[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Nữ bác sĩ Mỹ gốc Việt ghi danh chích vacxin Covid cho con trai út 17 tháng tuổi của mình.
Với kiến thức, niềm tin của người làm khoa học và với trái tim của người Mẹ, một giáo sư, bác sĩ gốc Việt đã ghi danh cho con trai út của mình, 17 tháng tuổi, là một trong 16 trẻ em đầu tiên của Texas tham gia “Phase 1” chích vaccine COVID-19 dành cho trẻ em dưới hai tuổi.
Cô là Như Thảo Nguyễn Galvan – Trợ lý Giáo Sư Phẩu thuật Khoa Ghép Nội Tạng Trong Bụng (Assistant Professor, Division of Abdominal Surgery) của Baylor College of Medicine; Bác sĩ của Texas Children Hospital.

elevonic

Xe lăn
Dân Nga và dân Tàu đều không tin vx nội địa, dù nhiều nước dùng ầm ầm. Chắc do truyền thông me Tây nhồi sọ.

Em đang ngóng Sputnik về mà mãi chả thấy tin gì mới, sốt ruột quá đành phải tìm cửa tiêm AZ dù hiệu quả kém hơn nên không thích bằng. Mà cũng chưa đến lượt :P
:D Cụ lại chém.
Chắc phải cuối năm mới biết được vaccine nào hiệu quả. Hiện dữ liệu lung tung lắm. Cùng một loại vaccine, ở nước này thì hiệu quả cao, ở nước khác lại thấp hơn :D

xecon

Xe điện
Chắc phải cuối năm mới biết được vaccine nào hiệu quả. Hiện dữ liệu lung tung lắm. Cùng một loại vaccine, ở nước này thì hiệu quả cao, ở nước khác lại thấp hơn :D
Lên đây mà không chém hơi phí :))

Linh_Chi

Xe buýt
Ông nói như kít ấy, nói gì khác với quy định nhà nước phải có dẫn chứng chứ nói như vậy mang tiếng địa phương người ta. Khác mẹ gì mấy đứa bán hàng online
Dẫn chứng là ở Mão Điền hiện nay F1 phát sinh đang phải ở nhà đấy thôi cụ, tôi ko rảnh háng đi thu thập thông tin cho báo, lều muốn lấy tin thì gọi thẳng về mà hỏi tại sao, như trên có cụ nói đang hết chỗ cách li hay bị làm sao khác thì tôi ko biết nhé

Houston

[Tịch thu bằng lái]
FDA chuẩn thuận việc sử dụng vacxin Pfizer cho trẻ em từ 12 tới 15 tuổi.

Cơ Quan Quản Trị Dược Phẩm Hoa Kỳ (FDA) hôm Thứ Hai, 10 Tháng Năm, chuẩn thuận sử dụng khẩn cấp vaccine COVID-19 của Pfizer/BioNTech cho thiếu niên từ 12 đến 15 tuổi, theo đài CNBC.

Như vậy, các tiểu bang được phép chích ngừa COVID-19 cho học sinh cấp 2 trước niên học mới 2021-2022.

elevonic

Xe lăn
Tin này chắc phải kiểm chứng. Nếu đúng cũng hay mà cũng dở :))
Cụ lấy thông tin ở đâu nói F1 ở nhà tự cách ly?
Em đang là F3, xác nhận có ca F1 ở Thường Tín hiện đang cách ly ở nhà ( đã âm tính lần 1).

Ở Thường Tín cách ly tập trung ngay các ca F1 nguy cơ cao ( tiếp xúc gần, lâu).
Cậu F1 của em mua hàng ở hiệu thuốc của F0.

elevonic

Xe lăn
KLQ, dân số TQ đạt 1,411,780,000 dân

kulv

Xe buýt
Hợp tác mà mong họ bán cho giá rẻ thì thôi cụ ạ.
Thời nào rồi. Mình có vaccine thì mình cũng phải trao đổi với họ, như thế mới gọi là hợp tác.
Ý em hợp tác là chuyển giao công nghệ sx chứ mua gì, họ sx cho họ khéo còn chả đủ vì bị cấm vận nhiều thứ. Quan hệ của mình với họ thì hợp tác ở nhiều thứ, không nhất thiết cái nào cũng phải trao đổi 1-1 như thế. Thật ra tháng 8 năm ngoái báo đưa tin có 1 đoàn của họ sang bên quân y nhà mình bàn chuyện này rồi, nhưng không hiểu sao sau không thấy nhắc tới nữa.

Chém gì cụ? Hiệu quả á? Giờ thì còn nghi ngờ gì về hiệu quả của Sputnik nữa cụ, dữ liệu khá đồng nhất mà.

bearbie

Xe điện
Lại cái luận điệu covid chỉ là cúm, riêng cái câu đấy là tất cả những thứ khác nói ra đã mất tín nhiệm rồi.

Về vaccine:
- Tiêm 850k người, 1 ca tử vong, 1 ca phản vệ độ 4, theo thống kê thế là ít hay nhiều? So với tiêm kháng sinh, dị ứng hải sản thì tỷ lệ đó cao hay thấp? Sao nhiều người cố tình không chịu hiểu (hoặc không có khả năng hiểu) những cái quá cơ bản người ta đã nói đi nói lại thế nhỉ?
- Vaccine chỉ dành cho dân tây: đã đọc về thử nghiệm lâm sàng giai đoạn 3 của họ chưa? Có biết tỷ lệ bao nhiêu người gốc Á, bao nhiêu cụ già trên 75, bao nhiêu người có bệnh nền đã tham gia thử nghiệm không? Trừ mấy vx TQ, tất cả các vx đã qua thử nghiệm lâm sàng đều bao phủ hầu hết các nhóm dân số. Mà đấy trong thớt này có nhiều cụ người Việt đã tiêm đấy, hỏi xem có làm sao không.

Có một điều hay là những người tuyên truyền covid chỉ là cúm cũng đồng thời tích cực nhất antivax, mà anti không dựa trên bất cứ logic hay dữ liệu nào cả, toàn phỏng đoán cảm tính. IQ cao ;).
tui không coi vaccine là cúm. Tui chỉ hỏi bác là bác bàn 1 tháng trước khi bùng dịch xong có kết quả gì không? VN nên làm gì với tình hình chắc chắn 1 cơ số lớn người không chịu tiêm vaccine Tàu? Hay bác nghĩ là bác bàn thêm 3 tháng thì những người như tui sẽ chịu tiêm vaccine Tàu? =)) =)) =)) Bác vẫn quyết tâm cải đạo cho tụi tui thì xin mời, tui chỉ là thấy nói tới nói lui có đúng 1 chuyện, không có gì mới, làm mỗi lần vô tui lội chục page toàn vaccine, bấm muốn chết.

Nói cách khác là khi không có dịch thì xin mời bàn chuyện vaccine, vì lúc đó tui có cần vô chi nữa đâu, các bác tha hồ nói với nhau. Còn lúc dịch bệnh căng thẳng thì ưu tiên bàn chuyện dịch được không, bàn vaccine có giúp gì cho việc phòng dịch ngay bây giờ không?

Chỉnh sửa cuối:

kulv

Xe buýt
tui không coi vaccine là cúm. Tui chỉ hỏi bác là bác bàn 1 tháng trước khi bùng dịch xong có kết quả gì không? VN nên làm gì với tình hình chắc chắn 1 cơ số lớn người không chịu tiêm vaccine Tàu? Hay bác nghĩ là bác bàn thêm 3 tháng thì những người như tui sẽ chịu tiêm vaccine Tàu? =)) =)) =)) Bác vẫn quyết tâm cải đạo cho tụi tui thì xin mời, tui chỉ là thấy nói tới nói lui có đúng 1 chuyện, không có gì mới, làm mỗi lần vô tui lội chục page toàn vaccine, bấm muốn chết.
Bài đấy tôi trả lời Messi33 bảo covid là cúm mà cụ?!!

Về chuyện bàn về vx, vì quy định tất cả các vấn đề liên quan covid đều phải đưa vào trong này, có được lập topic ngoài đâu? Cụ không đọc thì cứ lướt qua, chứ cụ không thích nhưng lại bắt người khác không được nói là thế nào?? Còn những người khác quan tâm mà?!! Hay vì nhắc đến vx Tàu thì cụ không ưng?

Chuyện cụ hay ai đó không ưng vx Tàu thì tôi hiểu chứ, đấy là lựa chọn/yêu ghét cá nhân. Có điều cụ Alex DT Nguyen đang đưa ra dữ liệu khoa học thì tôi tám chút, các cụ nếu có phản biện dựa trên chứng cứ/dữ liệu khoa học thì nói, còn chỉ vì yêu/ghét cá nhân lại cấm người ta không được bàn đến thì quá vô lý.

Chỉnh sửa cuối:

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Hủ tục ăn hỏi cưới xin và miệng lưỡi thế gian
Đến khổ, bọn trẻ nó cũng đâu biết thế nào mà ko đi bê cỗ chứ, đi ăn cưới thì cả làng cả xã chứ riêng gì mấy đứa chúng nó.

elevonic

Xe lăn
Ý em hợp tác là chuyển giao công nghệ sx chứ mua gì, họ sx cho họ khéo còn chả đủ vì bị cấm vận nhiều thứ. Quan hệ của mình với họ thì hợp tác ở nhiều thứ, không nhất thiết cái nào cũng phải trao đổi 1-1 như thế. Thật ra tháng 8 năm ngoái báo đưa tin có 1 đoàn của họ sang bên quân y nhà mình bàn chuyện này rồi, nhưng không hiểu sao sau không thấy nhắc tới nữa.

Chém gì cụ? Hiệu quả á? Giờ thì còn nghi ngờ gì về hiệu quả của Sputnik nữa cụ, dữ liệu khá đồng nhất mà.
:D Em thấy Séc và Brazil chê mà .
Slovakia nhận lô đầu tiên tù tháng 3 mà dùng dằng mãi, gửi mẫu sang LAB ở Hungary nhờ đánh giá, giờ mới có kết quả, sẽ triển khai tiêm chủng trong vài ngày tới.

baolac

Xe buýt
Bài viết nội dung nhạy cảm về chính trị, văn hoá, xã hội, tôn giáo
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 21/5/21)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Vulcan V70

Xe trâu
Tình hình Trung Quốc thế nào các bác? Có vẻ như họ khống chế và kiểm soát dịch rất tốt rồi. Ít thấy thông tin về số case nhiễm ở Tq

kulv

Xe buýt
:D Em thấy Séc và Brazil chê mà .
Slovakia nhận lô đầu tiên tù tháng 3 mà dùng dằng mãi, gửi mẫu sang LAB ở Hungary nhờ đánh giá, giờ mới có kết quả, sẽ triển khai tiêm chủng trong vài ngày tới.
Séc vì có vụ tranh cãi ngoại giao vừa rồi, cụ biết thừa mà ;). Brazil thì em chịu, bọn đấy giờ loạn cào cào hết cả, viện Butatan của nó nhận sx vx Tàu nhưng chính quyền thì lại chê, và cái thằng cha Bolsonaro thì chỉ đạo dân kệ mie covid :D.

Dữ liệu của Sputnik thì giờ cứ dựa vào mấy nước tiêm nhiều như Hungary thôi :). Tất nhiên như lần trước tranh luận với ông langtu, cách thống kê của Hung có thể có bias. Nhưng ít nhất còn có dữ liệu tnls giai đoạn 3, đã được bình duyệt trên Lancet, và em tin :). Em cũng chả có ý định thuyết phục các cụ tin theo, vì nếu mình nhập Sputnik về đợt đầu chắc chắn là hiếm, em cần mọi người ko tin hơn :))

sakai_yo

Xe lăn
Em vừa thấy thông báo cấm các nhà hàng bia rồi. Kiểu này hnay Thu Hằng với Hải Xồm xử lý thực phẩm đã nhập kiểu gì đây?

Trạng thái
Thớt đang đóng