[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

The Tank

Xe điện
Ha ha, nhiều cụ tiêu chuẩn kép quá, hôm trước thì chửi chuyện cưới xin tụ tập, rồi thì hô hào bỏ hủ tục đi thăm người ốm... Rồi bây giờ thì cổ xúy việc đi .... Hây dà
Đi viếng người chết là chuyện khác hẳn đấy cụ. Chỉ thị 16+ nhà nước còn ko dám cấm nữa là. Tổ chức như nào thôi.

Mẹ Kún

Xe tải
Cảm ơn thông tin của mợ
Con số 25 ca tử vong/ 600 ca nhiễm/ 2000 dân là quan trọng
Mợ không cần phải đôi co
Vâng cụ, hiện vẫn còn nhiều ca chưa ra viện và tiên lượng nặng nên khả năng con số sẽ ko dừng ở 25 :(

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com

formen

Xe lăn
Cảm ơn thông tin của mợ
Con số 25 ca tử vong/ 600 ca nhiễm/ 2000 dân là quan trọng
Mợ không cần phải đôi co

Trong điều kiện như của TXT thì tính ra các con số như trên. cc thẩm

Chỉnh sửa cuối:

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Nghe tiền phúng có thể chuyể khoản hơi đắng.
Thà gọi điện hay nhắn tin hỏi thăm còn có ích hơn chuyển khoản.
Ko muốn ck thì có thể chuyển qua bưu điện, hoặc cử 1-2 người đại diện thôi, chứ ko phải dẫn riệu tới 5 người lê lết hết nhà này tới nhà khác 1 cách khoa trương hình thức như thế, đặc biệt trong tình trạng dịch bệnh hiện nay.

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Cho em hỏi sáng nay em thấy dân HN ăn phở đông lắm. Thế là toàn vô ý thức hết à cụ?
Thế cụ tưởng 100% dân VN có ý thức à? Thế sáng nay cụ có a dua chen chúc cùng đám đông vào xì xụp mấy quán phở đó ko?

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Ha ha, nhiều cụ tiêu chuẩn kép quá, hôm trước thì chửi chuyện cưới xin tụ tập, rồi thì hô hào bỏ hủ tục đi thăm người ốm... Rồi bây giờ thì cổ xúy việc đi .... Hây dà
Cứ như thể qua 1 đêm, đọc xong cái nghị quyết là đám Covid nó rủ nhau trốn sạch ;))

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Em chả dọa ai cả. Thay vì 500 người đi viếng 25 nhà thì chỉ cử đại diện 5 người đi như thế là có ý thức hay ko ah? Không biết gia đình cụ có cách sống như nào nhưng không phải cài gì cũng có thể online được đâu cụ ah
Nếu thực sự muốn, có ý thức tôn trọng an toàn phòng dịch cho bản thân và cộng đồng thì làm được hết, ko cần phải lý do lý trấu!
Nhắc lại: họp nguyên thủ các nước còn online dc nhé!

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói câu này chứng tỏ không có 1 chút hiểu biết về văn hóa, lối sống của cư dân các khu tt của HN những năm 60-70. Các cụ cao tuổi toàn sống cùng nhau, làm việc cùng nhau từ lúc thanh niên, các gia đình cùng nhau vượt qua thời khó khăn đi sơ tán rồi bao cấp, con cái gửi nhau, nhà cửa chia nhau... Lớp con cháu lại lớn lên cùng nhau từ bé đồng niên, đồng khóa hoặc cùng trường với nhau... Có khi còn thân hơn cả họ hàng ở quê nhiều !
Cụ mới là người bảo thủ cố tình ko muốn hiểu tình trạng thực tế.
Đến những đám giỗ chạp quan trọng nhất trong mỗi gia đình thường phải tụ tập đủ ôb bm ace cháu chắt..... trong tình thế này còn phải giản lược hóa, tránh tụ tập hội họp đông đúc, đặc biệt trẻ em còn chưa được tiêm... nói gì đến mấy ôb đồng niên đồng khóa hàng xóm hàng xiếc. Tóm lại bớt lý do lý trấu đi mà nghĩ đến sk bản thân, gia đình, trẻ em và cộng đồng!

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Thế cụ tưởng 100% dân VN có ý thức à? Thế sáng nay cụ có a dua chen chúc cùng đám đông vào xì xụp mấy quán phở đó ko?
Em có đi ăn phở đấy ;))
Chỉ có Đúng Luật/ Sai Luật.
Xin lỗi chứ người ở xóm đấy an toàn hơn cụ nhiều. Đều nhiễm hoặc tiêm vacxin cả rồi, còn phải xét nghiệm đi xét nghiệm lại mới dc về.
Hay ý cụ NN đang cổ xúy cho dân vô ý thức à? Thế mà dám viết luật không cấm tụ tập quá 10 người, lại còn cho ăn phở, nháo thật. ;))

TKK

Xe tăng

TONGIA

Tầu Hỏa
Nga hơn 30.000 ca / ngày.
Đơn giản vì số người không tin tưởng Vắc Xin quá lớn.
9 mấy, 9 mấy % mà
“ một nửa người Nga… “
Thì quái nhỉ.

tieuchau6789

Xe hơi
Vẫn chưa rõ lắm là đi liên tỉnh cho người SG-ĐN-BD thì có bị cách ly ko các bác nhỉ

Từ quy định của tỉnh đến nha cụ.

Như hồi giữa tháng 7, đúng quy định của bộ là từ SG, BD về Cà Mau chỉ cách ly tại nhà, test 3 lần trong 7 ngày. Nếu từ những quận hay khu phố bị phong tỏa mà về thì mới cách ly tập trung. Nhưng ngay trước hôm cháu em về quê thì tỉnh có ổ dịch mới ngay xã, thế là xã em hoảng loạn đem người ngoại tỉnh về đi cách ly tập trung hết. Mấy chị công nhân chung phòng với cháu em là từ BD về trước một ngày, đã được kiểm tra giấy test, cho về nhà ngủ được một đêm, hôm sau cán bộ tới nhà mời đi cách ly tập trung 14 ngày. Miễn phí.

Hiện giờ tỉnh em thì đang áp dụng quy định này:

Xe khách từ Sg đến CM thì khoảng 20 mới hoạt động lại, và đang cự cãi chán chê chuyện xét nghiệm và cách ly với hành khách.

.

Ps: nhà mới rồi, các cụ mợ hạn chế tranh cãi gay gắt với nhau được không ạ? Ai cũng có một gia đình để quan tâm và bảo vệ, ai cũng muốn điều tốt đẹp nhất đến với bản thân và những người mình yêu thương. Tham gia thớt để nắm bắt thông tin, tham khảo ý kiến người khác để rút ra những kinh nghiệm phù hợp với hoàn cảnh của mình. Nặng lời với người không cùng quan điểm với mình làm gì ạ.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Cụ mới là người bảo thủ cố tình ko muốn hiểu tình trạng thực tế.
Đến những đám giỗ chạp quan trọng nhất trong mỗi gia đình thường phải tụ tập đủ ôb bm ace cháu chắt..... trong tình thế này còn phải giản lược hóa, tránh tụ tập hội họp đông đúc, đặc biệt trẻ em còn chưa được tiêm... nói gì đến mấy ôb đồng niên đồng khóa hàng xóm hàng xiếc. Tóm lại bớt lý do lý trấu đi mà nghĩ đến sk bản thân, gia đình, trẻ em và cộng đồng!
Khi áp dụng chỉ thị 16+ HN cấm tổ chức đám cưới nhưng vẫn được tổ chức đám tang không quá 30 người. Trong thời gian áp dụng chỉ thị 16 không hạn chế số người viếng miễn là đảm bảo không quá 10 người/đoàn viếng, vẫn được làm lễ 49 ngày, 100 ngày trong nội bộ gia tộc... Nói như vậy để anh hiểu việc hiếu tang nó có tầm quan trọng như thế nào với người Việt.

Còn hoạt động thăm, hỏi, phúng, điếu các gia đình có người chết vì covid sau khi HN đã bỏ giãn cách theo chỉ thị 16 nếu vẫn đảm bảo 5k và không tụ tập quá 10 người thì chả vi phạm cái mẹ gì anh nhé !

formen

Xe lăn
Khi áp dụng chỉ thị 16+ HN cấm tổ chức đám cưới nhưng vẫn được tổ chức đám tang không quá 30 người. Trong thời gian áp dụng chỉ thị 16 không hạn chế số người viếng miễn là đảm bảo không quá 10 người/đoàn viếng, vẫn được làm lễ 49 ngày, 100 ngày trong nội bộ gia tộc... Nói như vậy để anh hiểu việc hiếu tang nó có tầm quan trọng như thế nào với người Việt.

Còn hoạt động thăm, hỏi, phúng, điếu các gia đình có người chết vì covid sau khi HN đã bỏ giãn cách theo chỉ thị 16 nếu vẫn đảm bảo 5k và không tụ tập quá 10 người thì chả vi phạm cái mẹ gì anh nhé !
nhà em có cái đám hiếu đúng ngày cuối cùng còn chốt tận ngõ,
từng đoàn đơn lẻ vào viếng.
ra văn điển không quá 15ng.
nói chung là việc của riêng gia đình, nội tộc thôi, cũng không muốn làm phiền ai.

escape229

[Tịch thu bằng lái]

Trong nội tộc thì khỏi tính.
Còn anh thích thì cứ việc lê la chui vào mấy chục đám hiếu hàng xóm/ ngày mà phúng với viếng tha virus về cho trẻ em nhà anh nhé, đừng lê la sang nhà người khác là dc!

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Em có đi ăn phở đấy ;))
Chỉ có Đúng Luật/ Sai Luật.
Xin lỗi chứ người ở xóm đấy an toàn hơn cụ nhiều. Đều nhiễm hoặc tiêm vacxin cả rồi, còn phải xét nghiệm đi xét nghiệm lại mới dc về.
Hay ý cụ NN đang cổ xúy cho dân vô ý thức à? Thế mà dám viết luật không cấm tụ tập quá 10 người, lại còn cho ăn phở, nháo thật. ;))
Cho cái ảnh lên đây xem đúng hay sai luật nhé. Tả bằng mồm thì nói gì chẳng dc.
NN ko cổ xúy chuyện rảnh hơi lê la đi mấy chục đám hiếu/ ngày nhé.

Sau khi cp ra qđ về thích ứng an toàn. Bộ y tế thì nói các vùng 1, 2 người dân đi không phải xn covid thì tới hôm nay 1 số tỉnh như e biết như hà nội, hải phòng vẫn quy định test và hp thì theo dõi y tế tại nhà với người tiêm đủ 2 mũi và vẫn phải test covid. Thế nghị quyế của trung ương đối với các tỉnh là giấy lộn à.

Trạng thái
Thớt đang đóng