[Funland] Tổng hợp các vấn đề Bảo Hiểm Xã Hội

vnhn

Xe tăng
Em làm tự do, ko đóng BHXH, hàng năm ra phường đóng cái BHYT tự nguyện. Xác định là làm việc cho đến khi về với các cụ. Hôm qua vừa nói với thằng con về già chắc bố xin chân làm bảo vệ hay lái taxi.

Các cụ có biết tiền thuê viết bài như này được bao nhiêu không ạ? Nếu được 200k/bài thì em cũng tìm xin cho thằng cháu em đang đi phụ hồ viết thuê để lấy tiền trả tiền nhà trọ.
Em thì lại không chấp nhận giá đó cụ ạ, sau này già em làm cái thước với cái bay, đi là thợ hồ vặt, một mình kiêm luôn cả 3 chức cai- thợ - phụ, chuyên sửa sân vườn, tiểu cảnh, bồn hoa, các loại khu vệ sinh hỏng, trát chít, đục phá, sửa chữa công trình xây dựng ở hạng mục siêu nhỏ. Giờ thỉnh thoảng đi làm kiếm cũng được công 600k/ngày, ngày nghỉ và cả ngày hành chính em có hôm xin nghỉ phép để đi làm đấy ợ.
Thằng em cụ nhận công phụ hồ thấp vậy?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Bên muốn rút thì nếu ra những lý do rút là tốt. Và đưa ra nhiều dẫn chứng, bài tính rằng thì là mà người này người kia rút một cục về làm vốn kinh doanh buôn bán lãi lờ khủng mấy căn nhà. Rối tính là số tiền đóng ấy để mỗi tháng thế này thế kia, sẽ gấp năm gấp bảy số lương hưu.....
Tuyệt nhiên không nhắc đến lợi ích về sự ổn định thu nhập, về tinh thần thoải mái của người già khi không phải dựa dẫm con cái... Không kể đến cái đận nằm việc mà lo ngay ngáy tiền giường mỗi ngày.

Bên không muốn rút thì cũng thế thôi; cũng rằng thì là mà lúc về hưu tôi đủng đỉnh mỗi tháng dăm bảy triệu, chả phải nhờ con cái, lại còn lúc cho cháu này vài trăm đứa kia mấy chục. Sổ mũi nhức đầu lên viện lấy thuốc chả mất đồng nào.

Mỗi bên họ sẽ kể, đưa ra dẫn chứng cho luận điểm của họ.
Chuyện bình thường mà.

Trên mạng đầy những bài về nên rút đấy thôi.

Sao lại lại chỉ chửi bên không muốn rút là tuyên truyền láo, là mị dân, là lạc hậu nhỉ.

Mấy anh BHXH càng tuyên truyền kiểu này càng bị rút, nên nghiêm túc tìm nguyên nhân gốc dễ của vấn đề mới hạn chế được.
Mỗi người 1 cách nghĩ mà.
Em còn chả biết có thọ được đến 70 không nên chắc cú là đến tuổi thì rút 1 lần.
Còn cái trò nêu gương thì còn mạt kiếp không khá được:))
Đây là trách nhiệm của truyền thông nhà nước, họ phải tuyên truyền cho dân cái nào là tốt nhất.
Rút bảo hiểm 1 lần có khác gì đi bán lúa non đâu?
Y học ngày càng phát triển, tuổi thọ con người được nâng lên trông thấy.
Để dân rút hết bảo hiểm 1 lần thì những người đó sau này sẽ khổ và là gánh nặng cho xã hội.
Mọi sự so sánh đều là khập khiễng, không có công thức cho cuộc đời được.
BHXH 1 lần sinh ra là để bớt thiệt cho những người mắc bệnh nan y sắp chết trong thời gian rất gần, người rời bỏ quốc tịch ra nước ngoài định cư. Nhóm người này họ cần dứt điểm BHXH thành một số tiền nào đó dù biết rằng sẽ bị thiệt.
Khỏe mạnh, lao động bình thường mà rút BHXH 1 lần thì đúng là chịu hẳn rồi.
Ông già e năm 91 về hưu lĩnh 1 cục đâu như đc 400k
Nếu số tiền ấy mà vào tay người biết đầu tư kinh doanh thì có thể gây dựng nên đc cơ đồ.tiếc rằng ông già em kinh doanh toàn thua
Hi, sao không nghĩ ra kịch bản mấy chị kia rút tiền 1 lần, đi đầu tư chỗ nọ chỗ kia sau có tiền chục tỷ gửi bank hàng tháng coi đó là lương hưu. Toàn kịch bản tiêu cực mua trang sức với mua tivi thì chả không ra tiền.
Dân giờ cũng khôn lên rồi mà trí thông minh của các anh vẫn dậm chân tại chỗ thế này thì chết.

