[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

Dr Thanh Bùi

Xe container
Ở TP Nam Định mà 28 case cộng đồng là cũng rất đáng ngại. TP nhỉ nhưng mật độ dân cũng đông bác ạ.
Khu bị đêm qua là khu ngã 6 cụ ạ , mật độ dân cư đông đúc , lao động tự do nhiều , phức tạp , lại ngay gần khu nhiều hàng quán , chợ .Đêm qua đội lấy mẫu và truy vết thâu đêm

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Em nghĩ nếu chỉ bỏ thằng Xi không thì thiên hạ dị nghị, thế nên chủ động bỏ luôn từ thằng Nu để nhảy qua Omicron cho nó đỡ to chuyện. Với lại Nu dễ đọc thành New hay Nude nữa :). Em chỉ tiếc thằng Xi, đáng lẽ có cả thế giới có thể đường hoàng lôi tên nó ra chửi hàng ngày rồi :)
Xí Jìnpíng
Đổi tên thành tổ chức y tế bảo vệ TQ cụ nhỉ?

phiêu_dạt

[Tịch thu bằng lái]
mật độ dân cư đông đúc , lao động tự do nhiều , phức tạp , lại ngay gần khu nhiều hàng quán , chợ
Cách đây gần một tháng, ngay trước khi biết mình là F0, em có cuộc nói chuyện với vài người khoảng 5 phút trong khoảng cách khoảng trên dưới 2m. Họ đã già và có bệnh nền, tất cả đeo khẩu trang. Đến bây h kg ai bị lây cả.

Nguy cơ lây nhiễm cộng đồng cao nhất khi F0 bỏ khẩu trang ra ăn uống trong hàng quán hoặc mình sống trong đám đông F0 thôi.

Cứ nghiêm túc thực hiện 7K thì kg phải sợ gì cả.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Cách đây gần một tháng, ngay trước khi biết mình là F0, em có cuộc nói chuyện với vài người khoảng 5 phút trong khoảng cách khoảng trên dưới 2m. Họ đã già và có bệnh nền, tất cả đeo khẩu trang. Đến bây h kg ai bị lây cả.

Nguy cơ lây nhiễm cộng đồng cao nhất khi F0 bỏ khẩu trang ra ăn uống trong hàng quán hoặc mình sống trong đám đông F0 thôi.

Những khu như vậy nhiều khi tiếp xúc với nhau nhiều hơn ở làng quê và lại ít khi đeo khẩu trang khi tx với hàng xóm .

LuckyCar

Xe container
PC COVID - Một phần mềm rẻ rách. Chả là hôm trước sau 15 ngày nó chưa cập nhật mũi 2 cho em, em có vào phản ánh nên cập nhật thêm => Hôm nay nó xóa luôn thông tin mũi một của em luôn cc à. Đúng là anh Nổ làm ăn như bán kẹo. Một phần mềm quốc gia được mệnh danh chuyên đi gia coogn phần mềm mà quá rác.

ps: Trong khi đó sau 2 ngày phần mềm Sức khỏe điện tử đã cập nhật 2 mũi rồi.
Em tiêm 2 mũi được cả tháng mà thằng PC covid nó bảo là chưa có thông tin. Chán chả muốn nói nữa.

Mata

Xe container
PC COVID - Một phần mềm rẻ rách. Chả là hôm trước sau 15 ngày nó chưa cập nhật mũi 2 cho em, em có vào phản ánh nên cập nhật thêm => Hôm nay nó xóa luôn thông tin mũi một của em luôn cc à. Đúng là anh Nổ làm ăn như bán kẹo. Một phần mềm quốc gia được mệnh danh chuyên đi gia coogn phần mềm mà quá rác.

ps: Trong khi đó sau 2 ngày phần mềm Sức khỏe điện tử đã cập nhật 2 mũi rồi.
phần mềm skdt cũng lởm, nhưng hơn pc covid tí.
E cả gấu cùng phàn ánh thì của em ok, của gấu nó lại ko ok, chắc do cái bọn duyệt bị ngáo :))

