[Funland] Tổng hợp các vấn đề Bảo Hiểm Xã Hội

jazzzzz

Xe lăn
Em thấy nhiều rất cụ cao tuổi ko lương con cái khó khăn thì 70 tuổi vẫn phải bán từng mớ rau kiếm sống đó.
Còn lợi hay hại thì tùy mỗi quan điểm...
Nhiều bác Cựu quân nhân ngày xưa về 1 cục, bây giờ nai lưng ra kiếm sống.
Rút một lần biết đầu tư làm ăn và gặp thì ổn, còn không thì khổ về sau.
Ở ta phần lớn sẽ là sướng trước khổ sau, kiểu như rút BH về việc đầu tiên là sắm con 13 Promax.

Chỉnh sửa cuối:

XL Điện

Xe tăng
đc nhiều ko cụ.Em đóng đc 6 năm vứt xó 2 năm nay rồi.
Đang tính đi rút 1 lần đây vì e có bảo hiểm nhân thọ rồi
Em được gần 60tr cụ ạ! Chả biết họ tính như nào nữa!

Nikolai M

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Công chức nhà nước ổn định rồi thì ko nên rút, kinh doanh tự do thì tùy nhu cầu từng người họ muốn thì cho rút để hưởng thụ thành quả lao động chứ cấm làm gì. Đóng mấy chục năm chờ mòn mỏi biết khi nào có lương hưu. Đóng đủ năm lại còn đủ tuổi nữa thì vêu mõm

khanhtb

Xe điện
Học tập TQ, bố mẹ ko có lương hưu mà con cái đóng bhxh là đc tiền trợ cấp từ quỹ BHXH ngay và luôn,kể cả vừa đóng tháng đầu tiên

chẳng có tên

Xe tăng
Nói chung tuỳ hoàn cảnh các cụ ạ! Trẻ khoẻ kiếm ngoài đc nhiều thì thấy ko cần hưu. Còn những ai sức lđ bình thường, kiếm ko đc nhiều nhưng vẫn có việc làm đều ở 1 cơ quan NN hay Dn ko có mấy tích luỹ thì ko nên lấy bhxh 1 lần ! Mà số đông là vậy! Đến lúc về già ko có tích luỹ mà lại ko có hưu rất khổ! Lúc dó là gào lên đòi quyền lợi thế nọ thế kia! Cv e tiếp xúc với mảng này nhiều e biết! Nhưng lđ trí thức cao kiếm nhiều tiền có tích luỹ lớn họ ko cần bhxh nên mới tất toán 1 lần! Cái này e ko bàn! Nhưng có rất nhiều lđ phổ thông , sống bằng đồng lương nhưng cứ nghe đồn đại ( ko loại trừ có những ý đồ xấu nhằm làm bất ổn xh) ! Nên đi làm tất toán sổ bhxh! Như thế rất thiệt thòi về sau!

sonvg

Xe điện
Cty méo cho e rút mới đao

TieuFu

Xe container
Học tập TQ, bố mẹ ko có lương hưu mà con cái đóng bhxh là đc tiền trợ cấp từ quỹ BHXH ngay và luôn,kể cả vừa đóng tháng đầu tiên
Thế thì bhxh ăn lông bò à cụ ?

VCHDHN

Xe container
Muốn dân hiểu không rút 1 lần thì đừng vận động, tuyên truyền phân tích lợi hại thiệt hơn....vì tất cả đều hiểu, thậm trí hiểu hơn cán bộ vì đó là ruột gan của n ta:)). Hãy làm gì đó thiết thực để có sự thay đổi căn cơ nhẽ hiệu quả hơn:))

tranmanhha

Xe điện
Em mà rút được em cũng rút.

