[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Go
Google không mất phí đâu, người ta đã nói rõ vấn đề chỉ việc gõ google tìm hiểu còn không biết cách à?
Em cần gì phải gõ, khi Omicron mới tìm ra tháng 11/2021, hiện còn chưa được 5 tháng? Thế cái mốc 6 tháng tự vẽ ra à? :))

Toàn nói phét thành thần, Omicron vừa phát hiện, các bác sĩ còn đang nói xuôi nói ngược, mà chuyên gia "offer" khẳng định chắc nịch như thánh tướng =))

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Mình đang hiểu là có một bộ đang ra hướng dẫn sai luật phòng chống bệnh truyền nhiễm năm 2007 do quốc hội Việt Nam phê duyệt thì phải.
Điều 49 của luật yêu cầu cách ly người mang mầm bệnh nhóm A phải được cách ly.
Hiện nay dịch Covid theo công bố của thủ tướng chính phủ ngày 1/4/2020 thuộc dịch nhóm A
Ngồi xổm lên luật quen rồi.

dungcivic

Xe tăng
Sẽ chẳng bao giờ bình thường được bác ạ, khỏi lại nhiễm và nó ko bình thường ở chỗ sự lây lan kinh hoàng.
Muốn coi nó bình thường lắm nhưng ko thể do người có bệnh lây cho người ko bệnh sau nốt nhạc. Mở toang và đang chịu hậu quả đó thôi, bị bệnh vẫn phải nghỉ và vẫn rối loạn đó. Thiệt hại là ai cũng phải mua thuốc chữa, có ai ko phải mua đâu 1 ngày 200k ca bằng 200 tỏi/ngày ra đồng đó (tạm tính mỗi người mua 1tr tiền thuốc). Nhà nc thì ko ảnh hưởng mấy do giờ ko phải lo phát thuốc nữa rồi :D
Em từ đầu dịch đến giờ không tốn bất cứ tiền nào cho việc test nhanh hay pcr, không mua bất cứ thuốc gì trị covid, không chuẩn bị bình ô xy hay máy đo SPO2. Do vậy đã từng bị nhiễm chưa, nếu nhiễm thì bao nhiêu lần em cũng chẳng biết và cũng không quan tâm.

Đấy, những người như em đã sống cuộc sống bình thường từ lâu lắm rồi, còn ai sợ thì cứ sợ thôi, có điều đừng bắt người khác phải sợ như mình là được.

letrungdungcz

Xe tăng
Mình đang hiểu là có một bộ đang ra hướng dẫn sai luật phòng chống bệnh truyền nhiễm năm 2007 do quốc hội Việt Nam phê duyệt thì phải.
Điều 49 của luật yêu cầu người mang mầm bệnh nhóm A phải được cách ly.
Hiện nay dịch Covid theo công bố của thủ tướng chính phủ ngày 1/4/2020 thuộc dịch nhóm A
E tin nhiều người chưa mắc bệnh và cũng ko muốn bị mắc bệnh dù chỉ 1 lần (e là 1 trong số đó). Cái hướng dẫn này của Bộ Y ko biết căn cứ vào đâu để đưa ra như vậy. Chỉ mong rằng những bệnh nhân F0 tự có ý thức để bảo vệ cộng đồng (người già, trẻ em, người có bệnh nền nguy hiểm...) chứ ko vì vin vào cái hướng dẫn này để thả cửa tung tăng khắp nơi.

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Em từ đầu dịch đến giờ không tốn bất cứ tiền nào cho việc test nhanh hay pcr, không mua bất cứ thuốc gì trị covid, không chuẩn bị bình ô xy hay máy đo SPO2. Do vậy đã từng bị nhiễm chưa, nếu nhiễm thì bao nhiêu lần em cũng chẳng biết và cũng không quan tâm.

Đấy, những người như em đã sống cuộc sống bình thường từ lâu lắm rồi, còn ai sợ thì cứ sợ thôi, có điều đừng bắt người khác phải sợ như mình là được.
Cụ còn đeo khẩu trang không?

AcidS

Xe điện

Dạ, đã quay xe các cụ mợ nhé. Đúng luật, ai phá luật bị phát hiện tự chịu trách nhiệm.

jazzzzz

Xe lăn
Chỉnh sửa cuối:

xda0306

Xe tải
Em hiện đang F0, Test + cách đây 2 hôm. Nhà có 5 người, già nhất 68t, 2 trẻ con 3-5 tuổi. Hiện tại đang cách ly 1 mình 1 phòng. Đang lăn tăn hay là đằng nào cũng nhiễm cứ sinh hoạt chung cho nhiễm cả. Cụ nào qua rồi tư vấn em cái, em cảm ơn ạ!
Giữ tới lúc không ther cụ ạ.

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Không, từ đầu dịch em đã ít khi đeo chứ đừng nói bây giờ.
Em hơi sửa cụ chút: Cái đấy gọi là vô ý thức chứ không phải "bình thường" đâu
Cũng may khi chưa tiêm, toàn người bất bình thường chứ ai cũng "bình thường" như cụ thì dẹo giờ phải 50-60k mạng lâu rồi. :))

dungcivic

Xe tăng
Em hơi sửa cụ chút: Cái đấy gọi là vô ý thức chứ không phải "bình thường" đâu
Cũng may khi chưa tiêm, toàn người bất bình thường chứ ai cũng "bình thường" như cụ thì dẹo giờ phải 50-60k mạng lâu rồi. :))
Cũng không biết. Nếu lây thì chắc người trong gia đình em phải bị lây trước nhưng đến hiện tại cả gia đình em không ai bị sao cả. Còn những nhà hàng xóm tích cực đeo khẩu trang thì F0 cả nhà hết cả rồi.

