[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

hauyenhd

Xe container
Khu nhà cụ thế nào rồi
Chỗ em, phố xá vắng tanh cả ngày lẫn tối.
Lúc chiều có 2 vợ chồng ở đâu đeo khẩu trang đi bộ tập thể dục dọc phố mà dân tình nhìn theo như như vật thể lạ
Khu nhà cụ công chức nhiều nhận thức cao bt cũng vắng như chùa bà Đanh rồi trừ mấy cái nhà bên đối diện kinh doanh Karaoke chứ khu nhà e thì căng cụ ạ, dân có ý thức đâu e đi về chẳng bao giờ thấy ai đeo khẩu trang luôn.

hauyenhd

Xe container
Đây cụ, cái 26 kia chắc là của 1 ca, 46 là của nhiều ca, báo nó ghi rõ
như thế.
K phải đâu cụ. Cái 26 điểm kia của 3 ca đấy, e hay nhận đc báo cáo nhanh nên nhớ lắm. Nhưng như e nói những chỗ này chính ra lại k sợ vì dân 100% đeo khẩu trang, vào ngân hàng thì sát khuẩn ng ta mới cho vào. Kinh nhất là món ăn uống, chúc tết rồi tụ tập karaoke tại gia thì thôi rồi lượm ơi.

Vậy phong toả là chỉ thị số bao nhiêu ạ? Phong toả hơn gì so với 16, và quy định cụ thể ở đâu ạ? Cụ cho em xin link hoặc số tài liệu/văn bản em tìm ạ.
Em không thạo các văn bản QPPL, nhưng những gì đang áp dụng với nơi em ở thì em biết.
Việc phong tỏa tại một số địa phương trên địa bàn tỉnh Hải Dương thì thực hiện theo các Quyết định của Ban chỉ đạo Phòng chống dịch COVID-19 tỉnh

Giãn cách xã hội và phong tỏa khác nhau thế nào cụ vui lòng seach trên google giúp

Vova

Xe container
Cả tết e k tiếp ai mà cũng k đi đâu chúc tết cuối cùng sát nhà mình có ca luôn mặc dù k biết mặt mũi con bé tròn méo thế nào, ca này e nghĩ rất phức tạp vì nó đi nhiều. Nếu mọi người có ý thức hơn thì HD đã k đến nỗi vất vả như bây giờ và bị tỉnh khác ng ta kỳ thị.
Thực ra nếu dịch bùng phát ở bất cứ địa phương nào thì cũng sẽ có người này người kia. Chẳng ở đâu 100% người dân chấp hành 5K cả. Thế nên chuyện kỳ thị, kêu ca là tâm lý đám đông, em nghĩ chẳng tránh được. Nói chung là kệ thôi cụ ạ.

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Em dự như vậy căn cứ những diễn biến phức tạp của dịch bệnh
Tết Tân Sửu năm nay là cái Tết không thể ngờ với em bởi những sự kiện:
1. Sau 25 năm, không về tết bố vợ
2. Vợ con ở Ecopark nhưng cũng không thể về ăn tết ở Hải Dương với em.
3. Từ mùng 1 tết đến giờ, em không đi chúc tết bất cứ gia đình nào.
4. Số người tới nhà chúc tết ít nhất kể từ khi em có khái niệm về tết.
5. Lên cân vì cả tết chỉ quanh quẩn ở nhà
Cụ để mấy can rượu lâu quá là hét date đó, éo rủem qua giải quyết

qddt

Xe tăng
Em không thạo các văn bản QPPL, nhưng những gì đang áp dụng với nơi em ở thì em biết.
Việc phong tỏa tại một số địa phương trên địa bàn tỉnh Hải Dương thì thực hiện theo các Quyết định của Ban chỉ đạo Phòng chống dịch COVID-19 tỉnh

Giãn cách xã hội và phong tỏa khác nhau thế nào cụ vui lòng seach trên google giúp
Em không dùng câu chữ để suy diễn. Em chỉ dùng văn bản cụ thể để hiểu các mệnh lệnh hành chính là như thế nào. Đây là công điện phong toả Chí Linh ngày 28/1: Link.

