[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

Grey Wolf

Xe tải
Nếu các bệnh viện đều dừng như này thì bệnh nhân án binh bất động cả ư?
Trong tình hình hiện nay thì phải có sự điều phối tổng thể, ko phải chỗ nào muốn dừng tiếp nhận là được đâu, phải có sự đồng ý của cơ quan quản lý và cơ quan chuyên môn

Chỉnh sửa cuối:

Vova

Xe container
Họ không cần chơi trò chính trị mà họ coi nước nào là thân hữu họ giúp tối đa, còn nước nào mà cứ chửi dân Mỹ ra rả và cầu cho dân Mỹ nhiễm bệnh chết càng nhiều càng tốt thì cứ đợi đấy. Điều Mỹ đang làm tốt nhất là giúp Ần Độ và Brasil, sau đó có thể tới mấy nước như Đài loan, Sing, Thái v.v..
Phét :). Nước nào cũng chơi trò chính trị hết. Chẳng bao giờ có của cho miễn phí cả. Mỹ giúp Ấn Độ vì họ muốn kéo Ấn vào bên họ trong mâu thuẫn với Trung Quốc. Các nước khác cũng thế thôi. Trong thảm họa toàn cầu kiểu này ông nào khôn, tự biết lo thân, tự chăm chút được cho sức khỏe bản thân thì ông đấy sống. Chứ lúc nước sôi lửa bỏng cùng hệ với nhau như US với cả EU cũng giành giật cấm đoán đủ thứ, chẳng có nhường cơm sẻ áo đâu.

kulv

Xe tăng
Các cụ cãi nhau về vaccine làm loãng hết cả thớt, em vào hóng tin covit mà chán, out
Cái này do quy định diễn đàn mọi vấn đề liên quan covid đều phải đưa vào thớt này, mà vaccine giờ là một vấn đề quan trọng, có cụ không nhưng cũng có nhiều cụ quan tâm. Em cũng nghĩ cần thay đổi quy định, nên cho lập topic riêng về vaccine.

Tôi thấy trước kia mấy ông klu kle gì đó chê Mĩ, chê Anh mà ? Giờ thì nó đã tiêm chủng hết rồi.

Nói linh ta linh suốt. Bao nhiêu ông trc đây chê cả Mĩ, Anh, tài các ông, nhất.

Hoá ra các phản ứng Tự tin của họ dựa trên sức mạnh y tế của họ. Quá tự tin, mà đúng thật, chăm sóc y tế và công nghệ vaccine vượt xa các nước còn lại.
Cụ nói tôi? Tôi có chê Mỹ Anh nhiều đâu nhỉ?? Hình như có 1 lần bảo họ chống dịch kém, nhưng chuyện gì đi chuyện đó chứ. Cái gì dở thì chê, cái gì tốt vẫn khen. Tôi không như nhiều người có tư kiến, yêu ghét vì cảm tính, chọn phe. Tôi chỉ quan tâm đúng sai, dữ liệu, sự thật.

=)) Bài này dịch từ SCMP chứ cũng chả phải tay nhà báo VN tự viết ra.
Vaccine hiệu quả tốt thì đó là tin vui cho mọi người, ấy thế mà có Offer lại đi VANG post của cụ :D
Tất nhiên Vang hay Vodka đối với người “Nhận” chả quan trong mẹ gì nhưng ông đi VANG có vẻ thể hiện thái độ nhể, he he.
Haha. Vâng như em vừa trả lời cụ trên, nhiều người thích hay không thích chuyện gì hoàn toàn theo tư kiến, không theo sự thật đúng/sai. Nói đúng tư kiến có sẵn của họ thì họ yêu, ngược thì họ ghét. Như vậy toàn bộ quá trình đọc, tham gia thảo luận, .v.v. chỉ để củng cố tư kiến có sẵn chứ không để tiếp thu thêm cái gì mới. Anyway, em và gia đình cũng sẽ không tiêm vx TQ, không phải vì yêu ghét hay sợ nó nguy hiểm bla bla, mà đơn giản là hiệu quả thấp hơn, nhất là chưa đủ dữ liệu hiệu quả trên người cao tuổi (sau này nếu dữ liệu đầy đủ hơn và đủ tốt, không có lựa chọn khác, thì em sẽ chọn). Việc em paste bài báo vào đây chỉ là đọc được thông tin thì đưa, không phải pr TQ không nhiều cụ lại nhảy dựng lên.

Có vacxin chứ cái gì đâu mà nó phải phức tạp như thế. Nhìn trong nhà của mỗi gia đình đừng nói là gia đình Việt mà cả Mỹ, Châu Âu, Úc bạt ngàn đồ Tầu hoặc gốc Tầu đó. Em ghét Tầu vì những sản phẩm hoa quả hoặc tiếp tay cho gian thương của mình làm ra hoa quả và thực phẩm độc hại nhưng vẫn phải công nhận sống cạnh người ta mua đầy thứ đồ rẻ hơn rất nhiều đồ chính hãng mà vẫn dùng tốt. Ví dụ như dụng cụ cơ khí, mua khoan, máy cắt...của hãng toàn một đống tiền. Của Tầu mua loại tầm trung dùng vẫn ngon choét.
Em thừa nhận với cụ, cứ ngon rẻ thì em mua thôi. Ngành khác e không biết chứ ngành nhỏ của em thì đồ Tàu rẻ và đẹp hơn đồ của mình nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

butchikim

Xe ba gác
Giá mà bệnh nhân cũng được ngừng đổ bệnh thời điểm dịch này.

bearbie

Xe điện
Các cụ cãi nhau về vaccine làm loãng hết cả thớt, em vào hóng tin covit mà chán, out
tui năn nỉ mãi mà các bác ấy không bớt, lại còn ăn mắng là không nói thì để cho người khác nói, hay là tui thuộc thành phần bài vaccine, v.v.. Đợi hết đợt dịch này rồi bàn vaccine không được à? Vaccine là chuyện cả năm, dịch thì đang sốt sình sịch hàng ngày. Vô lội 2 trang thấy đúng 2 người nói về dịch.

