[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hiền khiêm

Xe hơi
Haizz, Phải công nhận từ ngày Omicron ra đời + phủ mạnh vaccin, tỷ lệ tử vong xuống quá thấp, lực lượng gáy và khoe khoang như này tăng đột biến :D
p/s: trường hợp này là dở người, là cái thứ gì chứ không phải người nữa rồi.
[/QUOTE )
Xin phép cụ, em xí xộn tí nhé, hơn lúc nào khác, bây giờ mọi người đều nghiêm túc thực hiện đeo khẩu trang, nhưng thực tế thì số ca bị nhiễm như thế nào?Và trong số bị nhiễm đấy, có được mấy người không đeo khẩu trang?
Em nhìn thực tế thì khẩu trang chẳng có tác dụng gì

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Em lại cứ tưởng gấu chó chỉ có trong truyền thuyết cơ, hóa ra ngoài đời có thật. Chúc mừng cụ vớ được hàng hiếm.
Nếu đến nơi nào mà chủ nhà bắt buộc khách phải đeo khẩu trang thì thường em không vào. Còn nếu là việc không thể không vào thì em sẽ vui vẻ thực hiện đúng theo yêu cầu của chủ nhà. Còn khách đến nhà em mà đeo khẩu trang thì em mời về.
Cụ thật là bệnh hoạn.

AcidS

Xe điện
Sợ thì luôn có lựa chọn ở nhà, em không bắt ai phải đến cả. Còn đã đến thì đừng có reo rắc nỗi sợ. Chưa kể khẩu trang là nơi trú ẩn của đủ loại vi khuẩn virus, em không muốn những thứ như thế xuất hiện trong nhà của em. Còn từ khi dịch đến giờ cụ đã vô tình lây covid cho bao nhiêu người, em đã lây cho bao nhiêu người, cụ có chắc chắn số của cụ tốt hơn em không? Nếu không chắc thì thôi em với cụ tốt nhất đồng ý chúng ta không cùng suy nghĩ, tranh cãi nhau làm gì.
Căn cứ nào cụ bảo khẩu trang đầy vi khuẩn với virus nhỉ? Cụ chắc không đủ khả năng tìm hiểu thế nào là khẩu trang kháng virus và kháng khuẩn ( ví dụ hàng Wakamono của Việt Nam) và cách sử dụng khẩu trang đúng không?
Tất nhiên ở nhà cụ thì cụ có thể yêu cầu khách thế này thế kia, nhưng tò mò chút là khi đi tới nơi công cộng thì cụ có thực hiện đúng luật của Việt Nam về phòng chống bệnh truyền nhiễm nhóm A ở đây là dịch covid không?
Còn tất nhiên với một người không xét nghiệm, thì làm sao có thể biết là mình có phải là người mang mầm bệnh phát tán ra cộng đồng hay không? Đời này thiếu gì ca lây nhiễm không biết nguồn gốc, một phần cũng do những người nhiễm không triệu chứng không thực hiện những yêu cầu tối thiểu trong việc chống lây nhiễm.
Với cả chắc cả nhà cụ cũng không tiêm vắc xin chứ?
Nói thật, bọn em nghèo nên nghe đến nói dùng thực phẩm chức năng để tăng đề kháng là chạng lòng lắm. Có cố lắm cũng chỉ tăng bằng cách tập thể dục với ăn uống lành mạnh rau cỏ hữu cơ thôi, chứ tống cái thứ gọi là thực phẩm chức năng đó, hỏi thật cụ đã phân biệt được thực phẩm bảo vệ sức khỏe và thực phẩm bổ sung trong nhóm thực phẩm chức năng không? Cẩn thận dùng bừa lợi bất cập hại cụ ạ.

