[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

công nông tàu

Xe container
Không tránh được đâu! còn dự họp nữa cụ ah! giờ toàn bộ bí thư hai mấy xã đang là F1 hết! :D

full 2 mũi lâu rồi nên chẳng có biều hiện gì, may có người yếu hơn bị sốt nhẹ mới thành ca chỉ điểm! nếu không thì cứ bình thường chẳng ai biết bị mắc luôn!
Và những người không có biểu hiện bệnh ấy có là nguy cơ lây cho người khác không? Nếu lây thì nguy hiểm quá.

Mà em nói thẳng. Chúng ta, những thằng ở Hà Nội là những thằng không dc ý kiến nhất mới đúng.
Nếu lấy sinh mạng làm trọng, thì sau SG, sẽ đến các tỉnh miền Nam nhận vacxin chứ không phải HN. HN làm gì có mấy ca nhiễm mà đòi nhận vacxin nhất nhì cả nước? :D

Nếu nhìn rộng ra, chưa có tỉnh thành nào đạt đến tỷ lệ tử vong đến 2.5%, toàn 1-.1.5% là nhiều, dù y tế chắc chắn xách dép chạy theo HN-HCM. :>
Thay vì GIÃN CÁCH cho Sài Gòn, đưa đón dân về hàng mấy tháng trời, các anh hô hào đóng chặt cửa, miễn nhà mình an toàn là dc rồi =))
Các tỉnh miền Nam và Sài Gòn đều có vaccine đấy thôi.
Hà Nội người ta ý kiến là "chờ đến khi phủ hết mũi 2 rồi mở" chứ người ta có ý kiến đòi "phải cho chúng tôi vaccine" đâu?

piano

Xe điện
Số ca nhiễm giảm, số ca tử vong càng giảm tụt quần.
Ý cụ là thay vì cả nước chết 70 mạng/ngày thì nên bóp chặt Sài Gòn,BD, ĐN, mình họ chết ngày 200-300 mạng phỏng? Kinh tế cũng đi luôn? :D
Tình hình tốt lên từng ngày, nhưng 1 số cụ vẫn đang chửi rủa rất ác liệt.
covid nếu có dữ, thì cũng dữ ở sg, hà nội, bình dương, đồng nai....thôi
Còn lại tất cả tỉnh đều có thể làm thịt con này 1 cách dễ dàng = giãn cách.
Đem covid lên cao bằng bắc cạn sơn la đi, coi lây nhiễm kiểu gì
Chưa kể tiêm vaccine đã và đang rất nhanh, rất tốt.

motthoidongbim

Xe điện
Ô thế hả cụ. Em xem tivi thấy có vẻ NĐ làm ngon lắm hóa ra chỉ ngon trên tivi ah. Nhà em ko dám ra nhà xe nên ko có thông tin.
Thì e bảo đen thôi, đỏ quên đi mà. Phần lớn các xe luồng xanh ở tỉnh nào chẳng thế. Đỏ thì ko bj nhiễm và mang bệnh về. Rồi dọc tuyến 1A, ra nhận hàng gửi. Đen thì cũng bị nhiễm từ lái - phụ xe. Quê e trước có f1 ra nhận hàng từ Nam gửi ra, txuc vs phụ xe, may đỏ nên âm.

Belat Missan

Xe điện
Mà em nói thẳng. Chúng ta, những thằng ở Hà Nội là những thằng không dc ý kiến nhất mới đúng.
Nếu lấy sinh mạng làm trọng, thì sau SG, sẽ đến các tỉnh miền Nam nhận vacxin chứ không phải HN. HN làm gì có mấy ca nhiễm mà đòi nhận vacxin nhất nhì cả nước? :D

Nếu nhìn rộng ra, chưa có tỉnh thành nào đạt đến tỷ lệ tử vong đến 2.5%, toàn 1-.1.5% là nhiều, dù y tế chắc chắn xách dép chạy theo HN-HCM. :>
Thay vì GIÃN CÁCH cho Sài Gòn, đưa đón dân về hàng mấy tháng trời, các anh hô hào đóng chặt cửa, miễn nhà mình an toàn là dc rồi =))
Kệ các cụ mở kiểu gì thì mở, em quay về cố thủ tiếp đây.(:|
Đi chơi, ăn hàng quán hay cà phê ghê răng bỏ xừ.
Dính ca nào phát là treo niêu cả nhà chục ngày, công ty và mọi người cũng ảnh hưởng...