Binhan.4ever

Xe buýt
Có những tấm gương quanh em, thời 9x các cụ đồng nghiệp với bố mẹ em xin nghỉ về một cục. Khi mới rút về có người làm cái tivi, người mua cái mifa, phượng hoàng. Giờ nhìn mấy cụ đấy cơ cực, khổ lắm. 2, 3 triệu anh em mình ở đây uống bữa bia là hết chứ lương hưu tháng được chừng đó thôi cuộc sống nó khác nhiều. 2021 mà vẫn đun than tổ ong, xem tivi thì tắt đèn cho đỡ tốn điện. Nước rửa rau thì tận dụng giặt quần áo. Đun nồi cá kho thì ăn cả tuần. Nên giờ tuy em ra ngoài, cũng tạm gọi là có chút phòng thân mà vẫn đóng bhxh đều. Ai thấy không cần thì rút chứ em nhất quyết giữ. Đừng nghĩ là rút tiền ra đầu tư lấy tích lũy. nếu mình giỏi thì kiếm được đã kiếm r. Phải rút tiền bhxh ra là phải nhận thức được mình không giỏi thế đâu. Đầu tư sai 1 2 ván là cháy túi. Lại có lỗi với chính bản thân mình ở tương lai thôi.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Có những tấm gương quanh em, thời 9x các cụ đồng nghiệp với bố mẹ em xin nghỉ về một cục. Khi mới rút về có người làm cái tivi, người mua cái mifa, phượng hoàng. Giờ nhìn mấy cụ đấy cơ cực, khổ lắm. 2, 3 triệu anh em mình ở đây uống bữa bia là hết chứ lương hưu tháng được chừng đó thôi cuộc sống nó khác nhiều. 2021 mà vẫn đun than tổ ong, xem tivi thì tắt đèn cho đỡ tốn điện. Nước rửa rau thì tận dụng giặt quần áo. Đun nồi cá kho thì ăn cả tuần. Nên giờ tuy em ra ngoài, cũng tạm gọi là có chút phòng thân mà vẫn đóng bhxh đều. Ai thấy không cần thì rút chứ em nhất quyết giữ. Đừng nghĩ là rút tiền ra đầu tư lấy tích lũy. nếu mình giỏi thì kiếm được đã kiếm r. Phải rút tiền bhxh ra là phải nhận thức được mình không giỏi thế đâu. Đầu tư sai 1 2 ván là cháy túi. Lại có lỗi với chính bản thân mình ở tương lai thôi.
Giỏi kiếm tiền thì chả ai quan tâm mấy đồng đóng BHXH...nên em giống cụ trừ khi đi nước ngoài định cư chứ em ở Việt Nam thì cứ đóng cái BHXH cho nó chắc về già. Có cái nhà, 1 sổ tiết kiệm, 1 sổ BHYT, 1 sổ BHXH thì về già khỏi cần con cái lo. Nó lo thân nó và gia đình của nó là được...2 vợ chồng cứ túc tắc sống thảnh thơi.

Sơn thật thà

Xe buýt
Còm của bác rất chi là "truyền cảm hứng".

"Thà một phút huy hoàng rồi chợt tắt - Còn hơn buồn le lói suốt trăm năm"

:D:D:D:D:D:D:D
Định hướng mãi khiến người ta nghi ngờ mùa nước lũ vỡ đê cụ nhỉ ;))

luot_song

Xe điện
Mấy bác bên BH sân si quá. Khi cần lao tính toán không có lợi nữa thì rút thôi cái này không định hướng vận động hay tuyên truyền báo chí được đâu.
Nói đâu xa Nhà máy dệt may trước em làm... mỗi năm đưa ra cách tính lương thưởng theo sản phẩm dù có phức tạp đến đâu thì làm xong Các Anh chị đó cuối ngày cầm tờ giấy cái bút tính ra ngay... hàng tháng bên nhân sự đố mà sai sót được...

Chucvan

Xe hơi
Chuẩn cụ. Đa số người lao động làm với thu nhập trung bình và theo cơ quan doanh nghiệp thì nên đóng BHXH. Còn người nhiều xèng thì khỏi bàn hộ cho họ.
Ở đây có vấn đề là khi người đóng BHXH chết thì hết. Còn không đóng BHXH gửi ngân hàng thì khi chết số tiền gốc đó vẫn còn, tuy nhiên tính thêm mục trượt giá, khá phức tạp.
Ủa, có vụ đó à cụ? Giờ em mới biết :( . Thế thì chết sớm thiệt đủ đường nhỉ :-o
Việc cứ tuyên truyền rút BHXH một lần để quay sang BHNT hay gửi tiết kiệm cá nhân em đánh giá là một kiểu tư vấn không đàng hoàng, vì đối tượng mà BHNT và gửi tiết kiệm hướng đến là đối tượng có tiền dư, còn đối tượng mà BHXH hướng tới là đa số người lao động ít có khả năng gửi tiết kiệm và tham gia BHNT, nhưng điều này thì những người hay nói không bao giờ nhắc tới.
Em nghĩ đối tượng BHNT nói riêng và BHXH nói chung k hẳn là như cụ nói, mà là cho nhưng ai nhận ra đc tầm quan trọng của việc nhìn xa trông rộng về sau khi đứng bóng thôi.

