[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

tomo21311

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi cái.. mình đến ngày tiêm mũi 2 lâu rồi thì cứ đến chỗ để tiêm hay là đợi phường gọi nhỉ? vì cũng không thấy tổ dân phố báo đi tiêm mũi 2 và không có thông tin gì luôn...
Nếu cụ tiêm theo tổ dân phố thì mũi 2 sẽ được nhắn nhắc vào tin nhắn, tổ dân phố chỉ nhắc là để ý tin nhắn (HN nhé). Nếu cụ đã lỡ thời điểm, cụ báo lại TDP để được đưa vào danh sách. Còn ko cụ cầm phiếu tiêm mũi một ra là chắc ok thôi, tùy thuộc vào phường còn loại thuốc cụ tiêm hay ko.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi cái.. mình đến ngày tiêm mũi 2 lâu rồi thì cứ đến chỗ để tiêm hay là đợi phường gọi nhỉ? vì cũng không thấy tổ dân phố báo đi tiêm mũi 2 và không có thông tin gì luôn...
Chỗ cụ sao ấy chỗ em tổ dân phố gọi loa liên tục, thời gian tiêm mũi 2 là tối thiểu luôn với tất cả các loại vaccine.

Tv1912

Xe tải
Để em khôi phục còm của cụ và dán cái thẻ vào còm đấy để cụ khỏi chán nhé?

Để biết sao bị xóa, mời cụ quay lại bài #2 của thớt này và đọc kỹ nội quy, quy định của diễn đàn. Trân trọng!
Xoá cũng được, cmt xả chét tý thôi có phải cái gì hệ trọng đâu. Em cũng đọc lại nội quy rồi, nước này cho em đi lại! ^^

physician

Xe tải

consokhong

Xe tải
Vượt là vượt về cái gì vậy cụ ơi, tổng số ca mắc, số ca mắc mới, tổng số ca chết, số ca chết trong ngày? Xem cái bảng cụ post lên thì mình vẫn đứng sau In, Phi, Mã, Thái về tổng số ca mắc, đứng sau In, Phi, Mã về tổng số ca chết
Cụ nói thế thì chắc chắn cụ cũng biết mục nào vn ko đứng sau rồi hỉ? Nếu ko, hẳn cụ đã list thêm vào cái phần vn đứng sau của cụ.

Cụ nói thế thì chắc chắn cụ cũng biết mục nào vn ko đứng sau rồi hỉ? Nếu ko, hẳn cụ đã list thêm vào cái phần vn đứng sau của cụ.
Dĩ nhiên cụ, nhưng đưa thông tin thì cần phải đưa cho nó đúng, cắt 1 khúc rồi đưa lên kiểu đó nó không đàng hoàng và thông tin của 1 ngày nó không nói lên vấn đề gì

vonhai

[Tịch thu bằng lái]
Vượt là vượt về cái gì vậy cụ ơi, tổng số ca mắc, số ca mắc mới, tổng số ca chết, số ca chết trong ngày? Xem cái bảng cụ post lên thì mình vẫn đứng sau In, Phi, Mã, Thái về tổng số ca mắc, đứng sau In, Phi, Mã về tổng số ca chết
Trong đó ghi hết các mục, vượt ở những số liệu mới nhất ngày 12/11, đứng số bn về tổng ca mắc từ khi có dịch thì nó xếp theo thứ tự từ trên xuống dưới, cụ ko biết đọc à?

Cụ thể hiện VN với tổng 1,009,879 ca nhiễm đứng thứ 13/ 49 nước châu Á.
Về số ca mắc mới trong ngày là 8,982 và số ca tử vong +81 trong ngày 12/11 đứng thứ 2 ĐNA (chỉ sau Philippines)

Screenshot 2021-11-13 19.07.49.png

Chỉnh sửa cuối:

RONGHT

Xe buýt
Xem báo

Hôm nay gần 8k5
Giờ còn vùng xanh không các cụ? Hay cam với đỏ hết rồi...
Theo bài báo thì 30/30 quận/huyện HN vẫn ở cấp 2. Mà xem theo bản đồ đường link https://covidmaps.hanoi.gov.vn/ thì cam, đỏ vàng xanh tùm lum hết rồi.
Không biết chính thống ở đâu.

Mè Hoa

[Tịch thu bằng lái]

Hôm nay gần 8k5
Giờ còn vùng xanh không các cụ? Hay cam với đỏ hết rồi...
Chưa đủ vạn

Mainboard To_oT

Xe tải
Thực sự dữ liệu này không có ý nghĩa, vì... không chính xác. Không số lượng, không thông tin già/trẻ/bệnh nền...
10,000 người có 1 người chết, khác hoàn toàn 10 người mà 1 người chết ;))
Bahrain có số liệu rồi.

Trong khi đó, ngày 10-9, báo The Jerusalem Post đưa tin Bahrain hợp tác với Đại học Columbia (Mỹ) vừa tiến hành nghiên cứu về bốn loại vắc xin COVID-19, gồm vắc xin của Hãng Pfizer-BioNTech, Sputnik V, AstraZeneca và Sinopharm.

