[Funland] Tổng hợp chuyện của Ofer Nike K

Lái xe máy

Xe tăng
Em thấy dễ lắm, cụ cứ tạo 1 nhóm zalo add các thành viên vào đó. Mỗi lần ăn xong ai trả thì chụp cái bill đưa lên rồi đếm đầu chia xôi. Ai quên ko trả thì nhắc tạo mấy icon vui vẻ là đc cụ àh ... Cty e toàn chơi kiểu đó, ko ai ko trả cả.
Đúng là như vậy. Giờ vụ to vụ nhỏ gì cũng làm 1 nhóm zalo lâm thời. Hẹn giờ gặp, xong post hóa đơn, chia tiền, chém gió về những thứ vui, hay dở của vụ đó. Chuyến khoản hoàn thành thì xóa nhóm.

Em là kiểu người hay tính toán?
Em là nữ!
Tuần trước em đi làm chưa có đồ ăn sáng, em đặt qua app nhưng vì phí ship cao quá nên em rủ 4-5 người ở công ty đặt chung. Em cũng nói là đặt chung cho phí ship rẻ. Thế mà sau đó chẳng ai nhớ để trả tiền cho em cả. Dù cũng chẳng đắt gì chỉ 30k/ người.
Em biết vậy và tự rút ra là lần sau k đặt đồ cho mn như vậy nữa
Đi ăn trưa với nhau theo kiểu campuchia. Em là người thanh toán, em sẽ thấy vui nếu mọi ng sau đó tự giác trả đủ cho em. Rất sòng phẳng. Em sẽ không hỏi tiền và xem như mời ng đó 1 bữa nhưng em sẽ cảm thấy k thoải mái lắm nếu ng ta quên ko trả tiền em. Em thấy mọi ng rất hay quên. Hay tại vì em cứ nhớ?

Quần áo dù em rất hay đi mua, 1 tuần em đi mua 1 lần nhưng ko phải lần nào cũng mua được. Mua được 1bộ đồ ưng ý em ngắm rất lâu và phải thật sự thật sự thích và đep em mới quyết lấy. Em không thích mua bừa phứa rồi ko mặc. Vừa phí tiền vừa chật tủ.

Em như vậy có phải rất tính toán quá k ah? Ng khác mời em hay cho em 1 cái gì, em cũng tìm cơ hội để mời lại hoặc trả lại. Nhưng vì mới đây em có kết bạn với 1 bạn nữ có quan điểm tiêu tiền rất khác em. E cảm giác như b ấy ít có khái niệm " tiếc tiền" mà kiểu,hay mời mọi ng, hay cho và tiêu tiền rất thoáng nên em tự cảm thấy có phải mình có vấn đề không? Nhà e cũng khó khăn,bố mẹ ở quê còn nghèo khổ, nhiều lúc chỉ cần chuyển khoản cho bố mẹ vài trăm mua đồ ăn bố mẹ cũng rất quý. Có phải vì vậy mà em đâm ra tính toán như bh? Dù em đi làm rồi,em cũng k phải kiểu người quá tiết kiệm, hẹp hòi nhưng từ ngày có người bạn đó, e cảm thấy mình k ổn. Có phải em k ổn phải k? Các cụ mợ nhìn nhận khách quan giúp em với
Em đã có ý trung nhân chưa? Nếu chưa cho anh xin một cơ hội.

Em thấy suy nghĩ của mợ rất bình thường. Em ủng hộ sự rõ ràng. Nhưng cs mọi thứ tương đối và phiên phiến đi chút, cũng cần kiểm soát đừng để sự mạch lạc nó chi li quá ko tốt.
Em thì tất cả các cuộc họp lớp mọi người đều cử em cầm trịch. Em ko thanh toán mà đưa tiền cho một bạn nữ chi trả hạch toán thừa thiếu trả lại em, có bạn này thì việc rất trôi.
Mấy lần vắng thủ quỹ em trả tiền: đi ăn share tại bàn, lúc đi hát gần 4tr các bạn quên, nhắc một lần ko ai đứng ra thu em cũng thôi. Lần khác bỏ 18tr bù tiền ăn chơi bị thiếu, sau lác đác đóng thêm đc 3-4tr gì đó em cũng thôi.
Em thấy cũng có chút lăn tăn trong lòng vì các bạn vô ý. Nhưng nhắc lại thấy ngại. Thôi kệ, cứ vui thôi, thế mới là tập thể.

Dream Hilux

Xe tăng
Cụ mợ rất văn minh, tây nó như thế lâu rồi. Miền nam cũng văn hoá như này rồi

DurexXL

Tháo bánh
E lên đây được các cụ chỉ cách này rất là hay ai. Nhưng chuyện ăn sáng cách đây gần 1 tuần rồi thì cho qua cụ nhỉ? Vì h mà lập nhóm e cũng ngại lắm thà lúc đó đúng k cụ?
Khi đã cảm thấy không hài lòng với việc xuất ăn sáng mua chung, thì tốt nhất là từ nay mợ đừng rủ ai đi ăn, đi mua chung chạ gì nữa
Mình thik ăn j, mua j, tiêu j cứ làm 1 mình cho nó đỡ phải băn khoăn
Chứ ăn 1 miếng, uống 1 cốc xong trăn trở cả tuần, không đáng đâu mợ ạ

Còn nếu lúc nào đó mợ thích đi ăn chung, thì khi gọi/rủ mọi người, mợ nói luôn từ đầu: đi ăn chung nhé, về chia tiền nhé mọi người êy

Quan điểm của em: Rõ ràng, phân minh, sống như mình thích

demax

Xe tăng
Mợ bình thường nhé. Cứ sống theo cách của mình thôi.

