[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Thú thực em không hiểu các bác Hà Nội định đi theo hướng nào. Đầu vào thì lơi lỏng, người tứ phía về Hà Nội hầu như không bị kiểm tra, nhắc nhở khai báo, quét mã PC-Covid. Có thể lấy sân bay Nội Bài làm ví dụ. Một mặt thì thả lỏng như thế, nhưng ngược lại cứ có F0 lại lông nhông đi truy vết, rồi bắt F1 đi cách ly tập trung, rồi yêu cầu đóng cửa từ cơ quan nhà nước (trụ sở UBND phường) cho đến tư nhân (quán xá, cửa hàng ...). Thà làm chặt thì chặt hẳn, chứ làm kiểu nửa vời thế này chỉ khổ cho những người làm công tác phòng dịch. Nhìn số ca tăng đều đặn có thể thấy rõ là đang đuổi theo virus trong vô vọng.
Chiến lược của chúng ta là gì?
Là không có chiến lược gì cả. Làm cho vi dút nó chóng mặt rồi xem nó và ta ai chết trước 😂.
Đùa chứ em nghĩ là tiêm vacxin rồi, xác định sống chung. Có đề phòng chút làm giảm tốc độ tăng, chứ còn như hiện nay chắc chắn là sẽ tăng theo hàm mũ. Chắc 1-2 tháng nữa lên khoảng 7-10k ca/ngày. Lúc đó lại thả cho như SG. Nặng thì chữa, nhẹ thì kệ. Có điều có mấy vấn đề:
1: Các tỉnh chưa tiêm thì làm thế nào để tránh từ HN lây ra.
2: Bệnh viện dã chiến để phục vụ trong trường hợp lên 7-10 k ca/ngày thì thế nào?
3: Các biện pháp hỗ trợ điều trị ( thuốc, oxy, nhân lực) và hậu cần ( thực phẩm) như nào.
Các bác k biết đã chuẩn bị ra sao mới là điều đáng quan tâm giờ.

Chỉnh sửa cuối:

moly

Xe tăng
Nhà mình xác định mở toang như các nc thì truy vết làm gì cho tốn sức ra vì làm sao mà chạy theo đc tốc độ mở. Tốn sức của lực lương y tế. Để đó mà dự phòng đến lúc nhiều còn cứu chữa

poiuy

Xe cút kít
Thú thực em không hiểu các bác Hà Nội định đi theo hướng nào. Đầu vào thì lơi lỏng, người tứ phía về Hà Nội hầu như không bị kiểm tra, nhắc nhở khai báo, quét mã PC-Covid. Có thể lấy sân bay Nội Bài làm ví dụ. Một mặt thì thả lỏng như thế, nhưng ngược lại cứ có F0 lại lông nhông đi truy vết, rồi bắt F1 đi cách ly tập trung, rồi yêu cầu đóng cửa từ cơ quan nhà nước (trụ sở UBND phường) cho đến tư nhân (quán xá, cửa hàng ...). Thà làm chặt thì chặt hẳn, chứ làm kiểu nửa vời thế này chỉ khổ cho những người làm công tác phòng dịch. Nhìn số ca tăng đều đặn có thể thấy rõ là đang đuổi theo virus trong vô vọng.
Thì lực lượng chống dịch khổ, chủ cơ sở có F0 vào khổ, F1 khổ. Thế thôi. Đó là số ít, còn đại đa số nhân dân không ảnh hưởng gì cả (trừ mấy cụ ọp phơ lo ngày lo đêm)

Kiabuoisang

Xe container
Kể có nhiều thuốc khánh virus bán như thuốc cảm cúm thông thường thì mở toan cũng ok \:D/

Xe thả hình

Xe tăng
Chiến lược của chúng ta là gì?
Là không có chiến lược gì cả. Làm cho vi dút nó chóng mặt rồi xem nó và ta ai chết trước 😂.
Đùa chứ em nghĩ là tiêm vacxin rồi, xác định sống chung. Có đề phòng chút làm giảm tốc độ tăng, chứ còn như hiện nay chắc chắn là sẽ tăng theo hàm mũ. Chắc 1-2 tháng nữa lên khoảng 7-10k ca/ngày. Lúc đó lại thả cho như SG. Nặng thì chữa, nhẹ thì kệ. Có điều có mấy vấn đề:
1: Các tỉnh chưa tiêm thì làm thế nào để tránh từ HN lây ra.
2: Bệnh viện dã chiến để phục vụ trong trường hợp lên 7-10/ca thì thế nào?
3: Các biện pháp hỗ trợ điều trị ( thuốc, oxy, nhân lực) và hậu cần ( thực phẩm) như nào.
Các bác k biết đã chuẩn bị ra sao mới là điều đáng quan tâm giờ.
Chiến lược là đi chùa khấn vái đẩy lui covid cụ nhá.