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com

toimuondie

Xe container
Khu bị đêm qua là khu ngã 6 cụ ạ , mật độ dân cư đông đúc , lao động tự do nhiều , phức tạp , lại ngay gần khu nhiều hàng quán , chợ .Đêm qua đội lấy mẫu và truy vết thâu đêm
Em ngày xưa ở ngã 6 đây, rời Nam Định từ năm 1989 nhưng luôn mong Nam Định bình yên và phát triển.
Chúc cụ và các y bác sỹ hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Em ngày xưa ở ngã 6 đây, rời Nam Định từ năm 1989 nhưng luôn mong Nam Định bình yên và phát triển.
Chúc cụ và các y bác sỹ hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ.
Cảm ơn cụ , hy vọng sẽ chóng bình yên cho người dân Thành Nam cụ ạ .

ung_sung_tu_tai

Xe container
Cuối tuần này và sang tuần sau thì nhìn thấy "phong trào" còn chùng xuống nữa ý ạ.

Hiện giờ việc tiêm chủng cho trẻ dưới 18 tuổi đang có chiều hướng chùng xuống, số lượng học sinh nằm trong lứa tuổi được tiêm đăng ký tiêm chiếm tỷ lệ thấp,. Nguy cơ chiến dịch tiêm chủng cho trẻ dưới 18 tuoir bị đình trệ hoặc tê liệt là hoàn toàn có thể xảy ra.

Đây là nhóm lứa tuổi không bị băt buộc phải tiêm chủng, hoàn toàn phụ thuộc vào sự tự giác đăng ký của phụ huynh học sinh với các cô giáo chủ nhiệm và chốt danh sách với nhà trường. Tức là mọi trách nhiệm về tuyên truyền vận động và quản lý đổ dồn lên một bộ phận không có kinh nghiệm và chức năng trong việc tuyên truyền giải thích về tác dụng, hiệu quả và hệ quả có thể khi tiêm vaccine. Ngoài ra, bộ phận này không có cơ chế bảo hộ đối với các rủi do có thể xảy ra khi tiêm chủng cho trẻ em, đó là một trong nhiều nguyên nhân tác động không nhỏ đến mức độ thành công của chiến dịch này.

Đây là thời điểm vàng, các tổ chức tài chính cũng như các dự báo đa chiều cho thấy, đỉnh dịch các thành phố lớn vẫn còn ở phía trước, khoảng 3-4 tháng nữa. Nếu đẩy chiến dịch này bị ngưng trệ, đến thời điểm đỉnh dịch, lứa tuổi trẻ em sẽ lại tay không chống dịch.

Phải xem xét lại việc chia sẻ trách nhiệm và vai trò trong việc vận hành chiến dịch này với hệ thống chính quyền cấp địa phương.
Hà nội vân triển khai tiêm hàng loạt mà chùng đâu mà chùng
các trường đang tổ chức rất nhanh tiêm chủng. Cháu em mẹ nó lúc đầu cungx ko đăng ký tiêm cho con ròi cũng đăng ký ở lớp nhưng ko tiêm mà xin được tiêm ở bệnh viện

dungcivic

Xe tăng
Em thấy tội cho các cháu quá, chả tiêm chắc gì bị nhiễm bị nhiễm chắc gì đã die. Hic, toàn các cháu đang tuổi ăn tuổi lớn...
Không phải chắc gì đã die mà 99.99% không die nếu chẳng may bị nhiễm, nhất là trường hợp đứa trẻ hoàn toàn khỏe mạnh không có bệnh nền hay béo phì.

Còn tiêm thì một phát chết luôn không kịp phản ứng. Quá oan uổng.

Linh 22 tỷ

Xe tải
Em nghĩ là không nên tiêm cho trẻ vì trẻ có sức đề kháng tốt, thích nghi tốt với dịch bệnh.

Hiện giờ việc tiêm chủng cho trẻ dưới 18 tuổi đang có chiều hướng chùng xuống, số lượng học sinh nằm trong lứa tuổi được tiêm đăng ký tiêm chiếm tỷ lệ thấp,. Nguy cơ chiến dịch tiêm chủng cho trẻ dưới 18 tuoir bị đình trệ hoặc tê liệt là hoàn toàn có thể xảy ra.

