hèn kém thì tất nhiên ứng xử của cụ là phù hợp với tư duy của cụ, và em nghĩ cụ là cá thể không nên chấp, nên nhìn với cái nhìn thông cảm :).
Thôi E xin phép dừng ở đây Cụ k phải trả lời E nhé, E lên đây cho vui k tranh khôn với ai và k có thói quen tiếp chuyện mấy thành phần hạ đẳng. Xin lỗi Cụ nhé có gì k phải Cụ bỏ qua

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
Sống lại cứ phải nhờ đứa ất ơ trong làng đá xoáy vs kém miếng khó chịu nhau.... mới có động lực phứn đấu thì cũng đáng.... tự hào lắm ;))
Vâng thì ngày xưa E xuất thân ở quê ra cũng nghèo khó đi lên mà Cụ

LienPhuong

Xe điện
Thôi E xin phép dừng ở đây Cụ k phải trả lời E nhé, E lên đây cho vui k tranh khôn với ai và k có thói quen tiếp chuyện mấy thành phần hạ đẳng. Xin lỗi Cụ nhé có gì k phải Cụ bỏ qua
Ghê chưa, thì ra cụ nhìn người khác là hạ đẳng nên vất mấy câu hỏi cho vui cần gì quan tâm đến cảm xúc của họ nhỉ. Hy vọng "thượng đẳng" như cụ cũng có lúc nhận ra mình hạ đẳng :D.
Cụ cũng không cần quote lại đâu :).