Matizcoi

Xe cút kít
Thời buổi covid tràn lan dịch bệnh hoành hành nên cái chết luôn rình rập mọi ngõ ngách, em ủng hộ rút 1 lần cho bhxh nó sáng mắt ra ;))

.Xukthal

Xe container
Đồng loạt rút 1 lần là BH sập luôn :D

dheIa

Xe điện
Dân giờ cũng khôn lên rồi mà trí thông minh của các anh vẫn dậm chân tại chỗ thế này thì chết.
Kinh nghiệm em đc truyền lại là, nếu quyền lợi dính đến nhà lước thì cái gì kín kín theo kiểu truyền miệng nhóm kín, hãy ham. Chứ mấy cái thứ đã lên truyền thông hô hào kêu gọi với những gương lọ giương chai.. thì đừng tin. Dễ bị lừa lắm ^^

Hình như hôm rồi còn quả, thấy cần lao rút BHXH một lần nhiều quá thì lại nghĩ ra trò hạn chế bằng cách tăng điều kiện để đc rút. Phải sau 2-3 năm mất việc, ngừng đóng bảo hiểm mới đủ đk rút? Bị chửi sấp mặt. Ko biết có quyết làm ko b-)

dheIa

Xe điện
Nhiều cụ chưa được cầm sổ hưu đã nghe kèn bát âm rồi
Chú hàng xóm sát nhà em là một trong số ạ. Nhận sổ hưu tháng 8 dương, đến tháng 12 âm lịch, đang chuẩn bị đón Tết thì đi.

Nói chung là với chế độ BHXH như giờ thì chỉ lợi cho các cụ cán bộ mưa ko đến mặt nắng ko đến đầu. Họ nhàn lại sướng nên sống lâu thì mới lãi. Chứ các cụ cần lao thì đừng ham. Lỗ là chắc :D

vneseman

Xe lăn
Ngày xưa em ở khu tập thể nhà máy nên thấy nhiều hoàn cảnh khác nhau cho cái BHXH này: có cụ thì ăn đủ lương hưu phải tầm 30-40 năm (cụ toàn bảo nhà nước lỗ với tao), nhưng có cụ vừa nghỉ hưu thì ò í e. Tuy nhiên tựu chung toàn các cụ thọ cả, phải được 20-30 năm.

Húp sụp sụp

Xe điện
1 ông CA đi làm từ năm 22 tuổi, đến năm 52 tuổi được quyền về hưu với mức lương đại tá, hệ số 8.00, đến năm 72 chết, Như vậy làm 30 năm, hưởng BHXH 20 năm với lương hưu rất cao

1 ông công chức đi làm năm 22 tuổi, đến năm 62 tuổi mới được quyền nghỉ hưu, ngạch bậc cao nhất là chuyên viên 9/9 hệ số 4.98, đến năm 72 tuổi chết. Như vậy đi làm 40 năm, hưởng lương hưu 10 năm với mức lương hưu hơn 1 tý so với 1/2 của ông công an.

Các cụ giải giúp em bài toán này
Ông đại tá có mười mấy năm dậy từ 5h sáng, đêm đi trực ban, hiến máu, điều động đi tây nguyên chống khủng bố.....cái giá cũng không rẻ!
Bây giờ còn phải thi 30.5 điểm/30 nữa

fanmu1234

Tháo bánh
Ông đại tá có mười mấy năm dậy từ 5h sáng, đêm đi trực ban, hiến máu, điều động đi tây nguyên chống khủng bố.....cái giá cũng không rẻ!
Bây giờ còn phải thi 30.5 điểm/30 nữa
Ông đại tá vất vả là đúng, nhưng đó là chuyện của ông ra với nhà nước

Tại sao lại lấy tiên BHXH là quỹ chung của tất cả người lao động để trả cho ông ấy?

Sao nhà nước không trích ngân sách làm 1 quỹ BHXH riêng dành cho lực lượng vũ trang

VCHDHN

Xe container
Ai vừa rồi do ảnh hưởng dịch bệnh....đi làm trợ cấp thất nghiệp sẽ thấy cái từ " hưởng " nó xa vời lắm nha, dù tiền mình đóng đấy. Vậy nên đừng vùi dập những người thực hiện rút bhxh 1 lần, đừng gây khó khăn = quy định này nọ. Hãy để họ tự quyết định số phận của họ. Thế mới là xh văn minh😊