Đây là nhóm lứa tuổi không bị băt buộc phải tiêm chủng, hoàn toàn phụ thuộc vào sự tự giác đăng ký của phụ huynh học sinh với các cô giáo chủ nhiệm và chốt danh sách với nhà trường. Tức là mọi trách nhiệm về tuyên truyền vận động và quản lý đổ dồn lên một bộ phận không có kinh nghiệm và chức năng trong việc tuyên truyền giải thích về tác dụng, hiệu quả và hệ quả có thể khi tiêm vaccine. Ngoài ra, bộ phận này không có cơ chế bảo hộ đối với các rủi do có thể xảy ra khi tiêm chủng cho trẻ em, đó là một trong nhiều nguyên nhân tác động không nhỏ đến mức độ thành công của chiến dịch này.

Đây là thời điểm vàng, các tổ chức tài chính cũng như các dự báo đa chiều cho thấy, đỉnh dịch các thành phố lớn vẫn còn ở phía trước, khoảng 3-4 tháng nữa. Nếu đẩy chiến dịch này bị ngưng trệ, đến thời điểm đỉnh dịch, lứa tuổi trẻ em sẽ lại tay không chống dịch.

Phải xem xét lại việc chia sẻ trách nhiệm và vai trò trong việc vận hành chiến dịch này với hệ thống chính quyền cấp địa phương.
Cụ chém như diễn văn của lãnh đạo. Nhưng thực tế là đang tiêm ồ ạt, mặc cho các cảnh báo

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
À nếu không tiêm thì còn rủi ro hơn ạ. Dịch bệnh khắp nơi tránh đâu cho khỏi mưa gió được \:D/
Với lại, cả đời em chưa bao giờ trúng lô đề nên cái việc tiêm em coi như quay xổ số ý, ko trúng độc đắc được :D
Ở nhiều nước chính phủ không phải không muốn tiêm cho trẻ từ 12 tới 17 tuổi, mà là họ thấy rằng chưa cấp bách. Nhưng y tế dự phòng cũng như hệ thống bệnh viện nhi vẫn đảm bảo điều trị Covid-19 cho trẻ em cũng như số lượng vắc xin đủ để có thể triển khai ngay khi cần thiết.

Hiện tại vì việc tiêm vắc xin cho trẻ em dưới 17 tuổi chủ yếu là để hạn chế việc lây nhiễm, nhưng theo đánh giá thì việc tiêm vắc xin cho trẻ em cũng vẫn khiến trẻ em lây nhiễm lẫn nhau và lây nhiễm với người lớn. Nên khi có trẻ bị nhiễm Covid-19 kể cả tiêm vắc xin rồi hay chưa tiêm vắc xin thì học sinh của lớp đó cũng đều phải nghỉ học và chỉ được đi học lại khi có xét nghiệm âm tính. Các em học sinh cùng lớp là F1 thì cũng phải nghỉ học tới khi có xét nghiệm âm tính.

Như vậy thì việc tiêm vắc xin hay không tiêm vắc xin cho trẻ em không có ý nghĩa nhiều lắm, nhất là khi tất cả các loại vắc xin vẫn chưa được đánh giá cụ thể. Thay vì tiêm vắc xin cho trẻ em, thì chính phủ nên dành lượng vắc xin đó cho những người lớn chưa được tiêm. Đồng thời đầu tư làm xét nghiệm thường xuyên cho trẻ em như chính sách của các nước phương Tây đang áp dụng.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Sài Gòn giờ có tổ chức được các sự kiện công cộng có khoảng 1000 người tham dự không các cụ?

Linh 22 tỷ

Xe tải
Mấy hôm trước em xem thời sự VTV đổ tội cho dân SG lơ là thiếu cảnh giác. Ừ thì dân SG tính tình lơ là thật nhưng cách mà VTV làm phóng sự thối không ngửi được. Bọn nó quay cảnh người dân đang ăn uống trong nhà hàng, quán cà phê rồi bảo đấy, không ai chịu đeo khẩu trang nhé!!! :)) Ơ thế ai cho mở nhà hàng để người dân vào ăn uống? Khi ăn cũng phải đeo khẩu trang thì ăn bằng mắt à? :-<
Chỉ có đám tới quán ăn chỉ để quay phim chụp ảnh đăng báo mị dân mới đeo khẩu trang thôi chứ thật sự đi ăn mà đeo khẩu trang trong lúc ngồi ăn thì em quỳ lạy! :))

dungcivic

Xe tăng

Vậy lý do gì cụ lại thành F0? Vì cụ không nghiêm túc thực hiện 5K, 7K hay thế nào?

