[Funland] Tổng hợp các vấn đề về đăng kiểm đang căng như dây đàn

Trạng thái
Thớt đang đóng

cusao

Xe lăn
Em lần đầu mua sedan mới cũng bị sale bảo đưa 200k, lần sau mua xe mới khác em tự đi ĐK và những lần đi ĐK không mất đồng nào ngoài phí theo quy định. Có lần em, đi ĐK đầu giờ chiều mùa Hè, sau khi xong em được KĐV gọi ra đầu xe bảo, "xe bác xong rồi, mời bác vào phòng uống chén trà, có bồi dưỡng cho ae gì thì bồi dưỡng". Hôm đấy em đang vui, túi lại đang rủng rỉng tiền gấu cho nên vào uống trà - trà vừa pha ngon thật - và bồi dưỡng (em không nhớ 200k hay 300k nữa), được KĐV nhắc thêm, "xe bác lốp chưa mòn nhưng hơi lâu rồi, lốp nhiều vết rạn, bác nên thay". Em Ok, chiều lên garage OF thay giàn lốp mới, cân chỉnh độ chụm.
Trước bão ai cũng từng 1 đến nhiều lần khám
Có lần em ko để ko thấy sao. Có lần ktv chỗ khám mắt chỉ vào phòng kia bảo xin tùy tâm bồi dưỡng để vào đấy. Tự nhiên lúc ý em bị điếc. Một lần khác làm ở 29D(doanh nghiệp) thì cậu dán tem đề nghị em bồi dưỡng, em hỏi lại tại sao? có cần tớ vào hỏi quản lý không? thì lần này đến lượt cậu ý lây bệnh điếc của em.
Thời buổi nhiễu nhương nên quả thật em cũng chẳng biết cách ứng xử như mình là đúng hay sai nữa mà chủ yếu hoàn toàn do cảm tính tự phát mà ra

muca

Xe tăng
Gia hạn kiểu gì, ông nào ký gia hạn đến lúc xe gây tai nạn vì chất lượng ko đảm bảo thì trả lời sao? Cụ đứng vai người quản lý xem nhé?
Hai việc rất rõ ràng:
+ BCA bắt khi có sai phạm thuộc thẩm quyền của họ. Đừng lấy lý do thế này nọ để ko bắt bớ.
+, Việc quy hoạch phát triển trạm đăng kiểm, tính toán số lượng xe vùng/đầu trạm, các tình huống phát sinh là thuộc bộ GTVT

Rất nhiều, nhiều cụ ở đây đổ vấy lên bên Công an khiến đăng kiểm làm chặt rồi phải đóng cửa?
Ô thế sai phạm ko bắt thì theo các cụ phải bắt từ từ và có thông báo trước à?
Hay thật đấy.
Bên GTVT đợt này cảm nghĩ là đang cố lái dư luận và định hướng người dân gây áp lực về phía cơ quan điều tra. Trong khi chính Bộ GTVT phải chịu trách nhiệm chính trong việc này, đến hiện nay chưa thất lãnh đạo Bộ giao thông có phát biểu chỉ đạo gì.
Vodka cụ!

muca

Xe tăng
Vụ này em dự là 100% trên các tỉnh thành liên quan, quan trọng là đến đâu thôi
Vâng, em cũng nghĩ nó liên đới toàn quốc như vụ Việt Á thôi.

Tứ Vạn

Xe điện
E bị ngay ngã tư lê trọng tấn ra Quang trung hà đông

Tứ Vạn

Xe điện
Trạm dk Yên Nghĩa đế hết thứ 4 tuần sau là nghỉ tết

Tứ Vạn

Xe điện
2 luồng dây chuyền khám giờ giảm 1/2
nên giờ chỉ kịp 50 xe mỗi ngày

muca

Xe tăng
Các cụ quá ngày đăng ký chú ý, e vừa bị X tóm, theo luật giữ xe, bằng 2 tháng… xèng nộp mệt nghỉ
Tình hình này các cụ quá hạn mà chưa khám được đi lại đợt tết lo ngay ngáy, đúng là chả biết nói sao.

AKAN_N

Xe buýt
Tình hình này khổ dân thôi, mất tiền và mất t/g kinh khủng

tunglam2806

Xe buýt
Ko vi phạm, có 2 X đi dọc tuyến trực tiếp check, xong zick lên trên tóm vào
Mệt nhỉ. Đkiem thì khó khăn. Kiểu này các đ.c lại tăng cường soi dkiem rồi. Thấy trên tàu nhanh nói nhiều chủ xe ăn ngủ chờ đợi 2-3 ngày. Chắc xe hết hạn ko dám phi ra đường đành nằm luôn đợi ở trạm

techcombak

Xe buýt

Phỗng new

Xe điện
Theo ông này thì nguyên nhân sâu xa vẫn là do thằng dân làm hư cán bộ :))
Ông Cục phó này cũng nổi tiếng lắm. Khéo sau đợt này lại lên thay Cục trưởng :)

nhtho

Xe buýt
Xe cháu 15.2 là đến hạn đk, xe cỏ gần chục niên, có lắp bi gầm, đuôi gió. Quả này ngay sau Tết là phải tháo rồi đi đk vậy. Mấy hôm nay đi qua bất kỳ trạm đk nào nhìn cũng thấy ngại. Hàng dài xe xếp 2-3 dãy chờ đk.