Nghiên cứu này dựa trên dữ liệu của 1.003.960 người đã tiêm vắc xin ở Bahrain trong giai đoạn từ tháng 12-2020 tới tháng 7-2021 và 245.876 người chưa tiêm vắc xin.

Theo đó, khoảng 82,2% trong số 10.447 người nhập viện do mắc COVID-19 ở quốc gia vùng Vịnh là những người chưa tiêm vắc xin. Còn lại, 16,1% bệnh nhân nhập viện đã tiêm vắc xin Sinopharm, 0,7% đã tiêm Sputnik V, 0,43% đã tiêm AstraZeneca và 0,38% đã tiêm Pfizer- BioNTech.

Trong số 1.451 người phải vào phòng chăm sóc đặc biệt (ICU), có 1.309 người (chiếm 90,2%) chưa tiêm vắc xin, 138 người đã tiêm Sinopharm, 3 người đã tiêm AstraZeneca và 1 người đã tiêm Pfizer-BioNTech. Không có trường hợp đã tiêm Sputnik V phải vào ICU.

Trong số 976 người chết do COVID-19, có 857 người (chiếm 87,8%) chưa tiêm vắc xin, 112 ca tử vong đã tiêm Sinopharm, 3 người đã tiêm Sputnik V, 3 người đã tiêm Pfizer và 1 người đã tiêm AstraZeneca.

"Ngay từ đầu chúng tôi đã tin vắc xin COVID-19 giúp hạn chế sự lây lan của virus, nhưng mục tiêu chính của việc tiêm vắc xin là giảm các biến chứng trong trường hợp nhiễm bệnh và giảm ca nhập viện, tử vong" - bác sĩ Manaf AlQahtani, một trong các tác giả của nghiên cứu và là thành viên của đội y tế quốc gia xử lý COVID-19 của Bahrain, cho biết.

Chuyên gia này nói thêm: "Nghiên cứu này góp phần định hình các chính sách tương lai trong vấn đề tiêm vắc xin trên toàn cầu, và Bahrain đã tạo được dấu ấn lớn trong cộng đồng khoa học khi cung cấp loại dữ liệu này".

Đâu là yếu tố nguy cơ bệnh nặng dù tiêm đủ vắc xin?

Các nhà nghiên cứu tại Đại học Yale (Mỹ) vừa công bố nghiên cứu thực hiện với khoảng 1.000 bệnh nhân COVID-19 nhập viện tại Hệ thống y tế Yale New Haven từ tháng 3 đến tháng 7 năm nay. Trong đó chỉ có 54 ca đã tiêm vắc xin đủ liều. Trong số này có 14 ca bị bệnh nặng, độ tuổi trung bình là 80 và nhìn chung đều có bệnh nền như tim mạch, thừa cân, tiểu đường và một số bệnh về phổi.

Ông Hyung Chun, tác giả nghiên cứu, cho biết đại đa số bệnh nhân COVID-19 đã tiêm vắc xin đầy đủ đều có triệu chứng nhẹ. Theo ông Chun, nghiên cứu này đóng vai trò quan trọng trong việc giúp chúng ta hiểu được những yếu tố nào làm tăng nguy cơ bị bệnh nặng do COVID-19 ở những người đã tiêm đủ liều.

mèo lang thang

Xe buýt
AZ sẽ tăng giá, không còn là phi lợi nhuận nữa mà sẽ là có chút ít lợi nhuận, sự tăng giá có thể gây thêm áp lực cho Việt Nam khi mua thêm vaccine sau này, thấy hơi lo lo các cụ ạ

Mainboard To_oT

Xe tải
AZ sẽ tăng giá, không còn là phi lợi nhuận nữa mà sẽ là có chút ít lợi nhuận, sự tăng giá có thể gây thêm áp lực cho Việt Nam khi mua thêm vaccine sau này, thấy hơi lo lo các cụ ạ
Với số liệu thống kê ở các nơi như trên thì như vậy quá xứng đáng, nhất là team đại học Oxford.
Báo Tuổi Trẻ:
"Theo thông tin của Tuổi Trẻ, cho đến nay qua khảo sát chưa ghi nhận ca tử vong ở người mắc COVID-19 đã tiêm đầy đủ 2 mũi AstraZeneca, với vắc xin Pfizer có ghi nhận ít nhất 1 ca tử vong nhưng đây là trường hợp bệnh nhân có nhiều bệnh nền. Có một số trường hợp tử vong ở người đã tiêm vắc xin loại khác và đủ mũi."

Nguồn:

mèo lang thang

Xe buýt
Với số liệu thống kê ở các nơi như trên thì như vậy quá xứng đáng, nhất là team đại học Oxford.
Ý em là sau này mình mua AZ sẽ tốn nhiều hơn, mà mình thì đâu có nhiều xèng, em lo vụ đó cụ ạ, chứ AZ em cũng tiêm 2 phát rồi, thấy tốt chứ chưa thấy xấu.

Hung Phuc

Xe điện
Kiến nghị mở lại các khu cách ly quận, huyện

Sở Y tế TPHCM đề xuất sớm triển khai lại các khu cách ly quận, huyện và có thêm bệnh viện dã chiến sẵn sàng thu dung, điều trị trước tình hình F0 xu hướng tăng.

Đề xuất trên được Giám đốc Sở Y tế Tăng Chí Thượng nêu tại cuộc họp trực tuyến của Ban Chỉ đạo phòng chống Covid-19 TP HCM với các quận, huyện về tình hình dịch bệnh trên địa bàn, ngày 13/11.
Theo ông Thượng, tính từ 1/10 đến 12/11, số F0 cách ly tại nhà có xu hướng tăng, các ca chuyển nặng cần nhập viện có xu hướng giảm và ở mức thấp. Ngoài ra, số trường hợp thở máy xâm lấn duy trì ở mức ổn định, các ca thở máy không xâm lấn và thở oxy có xu hướng giảm nhẹ.

consokhong

Xe tải
Bahrain có số liệu rồi.

Trong khi đó, ngày 10-9, báo The Jerusalem Post đưa tin Bahrain hợp tác với Đại học Columbia (Mỹ) vừa tiến hành nghiên cứu về bốn loại vắc xin COVID-19, gồm vắc xin của Hãng Pfizer-BioNTech, Sputnik V, AstraZeneca và Sinopharm.

Nghiên cứu này dựa trên dữ liệu của 1.003.960 người đã tiêm vắc xin ở Bahrain trong giai đoạn từ tháng 12-2020 tới tháng 7-2021 và 245.876 người chưa tiêm vắc xin.

Theo đó, khoảng 82,2% trong số 10.447 người nhập viện do mắc COVID-19 ở quốc gia vùng Vịnh là những người chưa tiêm vắc xin. Còn lại, 16,1% bệnh nhân nhập viện đã tiêm vắc xin Sinopharm, 0,7% đã tiêm Sputnik V, 0,43% đã tiêm AstraZeneca và 0,38% đã tiêm Pfizer- BioNTech.

Trong số 1.451 người phải vào phòng chăm sóc đặc biệt (ICU), có 1.309 người (chiếm 90,2%) chưa tiêm vắc xin, 138 người đã tiêm Sinopharm, 3 người đã tiêm AstraZeneca và 1 người đã tiêm Pfizer-BioNTech. Không có trường hợp đã tiêm Sputnik V phải vào ICU.

Trong số 976 người chết do COVID-19, có 857 người (chiếm 87,8%) chưa tiêm vắc xin, 112 ca tử vong đã tiêm Sinopharm, 3 người đã tiêm Sputnik V, 3 người đã tiêm Pfizer và 1 người đã tiêm AstraZeneca.

"Ngay từ đầu chúng tôi đã tin vắc xin COVID-19 giúp hạn chế sự lây lan của virus, nhưng mục tiêu chính của việc tiêm vắc xin là giảm các biến chứng trong trường hợp nhiễm bệnh và giảm ca nhập viện, tử vong" - bác sĩ Manaf AlQahtani, một trong các tác giả của nghiên cứu và là thành viên của đội y tế quốc gia xử lý COVID-19 của Bahrain, cho biết.

Chuyên gia này nói thêm: "Nghiên cứu này góp phần định hình các chính sách tương lai trong vấn đề tiêm vắc xin trên toàn cầu, và Bahrain đã tạo được dấu ấn lớn trong cộng đồng khoa học khi cung cấp loại dữ liệu này".

Đâu là yếu tố nguy cơ bệnh nặng dù tiêm đủ vắc xin?

Các nhà nghiên cứu tại Đại học Yale (Mỹ) vừa công bố nghiên cứu thực hiện với khoảng 1.000 bệnh nhân COVID-19 nhập viện tại Hệ thống y tế Yale New Haven từ tháng 3 đến tháng 7 năm nay. Trong đó chỉ có 54 ca đã tiêm vắc xin đủ liều. Trong số này có 14 ca bị bệnh nặng, độ tuổi trung bình là 80 và nhìn chung đều có bệnh nền như tim mạch, thừa cân, tiểu đường và một số bệnh về phổi.

Ông Hyung Chun, tác giả nghiên cứu, cho biết đại đa số bệnh nhân COVID-19 đã tiêm vắc xin đầy đủ đều có triệu chứng nhẹ. Theo ông Chun, nghiên cứu này đóng vai trò quan trọng trong việc giúp chúng ta hiểu được những yếu tố nào làm tăng nguy cơ bị bệnh nặng do COVID-19 ở những người đã tiêm đủ liều.
Tỷ lệ này là với chủng cũ hay Delta vậy cụ? Như này thì Astra cũng ko đến nỗi tệ nhỉ?

Trạng thái
Thớt đang đóng