consokhong

Xe tải
Chẳng biết trên nghĩ gì mà đang gần như ép các nhà chỗ em đi làm căn cước công dân gắn chíp, trong khi vừa cách đây mấy hôm thì y tế phường còn kêu phường đã có dịch, yêu cầu người dân ý thức ko tụ tập. Em vừa thấy tổ trưởng gõ từng nhà, phát cho tờ giấy ghi rõ họ tên, thông tin các kiểu, bảo phải đi làm cccd gắn chip, ko làm sắp tới sẽ thu lại sổ hộ khẩu. Các cụ cho em hỏi việc này có bắt buộc ko? Chứ giờ đi tập trung chỗ đông người em e là ko nên tí nào.

Kiabuoisang

Xe container
Chẳng biết trên nghĩ gì mà đang gần như ép các nhà chỗ em đi làm căn cước công dân gắn chíp, trong khi vừa cách đây mấy hôm thì y tế phường còn kêu phường đã có dịch, yêu cầu người dân ý thức ko tụ tập. Em vừa thấy tổ trưởng gõ từng nhà, phát cho tờ giấy ghi rõ họ tên, thông tin các kiểu, bảo phải đi làm cccd gắn chip, ko làm sắp tới sẽ thu lại sổ hộ khẩu. Các cụ cho em hỏi việc này có bắt buộc ko? Chứ giờ đi tập trung chỗ đông người em e là ko nên tí nào.
:D Kiểu việc ai người ấy làm cụ nhỉ. Thằng cấp CCCD thì cứ cấp và thằng chống dịch thì cứ hô ko tập trung, nghiêm 5-6k. Em vẫn còn CMND và chưa có nhu cầu đổi do chưa hết hạn nên em kệ, nếu thu hộ khẩu thì em đưa, chả cần. Khi thật rảnh thì làm sau

Dungha

Xe điện
:D Kiểu việc ai người ấy làm cụ nhỉ. Thằng cấp CCCD thì cứ cấp và thằng chống dịch thì cứ hô ko tập trung, nghiêm 5-6k. Em vẫn còn CMND và chưa có nhu cầu đổi do chưa hết hạn nên em kệ, nếu thu hộ khẩu thì em đưa, chả cần. Khi thật rảnh thì làm sau
Vợ em nay mất ví. Mất toi cái cccd vừa làm mới xong:)) may vẫn còn cmnd 12 số. Chắc năm nữa thì đi làm lại.

Mont

Xe tải
Khó khăn chia đều, lợi ích xung đột. Quá đúng ý các cụ muốn mở toang còn gì =)). Càng loạn các cụ ý càng thích

fukimod

Xe máy
Nay e thấy còi hú xe cứu thương chạy liên tục qua nhà :((

chandai.toinack

Xe điện
Mà e hỏi thật. Sao nhiều người vẫn có khái niệm tiêm 2 mũi rồi là ô sờ kê, là ko nhiễm nhỉ. Mà quái lạ là đi khám bệnh í. Cứ có 2 mũi là khỏi test nhanh. 1 mũi thì vẫn ngồi test xong mí đc vào. Ủa kì vậy. Rứa ông 2 mũi kia dương thì cả đám ăn cám ah. Nhất là phòng răng há hốc miệng ra cho bsi khám í.
Biên Hòa Đồng nai giờ bị F0 còn ko thèm giăng dây, tổ khu phố mang thuốc xuống cho rùi kệ thôi. Kiểu tiêm 2 mũi rồi, triệu chứng cũng nhẹ nên kệ luôn í.

tomo21311

Xe tăng
Với kiểu truy vết hiện tại thì số cả tiếp tục bùng ác, hy vọng vắc xin có tác dụng. Nay vợ về báo tòa nhà đang làm việc có F0, tưởng sẽ test hết tầng đó, cuối cùng thả về cho địa phương tự xử lý. Bọn tầng khác vẫn đi làm bình thường, chắc đợi đến khi test hết F1 xem có lòi ra tiếp ko. Kiểu ông nào đen thì giờ này bị tóm ấy.
Ah mà em ko rõ ngày 300 ca với cả nghìn F1 thì HN định duy trì kiểu này đến bao giờ, lấy chỗ quái nào mà chứa.