Tui ủng hộ vaccine còn không hết, bài gì mà bài. Vấn đề là nói cho cố vô trong mấy tuần dịch dã này thì VN cũng chẳng kiếm được thêm mẩu vaccine nào, trừ khi quay qua thân tàu, bợ tàu, để lấy vaccine tàu. Chuyện đó cũng sẽ không xảy ra 1 sớm 1 chiều, bàn làm gì mệt mỏi ghê.

bearbie

Xe điện
Cái này do quy định diễn đàn mọi vấn đề liên quan covid đều phải đưa vào thớt này, mà vaccine giờ là một vấn đề quan trọng, có cụ không nhưng cũng có nhiều cụ quan tâm. Em cũng nghĩ cần thay đổi quy định, nên cho lập topic riêng về vaccine.
tui ủng hộ ý kiến này 2 tay 2 chân. Mod Tien Tung làm ơn tách ra giùm cái đi, cho các bác ấy kéo nhau ra chỗ riêng mà bàn đỡ chật đất.

Lái Ngựa

Xe buýt
Có cái phòng khám 4 nhân TP gì đấy từ chối nhận bệnh thế là rút giấy phép luôn.

Anita Emi

Xe điện
E đọc công văn hồi đáp thì chỉ nêu sự việc a. Thanh. Nhg cũng nói là ai ở ĐN về thì ở nhà 14 ngày hêt
Đợt vừa rồi có quy định nào về việc đi ĐN ra HN phải ở nhà 14 ngày đâu cụ.

Thời điểm trước 30/4 vừa rồi thì HN còn mắc Covid nhiều hơn Đà Nẵng, từ ĐN ra mà cách ly tại nhà thì dân HN cũng ở nhà luôn.

bubu08

Xe tăng
Mỹ, Anh đang tuyên bố chiến thắng nhưng xem ra có hơi quá sớm không? Mỹ vẫn trung bình 40 ngàn ca/ngày, chét cỡ 700/ngày. Anh thì chết khoảng 20 người/ngày và nhiễm 2 ngàn ca/ngày. Vẫn là những con số không thể tung hô được. Đặc biệt Anh các con số tốt cũng là do 1 phần lockdown dài ngày và nghiêm ngặt chứ không hoàn toàn do vaccine.

Cũng tiêm vaccine rất nhiều nhưng EU vẫn còn tan hoang lắm, chưa thấy ánh sáng lạc quan nào cả. Các nước khác mà có nhiều vaccine cũng chưa hoàn toàn xoay chuyển được tình thế, chính xác là ngoài Israel.

tomo21311

Xe tăng
Ko biết các cụ có được mầu mè gì vụ vắc xin ko mà vật nhau hăng say luôn. Rồi sẽ đến lúc tất cả chúng ta được tiêm thôi.

tomo21311

Xe tăng
Lại có thêm một F1 + à các cụ. Chưa thấy thông tin cụ thể nhỉ. Chắc là F1 trên máy bay, tưởng ca mới khác.

Chỉnh sửa cuối:
Đợt vừa rồi có quy định nào về việc đi ĐN ra HN phải ở nhà 14 ngày đâu cụ.

Thời điểm trước 30/4 vừa rồi thì HN còn mắc Covid nhiều hơn Đà Nẵng, từ ĐN ra mà cách ly tại nhà thì dân HN cũng ở nhà luôn.
Đấy là công ty hacinco nó bắt vậy cụ ơi. E bảo r cụ đọc công văn phúc đáp gửi sở nội vụ vs ủy ban đi r hãy còm. Giải thích mệt quá. Mỗi nơi mỗi quy định. Hazzzzzz

Lại có thêm một F1 + à các cụ. Chưa thấy thông tin cụ thể nhỉ. Chắc là F1 trên máy bay, tưởng ca mới khác.
Mới mà, bà vợ ở kiểm toán nhà nước tối qua từ F1 thành F0 đấy. Cả vụ tổ chức cán bộ kiểm toán NN là F2, ở nhà 21 ngày kìa

tomo21311

Xe tăng

bubu08

Xe tăng
E dự anh Hacinco phải kéo theo 2x ca vào viện cùng mình, nhưng sau 2 hôm mới chỉ có 4 ca thì cũng khá ổn đó chứ. Chắc k phải chủng Ấn, vì các ca ở Đà Nẵng là chủng Anh, tuy lây nhanh hơn bản gốc, nhưng ở VN cũng không lây nhanh bằng chủng Ấn.

kulv

Xe tăng
Ko biết các cụ có được mầu mè gì vụ vắc xin ko mà vật nhau hăng say luôn. Rồi sẽ đến lúc tất cả chúng ta được tiêm thôi.
Sao phải có mầu mè ở cái gì thì mới thảo luận à cụ? Đơn giản một số người tìm hiểu kỹ chuyện này thì chia sẻ thôi, rồi có một số ông nhảy vào xuyên tạc thì máu nóng nổi lên thành cãi nhau thôi mà. Nói như cụ thì tất cả các topic trong diễn đàn đều phải có mầu mè?

Em vẫn quan điểm ĐN giờ là ổ dịch to. Vẫn chưa có tỉnh tp nào yêu cầu cách ly và xét nghiệm người về từ ĐN :(.

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
Trạng thái
Thớt đang đóng