AcidS

Xe điện
Vấn đề là cách sử dụng khẩu trang và tránh tiếp xúc mắt mũi miệng của mọi người có thực hiện đúng hay không? Hay là đeo đối phó, mũi hở, cằm đầy râu, son môi dính khẩu trang toe toét rồi một cái dùng cả ngày, tháo bỏ không đúng cách.. vân vân..
Mà thôi lạy trời virus nó biến chủng rồi, ngày chết có dưới trăm ca, cả năm dưới 36 ngàn ca, ít hơn nhiều so với các bệnh nguy hiểm khác như ung thư... Chỉ hơi khó chịu chút là Covid đã mở thì hay có đỉnh dịch, lúc đó thì cũng hơi khoai tý do số lượng người ốm tăng mạnh, suy giảm khả năng làm kinh tế

Lara

Xe buýt
Cụ thật là bệnh hoạn.
Tranh cãi với thể loại này làm gì hả cụ

Cũng tương tự như 1 thanh niên đi xe vượt đèn đỏ xong, xong lên OF khoe tao vượt đèn đỏ có sao đâu, công an không bắt, không tai nạn. Thằng nào dừng đèn đỏ là ngu.

Loại này không nên dây vào cụ ạ. Em còn chả muốn vang, dính vào bẩn tay lắm.

MrSpy

Xe điện
HN qua đỉnh dịch rồi nhỉ, đường phố bắt đầu đông.

dungcivic

Xe tăng
Căn cứ nào cụ bảo khẩu trang đầy vi khuẩn với virus nhỉ? Cụ chắc không đủ khả năng tìm hiểu thế nào là khẩu trang kháng virus và kháng khuẩn ( ví dụ hàng Wakamono của Việt Nam) và cách sử dụng khẩu trang đúng không?
Tất nhiên ở nhà cụ thì cụ có thể yêu cầu khách thế này thế kia, nhưng tò mò chút là khi đi tới nơi công cộng thì cụ có thực hiện đúng luật của Việt Nam về phòng chống bệnh truyền nhiễm nhóm A ở đây là dịch covid không?
Còn tất nhiên với một người không xét nghiệm, thì làm sao có thể biết là mình có phải là người mang mầm bệnh phát tán ra cộng đồng hay không? Đời này thiếu gì ca lây nhiễm không biết nguồn gốc, một phần cũng do những người nhiễm không triệu chứng không thực hiện những yêu cầu tối thiểu trong việc chống lây nhiễm.
Với cả chắc cả nhà cụ cũng không tiêm vắc xin chứ?
Căn cứ trên cách sử dụng khẩu trang của tất cả những người em biết: dùng không đúng cách, không thay khẩu trang ngay lập tức mỗi khi về nhà hoặc đến chỗ làm. Tất nhiên cũng có những người dùng đúng cách nhưng đó là hàng hiếm em chưa từng gặp.

Cụ nghĩ khẩu trang nó hiệu quả thì cụ dùng. Em không thấy nó có tác dụng gì em không dùng. Kể cả cụ dùng hoàn toàn đúng cách đi chăng nữa thì tác dụng đến CDC Mỹ cũng đã phải kết luận là bằng 0. Dân VN đeo khẩu trang nhiều nhất thế giới giờ covid đang xếp hạng mấy? Nếu em biết em dính covid chắc chắn em sẽ ở nhà, tất nhiên vẫn không đeo khẩu trang.

Nhà em có em đã tiêm vaccine, mẹ em và con em đều không tiêm. Cụ còn câu hỏi nào nữa không?

Vova

Xe container

trinhhunghb

Xe lăn
Em vào hóng tình hình

4vnpro

Xe buýt
Hn cho phép hàng ăn mở sau 21h, phố đi bộ được hoạt động.
HN sắp bình thường rồi, giờ ai chưa f0 thì mới sợ tự nhốt trong nhà thôi.

Red One1

Xe lăn
Cũng hy vọng nhẹ dần nỗi ám ảnh COVID !
Không chỉ mở cửa du lịch mà mở lại giao lưu, giao thương quốc tế.

AcidS

Xe điện
Căn cứ trên cách sử dụng khẩu trang của tất cả những người em biết: dùng không đúng cách, không thay khẩu trang ngay lập tức mỗi khi về nhà hoặc đến chỗ làm. Tất nhiên cũng có những người dùng đúng cách nhưng đó là hàng hiếm em chưa từng gặp.