Chỉnh sửa cuối:
Thời còn bé ở quê, em cứ thấy chỗ nào ruộng đục thì be bùn và tát bắt cá, nhiều lúc tát đầu này thì lở bùn đầu kia, chạy quanh be be tát tát. Nay thấy đuổi theo dịch sao mà giống đến lạ

vonhai

[Tịch thu bằng lái]
HN chắc sắp 4 con số mất.
Hôm nay chắc HN đạt kỷ lục số ca nhiễm trong ngày tính từ 2020 đến giờ?

Vova

Xe container
Thì lực lượng chống dịch khổ, chủ cơ sở có F0 vào khổ, F1 khổ. Thế thôi. Đó là số ít, còn đại đa số nhân dân không ảnh hưởng gì cả (trừ mấy cụ ọp phơ lo ngày lo đêm)
Sợ không được như thế cụ ạ. Với đà lây lan thế này, khi số ca nhiễm theo ngày lên tầm 500 - 1000, em nghĩ đại đa số nhân dân sẽ bị ảnh hưởng.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Sợ không được như thế cụ ạ. Với đà lây lan thế này, khi số ca nhiễm theo ngày lên tầm 500 - 1000, em nghĩ đại đa số nhân dân sẽ bị ảnh hưởng.
Rồi sẽ đến ngày bỏ truy vết, bỏ xét nghiệm như SG bây giờ. Kệ, ai có triệu chứng thì xin gói thuốc tự chữa, nặng hơn thì vào nằm viện.

Niềm cô đơn của những người trưởng thành
Là khi dương tính nhưng không ai tìm.
- Đen Vâu -

Các cụ mdcđ vào khen chống dịch tiếp đi ạ.
Lây lan nhiều, tử vong tăng. Kinh doanh sản xuất đều phải đình trệ khi có f0. Các cụ đã đỡ đói chưa?
Em hỏi thật cụ chứ HN tiêm mũi 2 được 81% để làm gì mà mới nhiễm hơn 200 kêu la ầm ĩ vậy ạ? Vậy thì đóng cửa lại và nhường VC lại cho tỉnh khác tiêm để họ làm ăn. SG tiêm hơn 82%, lượng người nhiễm cao hơn nhiều không thấy kêu, chắc họ đẳng cấp thấp hơn nhỉ

vonhai

[Tịch thu bằng lái]
Thêm 289 ca Covid-19, Hà Nội có số mắc cao nhất từ đầu dịch đến nay
15/11/2021 19:05 GMT+7

Theo Trung tâm kiểm soát bệnh tật CDC Hà Nội, 289 ca Covid-19 mắc mới phân bố tại 19/30 quận, huyện. Các ca phân bố tại: Gia Lâm, Hai Bà Trưng, Hoàng Mai, Thanh Xuân, Quốc Oai, Mê Linh, Chương Mỹ, Long Biên, Cầu Giấy, Thanh Oai, Bắc Từ Liêm, Đống Đa, Thường Tín, Phú Xuyên, Hoài Đức, Tây Hồ, Thanh Trì, Phúc Thọ và Sóc Sơn.

CDC Hà Nội cũng phân bố 289 theo các chùm ca bệnh, ổ dịch, đó là: Chùm ca bệnh liên quan ổ dịch Sài Sơn, Quốc Oai; Chùm liên quan ổ dịch Phú Đô, Nam Từ Liêm; Chùm liên quan Kho hàng Shopee KCN Đài Tư (4); Chùm liên quan ổ dịch Thủ Lệ, Ngọc Khánh; Chùm liên quan ổ dịch Yên Nội, Đồng Quang; Chùm liên quan ổ dịch Chợ Ninh Hiệp, Gia Lâm; Chùm liên quan ổ dịch Phú La - Hà Đông…

Theo Bộ Y tế, tại Hà Nội, ngày 15/1, 10/10 phường ở quận Nam Từ Liêm cho phép F1 cách ly tại nhà; tại quận Hà Đông, 4 nhóm đối tượng đủ điều kiện cũng được cách ly tại nhà. Tới đây, Hà Nội sẽ không đưa F0 không triệu chứng vào bệnh viện điều trị tập trung mà sẽ thành lập trạm y tế lưu động.

uaytau

Xe buýt
Giờ phải quan tâm đến số ca nhập viện, chuyển nặng, khả năng đáp ứng của hệ thống y tế, hơn là thông báo số ca nhiễm hàng ngày. Tiêm phủ vaccine để mở cửa sống chung mục đích là đảm bảo vấn đề không toang, không vỡ chứ không phải giảm bớt số ca nhiễm.

Trạng thái
Thớt đang đóng