[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

Vova

Xe container
Thú thực em không hiểu các bác Hà Nội định đi theo hướng nào. Đầu vào thì lơi lỏng, người tứ phía về Hà Nội hầu như không bị kiểm tra, nhắc nhở khai báo, quét mã PC-Covid. Có thể lấy sân bay Nội Bài làm ví dụ. Một mặt thì thả lỏng như thế, nhưng ngược lại cứ có F0 lại lông nhông đi truy vết, rồi bắt F1 đi cách ly tập trung, rồi yêu cầu đóng cửa từ cơ quan nhà nước (trụ sở UBND phường) cho đến tư nhân (quán xá, cửa hàng ...). Thà làm chặt thì chặt hẳn, chứ làm kiểu nửa vời thế này chỉ khổ cho những người làm công tác phòng dịch. Nhìn số ca tăng đều đặn có thể thấy rõ là đang đuổi theo virus trong vô vọng.

poiuy

Xì hơi lốp
HN đề nghị rút thời gian tiêm Astra chắc lý do đây:
"Bà Trần Thị Nhị Hà, Giám đốc Sở Y tế Hà Nội, cho biết hiện còn khoảng một triệu người trên 50 tuổi tại thành phố đang chờ đến thời hạn được tiêm mũi hai, bắt đầu từ ngày 15/11"

Bó tay, thế hóa ra toàn ưu tiên đội trẻ chừa lại người già tiêm sau.
Chả có gì lạ. Đội trẻ nó tiêm verocell thì có tiêm mũi 1 sau thì mũi 2 nó vẫn trước thôi. Người già thường tiêm Astra.

bat_kha_tu_nghi

Xe tăng
Thú thực em không hiểu các bác Hà Nội định đi theo hướng nào. Đầu vào thì lơi lỏng, người tứ phía về Hà Nội hầu như không bị kiểm tra, nhắc nhở khai báo, quét mã PC-Covid. Có thể lấy sân bay Nội Bài làm ví dụ. Một mặt thì thả lỏng như thế, nhưng ngược lại cứ có F0 lại lông nhông đi truy vết, rồi bắt F1 đi cách ly tập trung, rồi yêu cầu đóng cửa từ cơ quan nhà nước (trụ sở UBND phường) cho đến tư nhân (quán xá, cửa hàng ...). Thà làm chặt thì chặt hẳn, chứ làm kiểu nửa vời thế này chỉ khổ cho những người làm công tác phòng dịch. Nhìn số ca tăng đều đặn có thể thấy rõ là đang đuổi theo virus trong vô vọng.
Chiến lược của chúng ta là gì?
Là không có chiến lược gì cả. Làm cho vi dút nó chóng mặt rồi xem nó và ta ai chết trước 😂.
Đùa chứ em nghĩ là tiêm vacxin rồi, xác định sống chung. Có đề phòng chút làm giảm tốc độ tăng, chứ còn như hiện nay chắc chắn là sẽ tăng theo hàm mũ. Chắc 1-2 tháng nữa lên khoảng 7-10k ca/ngày. Lúc đó lại thả cho như SG. Nặng thì chữa, nhẹ thì kệ. Có điều có mấy vấn đề:
1: Các tỉnh chưa tiêm thì làm thế nào để tránh từ HN lây ra.
2: Bệnh viện dã chiến để phục vụ trong trường hợp lên 7-10 k ca/ngày thì thế nào?
3: Các biện pháp hỗ trợ điều trị ( thuốc, oxy, nhân lực) và hậu cần ( thực phẩm) như nào.
Các bác k biết đã chuẩn bị ra sao mới là điều đáng quan tâm giờ.

Chỉnh sửa cuối:

moly

Xe tăng
Nhà mình xác định mở toang như các nc thì truy vết làm gì cho tốn sức ra vì làm sao mà chạy theo đc tốc độ mở. Tốn sức của lực lương y tế. Để đó mà dự phòng đến lúc nhiều còn cứu chữa

poiuy

Xì hơi lốp
Thì lực lượng chống dịch khổ, chủ cơ sở có F0 vào khổ, F1 khổ. Thế thôi. Đó là số ít, còn đại đa số nhân dân không ảnh hưởng gì cả (trừ mấy cụ ọp phơ lo ngày lo đêm)

Kiabuoisang

Xe container
Kể có nhiều thuốc khánh virus bán như thuốc cảm cúm thông thường thì mở toan cũng ok \:D/

Xe thả hình

Xe tăng
Chiến lược của chúng ta là gì?
Là không có chiến lược gì cả. Làm cho vi dút nó chóng mặt rồi xem nó và ta ai chết trước 😂.
Đùa chứ em nghĩ là tiêm vacxin rồi, xác định sống chung. Có đề phòng chút làm giảm tốc độ tăng, chứ còn như hiện nay chắc chắn là sẽ tăng theo hàm mũ. Chắc 1-2 tháng nữa lên khoảng 7-10k ca/ngày. Lúc đó lại thả cho như SG. Nặng thì chữa, nhẹ thì kệ. Có điều có mấy vấn đề:
1: Các tỉnh chưa tiêm thì làm thế nào để tránh từ HN lây ra.
2: Bệnh viện dã chiến để phục vụ trong trường hợp lên 7-10/ca thì thế nào?
3: Các biện pháp hỗ trợ điều trị ( thuốc, oxy, nhân lực) và hậu cần ( thực phẩm) như nào.
Các bác k biết đã chuẩn bị ra sao mới là điều đáng quan tâm giờ.
Chiến lược là đi chùa khấn vái đẩy lui covid cụ nhá.