Nếu em bảo CDC Mỹ sau một thời gian dài quanh co cuối cùng cũng phải ra báo cáo công nhận tác dụng của khẩu trang (vải) nếu đeo hoàn toàn đúng cách là 0% thì lại thành chủ đề tranh luận mới nên tốt nhất là thôi. Thân ai người nấy lo, ai sống sau dịch là người đó đúng, thế cho dễ hiểu phải không cụ.

Xe thả hình

Xe tăng
Hình như báo nhét chữ vào mồm BYT, mà đồng chí BYT này cũng hành văn bác học quá.
Bộ Y tế quy định thế cũng phù hợp thực tế. F0 giờ mất giá quá, có được bế đi hay cơm bưng nước rót nữa đâu, hết bệnh lấy đâu ra được tặng hoa. Tự lo thân, đến gọi đt báo để ghi nhận F0 còn không được, mà phải tự test mang kết quả đến (tùy chỗ); nhốt như trước có mà chết đói nghĩa đen luôn.
Nhưng giáo điều nó ăn vào máu dân ta rồi, có quy định phù hợp thực tế lại khóc ầm lên. 5K, có mục khai báo, giờ ai còn khai báo nữa đâu, F0 tá lả truy vết sao được.

Chỉnh sửa cuối:

cuhaifus

Xe container

Cả nhà em đang bị đây, e chăm 3 f0 ko cần khẩu trang, ăn uống sinh hoạt chung tất, he he.

nguyenhaiha

Xe buýt
Em cần gì phải gõ, khi Omicron mới tìm ra tháng 11/2021, hiện còn chưa được 5 tháng? Thế cái mốc 6 tháng tự vẽ ra à? :))

Toàn nói phét thành thần, Omicron vừa phát hiện, các bác sĩ còn đang nói xuôi nói ngược, mà chuyên gia "offer" khẳng định chắc nịch như thánh tướng =))
Ông dốt nó vừa thôi, cho ông xem cái đoạn clip này trên youtube
. Ngoài ra ông cứ gõ google vào hỏi xem mắc Omicron có mắc các chủng khác không nhé và câu trả lời là không. Còn việc 6 tháng mắc lại là thường thì đa số 6 tháng mắc lại chủng Omicron nhưng sẽ có một số ca mắc lại từ tháng thứ 3 nhưng số đó không nhiều. Thời đại 4.0 mà kém thế.

dungcivic

Xe tăng
Cả nhà em đang bị đây, e chăm 3 f0 ko cần khẩu trang, ăn uống sinh hoạt chung tất, he he.
Em nghĩ cụ đúng. Nếu cụ có thể bị lây có đeo 3 khẩu trang vẫn sẽ bị lây. Còn nếu cơ thể cụ đã miễn dịch được với covid thì có nằm ôm F0 cũng sẽ không lây. Ngoài ra nếu chẳng may bị F0 lại đeo khẩu trang khác gì đang khó thở lại tự tay bịt đường thở của mình.

Biện pháp tốt nhất khi chưa bị hay khi đã bị vẫn là sinh hoạt điều độ, dùng các thực phẩm tăng cường hệ miễn dịch. Người mà khỏe thì covid cũng chỉ là cúm.

trinhhunghb

Xe lăn
Cho tên tuổi, địa chỉ số điện thoại người mắc 3 lần xem nào, nói như bác thì ai chẳng nói được. Nếu bác mắc con Omicron thì sẽ không mắc lại chủng anpha, beta, delta nữa. 3 cái chủng đầu mới gọi là chết người.
Em nói là cẩn thận vẫn hơn vì em có đọc báo tiền phong cụ ạ .

trinhhunghb

Xe lăn
Cụ nêu rõ, 3 lần đều test nhanh hay pcr ra kết quả dương tính, chủng nhiễm là gì, thời gian lần 1 tới lần 3 là bao lâu?
Toàn nghe bọn kem trộn với bán thuốc chống covid nó đồn thì 3 lần còn hơi ít =))
Em đọc báo Tiền phong hẳn hoi cụ ạ

Songthan10000

[Tịch thu bằng lái]
Em nói là cẩn thận vẫn hơn vì em có đọc báo tiền phong cụ ạ .
Thực sự khả năng đọc hiểu của bác có vấn đề khi đọc bài báo đấy xong bác lại bảo nhiễm 3 lần trong 1 tháng. Những người như bác là miếng mồi ngon cho bọn con buôn làm giàu nhờ dịch Covid này

Karsten

Đi bộ
Bác không biết thì tìm hiểu kỹ đi, đừng nói như vậy, google không mất phí đâu. Bị Omicron không bị mắc lại các chủng trước, thế cho nên nhiều chuyên gia mới gọi con Omicron là vaccin sống và là dấu hiệu kết thúc đại dịch
Bác có thể post link để mọi người tìm hiểu thêm.

Theo tôi hiểu thì người bị nhiễm chủng Omicron sẽ giúp cơ thể tăng cường hệ miễn dịch đối với chủng Delta. Điều đó ko có nghĩa là sẽ ko mắc các chủng cũ.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng