[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

Pho_vang

Xe hơi
Thật ra các bác nhà mình cho tiêm cũng do nhìn hoàn cảnh dịch bùng ở sg thì số trẻ nhiễm rất nhiều áng chừng 18k em,tuy số chết là là ít nhưng diễn biến nặng rất nhiều đặc biêt lứa 11 đên 15,còn từ 15 đến 18 thì không khác người lớn.Thế nên Tp HCM khăng khăng tiêm lại còn tiêm luôn vaccine sắn có.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Thật ra các bác nhà mình cho tiêm cũng do nhìn hoàn cảnh dịch bùng ở sg thì số trẻ nhiễm rất nhiều áng chừng 18k em,tuy số chết là là ít nhưng diễn biến nặng rất nhiều đặc biêt lứa 11 đên 15,còn từ 15 đến 18 thì không khác người lớn.Thế nên Tp HCM khăng khăng tiêm lại còn tiêm luôn vaccine sắn có.
Cụ cho xin cái số liệu trẻ mắc covid diễn biến nặng rất nhiều là bao nhiêu được không ạ ?

dungcivic

Xe tăng
Cụ lấy thống kê ở đâu ra cái "số diễn biến nặng rất nhiều, đặc biệt từ 11 đến 15"? Em chưa thấy nước nào cho ra con số tương tự như vậy cả.

bungbvt

Xe tăng
Thế sao người có bệnh tim mạch có thể đột quỵ nguy cơ tử vong cao thế bác ko cho nhập viện hết luôn hộ em cái? Bệnh do Covid nguy cơ đối với từng cá nhân ko phải quá lớn, do tốc độ lây lan đặc biệt cao nên nguy cơ quá tải hệ thống y tế mới là vấn đề. Theo chiến luọc zero covid thì đã đành, đã quyết mở cửa sống chung thì phải có chiến lược dưỡng sức cho nhân viên y tế chứ. Lúc ít bệnh nhân còn đang chịu tải nổi thì lôi sạch bệnh nhân ko triệu chứng vào lấp đầy bệnh viện, nhiều hơn thì lại bắt hệ thống y tế căng mình. Bác thử nhìn xem mấy tháng nay họ vất vả thế nào rồi? Bác sợ nhỡ mà bệnh nhân trở nặng thì sao, còn em lại sợ nhỡ mà nhân viên y tế kiệt sức đúng lúc bệnh nhân trở nặng thật ý
Bác so sánh vậy theo em là cùn. Thứ nhất: Bệnh tim mạch không lây. Thứ 2. Bn tim mạch giờ đang được dùng thuốc thường xuyên và kiểm soát tốt.

Pho_vang

Xe hơi
Cụ lấy thống kê ở đâu ra cái "số diễn biến nặng rất nhiều, đặc biệt từ 11 đến 15"? Em chưa thấy nước nào cho ra con số tương tự như vậy cả.
trong số 18k trẻ bị từ từ cụ sẽ thấy,trong khi bị quá tải y tế thì tất cả các độ tuổi đêu bị tăng nặng rất nhiều,còn số kia của của bọn tây lông y tế nó tốt gấp vạn lần mình

jobber

Xe tăng
Không bác ạ, cả thế giới nó biết trẻ em khỏe mạnh không có vấn đề gì với covid.

Vì lý do gì mà phải chạy đến mức làm cả cccd tại điểm tiêm....nhà trường, xh vào cuộc giục trẻ tiêm bằng mọi hình thức thì bọn em không rõ.

Nhưng theo báo chí thì là để mở cửa trường, bọn em có ai kêu mở đâu - thực tế tình hình dịch kiểu này thì đến đứa con nít nó cũng biết là đến Tết cũng chả đi học được, mà đi học xong lại nghỉ vì nhiễm thì bố ai vừa dạy trực tiếp lại vừa dạy trực tuyến được?

Còn các tỉnh họ giữ chặt dịch được thì họ vẫn học trực tiếp bình thường đấy thôi? Hay mấy ông trường tư sân này bãi kia muốn thế?