VT Entertainment

Xe buýt
Với những thể loại khôn hết phần người khác như thế thì cứ lập cái gr zalo. kết thúc mình tự tính và chia đầu người rồi gửi lên gr, thi thoảng lại nhắc nhẹ 1 cái vui vui nếu chưa ting ting. Sau nếu họ sòng phẳng muốn chơi chung tiếp thì chơi, còn nếu ko thì giải tán, ko có gì phải tiếc cả.

T Rưng

Xe máy
Người Việt ko thích sự minh bạch rõ ràng, văn minh lúa nước nó ngấm vào máu rồi. Nên mợ cứ phải nhắc nửa đùa nửa thật, nhắc thẳng mặt thế nào cũng bị chửi (sau lưng)

ubisapro

Xe trâu
Rõ ràng, sòng phẳng là được.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Em thấy mợ nghĩ và hành xử như thế lf rõ ràng, văn minh.

VT Entertainment

Xe buýt
Người Việt ko thích sự minh bạch rõ ràng, văn minh lúa nước nó ngấm vào máu rồi. Nên mợ cứ phải nhắc nửa đùa nửa thật, nhắc thẳng mặt thế nào cũng bị chửi (sau lưng)
Nếu người ta ko bảo là mời từ đầu thì ko nói, còn đã capuchia thì cứ đòi có gì phải ngại đâu cụ. Nếu người ta sòng phẳng thì sẽ không chấp nhận lời chửi sau lưng đó và cái người chửi đó sau sẽ tự phải ngại mà rút lui. Còn nếu cả đám cũng hùa theo nói xấu thì thôi tốt nhất tránh xa xa đám ấy ra. Giữ quan hệ đồng nghiệp tối thiểu để làm việc thôi.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Việc tính toán là tốt, đừng thành bủn xỉn thôi. Có tính toán mới giàu được.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Mợ chủ tính tiết kiệm vậy cũng tốt mà. Có điều lúc nào cần chi mạnh tay là phải tưới.
Chúc Mợ sống cuộc đời đáng sống.

Yeuaibaygio

Xe container
Em thấy suy nghĩ của mợ rất bình thường. Em ủng hộ sự rõ ràng. Nhưng cs mọi thứ tương đối và phiên phiến đi chút, cũng cần kiểm soát đừng để sự mạch lạc nó chi li quá ko tốt.
Em thì tất cả các cuộc họp lớp mọi người đều cử em cầm trịch. Em ko thanh toán mà đưa tiền cho một bạn nữ chi trả hạch toán thừa thiếu trả lại em, có bạn này thì việc rất trôi.
Mấy lần vắng thủ quỹ em trả tiền: đi ăn share tại bàn, lúc đi hát gần 4tr các bạn quên, nhắc một lần ko ai đứng ra thu em cũng thôi. Lần khác bỏ 18tr bù tiền ăn chơi bị thiếu, sau lác đác đóng thêm đc 3-4tr gì đó em cũng thôi.
Em thấy cũng có chút lăn tăn trong lòng vì các bạn vô ý. Nhưng nhắc lại thấy ngại. Thôi kệ, cứ vui thôi, thế mới là tập thể.
Ôi em còn có vụ tụ tập nhóm bạn cũ cấp 3, cũng toàn bạn khá vì em là nghèo nhất rồi. Hẹn ở quán cafe xong mỗi đứa góp 1 củ luôn, giao 1 bạn nữ cầm, cafe xong thì đi ăn trưa, ăn trưa xong thì karaoke rồi giải tán. Hôm sau bạn thủ quỹ gửi mail cho mọi người thông báo rõ ràng các khoản chi và báo dư quỹ hơn 6tr (hồi 2010 chưa xài zalo). Mọi người nhất trí để lại quỹ cho lần sau.
Vậy mà gần 2 năm sau lại chuẩn bị tụ tập ăn chơi, có người hỏi dư quỹ lần trước thì bạn nữ kia trả lời tỉnh bơ là không cầm, không còn và cũng không nhớ gì. Bạn này kinh tế khá và trước giờ cũng không phải xấu tính. Chắc là bạn ấy tính vô tư và có điều kiện tốt nên số tiền đó quá nhỏ để nhớ. ;)) Và cũng không ai nói gì thêm nữa.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Khi đã cảm thấy không hài lòng với việc xuất ăn sáng mua chung, thì tốt nhất là từ nay mợ đừng rủ ai đi ăn, đi mua chung chạ gì nữa
Mình thik ăn j, mua j, tiêu j cứ làm 1 mình cho nó đỡ phải băn khoăn
Chứ ăn 1 miếng, uống 1 cốc xong trăn trở cả tuần, không đáng đâu mợ ạ

Còn nếu lúc nào đó mợ thích đi ăn chung, thì khi gọi/rủ mọi người, mợ nói luôn từ đầu: đi ăn chung nhé, về chia tiền nhé mọi người êy

Quan điểm của em: Rõ ràng, phân minh, sống như mình thích
Tầng cc nhà em có mấy gia đình, bố mẹ đều tầm 7x 8x, có nhóm zalo tầng, nhóm zalo zai tầng riêng để né chị em :D Thi thoảng tầng tổ chức bữa liên hoan cam-pu-chia hoặc nhón zai hú nhau đi rượu bia căm-pu-chia là bình thường, ông nào hay gia đình nào mời thì thông báo mời.

Chỉnh sửa cuối:

Matxech

Xe container
Việt Nam! Có câu
Mời nhau ăn cỗ đánh nhau chia phần
Yêu nhau rào dậu cho kỹ
Cứ thế mà làm mới lâu bền
Là pn như mợ ck con càng được nhờ

Bastion.P

Xe container
Nick mới ko rõ câu mã nực hay gì, nhg chủ đề rất ổn, nên e vẫn còm.

Mợ như vậy có 1 đặc điểm của người sắp giàu, và 1 đặc điểm của người sẽ nghèo.

Do vô tình, mợ có nhu cầu đứng ra làm đầu mối mua chung, gọi đồ chung, trả tiền chung cho cả nhóm bạn. Đó là điều bạn bè sẽ rất cảm kích về sự xởi lời nhiệt tình của mợ, sớm muộn họ sẽ có dịp giúp đỡ bày vẽ cơ hội đổi đời cho mợ (xởi lời trời cho). Do đó, khi bạn bè chưa để ý để để căm pu chia 1 số khoản phí chung thì cứ nhẹ nhàng kêu gọi mọi ng chung cùng, chứ ko nên tính bỏ. Duy trì tiếp tính xởi lởi để kết nối mọi người mợ nhé.

Đặc điểm của người nghèo thì rõ luôn: đi xem đồ hàng tuần, (cho dù thỉnh thoảng mới mua). Còn trẻ mà dành thời gian quá nhiều cho việc đó sẽ ko có time để đầu tư cho bản thân về tri thức, kỹ năng, sức khỏe,... thì sẽ khó có khả năng tạo đột phá trong công việc. Trừ khi cv của mợ là ở ngành may mặc, thời trang.

Em là kiểu người hay tính toán?
Em là nữ!
Tuần trước em đi làm chưa có đồ ăn sáng, em đặt qua app nhưng vì phí ship cao quá nên em rủ 4-5 người ở công ty đặt chung. Em cũng nói là đặt chung cho phí ship rẻ. Thế mà sau đó chẳng ai nhớ để trả tiền cho em cả. Dù cũng chẳng đắt gì chỉ 30k/ người.
Em biết vậy và tự rút ra là lần sau k đặt đồ cho mn như vậy nữa
Đi ăn trưa với nhau theo kiểu campuchia. Em là người thanh toán, em sẽ thấy vui nếu mọi ng sau đó tự giác trả đủ cho em. Rất sòng phẳng. Em sẽ không hỏi tiền và xem như mời ng đó 1 bữa nhưng em sẽ cảm thấy k thoải mái lắm nếu ng ta quên ko trả tiền em. Em thấy mọi ng rất hay quên. Hay tại vì em cứ nhớ?

Quần áo dù em rất hay đi mua, 1 tuần em đi mua 1 lần nhưng ko phải lần nào cũng mua được. Mua được 1bộ đồ ưng ý em ngắm rất lâu và phải thật sự thật sự thích và đep em mới quyết lấy. Em không thích mua bừa phứa rồi ko mặc. Vừa phí tiền vừa chật tủ.

Em như vậy có phải rất tính toán quá k ah? Ng khác mời em hay cho em 1 cái gì, em cũng tìm cơ hội để mời lại hoặc trả lại. Nhưng vì mới đây em có kết bạn với 1 bạn nữ có quan điểm tiêu tiền rất khác em. E cảm giác như b ấy ít có khái niệm " tiếc tiền" mà kiểu,hay mời mọi ng, hay cho và tiêu tiền rất thoáng nên em tự cảm thấy có phải mình có vấn đề không? Nhà e cũng khó khăn,bố mẹ ở quê còn nghèo khổ, nhiều lúc chỉ cần chuyển khoản cho bố mẹ vài trăm mua đồ ăn bố mẹ cũng rất quý. Có phải vì vậy mà em đâm ra tính toán như bh? Dù em đi làm rồi,em cũng k phải kiểu người quá tiết kiệm, hẹp hòi nhưng từ ngày có người bạn đó, e cảm thấy mình k ổn. Có phải em k ổn phải k? Các cụ mợ nhìn nhận khách quan giúp em với

iomb4ilu

Xe tải
Như mợ là bình thường mà, ăn trưa thì của ai người nấy trả chứ, ai ko trả mới là lạ.