consokhong

Xe tải
Chẳng biết trên nghĩ gì mà đang gần như ép các nhà chỗ em đi làm căn cước công dân gắn chíp, trong khi vừa cách đây mấy hôm thì y tế phường còn kêu phường đã có dịch, yêu cầu người dân ý thức ko tụ tập. Em vừa thấy tổ trưởng gõ từng nhà, phát cho tờ giấy ghi rõ họ tên, thông tin các kiểu, bảo phải đi làm cccd gắn chip, ko làm sắp tới sẽ thu lại sổ hộ khẩu. Các cụ cho em hỏi việc này có bắt buộc ko? Chứ giờ đi tập trung chỗ đông người em e là ko nên tí nào.

Kiabuoisang

Xe container
Chẳng biết trên nghĩ gì mà đang gần như ép các nhà chỗ em đi làm căn cước công dân gắn chíp, trong khi vừa cách đây mấy hôm thì y tế phường còn kêu phường đã có dịch, yêu cầu người dân ý thức ko tụ tập. Em vừa thấy tổ trưởng gõ từng nhà, phát cho tờ giấy ghi rõ họ tên, thông tin các kiểu, bảo phải đi làm cccd gắn chip, ko làm sắp tới sẽ thu lại sổ hộ khẩu. Các cụ cho em hỏi việc này có bắt buộc ko? Chứ giờ đi tập trung chỗ đông người em e là ko nên tí nào.
:D Kiểu việc ai người ấy làm cụ nhỉ. Thằng cấp CCCD thì cứ cấp và thằng chống dịch thì cứ hô ko tập trung, nghiêm 5-6k. Em vẫn còn CMND và chưa có nhu cầu đổi do chưa hết hạn nên em kệ, nếu thu hộ khẩu thì em đưa, chả cần. Khi thật rảnh thì làm sau

Dungha

Xe điện
:D Kiểu việc ai người ấy làm cụ nhỉ. Thằng cấp CCCD thì cứ cấp và thằng chống dịch thì cứ hô ko tập trung, nghiêm 5-6k. Em vẫn còn CMND và chưa có nhu cầu đổi do chưa hết hạn nên em kệ, nếu thu hộ khẩu thì em đưa, chả cần. Khi thật rảnh thì làm sau
Vợ em nay mất ví. Mất toi cái cccd vừa làm mới xong:)) may vẫn còn cmnd 12 số. Chắc năm nữa thì đi làm lại.

Mont

Xe hơi
Khó khăn chia đều, lợi ích xung đột. Quá đúng ý các cụ muốn mở toang còn gì =)). Càng loạn các cụ ý càng thích

fukimod

Xe máy
Nay e thấy còi hú xe cứu thương chạy liên tục qua nhà :((

chandai.toinack

Xe tăng
Mà e hỏi thật. Sao nhiều người vẫn có khái niệm tiêm 2 mũi rồi là ô sờ kê, là ko nhiễm nhỉ. Mà quái lạ là đi khám bệnh í. Cứ có 2 mũi là khỏi test nhanh. 1 mũi thì vẫn ngồi test xong mí đc vào. Ủa kì vậy. Rứa ông 2 mũi kia dương thì cả đám ăn cám ah. Nhất là phòng răng há hốc miệng ra cho bsi khám í.
Biên Hòa Đồng nai giờ bị F0 còn ko thèm giăng dây, tổ khu phố mang thuốc xuống cho rùi kệ thôi. Kiểu tiêm 2 mũi rồi, triệu chứng cũng nhẹ nên kệ luôn í.

tomo21311

Xe tăng
Với kiểu truy vết hiện tại thì số cả tiếp tục bùng ác, hy vọng vắc xin có tác dụng. Nay vợ về báo tòa nhà đang làm việc có F0, tưởng sẽ test hết tầng đó, cuối cùng thả về cho địa phương tự xử lý. Bọn tầng khác vẫn đi làm bình thường, chắc đợi đến khi test hết F1 xem có lòi ra tiếp ko. Kiểu ông nào đen thì giờ này bị tóm ấy.
Ah mà em ko rõ ngày 300 ca với cả nghìn F1 thì HN định duy trì kiểu này đến bao giờ, lấy chỗ quái nào mà chứa.

Chỉnh sửa cuối:
Thời còn bé ở quê, em cứ thấy chỗ nào ruộng đục thì be bùn và tát bắt cá, nhiều lúc tát đầu này thì lở bùn đầu kia, chạy quanh be be tát tát. Nay thấy đuổi theo dịch sao mà giống đến lạ

vonhai

[Tịch thu bằng lái]
HN chắc sắp 4 con số mất.
Hôm nay chắc HN đạt kỷ lục số ca nhiễm trong ngày tính từ 2020 đến giờ?

Vova

Xe container
Thì lực lượng chống dịch khổ, chủ cơ sở có F0 vào khổ, F1 khổ. Thế thôi. Đó là số ít, còn đại đa số nhân dân không ảnh hưởng gì cả (trừ mấy cụ ọp phơ lo ngày lo đêm)
Sợ không được như thế cụ ạ. Với đà lây lan thế này, khi số ca nhiễm theo ngày lên tầm 500 - 1000, em nghĩ đại đa số nhân dân sẽ bị ảnh hưởng.

Trạng thái
Thớt đang đóng