Mít tố nữ

Xe tăng
Tp HCM lại xây dựng 4 kịch bản ;))
Sau đợt dịch từ t5/21 đến t9/21 thì giờ em hết tự tin và quan tâm đến kịch bản của Thành phố nữa. Đầu t10 khu nhà em có nhà 2 người tự xét nghiệm để chích mũi 2 thì phát hiện dương tính, báo phường cũng 2 ngày mới tới mang theo hạ sốt, C và cái biển nhà có F1. #:-s
Giờ lực lượng quân y hỗ trợ đã về, em chỉ mong các bác ấy kiểm tra và củng cố y tế cơ sở là y tế phường sao cho hỗ trợ dân nhanh nhất ngay khi dân gọi báo bệnh. Hệ thống nhà thuốc bán và giao thuốc điều trị, nguồn cung thuốc kết hợp với các bác sĩ và phòng khám đã điều trị online cho rất nhiều bệnh nhân trong dịch phải lập danh sách, tuyên dương, khuyến khích.
Giờ đã chích vắc-xin nhiều, dân đã tự tin đi làm chấp nhận mắc bệnh nếu nhiễm thì điều trị nên cứ làm sao bệnh thì a lô có bác sĩ khám, có nhà thuốc giao thuốc thì sợ gì dịch nữa.

Linh 22 tỷ

Xe tải
Các tỉnh miền Nam và Sài Gòn đều có vaccine đấy thôi.
Hà Nội người ta ý kiến là "chờ đến khi phủ hết mũi 2 rồi mở" chứ người ta có ý kiến đòi "phải cho chúng tôi vaccine" đâu?
Nếu được thì CP nên quyết thế này: Các anh HN cứ đóng cửa, chúng tôi sẽ chuyển về Huế, Đà Nẵng hoặc SG để làm việc cho tiện giao thương với các tỉnh còn lại!

Linh 22 tỷ

Xe tải
Tình hình tốt lên từng ngày, nhưng 1 số cụ vẫn đang chửi rủa rất ác liệt.
covid nếu có dữ, thì cũng dữ ở sg, hà nội, bình dương, đồng nai....thôi
Còn lại tất cả tỉnh đều có thể làm thịt con này 1 cách dễ dàng = giãn cách.
Đem covid lên cao bằng bắc cạn sơn la đi, coi lây nhiễm kiểu gì
Chưa kể tiêm vaccine đã và đang rất nhanh, rất tốt.
Hưởng lương ngân sách nên chả lo gì nếu bị phong tỏa nên chửi ác tí thôi mà!

The Tank

Xe điện

Xong vụ nhường tiêm xong phát đòi nhảy xổ vào nhà người khác thì muôn đời ko có chuyện nhường nữa đâu cụ ạ. Các tỉnh họ sẽ đấu tranh bét nhất là chia đều theo dân số.

Ú Òa

[Tịch thu bằng lái]

Hà Nụi nhà các cụ phản đối chính sách nới lỏng của trên rõ kinh nhưng cán bộ lại đi liên hoan 20/10 tưng bừng rồi lây cho nhau tùm lum.

Đúng là điển hình của chống dịch bằng mồm.
=))

bungbvt

Xe tăng
Chửi cho sướng cái mồm hoặc là chia rẽ vùng miền cụ ạ. Cụ có thấy trên này có một số offer việc gì cũng gán SG vào để chửi, việc dân ở địa phương bằng mọi giá thông chốt về rồi đi khắp nơi cũng chửi SG, kêu gào đóng cửa, nhưng đóng cửa thì doanh nghiệp giải thể, công nhân không có việc làm thì họ phải về quê cũng chởi SG, giữ dân ở lại thì kêu vi hiến, để cho họ về thì chởi.... nhiều lắm. Nói chung là họ gieo rắc sự sợ hãi
Em thấy các bài trong thớt này bác khá tự ti khi nghĩ rằng mọi người " kì thị" dân SG. Không ai trách dân SG đâu bác. Người nhà em trong đó, đợt dịch vừa rồi kinh tế không ảnh hưởng gì, vẫn dàn thời gian, tiền bạc nấu các suất cơm đi cho người khác, ngoài này bọn em vẫn chuyển tiền vào ( tùy theo năng lực) để cùng làm việc đó. Cái đang bàn đến là pp chống dịch mà lờ đờ SG làm đang có quá nhiều yếu kém, có vẻ như phương án an sinh XH không hề dc nghĩ tới. Em ví dụ BG nhé: Lúc đầu mới có dịch họ khá lúng túng nhưng sau đó đã triển khai chống dịch bài bản, khoa học. Khi fn nhiều, họ yêu cầu các tỉnh chia sẻ, đón về các tỉnh, họ lên phương án đàng hoàng, kết quả giảm gánh nặng cho cq, cho dân rất tốt mà vẫn an toàn cho tất cả. Họ làm tốt đến mức tự tin tuyên bố : chưa cần giải cứu vải thiều, và họ làm được. Đợt BG dịch khá nhiều đoàn tự phát về BG mua vải thiều, họ vẫn giải quết tốt sự tự phát đó. Đây chỉ là 1 ví dụ rất nhỏ cho thấy LD có tư duy khác nhau thì kết quả khác nhau. Còn dân thì sao đủ thông tin, sao đủ quyền lực để quyết định, dân chỉ biết chấp hành đường lối.

4vnpro

Xe buýt
HN bị CP yêu cầu mở là phải mở thôi, bao nhiêu việc ở các tỉnh cần con dấu chữ kí HN.
Nhà cháu ông anh zai ở quê chạy xe xuyên đêm 300km để mang ra tổng cục ở HN kí (+ phong bì), mà ông ấy chưa đc mũi nào, nếu HN mà ko kí cho là chục NV mất lương vài tháng. Còn các cụ nào đòi online thì rất tiếc là họ ko nhận phong bì online đâu.
Giờ nhiều cụ đòi phủ 2 mũi xong thì đến lúc ấy lại bảo trẻ e chưa đc tiêm, chưa an toàn, rồi khi phủ xong trẻ có khi lại đòi đợi tiếp mũi 3-4, các cụ đã sợ thì chẳng bao giờ dứt đc đâu.

Giờ nhiều cụ đòi phủ 2 mũi xong thì đến lúc ấy lại bảo trẻ e chưa đc tiêm, chưa an toàn, rồi khi phủ xong trẻ có khi lại ĐÒI đợi tiếp mũi 3-4, các cụ đã sợ thì chẳng bao giờ dứt đc đâu.
Ai bảo cụ là Hà Nội "đòi" ạ?

NQHU

Xe điện
Và những người không có biểu hiện bệnh ấy có là nguy cơ lây cho người khác không? Nếu lây thì nguy hiểm quá.
có trường hợp lây có trường hợp không!
hiện tại mới có 3 trường hợp lây cho gia đình: vợ chồng ca chỉ điểm, 1 trường hợp tòa án ở Thanh Oai; 1 trường hợp công an huyện (báo cáo đêm qua chưa công bố)

có trường hợp lây có trường hợp không!
hiện tại mới có 3 trường hợp lây cho gia đình: vợ chồng ca chỉ điểm, 1 trường hợp tòa án ở Thanh Oai; 1 trường hợp công an huyện (báo cáo đêm qua chưa công bố)
Sao vụ này lại toàn các cốp huyện bị vậy cụ?