Cụ nghĩ khẩu trang nó hiệu quả thì cụ dùng. Em không thấy nó có tác dụng gì em không dùng. Kể cả cụ dùng hoàn toàn đúng cách đi chăng nữa thì tác dụng đến CDC Mỹ cũng đã phải kết luận là bằng 0. Dân VN đeo khẩu trang nhiều nhất thế giới giờ covid đang xếp hạng mấy? Nếu em biết em dính covid chắc chắn em sẽ ở nhà, tất nhiên vẫn không đeo khẩu trang.

Nhà em có em đã tiêm vaccine, mẹ em và con em đều không tiêm. Cụ còn câu hỏi nào nữa không?
Mình chưa có thông tin mà CDC Mỹ bảo tác dụng của khẩu trang là 0 với dịch Covid? Xin đưa dẫn chứng.
Cụ chưa đưa ra câu trả lời cho việc cụ có thực hiện việc đeo khẩu trang nơi công cộng như yêu cầu của chính phủ được thể hiện bằng luật phòng chống bệnh truyền nhiễm và văn bản thông báo dịch Covid là dịch bệnh nhóm A của thủ tướng chính phủ năm 2021.
Tất nhiên, có rất nhiều người hời hợt khi sử dụng khẩu trang không đúng cách, đặc biệt không sử dụng khẩu trang trong không gian kín, thời hạn sử dụng khẩu trang không phù hợp, cách đeo và tháo khẩu trang không đúng cách còn làm cho virus có khả năng tiếp xúc với mắt, mũi, miệng. Nhưng phản đối đến mức coi khẩu trang vô dụng thì cũng hơi lạ, vì thật sự nếu vô dụng thì các nhân viên y tế tiếp xúc với F0 những giai đoạn đầu chắc đều bị lây nhiễm hết. Rất ít nhân viên y tế giai đoạn đó bị lây, họ chỉ bị lây nhiễm khi quá trình tác nghiệp có sai sót gây phơi nhiễm phần mắt mũi miệng với tác nhân gây bệnh.
Như vậy với thực nghiệm đã trải qua, cụ có phản biện gì nữa không?

AcidS

Xe điện
Hn cho phép hàng ăn mở sau 21h, phố đi bộ được hoạt động.
HN sắp bình thường rồi, giờ ai chưa f0 thì mới sợ tự nhốt trong nhà thôi.
Hoặc họ tự tin họ là miễn dịch giống cụ dungcivic. Cũng có thể họ tự tin rằng virus đã lây nhiễm đủ, không còn khả năng lây nữa vì những người nhiễm đã tạo thành khiên bảo vệ cho những người chưa nhiễm.
Như vậy, họ cũng chả cần tự nhốt làm gì và họ hơn những người đã nhiễm (ít nhất với những người có triệu chứng) là họ không phải trải qua sự mệt mỏi của việc bị lây nhiễm đó.
Cụ có thể xem video này, đoạn từ thời gian 1.40 để hiểu tại sao sau đợt bùng phát dịch, người chưa nhiễm có thể an tâm sinh hoạt cộng đồng như người đã nhiễm.

Matizcoi

Xe cút kít
Giờ cãi nhau chả giải quyết vấn đề gì, Bộ y tế với cả đống người trình độ chuyên môn cao còn dập dòm từ cái văn bản về f0, trong khi thực tế lại khác hẳn.
Tuy nhiên, cái nào là quy định bắt buộc khi chưa có văn bản nào thay thế hoặc bãi bỏ, em nghĩ các cụ nên tuân thủ, dù thời điểm này có thể nó ko còn phù hợp, nhưng ko tuân thủ đen đủi ăn phạt vỡ mồm :D

traiHNcodon

Xe tăng

Hàng hiếm không tin vào bất cứ biện pháp chông dịch nào hehe

congthuong

Xe điện
Như vậy, họ cũng chả cần tự nhốt làm gì và họ hơn những người đã nhiễm (ít nhất với những người có triệu chứng) là họ không phải trải qua sự mệt mỏi của việc bị lây nhiễm đó.
Cụ có thể xem video này, đoạn từ thời gian 1.40 để hiểu tại sao sau đợt bùng phát dịch, người chưa nhiễm có thể an tâm sinh hoạt cộng đồng như người đã nhiễm.
Theo như thuyết miễn dịch là các cụ F1 phải cảm ơn những người xung phong thành F0 như em thay vì phê phán nhé :)) :)) .

