[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

trxthai

[Tịch thu bằng lái]

duchoabn

Xe máy
Virus covid 19 lây qua không khí đấy bà con lưu ý có bp phòng tránh

trxthai

[Tịch thu bằng lái]
Giãn cách như Thuận Thành dân có đc trợ cấp gì không các cụ nhỉ? Thấy loa ra rả cả ngày quyên góp ủng hộ tiền, k biết csach của xã, huyện, tỉnh hay nhà nc?
Lại còn đòi hỏi trợ cấp gì hả cụ??? Người ta giữ sức khỏe cho mình,lại còn muốn trợ cấp nữa sao??? Thế cụ bị bệnh vào vệnh việc có đòi bênh viện trợ cấp cho không?

a5audi

[Tịch thu bằng lái]
Báo có đăng đó, không nhớ chính xác báo nào, nghiên cứu bên Mỹ.

trxthai

[Tịch thu bằng lái]
Có bằng chứng hay thông báo nào về vấn đề lây qua không khí này không cụ?

cuongdiv

Xe container

3889

Xe tải
Lại còn đòi hỏi trợ cấp gì hả cụ??? Người ta giữ sức khỏe cho mình,lại còn muốn trợ cấp nữa sao??? Thế cụ bị bệnh vào vệnh việc có đòi bênh viện trợ cấp cho không?
đánh đá vãi.

Giãn cách như Thuận Thành dân có đc trợ cấp gì không các cụ nhỉ? Thấy loa ra rả cả ngày quyên góp ủng hộ tiền, k biết csach của xã, huyện, tỉnh hay nhà nc?
năm 2020 thì cách li F1 được nhà nước nuôi, địa phương nào cách li được hỗ trợ 60k/người. Sau ngân sách thấy gánh "mệt" quá thì ra Nghị quyết 16/NQ-CP ngày 08/02/2021 không hỗ trợ các địa phương giãn cách nữa, F1 đi cách li đóng 80k/ngày, ...

nguyenduc

Xe tải
Em không biết quá trình nghiên cứu và phát triển thuốc đặc trị em này trên thế giới đã đến bước nào rồi ? Theo em thì cùng vs việc nghiên cứu sx Vaccine để chủ động phòng chống cũng nên song song nghiên cứu sx thuốc đặc trị . Nếu có loại thuốc đơn giản như trị cảm cúm thông thường thì nhân loại đc cứu rồi .

kulv

Xe tăng
Biến chủng Anh thì ko phải là mới đâu bác.

Ca của BV Nhiệt đới lan ra thì hình như là Anh, Ấn độ là từ nhóm Ấn Độ + TQ ra VP thôi chứ ạ??? Sáng nay Facebook thông tin CP có đưa kết qủa giải mã mà em ko lưu, h scroll mãi ko thấy. Ca ở HN ban đầu em tưởng tái + thì ko lo, h thấy anh ý 1 mình lây cho 20 ca, h có vẻ đã cắt chuỗi rồi nhưng vẫn hơi băn khoăn cơ chế. Sing cũng đưa thời gian cách ly bắt buộc lên 21 ngày rồi, có thể họ cũng gặp trường hợp kiểu này chăng?
- Cụ không hiểu ý em, em không nói biến chủng Anh là mới. Em đang bảo chuỗi lây nhiễm ở viện NĐ có 2 biến chủng là Ấn Độ và Anh, mà chuỗi này mất dấu F0, nên chứng tỏ ngoài cộng đồng có lây nhiễm 2 biến chủng này.

- Về việc trong viện NĐ có biến chủng Ấn Độ, cụ update lại thông tin nhé. Cụ đọc bài này https://vnexpress.net/benh-vien-benh-nhiet-doi-nguon-lay-covid-19-tu-ngoai-vao-4274577.html. Và thêm bài này nữa khẳng định https://vnexpress.net/ncov-o-ha-noi-hung-yen-thai-binh-la-bien-chung-an-do-4275204.html, chú ý các bệnh nhân này đều liên quan dịch tễ với viện NĐ.

còn về 1 số ý kiến các cụ yêu cầu giãn cách, thì cá nhân em cho rằng các cụ ko hiểu hết tình hình.

- chắc 99.9% các cụ ở trên này và có ý kiến trên ko thuộc địa bàn đã có dịch sát sườn, vì các nơi đó đã giãn cách hết rồi, hoặc phong toả (trogn từng cụm nhỏ vẫn được đi lại di chuyển, làm ăn, nhưng ko đi ra ngoài sau khi test lõi và test loang xong. Hầu hết các cụ chỉ nghe ngoài, toàn thần hồn nát thần tính, mới cả rảnh quá (ko rảnh đã ko lên OF) nên cứ lên kêu cho vui miệng.

- Nghe 19 tỉnh thành có dịch nghe thì nhiều, nhưng nếu chia về đơn vị quận/huyện, phường xã thì số phường/xã có dịch trên tổng số phường/xã của cả VN (>10,000 xã) thì tỉ lệ này cực ít, chắc ko được đến 20 xã/phường, mà 1 xã/phường bao nhiêu dân? Hiện nay dịch của mình thực ra đều phát hiện theo cụm, vì thế hoàn toàn ko cần thiết để giãn cách toàn xã hội khi tỉ lệ quá thấp như thế?

Lần trước giãn cách để nghĩ rằng sẽ test toàn bộ từ tâm F0 loang ra, h đã phát hiện ra rằng ko cần phải giãn cách, chỉ cần phong toả quy mô nhỏ và vẫn test được loang rộng hơn + test ngẫu nhiên trong cộng đồng theo nhóm (nhóm nguy. cơ cao, nhóm trong BV, nhóm học sinh, nhóm đi chợ, nhóm chị em bạn dì). Thực ra cách đây hơn tháng cũng đã từng test cán bộ trong khu cách ly của BV Nhiệt đới rồi, kết quả như hôm qua : tất cả đều âm tính.

- Để có thể test toàn bộ xã hội, cho 100 triệu, cụ tính giúp em sẽ cần bao nhiêu nguời và bao nhiêu thời gian, em tính nhanh thì đến tháng 9/2022 sẽ xong. Liệu cả xã hôiij có thể chờ đến lúc đó, kiểu công chúa ngủ trong rừng, tự nhiên cả lâu đài hoá đá, xong đến khi test xong tầm 16 tháng sau cả xã hội bừng tỉnh? Can we do that seriously?

- Lần giãn cách năm ngoái, đã cho thấy hoàn toàn ko cần thiết, vì nếu chia nhỏ thì có rất nhiều đơn đặc biệt là ở khu vực nông thôn, vùng núi nhà nọ nhà kia cách nhau hàng km, hay ở nông thôn, kể cả ngoại thành HN mà ko bám đường lớn, thì thực ra mọi người hầu hết sinh hoạt trong sphere của họ và tương tác với bên ngoài ko quá nhiều. Cuối thagns 4 em lên Sơn La, vào cái Bản trên Sốp Cộp và Mường La, cũng ko ai đi đâu, ko ai làm gì, vì ... giãn cách dù nhà cháu sống trong 1 quả đồi, hàng xóm nhà cháu cách đó 200m - 300m, vài lần cháu đi chợ còn đâu cũng ko đi đâu :( Mà họ cách ca bệnh gần nhất 340km. Vì thế cá nhân em thấy là ko cần thiết.

Ngay ở thành phố, mọi người đều nói ôi, ở Nam Từ Liêm, ở Phúc Thọ có ca nhiễm sợ quá sợ quá. Híc, 1 cái quân Nam Từ Liêm có chục phường, mỗi phường tầm mấy chục nghìn dân :( trong cùng 1 toà nhà nói thật, trừ nhà hàng xóm trước mặt, còn lâu lắm em ko mấy khi gặp ai trong bán kính 1.5m, ko có khẩu trang lại càng ko.
Về chuyện giãn cách, em cũng nghĩ với tình hình hiện tại các bác bên trên chưa thể áp dụng giãn cách. Vì dù số lượng ca nhiễm nhiều, hệ số lây nhiễm cao (có lẽ do biên chủng Ấn khiến các F0 lần này dễ lây gấp nhiều lần các đợt trước), nhưng trên dữ liệu cho đến hiện tại thì vẫn chỉ là lây nhiễm theo chuỗi/cụm dịch, có khoảng 5.6 chuỗi thôi. Có lẽ các bác bên trên cũng phải dự trù tình huống đôi tháng nữa tình hình phức tạp hơn do nhập cảnh lậu từ biên giới phía tây, lúc đó nếu cần thiết mới phải giãn cách. Giờ đã giãn cách ngay thì như lương khô có một mẩu mà mới bữa trưa đã ăn sạch thì tối ôm bụng đói.

Vấn đề là 2 cụm dịch ở viện NĐ và bar New Phương Đông trong ĐN đang mất dấu F0, nguồn lây nhiễm này có thể đang âm thầm lây lan trong cộng đồng mà mình không biết. Nên sau đợt dịch lần này thì cứ xác định 1,2 tháng nữa sẽ lại trồi lên, và lần sau chắc chắn sẽ nghiêm trọng hơn. Tỷ lệ lây nhiễm trong cộng đồng (ít nhất ở HN) vào lúc này em nghĩ không thấp như những lần trước, cụ thể đến mức độ nào thì người ngoại đạo như em không thể chém được. Nhưng cụ nào làm thống kê có thể thử tìm xem có hàm nào tính được không, dựa trên thông tin là có 2 biến chủng (Anh và Ấn) cùng lây nhiễm vào một địa điểm (viện NĐ) vào cùng một thời điểm, population coi là toàn bộ miền Bắc đi. Chắc phải có hàm tính như này chứ nhỉ? Edit: có một khả năng nữa là cả 2 biến chủng này đều lọt từ khu điều trị covid của viện ra khu bệnh nhân thường rồi lây ra ngoài, mà nếu như thế thì tội của viện hơi bị to :D.

Cụ cũng chú ý giùm là em không bao giờ nói phải xét nghiệm toàn xã hội nhé. Mình không đủ nguồn lực để làm việc đó như bọn TQ, muốn cũng không làm được. Và hiện giờ việc đó không cần thiết.

Chỉnh sửa cuối:

kulv

Xe tăng
Làm gì mà được đến 60% nhân viên y tế. Em thấy nhiều viện đã triển khai tiêm tẹo nào đâu cụ. Mà nói cho cùng, xin về được gần 1 triệu, chia cho các tỉnh, thành phố thì mỗi địa phương trung bình cũng chỉ được tầm 20k liều. Số đó lại phải san sẻ cho cả các lực lượng tuyến đầu khác như công an, quân đội. Vấn đề của nhà mình giờ là vaccine. Chừng nào chưa triển khai tiêm diện rộng được thì chắc tình hình lúc nào cũng sẽ căng như bây giờ.
Theo thống kê mới của bộ trong quyết định phân bổ vaccine thì toàn bộ nhân viên y tế và truy vết .v.v. của mình khoảng 500k người thôi. Thế đã quá cao rồi ý, hồi trước thống kê chỉ có 250k nv y tế.

consokhong

Xe tải
Đúng rồi em cũng thấy cái ý "công chúa ngủ đông" để đợi xét nghiệm toàn xã hội nó cứ chả liên quan í. Giãn cách đơn giản là để ngắt bớt lượt tiếp xúc, mà như thế là có tác dụng quá đi chứ. Tất nhiên ko phải giãn cách mà vẫn ko vỡ trận thì ngon quá rồi nhưng mà ko giãn cách đúng lúc thì e là tổn thất rất lớn trên mọi phương diện.

kulv

Xe tăng
Thế theo cụ trong lúc covid đầy đường rồi mà>>> Trong thời gian BN 3055 điều trị tại Bệnh viện Bệnh nhiệt đới trung ương, ngày 26-4 có một xe ôtô chở 18 người ở xã Mão Điền ra thăm bệnh nhân ở bệnh viện. Sau đó, 6 người ngồi trên xe trong nhóm này dương tính với COVID-19.
Làm gì mà phải đi thăm người ốm đến 18 người nhỉ?
Giờ em lại thắc mắc không biết là viện NĐ lây cho chuỗi Bắc Ninh hay chuỗi Bắc Ninh lây vào viện NĐ? :D

Mà hình như ở BN giờ có một loạt ca mới chưa điều tra ra yếu tố dịch tễ? Thế khéo lại là một ổ dịch độc lập nữa :(

puredoll

Xe điện
Xã Mão Điền lây lan ác thật, liên tục có bệnh nhân dương tính, không hiểu ở xã hay sinh hoạt tập thể hay có lễ hội gì k?

cunhoang

Xe điện
1 nv bên em là F1 vì em trai là F0
nhưng F1 không khai báo thành khẩn nên sếp người nhật và nhiều nhiều ngkhac nữa là F2 cũng ko bị cách ly :)
vậy mới thấy,chỉ có bản thân mình mới bảo vệ được mình,giờ chả tin đc ai :)

Trạng thái
Thớt đang đóng