[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

formen

Xe lăn
Đội năm nay lên lớp 12 mớ vất vả online từ năm lớp 10.
Đội lớp 2,3 cũng thế
Tự lập, tự học đc thì tốt quá

MINHKD

Xe điện
Thế bố mẹ cụ ngày xưa ko phải đi làm à, hay ở nhà bán hàng online? Cụ thế hệ nào vậy, 9x đời cuối à?

Đuối lý thì quay sang tấn công cá nhân, kém vậy :)
Mỗi thời một khác cụ ạ, đừng bắt trẻ con giống mình. Hoặc cụ chưa có con hoặc con cụ đã lớn nên không hình dung được.
Thằng bạn cùng cơ quan em cách đây chục năm, cứ đến giờ về là nó nhìn em lắc đầu rồi bảo vợ để làm gì. Bây giờ vợ nó dạy cho ngoan hơn cún, còn em con lớn rồi em lại cười.

Dân Tổ

Xe container
Em hay đa phần mọi người chỗ em thì 6,7 tuổi tất nhiên phải có bố mẹ, anh chị, bạn bè trông chừng rồi.
Còn mấy đứa xạo l 6,7 tuổi tự lập không cần ai trông thì ngã xuống ao hết rồi, đứa nào còn sống thì lên otofun chửi nhau á ;))
Bình luận như thế này không vang hơi tiếc :)

TRINHNX72

Xe tải
Như F1 nhà e, là con gái, hồi lớp 5 được tiếng là hoạt bát cô giáo quý
Lên lớp 6, lạ thầy cô, bạn bè, lại học online, nó trở lên rụt rè, bị cô giáo phê bình liên tục:
ví dụ: cô cho bài tập, F1 bị đứt mạng gửi được 1 phần kết quả, cô báo không làm bài, báo cô, cô lại bảo làm bài nhưng không kết quả kém --> sợ cô
Khó khăn khi học online là có, nhất là sự tương tác, nhưng phải tìm cách khắc phục và chấp nhận thoai ;) ;) ;)

Chỉnh sửa cuối:

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Thế bố mẹ cụ ngày xưa ko phải đi làm à, hay ở nhà bán hàng online? Cụ thế hệ nào vậy, 9x đời cuối à?

Đuối lý thì quay sang tấn công cá nhân, kém vậy :)
Đi học ở trường cho thầy cô quản lý chứ còn sao, hỏi lạ thế? Ở nhà thì bố mẹ trông chứ sao?

1, Lớp 1, lớp 2 thì học online cái gì, cho chúng nó chậm 2-3 tháng cũng chả sao, vì kiến thức tụi nhỏ, đừng vì thành tích nữa.
2, Kiểu tư duy con tôi làm dc, tất cả mọi người cũng làm dc. Chẳng khác gì: Tôi nhiễm covid chả thấy gì, chứng tỏ mọi người cũng chả làm sao. MỞ CỬA ĐI. ;;)
3, Cũng may các cụ k làm quản lý, chứ không chị em chết vì mất máu quá, vì nhà các cụ có cần băng vệ sinh đâu?
Đứng trên bài toán cộng đồng, nhưng toàn lấy ví dụ cá nhân ra để nói. Kỳ lạ.

jazzzzz

Xe lăn
Đi học ở trường cho thầy cô quản lý chứ còn sao, hỏi lạ thế? Ở nhà thì bố mẹ trông chứ sao?

1, Lớp 1, lớp 2 thì học online cái gì, cho chúng nó chậm 2-3 tháng cũng chả sao, vì kiến thức tụi nhỏ, đừng vì thành tích nữa.
2, Kiểu tư duy con tôi làm dc, tất cả mọi người cũng làm dc. Chẳng khác gì: Tôi nhiễm covid chả thấy gì, chứng tỏ mọi người cũng chả làm sao. MỞ CỬA ĐI. ;;)
3, Cũng may các cụ k làm quản lý, chứ không chị em chết vì mất máu quá, vì nhà các cụ có cần băng vệ sinh đâu?
Đứng trên bài toán cộng đồng, nhưng toàn lấy ví dụ cá nhân ra để nói. Kỳ lạ.
Như F1 nhà e, là con gái, hồi lớp 5 được tiếng là hoạt bát cô giáo quý
Lên lớp 6, lạ thầy cô, bạn bè, lại học online, nó trở lên rụt rè, bị cô giáo phê bình liên tục.
Khó khăn khi học online là có, nhất là sự tương tác, nhưng phải tìm cách khắc phục và chấp nhận thoai ;) ;) ;)
Trẻ cần phải đc giao lưu, chạy nhảy, cần nạp và giải phóng nhiều năng lượng thì cơ thể và tính cách/ tâm lý mới phát triển tốt.
cứ online suốt sẽ không ổn, nhất là vấn đề tâm lý, không cẩn thận sẽ phát triển lệch.

Vấn đề không chỉ ở chỗ ngoan hay tự lập, đến như con thú muốn phát triển cũng cần phải có môi trường tự nhiên, có bầy đàn, có kẻ thù.

• Vodka
Reactions: one

LienPhuong

Xe điện
Mỗi thời một khác cụ ạ, đừng bắt trẻ con giống mình. Hoặc cụ chưa có con hoặc con cụ đã lớn nên không hình dung được.
Thằng bạn cùng cơ quan em cách đây chục năm, cứ đến giờ về là nó nhìn em lắc đầu rồi bảo vợ để làm gì. Bây giờ vợ nó dạy cho ngoan hơn cún, còn em con lớn rồi em lại cười.
Đúng là mỗi thời mỗi khác, thời dịch phải khác thời không dịch chứ, cụ lại tiêu chuẩn kép rồi 🤭

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Em mong muốn có các tổ chức làm các việc sau:
- Nghiên cứu, tư vấn đưa ra các chính sách hỗ trợ phát triển kinh tế sau dịch.
- Nghiên cứu tư vấn hỗ trợ chăm sóc sức khỏe, hồi phục sau dịch.
- Tổ nghiên cứu các vấn đề khó khăn xuất hiện trong thời gian xảy ra dịch và các đề xuất giải pháp cho tương lai, tránh lặp lại.

TRINHNX72

Xe tải
Trẻ cần phải đc giao lưu, chạy nhảy, cần nạp và giải phóng nhiều năng lượng thì cơ thể và tính cách/ tâm lý mới phát triển tốt.
cứ online suốt sẽ không ổn, nhất là vấn đề tâm lý, không cẩn thận sẽ phát triển lệch.

Vấn đề không chỉ ở chỗ ngoan hay tự lập, đến như con thú muốn phát triển cũng cần phải có môi trường tự nhiên, có bầy đàn, có kẻ thù.
Vâng cụ,

E ví dụ học trên lớp 5 60 em, cô nhìn đứa nào ko tập trung, rụt rè, ko hiểu bài biết ngay và có cách xử lý

Kiểm tra bài thì lướt 1 phát là xong, nhưng làm cái này khi học onl là khó và tốn tgian

CuTiVoDich

Xe điện
Em, bạn bè em, tất cả là thế. Hay xưa có ai đó em chã mà em ko đc biết nhỉ ;))? Với em hỏi bên trên đấy thây, 2 tháng hè cũng thế thì các cụ làm như nào, sao giờ ko làm đc? Hồi nhỏ cụ học bán trú cả ngày à?

Quá ỷ lại.
Thôi quốc những bài như thế làm gì nữa cụ ơi:D
Con em học ol từ lớp 1 đến nay, cơ bản cũng ko phải kèm lúc học, chỉ có làm bài tập cô giao thì mẹ nó hướng dẫn cho làm thôi. Chất lượng học và tâm lý các F1 không được như đến trường nhưng dịch thì phải chấp nhận. Cháu em bên US thì học ol từ năm ngoái đến hè năm nay,nước Mỹ còn phải chấp nhận cơ mà

Chỉnh sửa cuối:

Sói nhỏ

Chã!
Em hay đa phần mọi người chỗ em thì 6,7 tuổi tất nhiên phải có bố mẹ, anh chị, bạn bè trông chừng rồi.
Còn mấy đứa xạo l 6,7 tuổi tự lập không cần ai trông thì ngã xuống ao hết rồi, đứa nào còn sống thì lên otofun chửi nhau á ;))
Em là nhân chứng sống đây ạ, khi em 8 tuổi + cùng 1 đứa em khác 6 tuổi đã từng ở nhà trông em út 3 tháng tuổi để cho mẹ đi dậy học từ sáng đến tối đây ạ. Năm 1982 mẹ em chỉ được nghỉ đẻ có 3 tháng thôi, hai chị em ở nhà tự quấy bột cho em út ăn đây ạ. Ơn Giời cả 3 chị em em vẫn trưởng thành đến ngày hôm nay.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Em là nhân chứng sống đây ạ, khi em 8 tuổi + cùng 1 đứa em khác 6 tuổi đã từng ở nhà trông em út 3 tháng tuổi để cho mẹ đi dậy học từ sáng đến tối đây ạ. Năm 1982 mẹ em chỉ được nghỉ đẻ có 3 tháng thôi, hai chị em ở nhà tự quấy bột cho em út ăn đây ạ. Ơn Giời cả 3 chị em em vẫn trưởng thành đến ngày hôm nay.
Thi đúng ...ơn giời mà cụ. Càng hiện đại, số trẻ em đuối nước, ngã ao càng ít đi. :)
1, Trẻ lớp 1, lớp 2, đi học vì chữ thì ít, vì hòa nhập cộng đồng là nhiều. Lớp 1, lớp 2, bắt chúng nó tự học thà bố mẹ dạy còn hơn.
2, Hy sinh 3 tháng hè năm sau, đẩy lịch học dồn lên 3 tháng không phải tốt hơn nhiều sao?

Và cái quan trọng là kiểu logic cá nhân > tổng thể:
- Con anh chị tự học được, không có nghĩa tất cả tự học online được hết.
- Anh chị kinh tế mạnh, trụ đến năm sau vẫn dc, không có nghĩa cả nước nên đóng cửa đến năm sau.

Hooks

Xe tăng
Lớp trẻ giờ ko tưởng tượng được cách sống của thế hệ trước đâu. Ngày xưa học có nửa ngày, còn lại là phụ việc nhà, là rong chơi, làm gì có ai có thời gian mà trông chừng.

coquay

Xe container
700 người liên quan đến F0 là thợ cắt tóc ở Hà Đông

Liên quan đến ca Covid-19 trong cộng đồng là nhân viên y tế và thợ làm tóc trú tại tại tổ dân phố số 8 phường Kiến Hưng (quận Hà Đông) được công bố vào trưa 22-8, lực lượng chức năng quận Hà Đông đã tiến hành lấy mẫu xét nghiệm các trường hợp tiếp xúc gần và khu vực liên quan, phong tỏa tạm thời khu vực tổ dân phố số 8 để tiến hành điều tra dịch tễ.

Đến chiều 22-9, đã điều tra dịch tễ có 21 trường hợp F1, khoảng hơn 200 trường hợp F2 liên quan. Hiện tại 21 trường hợp F1 đã có kết quả xét nghiệm âm tính lần 1. Cơ quan y tế đã đưa 2 trường hợp F0 vào bệnh viện điều trị và F1 đi cách ly tập trung.

Phường Kiến Hưng cũng đã triển khai lấy mẫu xét nghiệm cho khoảng gần 700 trường hợp trong khu vực nơi ở của bệnh nhân, bao gồm người dân các tổ dân phố số 6, 7, 8 và khu vực chợ Kiến Hưng nơi F1 bán rau. Hiện phường vẫn đang truy vết tiếp để tìm F1 và F2, làm vệ sinh, khử khuẩn toàn bộ nhà F0 và khu vực dân cư xung quanh nhà của F0.

Theo Người Lao động

A98

Xe container
Thời đó ai chả thế, người thời xưa trưởng thành sớm mà mợ.

poiuy

Xe cút kít
Đúng hay sai không phải do chúng ta nói, mà là do kết quả.
Thứ giảm duy nhất ở SG là ca tử vong, lý do là MDCĐ + vacxin. HẾT.

P/S: Em rất nể mấy thẵng cãi cùn, cứng họng không trả lời được đi chụp mũ và vang người khác. =))

Cũng biết là ngấm sâu lắm rồi mà còn đưa thêm quân y vào xét nghiệm tiếp? Xét, xét nữa, xét mãi? :))
Nó là tổng hợp của nhiều yếu tố chứ không chỉ mỗi MDCĐ và Vx.
Xét nghiệm cũng có ích là tìm ra được những vùng đã sạch và những vùng còn nhiễm nhiều để mà có đối sách xử lý phù hợp. Ví dụ đã có khu vực đạt sạch đến mức cho ra ngoài thể dục, còn thả cao hơn cả HN.

TRINHNX72

Xe tải
Thi đúng ...ơn giời mà cụ. Càng hiện đại, số trẻ em đuối nước, ngã ao càng ít đi. :)
1, Trẻ lớp 1, lớp 2, đi học vì chữ thì ít, vì hòa nhập cộng đồng là nhiều. Lớp 1, lớp 2, bắt chúng nó tự học thà bố mẹ dạy còn hơn.
2, Hy sinh 3 tháng hè năm sau, đẩy lịch học dồn lên 3 tháng không phải tốt hơn nhiều sao?

Và cái quan trọng là kiểu logic cá nhân > tổng thể:
- Con anh chị tự học được, không có nghĩa tất cả tự học online được hết.
- Anh chị kinh tế mạnh, trụ đến năm sau vẫn dc, không có nghĩa cả nước nên đóng cửa đến năm sau.
Thời thế tạo anh hùng, huy vọng bộ GD thể hiện bản lĩnh giai đoạn này
Nhưng e rằng đào tạo giáo sư, tiến sỹ thì dễ chứ ra được chính sách, quy chế, giáo trình onl ngon e hơi khó
700 người liên quan đến F0 là thợ cắt tóc ở Hà Đông

Liên quan đến ca Covid-19 trong cộng đồng là nhân viên y tế và thợ làm tóc trú tại tại tổ dân phố số 8 phường Kiến Hưng (quận Hà Đông) được công bố vào trưa 22-8, lực lượng chức năng quận Hà Đông đã tiến hành lấy mẫu xét nghiệm các trường hợp tiếp xúc gần và khu vực liên quan, phong tỏa tạm thời khu vực tổ dân phố số 8 để tiến hành điều tra dịch tễ.

Đến chiều 22-9, đã điều tra dịch tễ có 21 trường hợp F1, khoảng hơn 200 trường hợp F2 liên quan. Hiện tại 21 trường hợp F1 đã có kết quả xét nghiệm âm tính lần 1. Cơ quan y tế đã đưa 2 trường hợp F0 vào bệnh viện điều trị và F1 đi cách ly tập trung.

Phường Kiến Hưng cũng đã triển khai lấy mẫu xét nghiệm cho khoảng gần 700 trường hợp trong khu vực nơi ở của bệnh nhân, bao gồm người dân các tổ dân phố số 6, 7, 8 và khu vực chợ Kiến Hưng nơi F1 bán rau. Hiện phường vẫn đang truy vết tiếp để tìm F1 và F2, làm vệ sinh, khử khuẩn toàn bộ nhà F0 và khu vực dân cư xung quanh nhà của F0.

Theo Người Lao động
E nghĩ vài ngày nổ 1 ổ dịch là thành công, số ca F0 daily ~ 5 60 mà nằm trong khu cách ly cũng ko đáng sợ.

Cứ xác định trước như vậy các cụ ạ #:-s

tridaulau

Xe tăng
Bố mẹ thời nào chả như nhau, ai chả không xót con.
Nhưng thời bây giờ xót kiểu công chúa hoàng tử nhiều hơn. Đơn giản là bây giờ có cái ăn cái mặc nên đỡ hơn, ông bà bô ngày xưa không ra ngoài làm thì có cái ứt nhét miệng, bây giờ ngồi nhà còn ra tí hoặc nhà vẫn có điều kiện
Và cái khác ( ko phải hơn),Thông tin bây giờ đến tai quá nhiều, nhiều sự lựa chọn hơn, so với bao cấp. Cái gì cũng có, ngày xưa ốm thì vò nắm nhọ nồi uống là xing hay chảy máu dịt tí cúc tần.
Nhưng có một cái, trẻ con năm 8x có lẽ nhiều kỷ niệm để nói hơn bây giờ. Nhà em ông bà đi làm nhốt cả hai chị em trong nhà. Khỏi nói

Trạng thái
Thớt đang đóng