Em thấy các bài trong thớt này bác khá tự ti khi nghĩ rằng mọi người " kì thị" dân SG. Không ai trách dân SG đâu bác. Người nhà em trong đó, đợt dịch vừa rồi kinh tế không ảnh hưởng gì, vẫn dàn thời gian, tiền bạc nấu các suất cơm đi cho người khác, ngoài này bọn em vẫn chuyển tiền vào ( tùy theo năng lực) để cùng làm việc đó. Cái đang bàn đến là pp chống dịch mà lờ đờ SG làm đang có quá nhiều yếu kém, có vẻ như phương án an sinh XH không hề dc nghĩ tới. Em ví dụ BG nhé: Lúc đầu mới có dịch họ khá lúng túng nhưng sau đó đã triển khai chống dịch bài bản, khoa học. Khi fn nhiều, họ yêu cầu các tỉnh chia sẻ, đón về các tỉnh, họ lên phương án đàng hoàng, kết quả giảm gánh nặng cho cq, cho dân rất tốt mà vẫn an toàn cho tất cả. Họ làm tốt đến mức tự tin tuyên bố : chưa cần giải cứu vải thiều, và họ làm được. Đợt BG dịch khá nhiều đoàn tự phát về BG mua vải thiều, họ vẫn giải quết tốt sự tự phát đó. Đây chỉ là 1 ví dụ rất nhỏ cho thấy LD có tư duy khác nhau thì kết quả khác nhau. Còn dân thì sao đủ thông tin, sao đủ quyền lực để quyết định, dân chỉ biết chấp hành đường lối.
Tự ti cái méo gì cụ ơi, em là dân tỉnh đang làm ăn ở SG thôi. Các cụ sợ và có điều kiện thì cứ đóng cửa ở nhà, kể cả mua không khí sạch về thở éo ai nói gì đâu. Cứ kêu gào đóng cửa, đóng cửa.. đóng gần 5 tháng nay rồi còn gì, các đơn hàng người ta chạy hết, Cty giải thể cả nùi, sức dân có hạn, không làm lấy gì ăn. Có qui định cả rồi, mở cửa đứa nào không thực hiện qui định kể cả bắn bỏ cũng được, éo gì cũng lôi dân SG ra chởi

@xichlo@

Xe điện
Tự ti cái méo gì cụ ơi, em là dân tỉnh đang làm ăn ở SG thôi. Các cụ sợ và có điều kiện thì cứ đóng cửa ở nhà, kể cả mua không khí sạch về thở éo ai nói gì đâu. Cứ kêu gào đóng cửa, đóng cửa.. đóng gần 5 tháng nay rồi còn gì, các đơn hàng người ta chạy hết, Cty giải thể cả nùi, sức dân có hạn, không làm lấy gì ăn. Có qui định cả rồi, mở cửa đứa nào không thực hiện qui định kể cả bắn bỏ cũng được, éo gì cũng lôi dân SG ra chởi
Chửi 1 bộ phận có cái tính oai vớ oai vẩn thôi ;)

NQHU

Xe điện
Sao vụ này lại toàn các cốp huyện bị vậy cụ?
vẫn chưa rõ lây từ đâu!
cái này giống cụ đi làm công ty 1 thằng dính; mấy người ngồi cùng phòng dễ dương theo thôi mà! vài người về lây cho gia đình bố mẹ, vợ con 4-5 người; đẩy số F0 lên theo

Đọc lịch trình có đi ăn liên hoan, đi họp triển khai gì đấy của tòa án vs bí thư xã đông lắm tưởng bùng to nhưng đến giờ người dự 2 sự kiện đó hầu hết đều âm!
F0 loanh quanh liên quan trong đơn vị tòa án; công an với người thân!

Trạng thái
Thớt đang đóng