Uêi, BHXH tự nguyện không chi cho thai sản, thế mới có vấn đề để nói.
Em k hiểu vậy vụ mà mấy đứa bạn nó nghỉ đẻ đc nhận trợ cấp gì mấy chục củ sau đẻ là gì nhỉ?
sai
Quan điểm của DN VN thế này:
- Người lao động chỉ quan tâm đến mức lương mình nhận được, không hiểu về BHXH
Mức 10tr net thì thiếu gì đứa để chọn. Chọn 1 đứa bất kì rồi đóng BHXH ít nhất có thể
Đóng BHXH mức cao làm gì phí tiền công ty
Đúng, như thằng em em ban đầu nó còn k định đóng BHXH cơ dù cty nó cho đóng sau khi hết thử việc, toàn nghĩ: ơ tự nhiên hàng tháng mất toi mấy trăm :-o

Rớt nước mắt là đúng rồi, nếu có BHXH thì đứa con gái đấy không phải phụng dưỡng mẹ già :))
Trúng tim đen =))

Có cần cháu phải lập một thớt, dù được phép rút bảo hiểm một lần với một số tiền rất lớn và đầu tư số tiền đó vào bảo hiểm nhân thọ để sau này rút được hàng tháng nhiều hơn, nhưng tôi vẫn nhất định không rút, thà sau này nhận được ít tiền nhưng an toàn, vì tiền của tôi sẽ không bị đầu tư bừa bãi, bảo hiểm nhân thọ có thể bị phá sản nhưng BHXH không bao giờ bị phá sản
Em nhớ là thấy luật quy định mà nhỉ: cty BHNT phá sản thì BTC chỉ định chuyển giao BH cho cty / DNBH khác mà nhỉ?
Chết rồi
E làm ăn tự do ko đóng bhxh
35 e về hưu làm ntn ạ?
Đóng BH khác như BHNT thôi cụ :D

Thời những năm 90-91 rút lấy 1 cục thực sự là sai lầm. Ông già tôi rút về có biết làm ăn hay mua bán gì đâu. Mang gửi quỹ tín dụng cuối cùng coi như chả có giá trị gì. Nhìn Cụ không có lương hưu cũng tội. May mắn mấy anh em kinh tế đều ổn nên giúp được các cụ vì vậy không phải lo nghĩ gì nhiều
2 cụ nhà em thì giống tình cảnh của các cụ nhà cụ bây giờ, nhưng trc đó cũng k có lương lậu gì mà toàn làm thuần nông, à khai SYLL là bần nông chứ :(
Hiện tại các Cụ ở Quê 80 tuổi trở lên ko có bảo hiểm thì dc hỗ trợ mấy trăm ý. Nên nhà nước cũng sợ sau này những người ko có bảo hiểm vẫn phải hỗ trợ
Đó hình như dành cho ng cao tuổi cụ ạ, ở quê em cũng vậy, mà hình như bao nhiêu tuổi mới đc mấy trăm/ tháng
Thế là bây giờ cứ người rút bảo hiểm là ngu ạ? Em thấy cái này giống y chang bọn đi Mỹ cũng bị báo đài VN bảo ngu vì bỏ tổ quốc mà ra đi. Mỗi tỗi chả thấy ai muốn làm thằng khôn nếu ở lại VN cả.
quy chụp quá cụ nhỉ, như vụ cụ ví thì em thấy hội "ngu" đó lại nhiều ng mong muốn trở thành 8-}

changbietgi

Xe tải
Ủa, có vụ đó à cụ? Giờ em mới biết :( . Thế thì chết sớm thiệt đủ đường nhỉ :-o
Đó là số ít thôi. Với người bị bệnh nặng biết mình không sống được vài năm nữa thì nên rút một lần, để lại vốn cho vợ con. Còn người bình thường làm ăn ổn định mức trung bình thì rút một lần làm gì.

Chucvan

Xe hơi
Đó là số ít thôi. Với người bị bệnh nặng biết mình không sống được vài năm nữa thì nên rút một lần, để lại vốn cho vợ con. Còn người bình thường làm ăn ổn định mức trung bình thì rút một lần làm gì.
vâng, vấn đề là mục sức khỏe ở ta vẫn chưa thực sự đc chú trọng, ít ng đi khám định kỳ sức khỏe lắm, đặc biệt ở nông thôn. Đa phần thấy dấu hiệu nhưng lười, chủ quan, k có tiền, sợ khám ra nhiều bệnh nên âm thầm chịu, khi k chịu đc nữa đi khám hay cấp cứu thì đã giai đoạn sau, chả thọ đc lâu nữa. Cá biệt dân gain vẫn còn suy nghĩ: thằng X, ông Y tự nhiên đi khám bị K gđ cuối, về 1 2 tháng là đi, tự nhiên đi làm gì, cứ thế sống có khi thọ thêm vài năm, đi khám xong tâm lý đổ bệnh nhanh hơn,... Bla blaa

Jollyman9999

Xe hơi
Em thấy với cơ chế này thì với những người làm kinh doanh tự do sẽ tính rút 1 lần luôn ạ.

vodanh04

Xe hơi
lúc có bệnh hiểm nghèo mới thấy BHYT quý như thế nào, có người được thanh toán vài tỷ rồi

chien.dq

Xe hơi
Đứng hóng các cụ lấy kinh nghiệm chứ người quen em cũng tham gia nhiều phết