[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

Cổ Long

Xe tải
Đây nhá :D

Yên Bái – Tất các người dân từ tỉnh, thành đang ghi nhận ca mắc COVID-19 trong cộng đồng phải xét nghiệm tầm soát PCR khi đến, về địa bàn.
Cụ thể, Sở Y tế tỉnh Yên Bái đề nghị tất cả người dân từ tỉnh, thành phố đang ghi nhận ca bệnh trong cộng đồng khi về, đến tỉnh Yên Bái phải khai báo y tế tại trạm y tế tuyến xã và lấy mẫu xét nghiệm tầm soát SARS-CoV-2 bằng phương pháp RT-PCR ngày thứ nhất và ngày thứ ba.
Riêng các trường hợp đã có kết quả xét nghiệm âm tính SARS-CoV-2 có thời hạn giá trị trong vòng 72h thì chỉ lấy mẫu xét nghiệm ngày thứ 3
Em đang đi đầu năm dương lịch này lên thăm bạn mà kiểu này thì căng nhỉ.

SesameStreet

Xe điện
Về chủng này ban đầu một số bác thớt này hăm hở đưa tin rằng nó lây lan mạnh nhưng độc lực thấp và nó dẽ giúp coi Covid như cúm. Vài ngày sau đó thì lại có tin chủng này lây lan mạnh nhưng độc lực chả yếu hơn chủng cũ. Bây giờ thế giới bắt đầu sợ chủng này ( theo 1 số nguồn tin). Mai lại có tin chủng này như cúm ( biết đây đấy) khi đó một số bác có lẽ sẽ lại hăm hở đưa tin vui tiếp ạ.
Lẽ ra biết độc lực nó không mạnh nhưng vẫn phải giả vờ khóc lóc "nguy hiểm lắm, phải cẩn thận".
Có thế thì thằng thả virus nó mới không nghiên cứu rồi thả con khác có độc lực mạnh hơn.

Mainboard To_oT

Xe tải
Dành cho các cháu có phụ huynh pro bất hoạt nè. :-/ :-"

Tối 19/12, chuyên cơ chở Chủ tịch Quốc hội ************** cùng Đoàn đại biểu cấp cao Việt Nam về đến Sân bay Quốc tế Nội Bài kết thúc chuyến thăm Hàn Quốc và Ấn Độ.

Trước đó, từ ngày 12-19/12, Chủ tịch Quốc hội ************** đã dẫn đầu Đoàn đại biểu cấp cao Quốc hội Việt Nam thăm Hàn Quốc từ ngày 12/12 đến 15/12 theo lời mời của Chủ tịch Quốc hội Hàn Quốc Park Byeong Seug; Chuyến thăm Ấn Độ diễn ra ngay sau đó theo lời mời của Chủ tịch Hạ viện Ấn Độ Om Birla và Chủ tịch Thượng viện Ấn Độ Venkaiah Naidu.

Một trong những nội dung trong chuyến công tác của Chủ tịch Quốc hội và Đoàn công tác là ngoại giao vaccine và nguyên liệu để sản xuất thuốc điều trị COVID-19; cùng đó là nguồn kinh phí để triển khai hoạt động an sinh xã hội.

Bộ Y tế nhận 200.000 liều vaccine Covaxin, 1 tấn nguyên liệu sản xuất thuốc điều trị COVID-19 của Ấn Độ ủng hộ - Ảnh 1.
Phó Thủ tướng Chính phủ Lê Minh Khái trao biển đề tặng 2 tỷ Won tương đương 40 tỷ đồng do Tập đoàn tài chính Hana Bank (Hàn Quốc) ủng hộ để triển khai các hoạt động an sinh xã hội cùng Ngân hàng đầu tư và phát triển Việt Nam cho Uỷ ban TW Mặt trận Tổ quốc Vệt Nam.

