[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Nước muối sinh lý mà cháy hàng thì em thật không hiểu nổi, sx cái đó có gì phức tạp thế sao? Cứ như biệt dược không bằng.
Các chuyền đóng chai đảm bảo chất lượng y tế đều chạy hết công suất rồi cụ ạ !

LWH

Xe tải
2 thứ đơn giản nhất là cồn và nước muối sinh lí hiệu thuốc còn không có để bán thì đừng nói gì đến các cơ sở y tế. Tình hình trên tivi và ngoài đời thực nó khác nhau xa quá rồi !
Nhiệt kế thuỷ ngân nữa.
Hôm qua em vẩy vẩy tuột bố nó tay vỡ đánh choang, phải đi đến hiệu thuốc thứ hơn chục mới mua được 1 cái giá 30k :P

LWH

Xe tải
Trẻ em sốt một cơn là đúng roài. Có thể đến 39,5 độ. Đo Oxy thấy hơi thấp, 95-96% chứ không được 99% như lúc thường. Nhịp tim nhanh, cao hơn 20-30 bpm so với bình thường.
Trẻ con 15 tuổi nhà em chưa tiêm vắc xin, sốt đúng 1 cơn hơn 39 độ, xong trở lại bình thường, đến nay là 2 ngày kể từ lúc sốt mà không có triệu chứng gì khác.
Test PCR cho giá trị CT khá cao = 19,46.

namdh8x

Xe điện
MIễn dịch cộng đồng chưa cccm ? E ra đường thấy vẫn đông nghịt.

Vulcan V70

Xe trâu
Phú Thọ rà soát mà ra hơn 1 vạn case F0

doctor103

Xe điện
Hà Nội 259k rồi, liệu đến khi bằng HCM (532k) có đỡ hơn không

Imei

Xe buýt
Nhiều nhà báo y tế y tế không công nhận kết quả, họ bắt phải quay clip dài 7 phút gửi lại hoặc tự khai báo online. Khai báo online xong cũng không thấy gì luôn nên con số thực tế nó có thể gấp đôi thật cụ ạ.
E nghĩ chắc hơn. Như nhà bác e 5 người khai có mỗi 1 vì mấy người sau bị sau khai mỗi người bị đầu tiên. Còn 1 số làng thì quá tải chán k thèm khai thì còn gấp nhiều.
Ko biết đầu tháng 3 đã đạt đỉnh dịch chưa.

Bây giờ những người đau răng, đau mắt hay viêm xoang bị f0 muốn tìm chỗ khám chắc khổ đây, k khổ vì covid mà khổ vì mấy bệnh kia.

Binhan.4ever

Xe buýt
Hà Nội tầm này chắc f0 nhiều hơn F1.

Nhà em 5 người (4 người lớn 2 mũi và 1 bé 10 tuổi chưa tiêm) đã vượt qua một cách rất nhẹ nhàng, chỉ rét run và sốt 1 ngày, có vợ em là bị 2 ngày sốt. Tham gia vào công cuộc miễn dịch cộng đồng của thủ đô.

Nhà ông bác em còn không biết bị covid, có ông con trai test nhanh ra 2 vạch, gọi Thu Cúc về test PCR thì gần như cả nhà bị sắp khỏi. Triệu chứng chỉ hắt hơi sổ mũi thỉnh thoảng thấy lạnh và không sốt. Công nhận có tí vaccine vào nó cũng có hơn.

Tuy nhiên em biết có trường hợp F0 48 tuổi không bệnh nền bị nhiễm lạnh và trở nặng. Phổi thương tổn 30% Sốt 5 ngày sau đó phải chuyển gấp vào BV Nhiệt đới. Mỗi ngày tiêm 1 mũi nghe nói 40 củ/ngày (em nghe chém gió lại thế) chưa kể tiền thuốc thang nọ kia. Giờ khoẻ lại rồi nhưng vận động mạnh là thở dốc. Trong khi người nhà ông này thì lại chỉ hắt hơi sổ mũi 3 ngày là hết. Chắc do cơ địa với đề kháng từng người.

trungduong2211

Xe điện
Hà Nội tầm này chắc f0 nhiều hơn F1.

Nhà em 5 người (4 người lớn 2 mũi và 1 bé 10 tuổi chưa tiêm) đã vượt qua một cách rất nhẹ nhàng, chỉ rét run và sốt 1 ngày, có vợ em là bị 2 ngày sốt. Tham gia vào công cuộc miễn dịch cộng đồng của thủ đô.

Nhà ông bác em còn không biết bị covid, có ông con trai test nhanh ra 2 vạch, gọi Thu Cúc về test PCR thì gần như cả nhà bị sắp khỏi. Triệu chứng chỉ hắt hơi sổ mũi thỉnh thoảng thấy lạnh và không sốt. Công nhận có tí vaccine vào nó cũng có hơn.

Tuy nhiên em biết có trường hợp F0 48 tuổi không bệnh nền bị nhiễm lạnh và trở nặng. Phổi thương tổn 30% Sốt 5 ngày sau đó phải chuyển gấp vào BV Nhiệt đới. Mỗi ngày tiêm 1 mũi nghe nói 40 củ/ngày (em nghe chém gió lại thế) chưa kể tiền thuốc thang nọ kia. Giờ khoẻ lại rồi nhưng vận động mạnh là thở dốc. Trong khi người nhà ông này thì lại chỉ hắt hơi sổ mũi 3 ngày là hết. Chắc do cơ địa với đề kháng từng người.
Giờ f0 chắc nhiều hơn f1, riết rồi nghe thấy f0 cũng k còn cảm giác gì nữa. Xung quanh em chỗ làm, trong họ bị nhiều lắm. Mà nhà bị 1 người kiểu gì cũng lây tóe loe, người già, người lớn, trẻ con dính hết. Được cái có bị thì cũng rất nhẹ nhàng và nhanh khỏi. Ông ngoại em 80 tuổi dính mà khỏe ra, đâu 2, 3 hôm ông đã tấp tểnh định ra đường, may người nhà phát hiện giữ lại. Con trai, cháu nội chăm ông cơm nước lần lượt bị dính. Cả nhà 7 người 6 người dính, còn mỗi bà ngoại là f1 cách ly riêng 1 tầng, may không bị lây. Còn đồng nghiệp chỗ làm thì rất nhiều người bị cả nhà luôn. Bị vài ba hôm đã toe toe lên gúp nhóm khoe 1 vạch rồi. Cảm giác nhẹ và nhanh khỏi hơn ho sốt mùa đổi gió trước kia. Thực tình nhờ có vắc xin mới được như thế này.

Muon_biet

Xe cút kít
em thì sáng ra làm cốc liên xô rượu trắng súc miệng. Tiện em nuốt luôn. hôm nào gấu thương cho đĩa long lon nữa là ấm cả ngày
Tối lại phất cao cờ khởi nghĩa nữa thì Gấu nào chả thương?

Mata

Xe container
Giờ f0 chắc nhiều hơn f1, riết rồi nghe thấy f0 cũng k còn cảm giác gì nữa. Xung quanh em chỗ làm, trong họ bị nhiều lắm. Mà nhà bị 1 người kiểu gì cũng lây tóe loe, người già, người lớn, trẻ con dính hết. Được cái có bị thì cũng rất nhẹ nhàng và nhanh khỏi. Ông ngoại em 80 tuổi dính mà khỏe ra, đâu 2, 3 hôm ông đã tấp tểnh định ra đường, may người nhà phát hiện giữ lại. Con trai, cháu nội chăm ông cơm nước lần lượt bị dính. Cả nhà 7 người 6 người dính, còn mỗi bà ngoại là f1 cách ly riêng 1 tầng, may không bị lây. Còn đồng nghiệp chỗ làm thì rất nhiều người bị cả nhà luôn. Bị vài ba hôm đã toe toe lên gúp nhóm khoe 1 vạch rồi. Cảm giác nhẹ và nhanh khỏi hơn ho sốt mùa đổi gió trước kia. Thực tình nhờ có vắc xin mới được như thế này.
Vacxin hiệu quả mà, kể cả vacxin Tàu.
chẳng biết về sau có ảnh hưởng gì ko, nhưng trước mắt là hạn chế nặng và tử vong là tốt rồi.

doctor103

Xe điện
Đỡ gấp 20 lần ai cũng nhìn thấy mà cụ còn kêu không đỡ???
Em nói chắc chưa rõ nghĩa là đỡ hơn tình thế hiện tại, hiện tại ít nhất là vần còn nhiều em học sinh sinh viên chưa thể đến trường, phần nào đó có thể coi là tình hình chưa ổn. Có chuyên gia dự báo 2 tuần nữa là HN qua đỉnh dịch và 15/3 mở cửa đường bay quốc tế cũng là phù hợp

TrongHN

Xe tải
Em có triệu chứng từ 20, phát ngày 21. Hiện tại cũng sắp 1 tuần. Em ko khai báo với phường, hiện tại em cách li nhà riêng, hàng ngày vợ mang đồ qua 2 lượt.

Mấy hôm nữa em test về âm. Em dự định ra test PCR để xem khả năng lây còn cao để về với vợ con.

Theo kinh nghiệm các cụ thì khi em test nhanh âm và pcr âm thì khoảng bao nhiêu ngày sau em nên về nhà ạ, CT sẽ rơi vào khoảng bao nhiêu ạ?

Biết là hỏi nhân viên y tế cũng đc nhưng em muốn hỏi các cụ trước để thêm kiến thức ạ. Em cảm ơn.
Như em, test pcr sau khi test nhanh âm 2 ngày thì CT=30,5.
Mà CT>=30 hoặc pcr âm giờ BTY quy định là hết cách ly, không còn khả năng lây khi mà người bị nhiễm đã tiêm đủ ít nhất 2 mũi (và cộng đồng đa số đã tiêm đủ mũi vaccin).
Trước chưa phủ vaccin (đợt đầu/giữa năm 2021) thì CT 30 vẫn phải về nhà và cách ly 7 ngày

Trạng thái
Thớt đang đóng