[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 2

wacwac

Xe buýt
Đeo khẩu trang là quy định bắt buộc của các DN đặc biệt NH nó còn chặt nữa cụ ạ chứ ngoài thời gian đó ra ai quản, con bé này a rể chồng nó là bạn học của e đang diện F2 của BN khác cách ly tại nhà vậy mà 2 vợ chồng nó (chồng còn là công an tối qua cũng dương tính nốt) quý a chị phi sang tận nhà ông a rể ăn cơm, thằng bạn e đang từ F2 giờ thành F1. Ý thức như \ thế thì chẳng có chính quyền nào đỡ được cả.
Có cụ nào ở QN, HP, Bắc Giang, Bắc Ninh, Thái Bình cho em hỏi là từ trước tết chính quyền mấy địa phương giáp ranh có làm gắt về 5k, cách ly phân loại người từ vùng dich không?
HN thì em nhìn thấy ko phải là chặt chẽ lắm rồi, nhưng ít ra còn 1 tí vùng đệm và giờ là xét nghiệm 100% người từ HD về.
Còn tâm dịch HD như cụ này nói thì c.quyền chắc ko nghiêm hoặc ko ra thông báo rõ ràng, để F2 giao lưu lung tung thì chịu rồi. Phải 1-2 tháng khoá người qua lại rồi đổ quân vào XN nghiệm khoanh vùng mới dập nổi.

tony tí

Xì hơi lốp
Nhưng tiêm vào người thì nó nằm trong cơ thể người, sao lây đi được. Lây đi thì tiêm vaccin = làm cho tốc độ lây nhanh hơn à cụ. Vô lý thế
Đại khái con virus hay kháng thể tiêm vô ngươi là yếu k đủ lây ng khac

elevonic

Xe container

memanque

Xe buýt
Cụ vô lý nhất, virut toàn nằm trong người (chủ thể) rồi mới phát triên lây cho người khác chứ có con virut cúm nào nằm ngoài người đâu cụ.
Yếu, ko đủ lây. Nó được chủ động đưa vào mà. Còn nó đi vào = cách tự nhiên xong nhân lên vô tội và thì chả lây.
Tóm lại là người đc tiêm ko lây cho ng chưa đc tiêm. Các cụ bốc vừa thôi.

Trục

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Cụ thanhtra3vi , nếu cụ không phải là một nhà khoa học thì xin cụ bớt các còm nói về khoa học dùm ạ.
Cụ không nói thì không ai biết là cụ không biết, nhưng cụ nói thì ai cũng biết là cụ không biết mà hay nói.

thanhtra3vi

Xe tải
Website
3aetsco.com.vn
Cụ thanhtra3vi , nếu cụ không phải là một nhà khoa học thì xin cụ bớt các còm nói về khoa học dùm ạ.
Cụ không nói thì không ai biết là cụ không biết, nhưng cụ nói thì ai cũng biết là cụ không biết mà hay nói.
Em không phải là nhà khoa học, em chỉ đang suy luận theo cách em suy luận, em hỏi cụ như trên, cụ biết thì trả lời em cái.

Hoahạ2

Xe máy
Yếu, ko đủ lây. Nó được chủ động đưa vào mà. Còn nó đi vào = cách tự nhiên xong nhân lên vô tội và thì chả lây.
Tóm lại là người đc tiêm ko lây cho ng chưa đc tiêm. Các cụ bốc vừa thôi.
Yếu hay mạnh, lây hay ko nó vẫn nằm trong người, ko nằm ngoài đường như bài trước cụ gõ nhé.

thanhtra3vi

Xe tải
Website
3aetsco.com.vn
[/QUOTE]
Em chào Cụ, không ai bắt buộc em cách ly cả, mà em tự cách ly để thực hiện theo đúng tinh thần của quê em về việc phòng chống dịch.
Còn vấn đề cụ suy diễn 2. thì em bó tay luôn.
[/QUOTE]
Thì em hỏi cụ: "ngộ nhỡ" người được ưu tiên tiêm là người thường xuyên tiếp xúc, họ tiếp xúc với nhiều người, "ngộ nhỡ" họ gặp phải F0, thì họ có được coi là F1 không? và cho dù họ được tiêm rồi, họ đang tự tin là miễn dịch thì họ có thể lây cho người khác (F2) không?
Cụ thông não em với.