Bộ Y tế nhận 200.000 liều vaccine Covaxin, 1 tấn nguyên liệu sản xuất thuốc điều trị COVID-19 của Ấn Độ ủng hộ - Ảnh 2.
Đồng chí Tổng thư ký Quốc hội- Chủ nhiệm Văn phòng Quốc hội Bùi Văn Cường trao biển đề tặng 200.000 liều vaccine Covaxin cho trẻ em dưới 18 tuổi do Tập đoàn Bharat Biotech (Ấn Độ) ủng hộ và chuyển giao toàn bộ công nghệ; 01 tấn nguyên liệu điều chế thuốc điều trị COVID-19 Movinavir 200mg cho Thứ trưởng Bộ Y tế Trần Văn Thuấn (Ảnh: Trần Minh)​

Tại Sân bay Quốc tế Nội Bài, Văn phòng Quốc hội đã tổ chức lễ bàn giao nguồn kinh phí nêu trên cho Uỷ ban TW Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và vaccine, nguyên liệu sản xuất thuốc cho Bộ Y tế.

Phó Thủ tướng Chính phủ Lê Minh Khái, các thành viên chính thức của Đoàn công tác, Lãnh đạo Uỷ ban TW Mặt trận Tổ quốc Việt Nam, Bộ Y tế tham gia lễ bàn giao.

Tại buổi lễ, Phó Thủ tướng Chính phủ Lê Minh Khái trao biển đề tặng 2 tỷ Won tương đương 40 tỷ đồng do Tập đoàn tài chính Hana Bank (Hàn Quốc) ủng hộ để triển khai các hoạt động an sinh xã hội cùng Ngân hàng đầu tư và phát triển Việt Nam (BIDV) bao gồm: Chương trình tặng 65 xe cứu thương và xây nhà văn hoá, nhà tránh lũ cho Uỷ ban TW Mặt trận Tổ quốc Việt Nam, đồng chí Phùng Khánh Tài- Phó Chủ tịch Uỷ ban TW Mặt trận Tổ quốc Việt Nam đại diện nhận tài trợ.

Đồng chí Tổng thư ký Quốc hội - Chủ nhiệm Văn phòng Quốc hội Bùi Văn Cường trao biển đề tặng 200.000 liều vaccine Covaxin cho trẻ em dưới 18 tuổi, số vaccine COVID-19 này do Tập đoàn Bharat Biotech (Ấn Độ) ủng hộ và chuyển giao toàn bộ công nghệ; 01 tấn nguyên liệu điều chế thuốc điều trị COVID-19 Movinavir 200mg do Công ty Optimus Pharma (Ấn Độ) phối hợp với Công ty hoá dược phẩm Mekophar (Việt Nam) ủng hộ cho Bộ Y tế và Thứ trưởng Bộ Y tế Trần Văn Thuấn đại diện cho Bộ Y tế nhận số hàng tài trợ nói trên.

Liên quan đến vaccine Covaxin, trước đó, sáng 10/11, tại Quyết định số 5225, Bộ Y tế đã phê duyệt có điều kiện cho nhu cầu cấp bách trong phòng chống dịch đối với vaccine phòng COVID-19 Covaxin.

Thái Bình

heavyrain992

Xe hơi
Ồ, như bác nói thì tôi cho rằng mỗi vòng đời hay mỗi loại vắc xin chỉ có tác dụng cho một loại virus hay biến chủng virus cụ thể và thực tế là như vậy. Như vậy nếu các bác tiêm loại tháng 2 thì khó có thể tránh được con virus tháng 8. Hoặc giả các bác tiêm hãng A với hãng B thì rõ ràng cái ảnh của con virus được máy ảnh hai hãng chụp có độ nét và góc nhìn khác nhau sẽ không chuẩn được hình dạng của nó cho cơ thể bác nhận diện, và cái nhìn về con virus của cơ thể bác sẽ méo mó hoặt nhạt nhòa hơn bình thường.

