[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

The Tank

Xe điện
Bác nào am hiểu thông tin giúp bà con là chủng virus đang lây lan ở Hà Nội và các khu vực khác là chủng gì. Có ai, viện nào đang làm cái việc gọi là giải mã trình tự gien không (đại loại thế)?
Em đoán là Omi vì HN và SG đều có người quen bị nhiễm lại.

VCHDHN

Xe container
" Sao thấy nhiều chỗ khác khai báo mắc covid cần mỗi cuộc gọi gửi zalo là xong, mà phường mình đi khai báo khó khăn hơn cả đi xin tiền vậy
😢
😢
😢
😢
"

Vẫn biết từ trước đến nay mỗi nơi mỗi kiểu nên em tham khảo chỗ CCCM việc khai báo được thực hiện như thế nào ah:).

Chỉnh sửa cuối:

Imei

Xe buýt
Y tế phường quá tải, hôm nay nhà em alo báo là nhà có người bị f0 sốt tự mua que test + , họ nói theo quy định mới của Bộ Y tế phải có giấy của 1 Cơ sở y tế Phường mới đưa vào danh sách thống kê và theo dõi f0 được. Còn tự test, thì gia đình thông cảm tự lo ạ 😷🤧
YT nhiều phường quá tải thật. F0 phải vác xác ra tận nơi để YT test thì mới đc công nhận cơ, còn k thì phải mang giấy PCR đến cho họ chụp lại mới tính.
rồi phát thuốc kháng virus cho người già bệnh nền (chứ người trẻ chỉ đc 1 vỉ C, 1 vỉ para nội).
Xếp hàng dài lấy số xong xếp hàng để ngoáy mũi xong lại đợi dài để lấy bịch thuốc.
mà k hiểu tại sao lại bắt F0 phải đích thân ra đường đến tận nơi??? Xếp hàng 1 đống f0 mầm bệnh như thế ở vỉa hè trước cửa hộ gđ nào thì hộ đó chắc ngày nào cũng phải khử trùng cửa mất.
Phường kế bên cùng quận thì ít ra còn đến tận nhà phát thuốc.
Còn vụ chăng dây cũng đc chăng hay chớ. Nhà nào chỉ khai mỗi 1 f0 thì chẳng ai xuống chăng.
Nhà nào khai cả 3-4 người thì chăng. Mà quá tải ntn bao h họ nhớ mà xuống test để tháo dây đây?
Quận khác thì chẳng buồn dây rợ gì.

Bây giờ ai mà bị viêm xoang đau răng các kiểu khi bị f0 thì tìm nơi khám mệt đây.
Bao giờ bình thường hoàn toàn k phải test tiếc gì khi đi BV nữa đây?

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Lại chuẩn bị công cuộc xin cho, xin xác nhận FO để mua được thuốc, lại quan hệ lại alo🥲, cái định mệnh, cái lon cocacola😂.mỗi 1 người trình thẻ cccd/cmnd rồi bán cho 1 liều sao ko làm được? 4.0 cái ml.

Lại chuẩn bị công cuộc xin cho, xin xác nhận FO để mua được thuốc, lại quan hệ lại alo🥲, cái định mệnh, cái lon cocacola😂.mỗi 1 người trình thẻ cccd/cmnd rồi bán cho 1 liều sao ko làm được? 4.0 cái ml.
Thuốc đấy bán theo đơn bác sĩ là chuẩn đấy cụ. Ko phải cứ uống tràn lan là tốt đâu

thichduongdong

Xe tải
Bác nào am hiểu thông tin giúp bà con là chủng virus đang lây lan ở Hà Nội và các khu vực khác là chủng gì. Có ai, viện nào đang làm cái việc gọi là giải mã trình tự gien không (đại loại thế)?
Nhớ hồi đầu còn giải trình tự các kiểu, giờ thế này chắc là nhiều chủng rồi bao gồm cả vũ hán đời đầu.

TigerT

Xe hơi
Tình hình như này thì ai rồi cũng f0 thôi, các cụ có dự đoán đc bao lâu nữa thì trải 1 lượt f0 không ạ, có khi nào lại f0-1, f0-2…f0-n không ạ, vì thấy vẫn có tỉ lệ tái nhiễm.