Còn cái gì muốn đổ lên đầu phụ huynh nữa không bác? Ngoài tiền bạc & trách nhiệm?
Dần dần cái kim trong bọc cũng lòi.ra thôi!

hocsinhc

Xe tăng
Tóm lại là sao, các anh không lên hành động làm giảm ca nhiễm mà chấp nhận sống chung, tăng ca nhiễm. Vậy thì ai rồi cũng sẽ bị nhiễm, và vài chục, hoặc vài trăm ngàn người nữa chết.

Trà đá, cà phê, ăn nhậu đóng luôn đi. Chỉ sản xuất xong rồi về nhà thì may ra còn kịp

dungcivic

Xe tăng
trong số 18k trẻ bị từ từ cụ sẽ thấy,trong khi bị quá tải y tế thì tất cả các độ tuổi đêu bị tăng nặng rất nhiều,còn số kia của của bọn tây lông y tế nó tốt gấp vạn lần mình
Em vẫn chưa thấy cụ đưa ra con số cụ thể nào để dẫn chứng cho cái khẳng định: "số diễn biến nặng rất nhiều, đặc biệt từ 11 đến 15". Cụ có thể cho biết ở SG con số tuyệt đối và tỉ lệ % diễn biến nặng của trẻ từ 11 đến 15 hay không?

Ở các nước tuyệt đại đa số trẻ em bị đều tự khỏi nhanh, không xảy ra biến chứng hay cần nhập viện nên không liên quan gì đến khả năng y tế cả cụ nhé.

@xichlo@

Xe điện
Tiêm thì mất 2 cháu, ko tiêm như tp HCM vừa qua mất 18 cháu phải ko? :T

tieuchau6789

Xe hơi
Em khuyên thật ạ, các cụ cứ sắm một ít kit test nhanh + một hai cái máy đo SPo2 để hờ trong nhà đi ạ. Lúc trước trên này có cụ từng bảo không hình dung ra được F1 tại nhà sẽ thế nào, giờ thì nhiều tỉnh thành "thí điểm" điều đó rồi.

Khi số ca nhiễm càng tăng thì khả năng F0 "được" hoặc "phải" điều trị tại nhà sẽ càng cao. Điều mình "không hình dung được", hoặc "không muốn", biết đâu rồi có lúc thành hiện thực.

Chuẩn bị trước vẫn hơn ạ.

Trong một group FB em tham gia, một bạn TNV còn khuyên là dù có đi cách ly tập trung cũng nên tự mang đồ đo SpO2 theo, vì lỡ quá tải, thiếu nhân lực, thiếu vật tư... thì không đủ để đo từng người.

Thuốc men thì em chẳng dám khuyên bừa. Nhưng thực sự hiện tại trong SG, nhiều người vẫn nói là khi nhiễm, báo y tế phường, chỉ được phát gói thuốc A, còn gói C thì cứ báo là hết, trong khi mua bên ngoài vẫn có. Có người thương cha thương mẹ nên cắn răng "mua lậu" với giá trên trời, có người bằng lòng với những toa thuốc online đã lan truyền từ tháng 7, tháng 8 tới giờ.

Cụ nào có điều kiện thì tìm hiểu rồi sắm một ít thuốc cơ bản trong nhà, có khi lại cần ( cho bản thân hoặc cho tặng người quen chẳng hạn). Đừng đợi tới lúc khan hiếm hoặc ngăn sông cấm chợ lại vất vả.

Thêm cái nữa là các cụ đừng tiếc tiền mua khẩu trang tốt và cồn xịt khuẩn cho bản thân và gia đình. Đừng ham rẻ, đừng mua đại. Thậm chí dùng khẩu trang vải loại dày rồi giặt sạch dùng lại vẫn tốt( nếu có không gian sạch sẽ có nắng để phơi). Từ hồi bùng dịch tới giờ không biết bao vụ khẩu trang dởm, găng tay tái sử dụng... bị moi ra rồi. Gel rửa tay dởm, cồn rởm thì lợi bất cập hại. Đầu tư thêm cái kính chắn giọt bắn. Ban đầu mang bất tiện, nói chuyện khó nghe, sau là sẽ quen hết ạ.

Em có biết một nhà trong SG suốt mấy tháng dịch toàn sát khuẩn bằng "rượu gốc" pha loãng ( xịt hoặc rửa thay cồn, thậm chí súc miệng thay nước muối, chứ không phải uống nha các cụ). Nhà đó bảo thà mua rượu chỗ quen dưới quê lên dùng thế còn yên tâm hơn mấy thứ cồn công nghiệp bán tràn lan không nhãn mác. Dĩ nhiên đó cũng chỉ là một lựa chọn.

Nhiều người thì có thói quen dùng một cái ktyt qua nhiều ngày, đến khi xơ tưa ra luôn mới bỏ. Đương nhiên không tốt rồi.

Các cụ mợ cố tập cho gia đình con cái thói quen đồ gì mang từ ngoài vào cũng phải xịt khuẩn cẩn thận. Lấy hàng online thì xịt thùng, xịt lớp bọc trong bọc ngoài. Đi đâu về phải thay áo khoác đổi giày dép. Hạn chế dùng chung đồ dùng với người khác càng nhiều càng tốt dù thân thiết thế nào. Rửa tay thường xuyên. Hạn chế xài tiền mặt. Cụ nào công việc tiếp xúc người ngoài nhiều thì hạn chế chăm sóc người lớn tuổi bệnh nền trong nhà, có tiếp xúc thì tắm táp thay đồ sạch sẽ không vướng bụi đường rồi hãy vào phòng họ.

Ví dụ như công ty em, lúc tháng 10 tài xế chạy SG về phải cách ly tại bãi xe hoặc trạm xe chứ không được về nhà, qua tháng 11 thì đã được cho về nhà, nhưng hầu hết đều đồngg ý ở lại bãi xe để khỏi ảnh hưởng tới gia đình.

Chỉnh sửa cuối:

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Bác so sánh vậy theo em là cùn. Thứ nhất: Bệnh tim mạch không lây. Thứ 2. Bn tim mạch giờ đang được dùng thuốc thường xuyên và kiểm soát tốt.
Em thấy bác còn cùn hơn =)) Tim mạch lây hay không thì liên quan gì đến việc phải nhập viện theo dõi?
Tiêm thì mất 2 cháu, ko tiêm như tp HCM vừa qua mất 18 cháu phải ko? :T
? Cụ tin thật đấy à? HCM người lớn tiêm cũng không báo đài nào đưa tin ai chết đấy, cụ có tin không? :-?

asukapvt

Xe hơi
Tóm lại là sao, các anh không lên hành động làm giảm ca nhiễm mà chấp nhận sống chung, tăng ca nhiễm. Vậy thì ai rồi cũng sẽ bị nhiễm, và vài chục, hoặc vài trăm ngàn người nữa chết.

Trà đá, cà phê, ăn nhậu đóng luôn đi. Chỉ sản xuất xong rồi về nhà thì may ra còn kịp
Em nghe ông phu trả lời hôm nay mà chán đời. Nói lòng vòng. Chuyển mấy nơi thành vùng xanh nhưng vẫn dọa là người dân phải đề cao cảnh giác vì vẫn còn ổ dịch lẩn quẩn chưa phát hiện, thế thì chuyển vùng xanh làm gì. Nói chung thích vớt vát kinh tế nhưng vẫn để cửa để đổ lỗi cho dân nếu bùng dịch. Dịch bùng lại thì do dân lơ là, cảnh giác kém chứ không phải tại các anh chống dịch theo kiểu trống đánh xuôi kèn thổi ngược .

Dr Thanh Bùi

Xe container
Em nghe ông phu trả lời hôm nay mà chán đời. Nói lòng vòng. Chuyển mấy nơi thành vùng xanh nhưng vẫn dọa là người dân phải đề cao cảnh giác vì vẫn còn ổ dịch lẩn quẩn chưa phát hiện, thế thì chuyển vùng xanh làm gì. Nói chung thích vớt vát kinh tế nhưng vẫn để cửa để đổ lỗi cho dân nếu bùng dịch. Dịch bùng lại thì do dân lơ là, cảnh giác kém chứ không phải tại các anh chống dịch theo kiểu trống đánh xuôi kèn thổi ngược .
Cụ đừng chửi các anh ấy , các anh ấy nhiều khi có đc quyết đâu

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Trạng thái
Thớt đang đóng