New car 2023

Xe điện
Ông Cục phó này cũng nổi tiếng lắm. Khéo sau đợt này lại lên thay Cục trưởng :)
Ảnh còn tồn tại được trong đợt này, là phải thắp hương tạ các cụ từ Muhammad đến Buddah rồi bác ạ.
Anh này trước khi lên phó là Trưởng cái phòng vừa bị khám xét.

con Ỉn trong hình khéo tạch, vì 2 cái đèn trước đã cũ/mờ theo thời gian > sẽ làm giảm chất lượng ánh sáng gây ảnh hưởng đến việc tham gia giao thông ;;)
Cứ zin là OK cụ ah, bác ấy còn qua sớm hơn em, chỉ tự tháo mỗi cái cánh gió bên trên thôi.

No Fear

Xe điện
Sáng nay em lượn đi chúc tết một vòng trên phố mà XXX đứng đủ các ngã tư và đi cả bồ câu lượn lờ.

Xe cháu 15.2 là đến hạn đk, xe cỏ gần chục niên, có lắp bi gầm, đuôi gió. Quả này ngay sau Tết là phải tháo rồi đi đk vậy. Mấy hôm nay đi qua bất kỳ trạm đk nào nhìn cũng thấy ngại. Hàng dài xe xếp 2-3 dãy chờ đk.
Pha cos có Led k cụ, nếu có thì cũng chịu khó về zin cho đỡ mất công và time.

babeo

Xe điện
Chào các cụ mợ,

Em tạo thớt này để chia sẻ kinh nghiệm em đi đăng kiểm tại Hà Nội trong 2 ngày 11-12/01/2023 để các cụ mợ tham khảo.
- 7 giờ kém sáng ngày 11/01/2023 em qua Trung tâm đăng kiểm ở Cầu Giấy thì đã xếp 3 làn xe từ tận Trung tâm đăng kiểm ra đến cầu vượt Cầu Giấy. Quá đông nên em quyết định ra ngoại thành đăng kiểm luôn.
- Khoảng 7h45 em đến chỗ Trung tâm đăng kiiểm 2913D ở Nguyên Khê, Đông Anh thì xe đã xếp hàng dài. Em nghĩ các Trung tâm đăng kiểm khác cũng đông như vậy nên em quyết định xếp hàng chờ và hành trình mệt mỏi bắt đầu từ đây. Em đến không vòng qua Trung tâm đăng kiểm để xem mà xếp hàng nối đuôi luôn sau độ gần chục bác đã xếp hàng 2 (góc khuất ngã 4, cách Trung tâm đăng kiểm khoảng 3-400m). Đến tầm 9h kém có 1 đồng chí ở Trung tâm đăng kiểm ra bảo chỉ xếp 1 hàng, các xe hàng 2 phải quay đầu xếp hàng lại từ đầu. Thế là em lại phải quay xe xếp hàng lại từ đầu. Nhích dần đến giờ nghỉ trưa thì còn cách cổng Trung tâm đăng kiểm khoảng 10-15m.
Đợi đến đầu giờ chiều phát số thì ôi thôi đến khoảng 5-6 xe trước xe em thì hết số, không nhận thêm nữa, bảo quay về mai đến sớm. Sau một hồi tranh luận thì cuối cùng chốt phương án là những xe không có số đã đợi từ sáng sẽ được vào xếp hàng sáng mai đăng kiểm đầu tiên sau khi giờ đăng kiểm buổi chiều kết thúc.Cuối giờ chiều, em đánh xe vào xếp hàng, khóa xe về ăn uống nghỉ ngơi.
- 6h30 ngày 12/01/2023 em có mặt tại Trung tâm đăng kiểm 2913D, 7h15 họ phát phiếu. Em đã xếp trong nhóm đầu rồi nên đăng kiểm rất nhanh, tầm 8 rưỡi là bắt đầu đi về rồi. Trên đường từ nhà đến Trung tâm đăng kiểm qua Trung tâm đăng kiểm Cầu Giấy thấy lúc 6h hơn tí đã xếp hàng dài đến cầu vượt rồi. Đến Trung tâm 2913D thì xếp hàng còn dài hơn hôm qua em xếp.

Em tổng kết một số kinh nghiệm như sau để các cụ mợ tham khảo:
- Trung tâm đăng kiểm làm rất chặt: các cụ có độ, chế gì thì chủ động thay thế lại nguyên bản trước khi đến để đỡ mất thời gian.
- Không có tâm lý may mắn khi đã fail ở Trung tâm này rồi sang Trung tâm khác để đăng kiểm lại vì hình như họ có liên thông dữ liệu. Hôm qua em trong lúc đợi nghe kể có trường hợp như vậy.
- Để đỡ mất thời gian chờ đợi, theo em các cụ mợ cố gắng ra các Trung tâm đăng kiểm ngoại thành (như em là ở Đông Anh). Không biết các Trung tâm khác như nào, nhưng đối với Trung tâm ở Đông Anh em khuyên các cụ mợ tầm 5-6h chiều qua xếp hàng chờ sáng hôm sau đăng kiểm (khoảng 6h kém họ bắt đầu cho xe vào xếp chỗ). Khóa xe, cầm giấy tờ về rồi sáng sớm hôm sau đến đăng kiểm. Về an ninh khi để xe lại thì không chắc chắn 100% nhưng ở đây họ cũng có hàng rào xung quanh, các xe Bỉm, Mẹc cũng đỗ lại nên em cũng không lo lắm. Với lại cũng có các cụ mợ đến sau ngủ qua đêm lại trên xe nữa.
- Trước khi xếp hàng nên check lại là xếp 1 hàng, 2 hàng... không lại mất công quay đầu xe.

Cảm ơn các cụ mợ đã đọc.
hôm qua nhà cháu cũng đi, nhưng cháu chạy tuốt lên Vĩnh yên. 6h30 sáng đi từ Cầu giấy mà gần 10h đã về đến nhà, đó là còn ăn sáng ở Vĩnh yên xong mới về. Quyết định sáng suốt nhất trong năm 😆.

Trạng thái
Thớt đang đóng