shiluo

Xe container
Em thấy thà rằng tuyên truyền để người dân tiếp tục tham gia BHXH còn đỡ hơn một số thành phần trong này tuyên truyền ngược theo xu hướng khuyến khích mọi người rút (mà một số thành phần em thấy nhà nước làm cái gì cũng viết bài theo định hướng đi ngược lại).
Về bài toán kinh tế rút một lần và để đấy em không bàn sâu, có thể nhiều cụ tính toán sẽ lợi hơn abc xyz gì đấy. Nhưng đây đang là bài toán an sinh xã hội, mọi tính toán của các cụ đều là lý thuyết và cầm cục tiền thì chưa biết đến lúc về hưu già yếu còn được bao nhiêu. Bản thân em là người tính ra cũng được học hành đầy đủ nhưng khi có tiền và khi không có tiền cách tiêu cũng không giống nhau, để tính xa cho tương lai mấy chục năm sau này không đơn giản, đến lúc đấy không còn nữa thì lại thành gánh nặng cho xã hội. Như ông bà nhà em giờ tháng 2 cụ cũng loanh quanh chục củ cộng với tiền tiết kiệm nữa sống cũng khá thoải mái và không phụ thuộc gì ai, thỉnh thoảng còn cho ngược lại con cháu, em thấy đấy là cái được nhất và mục đích lớn nhất khi tham gia BHXH.
Ai lựa chọn thế nào là quyền của mỗi người, nhưng em chỉ sợ sau này xã hội lại gánh những người "khôn" bây giờ, mà những người khôn có khi họ lại cảm thấy thoải mái khi những người khác phải gánh mình ^^

fanmu1234

Tháo bánh
Em thấy thà rằng tuyên truyền để người dân tiếp tục tham gia BHXH còn đỡ hơn một số thành phần trong này tuyên truyền ngược theo xu hướng khuyến khích mọi người rút (mà một số thành phần em thấy nhà nước làm cái gì cũng viết bài theo định hướng đi ngược lại).
Về bài toán kinh tế rút một lần và để đấy em không bàn sâu, có thể nhiều cụ tính toán sẽ lợi hơn abc xyz gì đấy. Nhưng đây đang là bài toán an sinh xã hội, mọi tính toán của các cụ đều là lý thuyết và cầm cục tiền thì chưa biết đến lúc về hưu già yếu còn được bao nhiêu. Bản thân em là người tính ra cũng được học hành đầy đủ nhưng khi có tiền và khi không có tiền cách tiêu cũng không giống nhau, để tính xa cho tương lai mấy chục năm sau này không đơn giản, đến lúc đấy không còn nữa thì lại thành gánh nặng cho xã hội. Như ông bà nhà em giờ tháng 2 cụ cũng loanh quanh chục củ cộng với tiền tiết kiệm nữa sống cũng khá thoải mái và không phụ thuộc gì ai, thỉnh thoảng còn cho ngược lại con cháu, em thấy đấy là cái được nhất và mục đích lớn nhất khi tham gia BHXH.
Ai lựa chọn thế nào là quyền của mỗi người, nhưng em chỉ sợ sau này xã hội lại gánh những người "khôn" bây giờ, mà những người khôn có khi họ lại cảm thấy thoải mái khi những người khác phải gánh mình ^^
Những người về hưu, lương hưu thực chất là lấy tiền của người sau trả cho người trước. Nhất là những người lĩnh lương hưu trên 10 năm

Tức là người lãnh lương hưu vẫn đươc những người lao động đang đóng BHXH gánh

Dungha

Xe điện
Ông già e năm 91 về hưu lĩnh 1 cục đâu như đc 400k
Nếu số tiền ấy mà vào tay người biết đầu tư kinh doanh thì có thể gây dựng nên đc cơ đồ.tiếc rằng ông già em kinh doanh toàn thua
400k năm 91 cũng đâu có to lắm đâu cụ? Em nhớ năm 89 nhà em mua cái tv jvc cũng củ rưỡi 2 củ hay sao ý.

lang thang48

Xe buýt
Rút 1 lần đúng nl động thiệt. Nhưng sao họ vẫn rút.
Luôn nghĩ dân ngốc.

4nothing

Xe hơi
Mọi sự so sánh đều là khập khiễng, không có công thức cho cuộc đời được.
BHXH 1 lần sinh ra là để bớt thiệt cho những người mắc bệnh nan y sắp chết trong thời gian rất gần, người rời bỏ quốc tịch ra nước ngoài định cư. Nhóm người này họ cần dứt điểm BHXH thành một số tiền nào đó dù biết rằng sẽ bị thiệt.
Khỏe mạnh, lao động bình thường mà rút BHXH 1 lần thì đúng là chịu hẳn rồi.
Ơ cái cụ này, 4nothing có quen biết gì cụ đâu nhể? :))
Có điều, bài báo nọ nhắc đến cỡ tuổi của em và cứ xoáy vào nỗi lo toan của... người khác. Em - sĩ quan hồi hưu - lương hưu chả đến nỗi nào - dưng vẫn cứ thích... kiếm hào (chỉ khoảng mươi con số tiền cụ Hồ) - Chả phải là để cho con cháu - mà để du lịch cho nó máu.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cứ thuận lợi rút dễ, đóng dễ và đóng đâu hưởng đó ko giới hạn thời gian đi sẽ ổn thôi. Việc j phải tuyên truyền khẩu hiệu.