[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

buicongchuc

Xe ba gác
Nội dung công văn 4095:

https://luatvietnam.vn/y-te/cong-van-4095-ubnd-kgvx-212878-d2.html

Em ủng hộ cách ly y tế F1 tại nhà (nếu đủ điều kiện).

Và em ủng hộ cách ly điều trị F0 không triệu chứng hoặc triệu chứng nhẹ tại nhà (nếu đủ điều kiện) để tập trung nguồn lực điều trị F0 chuyển nặng trước khi đến con số 30K ca. Hủy bỏ các phương án phong toả khu vực kéo dài, chỉ phong toả vài ngày truy vết.

hitle888

Xe điện
Nên cách ly thôi ạ, nhà nước không nuôi được , nà tỉ lệ nhiễm trong các khu cách ly cũng cao đấy ạ

enghoang

Xe buýt
Cách ly tại nhà là tốt cho cá nhân và chính phủ. Nhà nc họ đưa đi tập trung chẳng qua sợ các ô F khg tuân thủ thôi.

tvu732

Xe buýt
4 quận nội thành không được cách ly tại nhà nhé cụ.

MINHKD

Xe điện
Đọc bài báo ko hiểu tn, 4 quận lõi F1 đi cách ly tập trung nhưng lại có phương án điều trị F0 tại nhà, khó thế mà cũng nghĩ ra đc ?
F1 tập trung của 4 quận là Phương án hiện tại. F0 tại nhà là phương án tương lại.

bungbvt

Xe tăng
Em hóng tin thế giới và tin này làm em mừng. Cũng sắp sang năm thứ 3 Covid rồi. Đại dịch cúm 1899-1900 cũng chỉ 3 năm. Cố giữ chắc được thì tốt nhất.
[/QUOTES
Nhờ 5k đấy bác ạ
là do 5k đấy bác. Vr không còn vật trung gian thì nó tự chết thôi.

jobber

Xe tăng
F1 tập trung của 4 quận là Phương án hiện tại. F0 tại nhà là phương án tương lại.
F1 ở nhà hay ko là do nhà ngưòi ta có đáp ứng đc đkien hay ko liên quan gì đến ở quận nào. Quên mất 1 lý do là f1 4 quận lõi ở nhà thì 15 ksan của HN ngồi mốc mép!

Thực ra là cụ đang đánh tráo khái niệm, trộn giữa thực và bốc phét. Giờ em nghĩ không nhiều người ủng hộ cách ly, phong tỏa. Ngược lại, đa số (kể cả người có tiền) đều ủng hộ mở - nhưng vấn đề là mở có lộ trình rõ ràng. Cụ viết cứ như là người có tiền thì chỉ thích đóng để họ an toàn, còn người nghèo thì muốn mở - nói chung là nghe thương lắm, nhưng không thật :P. Mà em nói thật, trong SG đợt vừa rồi ảnh hưởng nặng nề như thế, nếu có thống kê thì chắc % số người sống trong các hẻm chật hẹp, kinh tế khó khăn bị nhiều hơn nhiều so với hội ở biệt thự Thảo Điền hay Phú Mỹ Hưng. Mấy ông có tiền em nghĩ cũng chỉ mong mở để còn kiếm tiền tiếp, chứ họ có sợ đến mức đòi đóng cửa trốn trong nhà đâu.
Vấn đề thực ra ở chỗ khác. Úp úp mở mở theo kiểu bây giờ ở Hà Nội mới gọi là mệt. Mấy hàng quán gần chỗ em chỉ cần bị báo là có 1 F0 đến ăn hay mua hàng là đóng cửa, đặt barie. Với tình hình dịch đang lan rộng, với việc hoàn toàn buông lơi kiểm soát người đến người đi, thì chuyện F0 tứ tung ngoài đường là đương nhiên. Nếu cứ như thế này thì chẳng cơ quan, doanh nghiệp, cửa hàng nào yên tâm hoạt động được. Thế nên em nghĩ thứ mọi người cần bây giờ là một chính sách nhất quán. Chứ cứ nay A, mai B mệt mỏi lắm.
Thế đánh tráo là đánh tráo ở đâu.chỉ có ông k phải lo kinh tế mới thích đóng cửa thế ông k phải lo kinh tế có giàu k. Ai cần bác thương nhưng k thật là k thật ở đâu. Thế những người vẫn hô hào đóng cửa vẫn hiện tại ở kia thì k thực chỗ nào. Tôi nghĩ bác có vấn đề đọc hiểu hoặc vấn đề về tư duy

Sản xuất đang rất sợ mở toang thế này. Trước khi mở toang, các nhà máy ngoài Bắc đang hoạt động tất tốt. Từ lúc thả SG ra, đóng cửa 1 đống. Mời cụ về Thái bình, nam định, hà nam mà xem
Đấy là cách chống dịch của các tỉnh đó. Bác có làm sx k. Bản thân e cũng sx đây mở toang nhưng phải đúng là mở k phải nửa nạc nửa mỡ như hiện nay. Khi bác có công ty sx bác mới hiểu mở ra nó giúp cho sx nhiều như nào nhưng cách sống chung với dịch của các tỉnh k đồng nhất và gây khó cho doanh nghiệp. Khi sống chung rồi mà ông vẫn đánh giá nó là nguy hiểm và xử lý như khi zero covid với cách ly rồi phong tỏa. Nam định họ phong tỏa cả xã đấy mà e k biết trong xã bn f0 nữa.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Mở cửa có kiểm soát để phục hồi sản xuất, kinh doanh qua bàn phím 1 số anh thành mẹ nó đóng cửa !
Tài tình thật ;))

Hung Phuc

Xe điện
Thủ tướng: Chấp nhận có ca nhiễm mới, kiểm soát rủi ro, giảm ca tử vong

Thủ tướng lưu ý: Chúng ta chuyển trạng thái thì chấp nhận có ca nhiễm mới nhưng kiểm soát rủi ro, có các biện pháp hiệu quả để giảm tối đa các ca tăng nặng và tử vong.

hairyscary

Xe điện
F1 ở nhà hay ko là do nhà ngưòi ta có đáp ứng đc đkien hay ko liên quan gì đến ở quận nào. Quên mất 1 lý do là f1 4 quận lõi ở nhà thì 15 ksan của HN ngồi mốc mép!
Có lẽ là ng ta tính đến việc mật độ dân cư của 4 quận nội thành quá cao, nên F1 cách ly tại nhà thì rủi ro lây lan sẽ cao và khó kiểm soát hơn khi trở thành F0.

Nhớ lại là ổ ở ngõ 365 Nguyễn Trãi (em ko nhớ có đúng số ko) phải đưa dân đi cách ly/ở nơi khác để dãn mật độ ra thì mới êm được. Trước đó thì ở Bắc Giang hồi đầu năm cũng tới lúc đưa công nhân ra khỏi các khu trọ, dãn mật độ ra và theo dõi cô lập được tốt hơn thì cũng chuyển biến tốt.
Nếu xét về việc chống dịch, để F1, F0 trong những khu vực mật độ cao, đường xá hẹp, lưu thông không khí kém... thì sức ai chống được tới đâu chịu tới đó, không thì giời kêu ai nấy dạ.

BTW, hồi trước dọa phun sát trùng đường xá, mà đè ra phun ở những mặt phố lớn, em cũng phản đối. Nhưng khi dịch lan rộng, trong các khu vực mật độ dân cư cao, đường hẹp như kiểu ngõ 365 Nguyễn Trãi thì nên dọn vệ sinh và phun sát trùng.

Sùng A Lềnh

Xe tăng
Em thắc mắc:
- PC-Covid có mã QR cá nhân rồi. Tại sao ko ban hành bộ tiêu chí “điều kiện cách ly tại nhà”, dân đối chiếu với nhà mình xem có đủ điều kiện ko, rồi khai online và tích vào ô kết luận “Có/Không đủ điều kiện” cách ly tại nhà.
- Tranh thủ lúc này cho Tổ covid cộng đồng đi từng nhà thẩm định lại thực tế một lượt.
Sau này nhà nào có người F0 là Phường biết ngay có cho ở nhà đc hay ko.

Giao cho cái tay Quảng Nổ làm kiến trúc sư trưởng CNTT chống dịch thì chịu rồi.

namdh8x

Xe điện
Nãy e đi qua đoạn Yết Kiêu, mà thấy cách ly Y tế đến nửa phố, đoạn phía gần Nguyễn Du.

matran241091

Xe điện
Em thắc mắc:
- PC-Covid có mã QR cá nhân rồi. Tại sao ko ban hành bộ tiêu chí “điều kiện cách ly tại nhà”, dân đối chiếu với nhà mình xem có đủ điều kiện ko, rồi khai online và tích vào ô kết luận “Có/Không đủ điều kiện” cách ly tại nhà.
- Tranh thủ lúc này cho Tổ covid cộng đồng đi từng nhà thẩm định lại thực tế một lượt.
Sau này nhà nào có người F0 là Phường biết ngay có cho ở nhà đc hay ko.

Giao cho cái tay Quảng Nổ làm kiến trúc sư trưởng CNTT chống dịch thì chịu rồi.
dân đối chiếu thì 100% có

wacwac

Xe buýt
Mở cửa có kiểm soát để phục hồi sản xuất, kinh doanh qua bàn phím 1 số anh thành mẹ nó đóng cửa !
Tài tình thật ;))
Cụ nói ý này đúng, bất cứ ai ngược chiều là bị dí vào mặt: 2 mũi rồi, tỉ lệ tử vong thấp, có cụ nào giỏi toán tính 1% dân VN chết ra 100k người nữa cũng nhẩy lên chém :D ... Toàn người ra đời kiếm tiền lăn lộn rồi, chả thằng nào muốn đóng cửa 100% cả vì như thế chết cả đám. Nhưng mở thế nào cho phù hợp chứ ko phải toang hoác ra thế này, hơi khép 1 tí là dính trên đe dưới búa doạ dẫm.

thuhuong2

Xe tăng
Chung quy là do quá tải chứ có cái gì mà làm như ghê gớm bí hiểm lắm không bằng.
Phong trào nhiều ông F0 tường thuật lại quá trình bệnh tật của bản thân, tưởng là phổ biến kinh nghiệm, hữu ích hơn... nhưng thực ra có khi ngược tác dụng, gây hoang mang, sốt ruột nhiều hơn. Nhiều người nghĩ trải nghiệm chính bản thân họ là chuẩn chỉ nhất, nhưng nói thật là " ăn " sao được các ông bác sỹ có kinh nghiệm cả ngàn bệnh nhân?
Một số có ty máu văn vẻ còn thêm mắm muối nữa cho hấp dẫn cũng mệt.

Linh 22 tỷ

Xe tải
1% là 1tr người. Chưa kể số liệu trung bình thế giới là 2.5% trong đk phong toả. Nếu mở hoàn toàn sập hệ thống y tế thì sẽ lên đến 5-7% như TP HCM.
Thế tiêm vaccine rồi mà vẫn ko khác hồi chưa tiêm vaccine à? Vậy tiêm vaccine để làm gì? Cứ lấy tỷ lệ tử vong của SG lúc chưa tiêm vaccine ra dọa ma hoài làm chi vậy? :D

SesameStreet

Xe điện
Thế tiêm vaccine rồi mà vẫn ko khác hồi chưa tiêm vaccine à? Vậy tiêm vaccine để làm gì? Cứ lấy tỷ lệ tử vong của SG lúc chưa tiêm vaccine ra dọa ma hoài làm chi vậy? :D
Thế sao không để đến bây giờ hãy mở mà cứ phải mở từ lúc chưa tiêm xong?

Trạng thái
Thớt đang đóng