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Thống kê tháng 11 tại Anh cho biết trong số 250.000 trẻ dưói 18 tuổi bị nhiễm covid mà chưa tiêm vaccine có dưới 500 trẻ phải nhập viện để điều trị và dưới 10 trẻ tử vong.

Truyền thông nhà ta đang gây ra sự sợ hãi quá mức về nguy cơ của covid đối với trẻ em khi đưa tin chung chung kiểu có rất nhiều trẻ em đang phải điều trị tại bệnh viện, có nhiều trẻ em tử vong... nhiều với rất nhiều là bao nhiêu thì im tịt :))

Chỉnh sửa cuối:

Kiabuoisang

Xe container
Ở nhiều nước chính phủ không phải không muốn tiêm cho trẻ từ 12 tới 17 tuổi, mà là họ thấy rằng chưa cấp bách. Nhưng y tế dự phòng cũng như hệ thống bệnh viện nhi vẫn đảm bảo điều trị Covid-19 cho trẻ em cũng như số lượng vắc xin đủ để có thể triển khai ngay khi cần thiết.

Hiện tại vì việc tiêm vắc xin cho trẻ em dưới 17 tuổi chủ yếu là để hạn chế việc lây nhiễm, nhưng theo đánh giá thì việc tiêm vắc xin cho trẻ em cũng vẫn khiến trẻ em lây nhiễm lẫn nhau và lây nhiễm với người lớn. Nên khi có trẻ bị nhiễm Covid-19 kể cả tiêm vắc xin rồi hay chưa tiêm vắc xin thì học sinh của lớp đó cũng đều phải nghỉ học và chỉ được đi học lại khi có xét nghiệm âm tính. Các em học sinh cùng lớp là F1 thì cũng phải nghỉ học tới khi có xét nghiệm âm tính.

Như vậy thì việc tiêm vắc xin hay không tiêm vắc xin cho trẻ em không có ý nghĩa nhiều lắm, nhất là khi tất cả các loại vắc xin vẫn chưa được đánh giá cụ thể. Thay vì tiêm vắc xin cho trẻ em, thì chính phủ nên dành lượng vắc xin đó cho những người lớn chưa được tiêm. Đồng thời đầu tư làm xét nghiệm thường xuyên cho trẻ em như chính sách của các nước phương Tây đang áp dụng.
Đúng là việc tiêm hay không tiêm ở các vùng lãnh thổ khác nhau sẽ có những quan điểm khác nhau như cụ nói. Em nghĩ rằng xét về mặt lợi ích thì tiêm sẽ có nhiều cái lợi hơn và truyền thông cũng đã nói nhiều về việc này.
Riêng em thì sau khi cháu lớn tiêm xong về, an toàn là em thấy rất yên tâm rồi. Chưa tiêm là chưa thấy yên tâm \:D/. Còn cháu nhỏ thứ 2 tiếc là chưa tới lượt, nếu tới lượt tiêm em cũng sẽ cho cháu xếp hàng đầu. Em cũng thấy nhiều người nói rằng khi đã tiêm thì nếu có nhiễm bệnh cũng sẽ rất nhẹ nhàng và không chuyển nặng; nên xét về lợi - hại thì tiêm thôi.

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Tiêm xong, nếu chẳng may có nhiễm bệnh thì cũng sẽ rất nhẹ nhành và không chuyển nặng và có thể chữa ngon lành. Nếu không tiêm thì khi nhiễm bệnh thường sẽ chuyển nặng và nguy cơ tử vong cao. Tiêm mục đích để nếu có bị bệnh thì đỡ chết hơn chứ không phải chống nhiễm.
Em hiểu nó như thế thôi cụ ạ.
"không tiêm thì khi nhiễm bệnh thường sẽ chuyển nặng và nguy cơ tử vong cao"???
Cụ đang nói về người già hay trẻ em vậy? Nguy cơ tử vong bao nhiêu mà cao? :))
Rốt cuộc cụ có tìm hiểu gì trước khi tiêm cho cháu nhà không vậy ??

Trạng thái
Thớt đang đóng