Vova

Xe container
Em không phải là nhà khoa học, em chỉ đang suy luận theo cách em suy luận, em hỏi cụ như trên, cụ biết thì trả lời em cái.
Có nhiều thứ tiện và có thời gian thì có người trả lời cho cụ. Nhưng cũng có nhiều thứ chịu khó đọc trước khi thắc mắc cụ ạ. Đây là quán OF chứ có phải lớp học đâu.

memanque

Xe buýt
Em chào Cụ, không ai bắt buộc em cách ly cả, mà em tự cách ly để thực hiện theo đúng tinh thần của quê em về việc phòng chống dịch.
[/QUOTE]
Thì em hỏi cụ: "ngộ nhỡ" người được ưu tiên tiêm là người thường xuyên tiếp xúc, họ tiếp xúc với nhiều người, "ngộ nhỡ" họ gặp phải F0, thì họ có được coi là F1 không? và cho dù họ được tiêm rồi, họ đang tự tin là miễn dịch thì họ có thể lây cho người khác (F2) không?
Cụ thông não em với.
[/QUOTE]

Cái ngộ nhỡ của cụ thì đương nhiên như nhau hết, tiêm r vẫn 5K chứ sao.

groupon

Xe tải
2. Cơ chế lây lan của Virus này thì cụ chắc cũng hiểu. Giả sử cụ tiêm xong, cụ cứ tự tin đi tiếp xúc, chẳng may tiếp xúc với người đang bị nhiễm (F0), họ hắt hơi bay vào cụ, con virus này nó có thể bám trên cơ thể cụ, quần áo của cụ ... (khi đó cụ sẽ là F1) rồi cụ lại tiếp xúc người khác - F2 (bắt tay, bắt chân, giao tiếp các kiểu), thì em hỏi cụ là virus nó có lây sang F2 đó không?
Cho nên em mới nói: Tiêm chỉ phòng cho bản thân thôi, chứ nếu tiêm xong mà tự tin là ta miễn dịch rồi cứ tung tăng tiếp xúc thoải mái thì có phải là toang không?
cái suy diễn đó nó cũng buồn cười, nhưng cái buồn cười là thớt này lắm nhà chuyên môn + có liên quan công việc + báo chí theo dõi mà không thấy ai lên tiếng giải thích kể cũng lạ. Vì kiểu đưa ý kiến của bác kia giống như khích tướng thôi.

Em ( và có thể cả bác) không phải chuyên môn, cũng thích nghe giải thích, nhưng nếu không có ai giải thích thì chứng tỏ, đang méo có vacxin mà nhiều nước nó tiêm ầm ầm, nên nói theo kiểu vacxin cũng chả giải quyết được gì, khi nào có vacxin ta lại nói kiểu khác

Vả lại lời hứa toàn dân thành phố Hn sẽ được tiêm vacxin nhưng lại không chốt thời gian thì xa xôi mông lung lắm.....

barca6996

Xe điện
Em đồng ý với cụ, tiêm thế này em quan ngại là sẽ tạo ra hệ luỵ là: người được tiêm sẽ tự tin tiếp xúc, vô tình con covid bám vào tuy tạm thời chưa làm gì được người đã tiêm, nhưng nó sẽ lây cho người tiếp xúc khi họ chưa được tiêm.
Như vậy chẳng khác nào ưu tiên ... "cõng rắn cắn gà nhà".
Cái này đơn giản mà, chú nào được tiêm quy định vẫn phải thực hành như chưa được tiêm là xong.
[/QUOTE]
Một số báo đã đưa tin theo kiểu giật tít câu view các thông tin chưa được kiểm chứng lại được một số cụ đọc lướt qua rồi còm, theo các cụ thế nào gọi là tiêm vacxin phòng chống các loại bệnh? Con vi rút tiêm vào cơ thể là con vi rút yếu k có khả năng gây bệnh mà chỉ tạo ra cho cơ thể người sản sinh ra cơ chế phòng chống, vì vậy nó k có khả năng lây lan ra bên ngoài. Nó cũng tương tự như tiêm chủng các bệnh uốn ván, bạch hầu, sởi,đậu mùa vv...mà trẻ sơ sinh vẫn phải tiêm chủng

Trục

Xe lăn
Người OF
Cụ thông não em với.
Lúc này, họ chỉ đóng vai trò như một bề mặt tiếp xúc không hơn không kém, chỉ là họ biết di chuyển, phỏng Cụ? Và họ cũng giống như bao nhiêu người không tiêm chủng nhưng họ khác là vệ sinh cá nhân xong, họ tạo an toàn cho cộng đồng.
Kỷ niệm cụ tấm ảnh nhé:

Gentleness

Xe tải
[/QUOTE]
Cụ thông não em với.
[/QUOTE]
Vaccin ko đảm bảo 100% phòng bệnh, nên tiêm xong vẫn phải phòng thủ như thường.
Cụ cứ tưởng tượng ra rồi lo lắng làm rì?

groupon

Xe tải
Cụ thông não em với.
công nhận các nước đang tiêm diện rộng ngu thật, không nhìn nhận ra vấn đề quá sơ đẳng đó kaka

vế sau của cái suy luận đó là lại quay về cách ly, giãn cách.....thế thì bằng hòa nhau

Xe cỏ cũ

Xe điện
Lúc này, họ chỉ đóng vai trò như một bề mặt tiếp xúc không hơn không kém, chỉ là họ biết di chuyển, phỏng Cụ? Và họ cũng giống như bao nhiêu người không tiêm chủng nhưng họ khác là vệ sinh cá nhân xong, họ tạo an toàn cho cộng đồng.
Kỷ niệm cụ tấm ảnh nhé:
Đây là ảnh cụ đó hả, vậy thì nhờ Covid đây là lần đầu tiên em thấy ảnh 1 cụ Xe lăn. Kính cụ 1 ly.

hungalpha

Siêu Chã!
Vậy thực tế Chí Linh và Cẩm Giàng đang thực hiện những biện pháp nào mạnh hơn Chỉ thị 16 vậy cụ? Cụ nói là nơi cụ ở, vậy suy ra cụ ở trong hoặc gần Chí Linh, Cẩm Giàng. Cụ có thể chia sẻ cụ thể để chúng em nắm thêm thông tin được không ạ? Đừng bắt em tra từ điển.
Em không sống và cũng không thể tới được 2 nơi đang bị phong tỏa vì với dân thường bọn em, 2 nơi đó Nội bất xuất, ngoại bất nhập.
Tp Hải Dương nơi em đang sống đến thời điểm này vẫn có thể ra vào các huyện, thành phố, thị xã khác trong tỉnh.

Cụ lười tự tìm hiểu làm em lười lây nên không muốn trả lời thêm những câu hỏi của cụ.
Vậy muốn biết gì nữa, mời cụ chăm chỉ lại cho, chỉ có điều nếu chưa biết chắc thì đừng khẳng định!

Trục

Xe lăn
Người OF
cái suy diễn đó nó cũng buồn cười, nhưng cái buồn cười là thớt này lắm nhà chuyên môn + có liên quan công việc + báo chí theo dõi mà không thấy ai lên tiếng giải thích kể cũng lạ. Vì kiểu đưa ý kiến của bác kia giống như khích tướng thôi.

Em ( và có thể cả bác) không phải chuyên môn, cũng thích nghe giải thích, nhưng nếu không có ai giải thích thì chứng tỏ, đang méo có vacxin mà nhiều nước nó tiêm ầm ầm, nên nói theo kiểu vacxin cũng chả giải quyết được gì, khi nào có vacxin ta lại nói kiểu khác

Vả lại lời hứa toàn dân thành phố Hn sẽ được tiêm vacxin nhưng lại không chốt thời gian thì xa xôi mông lung lắm.....
Về cơ chế hoạt động của Vacxin thì em biết, nhưng em không giải thích vì em không làm chuyên môn về Y-Sinh, nên nhường các bạn khác.
Việc có vacxin nhập về hay không thì em không bàn đến.
Đây là ảnh cụ đó hả, vậy thì nhờ Covid đây là lần đầu tiên em thấy ảnh 1 cụ Xe lăn. Kính cụ 1 ly.
Dạ, em mời Cụ chén rượu.
Ảnh em thì trên Of này cũng nhiều, và ngoài đời thì ofer biết em cũng nhiều.
P/s: Ảnh chính chủ đó ạ. :))