AcidS

Xe điện
Tình hình như này thì ai rồi cũng f0 thôi, các cụ có dự đoán đc bao lâu nữa thì trải 1 lượt f0 không ạ, có khi nào lại f0-1, f0-2…f0-n không ạ, vì thấy vẫn có tỉ lệ tái nhiễm.
Ngân hàng, có bạn bộ phận tiếp xúc khách hàng 3 đợt dương tính cách nhau. Nên việc sóng sau đè sóng trước là bình thường mới cụ nhé

APhu9D

[Tịch thu bằng lái]
Liên tục sử dụng âm binh vào viết nội dung nhạy cảm về chính trị, văn hoá, xã hội

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Mata

Xe container
Sao không kêu gọi tình nguyện viên cộng đồng nhỉ? Yte chỉ cần chú trọng chuyên môn thôi. Đằng này thấy mấy bạn yte làm những việc phát sinh như vào sổ , đi lĩnh đồ , cấp phát đồ....
Kêu gọi nhưng ko ai làm vì ai cũng sợ dịch bệnh, thêm nữa mất thời gian, người ta còn đi làm đi ăn.

MINHKD

Xe điện
Số ca nhiễm Covid ở HN ghi nhận (chưa đầy đủ so vố thực tế) gần 9000 F0/ngày thì đã ở tình trạng Bung & Toang chưa nhỉ??(!) Và ai phải chịu trách nhiệm về bùng phát dịch Covid mạnh ở Thủ Đô??#:-s
Chắc vẫn là đẩy mạnh, tăng cường, linh hoạt thôi chứ giờ biết làm gì.

Tv1912

Xe tải
Miền Bắc tăng tốc F0 kinh thật và chưa phải là đỉnh, với đà này số người chết sẽ lại tăng dần lên :( Dẫu vậy em vẫn mong chính quyền dỡ bỏ quy chế đại dịch covid xem như một loại bệnh truyền nhiễm nguy hiểm thôi! Làm được zero covid thì tốt nhất, tốt nhì là chấp nhận phần nào thương đau cho cuộc sống trở lại bình thường, chứ cứ làm như bây giờ người dân mệt mỏi lắm mà kết quả vẫn vậy mà thôi, có chăng là cảm giác bình an giả tạo!

Mata

Xe container
Đây là quy trình cho F0 ở phường Định Công em tham khảo trong nhóm cư dân đã trải nghiệm ( rất đông và hỗn độn ).

Bước 1. Xếp hàng lấy phiếu; 2. Điền thông tin vào phiếu; 3. Xếp hàng nộp phiếu; 4. Chờ đọc đến tên (quá tả nên rất đông và lộn xộn, gọi không nghe bỏ qua, làm lại từ bước 1); 5. Chờ nhận kết quả, nếu (-) thì về; 6. Nếu (+) quay ra xếp hàng chờ xin giấy cam kết tự cách ly tại nhà; 7. Ra khai báo thông tin; 8. Xếp hàng chờ nộp giấy cam kết. 9. Nhận thuốc và bột xịt khuẩn tại nhà; 10. Tự cách ly tại nhà sau ít nhất 1 tuần ==> Quay lại bước 1 đến bước 5. Nếu (-), chờ nhận quyết định hết thời gian cách lý. Nếu (+) về cách ly tiếp.
phường em tự test tại nhà 2 lần là công nhận, ko có quyết định cách ly gì cả, chắc giờ đếm ko xuể mệt rồi :))

VCHDHN

Xe container
phường em tự test tại nhà 2 lần là công nhận, ko có quyết định cách ly gì cả, chắc giờ đếm ko xuể mệt rồi :))
Cũng như hồi zero cv, mỗi địa phương áp dụng 1 cách tùy vào trình độ văn hóa của lãnh đạo.

Chỉnh sửa cuối:

sakai_yo

Xe lăn
Cụ nào thông não e với: trong 8864 ca của HN hnay có hơn 5.000 ca trong khu cách ly. Em tưởng giờ ko còn các khu cách ly tt nữa rồi?

Trạng thái
Thớt đang đóng