Nhưng vẫn có 1 lỗ hổng với covid ấy là F0 rồi vẫn có thể F0 lại (tuy ít) hoặc những người lành mang virus tiềm ẩn trong cộng đồng có thể lây cho người chưa có miễn dịch.

Nên các virus cảm lạnh hầu như năm nào cũng mắc lại được. Nhưng em tin rằng những người đã nhiễm covid sẽ thích nghi với việc tái nhiễm tốt hơn.

Chỉnh sửa cuối:

minh0075

Xe điện
Theo như thuyết miễn dịch là các cụ F1 phải cảm ơn những người xung phong thành F0 như em thay vì phê phán nhé :)) :)) .

Nhưng vẫn có 1 lỗ hổng với covid ấy là F0 rồi vẫn có thể F0 lại (tuy ít) hoặc những người lành mang virus tiềm ẩn trong cộng đồng có thể lây cho người chưa có miễn dịch.

Nên các virus cảm lạnh hầu như năm nào cũng mắc lại được. Nhưng em tin rằng những người đã nhiễm covid sẽ thích nghi với việc tái nhiễm tốt hơn.
Những người nhiễm sau ( kể cả nhiễm lần đầu) có thể còn nhẹ hơn người nhiễm trước, vì khi đó vi dút đã cộng sinh với loài người.Cho nên giờ né được cứ né, ko thì cũng phải chịu.

maibai

Xe tải
Ngày 15/3/202, Bộ Y tế đã ban hành Văn bản số 1265/BYT-DP hướng dẫn thực hiện các biện pháp phòng, chống dịch COVID-19 đối với người nhập cảnh Việt Nam.

lucky123

Xe hơi
Vì sao thời điểm này Việt Nam nới lỏng rất nhiều hoạt động nhưng vẫn chưa thể coi COVID-19 là bệnh lưu hành?
Theo PGS.TS Nguyễn Trường Sơn, Thứ trưởng Bộ Y tế, hiện dịch bệnh chưa khống chế được hoàn toàn, SARS-CoV-2 vẫn có khả năng xuất hiện biến chủng mới... Coi như bệnh lưu hành tức là đưa COVID-19 ra khỏi danh sách bệnh nhóm A và điều này rất khó kiểm soát.
Quan điểm của Bộ Y tế là sẽ báo cáo Chính phủ giảm bớt cách ứng phó với dịch. Cụ thể, ứng phó với COVID-19 theo cấp độ nhóm bệnh truyền nhiễm nhóm A nhưng có thể một số điểm thuộc nhóm B, thậm chí mở rộng hơn.
PGS.TS Trần Đắc Phu, nguyên Cục trưởng Cục Y tế dự phòng (Bộ Y tế), Cố vấn cao cấp Trung tâm đáp ứng khẩn cấp sự kiện y tế công cộng Việt Nam cho rằng, dù các bệnh dịch như HIV, cúm A, H1N1 trong quá khứ trở thành bệnh lưu hành, nhưng thời điểm này chưa thể coi COVID-19 là bệnh lưu hành.
“Đang là giai đoạn chuyển đổi dần, nghĩa là COVID-19 tiến triển theo hướng tích cực, tương lai mới có thể coi là bệnh lưu hành. Với tình hình dịch bệnh như hiện nay, coi COVID-19 như bệnh truyền nhiễm thông thường sẽ dẫn tới quá tải hệ thống y tế. F0 tăng sẽ kéo theo số bệnh nhân nặng và F0 tử vong theo gây quá tải cho hệ thống y tế. Đó còn chưa kể đến COVID-19 vẫn có khả năng xuất hiện những biến chủng mới”

Trạng thái
Thớt đang đóng