Cá nhân tôi cho rằng đó là cơ sở khoa học để hành động phù hợp. Tất nhiên là tôi không có chuyên môn nên các bác không cần theo tôi.
Về chủng này ban đầu một số bác thớt này hăm hở đưa tin rằng nó lây lan mạnh nhưng độc lực thấp và nó dẽ giúp coi Covid như cúm. Vài ngày sau đó thì lại có tin chủng này lây lan mạnh nhưng độc lực chả yếu hơn chủng cũ. Bây giờ thế giới bắt đầu sợ chủng này ( theo 1 số nguồn tin). Mai lại có tin chủng này như cúm ( biết đây đấy) khi đó một số bác có lẽ sẽ lại hăm hở đưa tin vui tiếp ạ.
Cụ đòi chưa đến 1 tháng để làm khoa học đầy đủ thì sợ cụ rồi, "khách hàng" thế này thì thượng đế quá

kakashivn200

Xe máy
Kịch bản không có, nhân sự thì vừa thiếu vừa khó chịu, tiền thì chi sai chỗ, chưa kể ảnh hưởng đến sinh mạng bao người... Quả này nản thật các cụ ạ.

witch12

Xe tải
Cố lên các cụ, giờ xã hội thì kệ bố chúng nó, bảo vệ gia đình mình trước tiên.

Tết này dân thì đói chỉ ai đó là vẫn dư giả thôi. Nghĩ cám cảnh thật , càng dịch bệnh phân hóa giàu nghèo càng rõ ràng. Hàng phở em hay ăn nó đóng hẳn rồi, ông chủ đi chạy taxi kiếm bữa . Hỏi thì ổng bảo mở rồi lại đóng đóng rồi lại mở, buôn bán chẳng có lời thôi anh đóng luôn . Chạy taxi kiếm dc bữa nào thì bỏ mồm bữa đó, vì đằng nào nhà cũng có xe cỏ. Nghe chí lí chí tình phết.

VoCan

Xe điện
Vâng. Vậy em mới hỏi: tiêm 2 mũi vx không đạt hiệu quả như mong đợi thì tiêm mũi 3 có tác dụng như mong đợi hay không? Đừng mang người dân ra thì nghiệm vì " người ta nói" nhá
Không đạt hiểu quả như mong đợi chứ không phải là không có hiểu quả . Em chỉ mong đợi là nó giảm thiểu ca bệnh nặng , giảm thiểu ca tử vong , hay cụ nói rằng nó không có tác dụng gì. Còn mong đợi của cụ em đánh giá là quá cao đối với một loại vacxin được nghiên cứu gấp.

VoCan

Xe điện
Dân đông thì có người xoã người không. Khó quản phết
Chịu thôi cụ, cái đó cq còn chả quản được . trên này chẳng phải rất nhiều cụ muốn xõa , nhưng vẫn sợ nên đang kêu gọi người khác cũng xõa như mình thôi.

Bòrừng.vn

[Tịch thu bằng lái]
Chắc người nhà quan mới đc báo trước :))
DD đánh úp sáng báo trưa đóng kìa.
HBT thì còn đc gần ngày đọc tin tức vì nó vào thứ 7.
😆. HBT thông báo phát ra tối hôm trc nên mọi người kịp chuẩn bị.
ĐĐ thì đúng đặc sản HN. Ra thông báo phát là thực hiện ngay. Tuy nhiên chính quyền du di vẫn tạo điều kiện cho hộ kinh doanh, xe phường đi qua chỉ nhắc nhở qua loa.Hôm đấy e ngồi ăn đến 1h30 mới đứng dậy.

bungbvt

Xe tăng
Không đạt hiểu quả như mong đợi chứ không phải là không có hiểu quả . Em chỉ mong đợi là nó giảm thiểu ca bệnh nặng , giảm thiểu ca tử vong , hay cụ nói rằng nó không có tác dụng gì. Còn mong đợi của cụ em đánh giá là quá cao đối với một loại vacxin được nghiên cứu gấp.
Vấn đề chính là " phòng chống dịch" sau một hồi đã thành " tiêm vắc xin". Bác thấy thế nào? Đến giờ lại lý luận : vì mới nên chưa thể khẳng định. Vậy là nghe người ta nói gì mình dùng thế à? Khác gì chữa ung thư thì đi cúng vì nghe nói có người khỏi.

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xe cút kít
Chịu thôi cụ, cái đó cq còn chả quản được . trên này chẳng phải rất nhiều cụ muốn xõa , nhưng vẫn sợ nên đang kêu gọi người khác cũng xõa như mình thôi.
Sáng nay em thấy phố chỗ em nửa bên thuộc quận Hai Bà Trưng vẫn bán phở với bún chả ăn tại chỗ. Có thấy bán mang về đâu. Chắc chính quyền cũng thương dân để họ kiếm sống thôi. Khó khăn quá mà.

moly

Xe tăng
Vấn đề chính là " phòng chống dịch" sau một hồi đã thành " tiêm vắc xin". Bác thấy thế nào? Đến giờ lại lý luận : vì mới nên chưa thể khẳng định. Vậy là nghe người ta nói gì mình dùng thế à? Khác gì chữa ung thư thì đi cúng vì nghe nói có người khỏi.
theo em nghĩ thòi điểm này vaxin khẩn cấp vẫn là sự lựa chọn tốt nhất. Cái căn cứ để mình theo là who và các nước phát triển nó đang tiêm cho dân nó. Và thật sự là sau tiêm thì tỷ lệ từ vong giảm. nhìn ở sg thì biết. Nên ko có sự lựa chọn tối ưu thì ta lựa chọn cái ít tồi tệ nhất thôi

heavyrain99999

Xe máy
Bai nhiêu bài khoa học minh chứng tiêm vắc xin giảm triệu chứng và tỉ lệ chết thì cụ coi ntn

Hay hỏi cách khác là cụ có đề xuất nào khác tốt hơn việc tiêm vắc xin

bungbvt

Xe tăng
Bai nhiêu bài khoa học minh chứng tiêm vắc xin giảm triệu chứng và tỉ lệ chết thì cụ coi ntn

Đừng tranh luận kiểu: ông giỏi ông làm đi cho nó hèn người ra.

tridaulau

Xe tăng

bungbvt

Xe tăng
theo em nghĩ thòi điểm này vaxin khẩn cấp vẫn là sự lựa chọn tốt nhất. Cái căn cứ để mình theo là who và các nước phát triển nó đang tiêm cho dân nó. Và thật sự là sau tiêm thì tỷ lệ từ vong giảm. nhìn ở sg thì biết. Nên ko có sự lựa chọn tối ưu thì ta lựa chọn cái ít tồi tệ nhất thôi
Vâng. Em công nhận với bác. Chết đuối thì vớ dc gì ta vớ, vớ phải cá mập cũng chỉ là " đen thôi, đỏ quên đi". Đến thời điểm này mà nói thì dịch dã hoành hành khắp nơi. So với cách chống dịch trước đó thì bản thân bác cũng tự thấy mình lo hơn hay đỡ lo lo hơn. Quan điểm của em là không trách cứ ai cả, quan trọng là dám sửa sai.

Đóng, đóng chặt, đóng tiệt cụ ạ. Ăn trợ cấp thì đóng với mở khác gì, mở làm gì cho ngứa mắt 😁

heavyrain99999

Xe máy
Đừng tranh luận kiểu: ông giỏi ông làm đi cho nó hèn người ra.
Bác cũng đừng tranh luận theo kiểu thượng đế luôn đúng đi

Chả ai biết hết/dự tính hết mọi thứ với con virus này được, mọi ng đang làm cố hết mức rồi. Bác không chịu làm không chịu đọc mà cứ yêu cầu đỏi hỏi chỉ trích , không đưa ra được cách nào khác thì em cũng chịu bác, nó hèn lắm.

Vào otofun thả đc 1,2 câu cười khẩy chính sách , thành quả nghiên cứu sx thì dễ ẹt ra…tốn tí tiền oai phai

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng