[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

annika

Xe buýt

ocean1

Xe tăng
Chính xác là những gì cụ nghĩ cũng là những gì em nghĩ.

Em cũng sợ tiêm, nhưng em còn sợ hơn nếu ko tiêm mà lỡ nhiễm về lây cho ông bà già + vợ con...

...và em đã được tiêm mũi 1, sốt cắm đầu :D
Cụ bị phản ứng nặng hơn em nhiều. Mũi đầu em tiêm vào giữa tháng 4. Hành em hết 1 ngày đau nhức và mệt mỏi, chứ không bị nóng sốt .Hôm sau, em khoẻ lại.

Mũi thứ 2, ít đau nhức, nhưng em bị cảm giác mệt mỏi, đầu óc lâng lâng , như bị thiếu ngủ, đến 7 ngày. Ngày thứ 8, mới trở lại bình thường.

Em có bệnh nền, nên sẽ tiêm chủng mũi thứ 3 vào mùa đông nầy, lúc em đi tiêm chủng cúm .

ocean1

Xe tăng
tiêm rồi ko lây cho người khác?>
Trong giai đoạn mới vừa tiêm chủng vaccine, tránh tiếp xúc với người khác trong vòng 14 ngày. Gia đình em đi tiêm chủng vaccine, cùng nhau làm một lượt, thì làm gì còn việc ai lây cho ai nữa

ocean1

Xe tăng
Cụ nhầm. Trên thế giới và cả VN có không ít người tiêm vắc xin rồi vẫn nhiễm Covid và lây cho người khác.
Em không nhầm chút nào. Cụ nên đọc kỹ lại còm em viết .
Em không tụ tập, tránh nơi đông đúc, mang khẩu trang 2 lớp và ra chợ 1 tháng / lần . Đi nhanh rồi về , thì em lây nhiễm cho ai đây .

formen

Xe lăn

Mít tố nữ

Xe tăng
Năm rồi, em có ý nghĩ như cụ . Nhưng đến tháng 1 năm 2021 thì em quyết định tiêm chủng vaccine. Do em nghĩ rằng, có tiêm chủng xong, rủi bị lây Covid-19, có ảnh hưởng tính mạng thì em cũng không ân hận.

Nhưng nếu không tiêm chủng vaccine, để lây lan cho người trong gia đình. Nếu họ có chuyện gì không may, do quyết định của em, thì em sẽ rất ân hận.
Mình tiêm thì khi mình bị nhiễm triệu chứng nhẹ hơn nhưng vẫn có thể lây cho người xung quanh.
Vậy em nghĩ tiêm chủng là tốt cho bản thân người được tiêm. Còn muốn không lây lan cho người trong gia đình thì tiêm xong vẫn phải 5K để tránh cho bản thân nhiễm và lây cho người nhà chưa được tiêm.

unknown01

Xe tải
Mỹ và Nga đều có những luật cản trở chống dịch. Như năm trước Mỹ là một trong những nước đầu tiên cấm khách TQ và giải cứu công dân từ Vũ hán, thì lại bị làn sóng nhiễm bởi công dân Mỹ gốc Tàu từ Tàu hay Ý về. Nga cũng vậy, khởi đầu đóng cửa biên giới với Tàu ngon lành, thì bị đánh úp bởi công dân về từ Ý. Mấy nước này luật pháp không cho cấm công dân trở về trên các chuyến bay thương mại.

Vụ vaccine passport ở Mỹ vẫn đang tranh cãi. Chính phủ liên bang bảo là họ không có quyền và có trách nhiệm expose tình trạng sức khỏe của công dân. Mà sau này có các biến thể và các loại vaccine khác nhau thì chẳng lẽ phải chia sẻ cập nhật liên tục. Nhiều bang cũng chống, vì đó là biểu hiện của phân biệt đối xử - không cơ sở công tư nào được quyền từ chối dịch vụ với dân dựa vào tình trạng vaccine.

Về ngoại giao thì nguyên tắc có đi có lại, Mỹ cấp vaccine passport thì các nước khác cũng phải cấp để dân họ được vào Mỹ. Nhưng từ trước tới nay mặc ai cấm (như Canada) thì Mỹ vẫn mở cửa cho du khách nhiều nước, chỉ cấm từ các vùng dịch như Spain hay Ấn độ và bắt tự cách ly tự giác.

Được cái châu Âu cũng hiểu biết, nên chấp nhận cho dân Mỹ vào không cần vaccine passport gì hết.

Vulcan V70

Xe trâu

ocean1

Xe tăng
Mình tiêm thì khi mình bị nhiễm triệu chứng nhẹ hơn nhưng vẫn có thể lây cho người xung quanh.
Vậy em nghĩ tiêm chủng là tốt cho bản thân người được tiêm. Còn muốn không lây lan cho người trong gia đình thì tiêm xong vẫn phải 5K để tránh cho bản thân nhiễm và lây cho người nhà chưa được tiêm.
Gia đình em đi tiêm chủng tại 1 nơi, cùng 1 loại thuốc, được rút ra từ chung 1 lọ . Cho nên, không có chuyện bị lây nhiễm chéo trong vòng 14 ngày . Còn tương lai thì em không biết, do loại thuốc em tiêm chủng là Pfizer . Em cũng chẳng biết trong tương lai có thêm biến chủng nào sẽ sinh ra đời. Bao giờ đến đó thì hẳn hay.

caucaloc

[Tịch thu bằng lái]
Hầu hết người Mỹ giàu hơn qua mùa dịch.
Covid-19 khiến kinh tế Mỹ trải qua một thời gian trì trệ nhưng thay vì nghèo hơn, nhiều người dân nước này lại giàu hơn trước.

Theo Cục Dự trữ Liên bang (Fed), tài sản các hộ gia đình Mỹ đã tăng thêm 13.500 tỷ USD tài sản vào năm ngoái, mức tăng kỷ lục lớn nhất trong vòng 3 thập kỷ. Nhiều người Mỹ thuộc mọi sắc tộc đã trả hết nợ thẻ tín dụng, tiết kiệm nhiều hơn và được tái cấp vốn với các khoản thế chấp rẻ hơn. Điều đó đi ngược lại những cuộc suy thoái trước. Ví dụ, năm 2008, các hộ gia đình Mỹ đã mất 8.000 tỷ USD.

Link https://vnexpress.net/hau-het-nguoi-my-giau-hon-qua-mua-dich-4301147.html

Chỉnh sửa cuối:

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn!
Cty em nhốt hết nv ở lại rồi :(
Nhiều vùng nguy cơ cao ...
Giờ chỉ mong đc tiêm vx để đc tự do an toàn sx, để có cơ may sống sót, tồn tại và phát triển ...
tiêm vaccine vẫn phải giãn cách 5k, phong toả như thường lấy đâu ra mà tự do an toàn? Nói chung tiêm xong thì các biện pháp vẫn ko khác gì cả, chỉ có giảm người trở nặng nhập viện và ra đi thôi

annika

Xe buýt
Trong giai đoạn mới vừa tiêm chủng vaccine, tránh tiếp xúc với người khác trong vòng 14 ngày. Gia đình em đi tiêm chủng vaccine, cùng nhau làm một lượt, thì làm gì còn việc ai lây cho ai nữa
nhảm nhí. người tiêm vacxin vẫn mang mầm bệnh lây người khác. bất kỳ giai đoạn nào.

Phỗng new

Xe điện
Rất rất nhiều người, nghĩ rằng tiêm vaccine xong là "kim cương bất hoại ", nguy hiểm thật!

Ben BMS

Xe buýt
Em không nhầm chút nào. Cụ nên đọc kỹ lại còm em viết .
Em không tụ tập, tránh nơi đông đúc, mang khẩu trang 2 lớp và ra chợ 1 tháng / lần . Đi nhanh rồi về , thì em lây nhiễm cho ai đây .
Tiêm rồi nếu không may bị nhiễm nguy cơ không cao, lúc đo nó giống như cúm thôi.
Khi tỷ lệ người dân tiêm cao khi ấy sẽ đạt MDCĐ, tuy nhiên nguy cơ nhiễm và tử vong vẫn có đặc biệt với người yếu và bị bệnh nền.

Chỉnh sửa cuối:

annika

Xe buýt
Tôi cũng ko phản đối vaccine, chỉ là đừng thần thánh nó và có vaccine bằng mọi giá kiểu có còn hơn không nhất là trong điều kiện VN. Nhật dư thừa vaccine nhưng mới khoảng trên dưới 10% dân chích.

Dan du an

Xe cút kít
Hà nội hết ngày mai có mở lại bình thường không các cụ.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
TP HCM chiều nay : một nhân viên siêu thị ( quận Tân Bình) vừa phát hiện dương tính.
Nhân viên đứng quầy siêu thị, bảo vệ dắt xe, shipper giao đồ, grab thì éo thấy tiêm vaccine cho người ta, vì đây là nhóm nguy cơ cao nhất do bắt buộc phải tiếp xúc với rất nhiều người 1 ngày. Mấy thằng ngồi nhà với ngồi trong máy lạnh đút chân gầm bàn thì được tiêm. Chán éo buồn nói.

Chỉnh sửa cuối:

Hako_Le

Xe hơi
Vì vậy, trong tháng gần đây, quốc gia Đông Nam Á này liên tục đưa ra phương án phòng dịch kiểu mới: không cách ly tập trung ca nhiễm virus corona, cho phép người tiếp xúc với nguồn bệnh tiếp tục đi làm nếu có nhu cầu và đẩy mạnh sử dụng bộ dụng cụ xét nghiệm nhanh.

Trạng thái
Thớt đang đóng