Tất cả chỉ xoay quanh việc thực hiện nghiêm Chỉ thị 16. Các biện pháp mô tả trong Công điện cũng giống hệt Chỉ thị 16.

Như vậy, có thể hiểu Chỉ thị 19 là "Giãn cách xã hội nhẹ", Chỉ thị 15 là "Giãn cách xã hội", Chỉ thị 16 là "Cách ly xã hội" hay "Phong toả".

Em chưa tìm thấy văn bản nào mô tả biện pháp mạnh hơn 16, trừ "Cách ly y tế", nhưng cái này HD chỉ áp dụng cho cụm dân cư có ca nhiễm cộng đồng.

Vì vậy, em cho rằng TP HD muốn ngưng 16 quay về 15, chứ không phải là "từ phong toả về 16" như cụ nói.

Một minh chứng nữa, đây là phát biểu của Bộ trưởng ngày 14/2, khi Chí Linh và Cẩm Giàng đang "phong toả".
Bày tỏ quan ngại về tình hình dịch bệnh tại Hải Dương, Bộ trưởng Nguyễn Thanh Long đề nghị tỉnh Hải Dương nghiên cứu áp dụng theo Chỉ thị 16 ở diện rộng hơn (hiện mới thực hiện tại 1 huyện,1 thành phố) để chúng ta không đi chậm hơn dịch.

Hung Phuc

Xe điện

ceo_hd

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
125Chùa Láng, Hn -sualaptoplayngay.vn-suaiphone.vn
Website
sualaptoplayngay.vn
Không hiểu HN dựa trên logic nào để cấm hàng quán vỉa hè nhưng lại thả hàng quán trong nhà trong khi khả năng lây lan của virus trong môi trường kín cao hơn là ngoài thoáng :D.

Có vẻ như cq đang lừng khừng giữa mục tiêu kt và chống dịch. Bất kể truyền thông có reo rắc sợ hãi thế nào thì nhìn thực tế thiệt hại về nhân mạng nhẽ chưa thực sự rõ ràng nhưng thiệt hại kt do chống dịch thì ai cũng thấy.

Hơn 500 trường hợp đợt này chỉ có 2 ca gọi là tương đối nặng, đa số không có biểu hiện gì, "điều trị" đa phần là giữ lại theo dõi cho tới khi xn ra âm tính. Sự nguy hiểm của virus chủ yếu là ở tốc độ lây lan quá nhanh của nó khi bùng phát, gây quá tải ht y tế. Nếu có thể đảm bảo ht y tế có thể chống chịu đc khi bùng phát thì chắc sẽ giảm thiểu được thiệt hại về nhân mạng.

Nhân tiện tình hình HD thế này có lẽ nên cân nhắc cô lập HD chặt lại rồi thả rông tự do trong nội bộ tỉnh xem "miễn dịch cộng đồng" nó thế nào :D. Trong lúc khóa chặt HD thì tập chung nguồn lực cả nước lại chi viện HD chuẩn bị trước ht y tế cho tình huống quá tải khi bùng phát quy mô lớn. Một mình HD thì khó chứ khi đã có sự tập chung chuẩn bị trước thì chưa chắc ko lo đc.
Hàng quán vỉa hè ko nộp thuế nhiều = trong nhà b a. E nói thuế thật ấy

safenoodles

Xe cút kít
Các cụ cho em hỏi:
Việc bác người Nhật họp với em nhân viên 25t và 1 người Nhật khác, cả ba người đều đeo khẩu trang mà hai người kia đều nhiễm.
Vậy hiện nay các cty, cơ quan ở HN vẫn đi làm bình thường, khả năng lây nhiễm là khá cao trong môi trường công sở nếu có ai đã nhiễm, điểu này có đúng không ạ?

memanque

Xe buýt
Các kiểu CT 19, 15, 16 chỉ giãn cách xh, HD là phong tỏa toàn bộ huyện Cẩm Giàng từ 5.2 trước tết. Nhưng kiểu phong tỏa của Cẩm Giàng thì như các cụ thấy, dân vẫn rời đi sang tỉnh khác. LĐ tỉnh vẫn cho dân nơi khác về CG ăn tết xong lại hồn nhiên rời đi. Thế thì phong tỏa cái gì.

Chẫu_Chuộc

[Tịch thu bằng lái]
Các kiểu CT 19, 15, 16 chỉ giãn cách xh, HD là phong tỏa toàn bộ huyện Cẩm Giàng từ 5.2 trước tết. Nhưng kiểu phong tỏa của Cẩm Giàng thì như các cụ thấy, dân vẫn rời đi sang tỉnh khác. LĐ tỉnh vẫn cho dân nơi khác về CG ăn tết xong lại hồn nhiên rời đi. Thế thì phong tỏa cái gì.
Phong toả trên tivi

minh0075

Xe điện
Hôm qua xem ti vi ông Thăng bí thư HD nói kien quyết phết, còn nói đến việc kỷ luật mấy đồng chí cấp dưới vì lơ là phòng dịch nữa cơ.
Thực tế thì hiện tại be bét nhất vẫn là HD, hãi nhất là dịch từ đó lan về HN, xem tivi thì tất cả có 26.000 người từ HD về HN, và sẽ được làm PCR tất cả.

Chẫu_Chuộc

[Tịch thu bằng lái]
Hôm qua xem ti vi ông Thăng bí thư HD nói kien quyết phết, còn nói đến việc kỷ luật mấy đồng chí cấp dưới vì lơ là phòng dịch nữa cơ.
Thực tế thì hiện tại be bét nhất vẫn là HD, hãi nhất là dịch từ đó lan về HN, xem tivi thì tất cả có 26.000 người từ HD về HN, và sẽ được làm PCR tất cả.
Ngân sách nhà nước lại tốn nhiều cho tụi này

Vulcan V70

Xe trâu
Sau vụ bà GV ở Chí Linh lên HN gây lây nhiễm lẽ ra phải cávh ly cả tỉnh luôn thì đỡ bác nhỉ.

sakai_yo

Xe lăn
Người nhiễm covid bị chết có còn khả năng phát tán và gây lây nhiễm cho người tiếp xúc gần không các cụ?
Chắc có nên mới hoả thiêu hết và k cho ng nhà lại gần. Hồi Đà nẵng e thấy gđ phải mặc áo bảo hộ rồi vái vọng trên đường đó cụ. Xe chở thi thể dừng lại vài phút cho gđ làm lễ. Em thấy ng nhà đứng cách xa mấy m quỳ lạy.

wacwac

Xe buýt
Khu nhà cụ công chức nhiều nhận thức cao bt cũng vắng như chùa bà Đanh rồi trừ mấy cái nhà bên đối diện kinh doanh Karaoke chứ khu nhà e thì căng cụ ạ, dân có ý thức đâu e đi về chẳng bao giờ thấy ai đeo khẩu trang luôn.
Ôi tỉnh tâm dịch mà nghe cụ nói thì dân coi dịch như ở đâu đâu xa lắm thế này :(.

Griselda

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi:
Việc bác người Nhật họp với em nhân viên 25t và 1 người Nhật khác, cả ba người đều đeo khẩu trang mà hai người kia đều nhiễm.
Vậy hiện nay các cty, cơ quan ở HN vẫn đi làm bình thường, khả năng lây nhiễm là khá cao trong môi trường công sở nếu có ai đã nhiễm, điểu này có đúng không ạ?
Như thế chứng tỏ khẩu trang cũng không có tác dụng nhiều như chúng ta tưởng rồi!

Griselda

[Tịch thu bằng lái]
Các địa điểm cần tìm người gấp đây này các cụ.... người đeo khẩu trang cũng vẫn nhiếm như thường nhé!

NGC

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi:
Cụ cứ thực hiện đúng, kỹ lưỡng những biện pháp " phòng dịch cá nhân " mà ở VN tóm tắt trong khẩu hiệu 5K thì sẽ không có con covid nào tấn công cụ được.Chắc chắn 99 %.

P/S : kinh nghiệm cá nhân của một thằng ở tâm dịch lớn nhất xứ cờ hoa, đã cơ số lần là F1( theo cách phân loại của VN ) và cái xứ cờ hoa đó thì ai cũng biết nó là vùng dịch bự nhất thế giới he he

Trạng thái
Thớt đang đóng