[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
quan tâm số ca mắc để còn biết quá tải hay ko.
Số ca nặng có được cập nhật hàng ngày đâu mà biết.
Khi nào mà vỡ trận như SG thì lúc đấy mới ko quan tâm ca mắc nữa
Tại các cụ cố tình quan tâm mỗi ca nhiễm thôi.
VN hiện có tới 286,000 ca đang điều trị.

Có 3 tỉnh đọc được trong topic này, trước các cụ hay chửi và lo lắng, theo thống kê vnexpress, thì sau gần 2 tháng mở cửa từ 14/10:
Hà Nội 15 (hiện 59).
Phú Thọ 3 tử vong.
Nam ĐỊnh 3 tử vong.

Ít hay nhiều, tại sao giờ ngày vẫn 200 ca tử vong, tự các cụ đánh giá.

HUYXL7

Xe hơi
Thì em nào dám chê cụ là hèn hay nhát gì đâu, Em chỉ buồn cười thôi :)) Tưởng HN tiêm gần hết thì các cụ phải chuyển hướng quan tâm số ca nặng, ca tử vong chứ?
Hóa ra vẫn quan tâm hôm nay bao nhiêu ca nhiễm à? ;))
Tiêm gần hết là tiêm cho người lớn, trẻ em dưới 12 tuổi đã có cháu nào được tiêm?

wacwac

Xe buýt
Giờ khu vực phía Bắc, các cụ nào có tâm thì sưu tầm các hướng dẫn chữa trị, thuốc men, vật tư y tế để mọi người tham khảo chuẩn bị trước.

Chứ giờ có chửi giời thì cũng có thay đổi được cái q.định thả rông nữa đâu. VN coi VX là thần dược nên mở hết cỡ để đương đầu, đấy là chủ trương của người quyết. Còn bản thân mình tự biết thiệt hơn mà phòng chống.

Cụ nào quan điểm thả rông thì cứ lao ra ngoài, không cần 5k gì cả, hoặc cho cả nhà chơi với F0 cho thử cảm giác mạnh
Cụ nào quan điểm thận trọng thì cứ phòng dịch, 5k, chuẩn bị thuốc men phòng khi xấu nhất. Cố gắng né được đến đâu thì né và hi vọng số mình ko bị nặng khi dính. Còn xác định là ai cũng sẽ thành F0 không.

vnhn

Xe tăng
Vợ em trao đổi công việc với 1 đồng nghiệp 10 phút nên giờ thành F1. Hôm qua đồng nghiệp đấy mới có xác nhận là F0. Tính từ lần gặp cuối thì đến giờ là được 5 ngày rồi. Phường nó bắt đi cách ly tập trung. Các cụ cho em hỏi cách ly tập trung nó sẽ tính tiếp từ ngày lần cuối gặp F0 hay lại bắt đầu 14 ngày từ đầu? Vì tính từ đầu thì vợ em cách ly hơn 20 ngày luôn vì còn chưa biết bao giờ mới được đưa đi.

Mata

Xe container
Vợ em trao đổi công việc với 1 đồng nghiệp 10 phút nên giờ thành F1. Hôm qua đồng nghiệp đấy mới có xác nhận là F0. Tính từ lần gặp cuối thì đến giờ là được 5 ngày rồi. Phường nó bắt đi cách ly tập trung. Các cụ cho em hỏi cách ly tập trung nó sẽ tính tiếp từ ngày lần cuối gặp F0 hay lại bắt đầu 14 ngày từ đầu? Vì tính từ đầu thì vợ em cách ly hơn 20 ngày luôn vì còn chưa biết bao giờ mới được đưa đi.
Trước là vào trại mới tính từ 1.
Còn hiện giờ thì e ko rõ.
Cụ mợ nào có người nhà mới đi thì mới rõ.
Mà cụ hỏi luôn phường ý, họ sẽ rõ hơn mà.

vnhn

Xe tăng
Trước là vào trại mới tính từ 1.
Còn hiện giờ thì e ko rõ.
Cụ mợ nào có người nhà mới đi thì mới rõ.
Mà cụ hỏi luôn phường ý, họ sẽ rõ hơn mà.
Phường cũng không biết cụ ạ. Lại bảo tùy trung tâm cách ly. Em xin cách ly ở nhà mà không cho. Cùng quận Đống Đa mà phường thì cho ở nhà, phường thì bắt đi. Thật không hiểu tại sao nữa.

tunglam28062009

Xe tăng
HN mấy hôm nay căng dần. Em thấy mấy cụ cứ mong cho HN lên xxxx ca, rồi lại đòi HN theo cách làm như SG là thế nào nhỉ?

SG là cách làm thất bại, toang, dân chết bao nhiêu, các tỉnh phải nhường vaccine, điều người cứu trợ,... Đành phải vaccine và thả rông, SG làm gì còn lựa chọn nào khác đâu. Sau dịch SG sẽ ảnh hưởng lâu dài, mất về kinh tế, người lao động về quê, sẽ rất lâu mới lấy được đà như cũ, đợi đấy 1, 2 năm nữa xem số liệu kinh tế sẽ thấy.
Năm 2021 SG sẽ còn tụt nữa.

HN cố mà giữ cho vững, tự lực cánh sinh, không phải phiền đến cứu viện từ địa phương khác.
Những ông mong HN ngày tăng xxxx ca chắc nhiễm & khỏi hết rồi. H chỉ mong cả xh coi dịch bệnh là đbrr hết để các bố ấy còn lao ra kiếm tiền. Suy nghĩ kiểu ích kỷ.

xebobabanh17201

Xe điện
Phường cũng không biết cụ ạ. Lại bảo tùy trung tâm cách ly. Em xin cách ly ở nhà mà không cho. Cùng quận Đống Đa mà phường thì cho ở nhà, phường thì bắt đi. Thật không hiểu tại sao nữa.
Bên Vĩnh Tuy toàn cách ly F1 tại nhà, đi giờ còn nguy hiểm hơn đấy Cụ.

luutu21

Xe buýt
Cái này thì tùy Quận cụ ơi. Chỗ em, hôm nay có quyết định đi cách ly, nhưng ngày bắt đầu tính từ khi xác định là F1.

MINHKD

Xe điện
Tập trung thì em ko rõ nhưng ở nhà thì tính từ ngày gặp F0.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Nói ví dụ về nhà hàng,
Chưa nói lượng khách giảm
chỉ là bán hôm nào biết hôm đó, thậm chí buổi ngày với buổi tối không dám tính liền mạch. Mua đồ gì cũng tính mua ít thôi; nhân viên cũng không dám thuê nhiều....
Thì chả biết hiệu quả ở đâu mà phát với trả triển.

Mở cửa thông thương nhưng xe cộ đâu có chạy mấy, vì thằng mua đâu dám mua nhiều mà thằng chở có hàng để chở.

HN mấy hôm nay căng dần. Em thấy mấy cụ cứ mong cho HN lên xxxx ca, rồi lại đòi HN theo cách làm như SG là thế nào nhỉ?

SG là cách làm thất bại, toang, dân chết bao nhiêu, các tỉnh phải nhường vaccine, điều người cứu trợ,... Đành phải vaccine và thả rông, SG làm gì còn lựa chọn nào khác đâu. Sau dịch SG sẽ ảnh hưởng lâu dài, mất về kinh tế, người lao động về quê, sẽ rất lâu mới lấy được đà như cũ, đợi đấy 1, 2 năm nữa xem số liệu kinh tế sẽ thấy.
Năm 2021 SG sẽ còn tụt nữa.

HN cố mà giữ cho vững, tự lực cánh sinh, không phải phiền đến cứu viện từ địa phương khác.

Hung Phuc

Xe điện
F0 nặng ở miền Bắc tăng, gấp rút chuẩn bị 500 giường ICU
Đáp ứng số lượng F0 nặng tăng nhanh ở miền Bắc, mới đây, Bệnh viện Bệnh nhiệt đới Trung ương được Bộ Y tế giao triển khai 500 giường ICU. Bệnh viện đang gấp rút cải tạo hạ tầng, chuẩn bị cho kế hoạch này.

dungcivic

Xe tăng
Cụ nào quan điểm thả rông thì cứ lao ra ngoài, không cần 5k gì cả, hoặc cho cả nhà chơi với F0 cho thử cảm giác mạnh
Cụ nào quan điểm thận trọng thì cứ phòng dịch, 5k, chuẩn bị thuốc men phòng khi xấu nhất. Cố gắng né được đến đâu thì né và hi vọng số mình ko bị nặng khi dính. Còn xác định là ai cũng sẽ thành F0 không.
Hên xui. Nếu cụ gặp hên thì sẽ có yếu tố mới giúp đảo ngược tình thế ví dụ như biến thể omicron yếu lây lan nhanh góp phần kết thúc đại dịch. Nếu cụ gặp xui thì cụ sẽ nhiễm khi vaccine hết hiệu quả và bệnh viện quá tải.

Em thì kệ từ lâu rồi. Chết là chuyện mình không quản nổi thì lo tập trung sống cho nó chất lượng có phải hơn không.

tieuchau6789

Xe hơi
Cụ tìm cách xin cho vợ tự cách ly tại nhà đi ( trình bày điều kiện nhà có phòng và nhà vệ sinh riêng, ký cam kết, xét nghiệp ba lần vào ngày 1 ngày 7 ngày 14..) . Tiếp xúc F0 10 phút chưa chắc lây, nhưng đi tập trung 14 ngày chắc chắn sẽ thành F0.

Mata

Xe container
Cụ tìm cách xin cho vợ tự cách ly tại nhà đi ( trình bày điều kiện nhà có phòng và nhà vệ sinh riêng, ký cam kết, xét nghiệp ba lần vào ngày 1 ngày 7 ngày 14..) . Tiếp xúc F0 10 phút chưa chắc lây, nhưng đi tập trung 14 ngày chắc chắn sẽ thành F0.
phường nó mà có chủ trương đi hết thì kể cả nhà có 3 phòng vệ sĩnh cũng lên đường hết.
Câu cuối của cụ thì hơi ẩu, 50-50 thôi chứ làm gì có chuyện ai đi cách ly cũng thành F0.
Cụ trên mà nhà có điều kiện thì xin đi cách ly khách sạn sẽ tránh đc rủi ro hơn.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Thì em nào dám chê cụ là hèn hay nhát gì đâu, Em chỉ buồn cười thôi :)) Tưởng HN tiêm gần hết thì các cụ phải chuyển hướng quan tâm số ca nặng, ca tử vong chứ?
Hóa ra vẫn quan tâm hôm nay bao nhiêu ca nhiễm à? ;))
Em quan tâm tới đủ thứ từ ca nhiễm đến ca tử vong, từ bắc đến nam, từ Việt Nam ra thế giới... đơn giản vì nó đều có liên quan với nhau ;))
Tiêm rồi hay chưa tiêm thì sự quan tâm của em nó vẫn thế chứ không thay đổi vì em biết cái vaccine này nó chỉ giảm nhẹ được phần nào thôi chứ không ảo tưởng nó sẽ thay đổi tất cả cuộc chơi ;))

Ai chê mình kém hiểu biết, không thức thời thì cũng đành kệ thôi :))

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
phường nó mà có chủ trương đi hết thì kể cả nhà có 3 phòng vệ sĩnh cũng lên đường hết.
Câu cuối của cụ thì hơi ẩu, 50-50 thôi chứ làm gì có chuyện ai đi cách ly cũng thành F0.
Cụ trên mà nhà có điều kiện thì xin đi cách ly khách sạn sẽ tránh đc rủi ro hơn.
Kết luận 50/50 của cụ vẫn ẩu ;))
Hà Nội có đến vài trăm nghìn F1 phải đi cách ly rồi mà số thành F0 còn chưa đến 10 nghìn :P

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
các cụ cho hỏi bây giờ HN lại có cả điều trị tự nguyện à, thấy thông báo ng đi điều trị ở huyện, ng thì lại sang Đông Anh đtrị tự nguyện!
Nhiều người không triệu chứng, không bệnh nền thuộc diện điều trị ở tầng 1 nhưng vẫn vượt tuyến phi thẳng lên tầng 3 ;))

Trạng thái
Thớt đang đóng