[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Camontinhyeu

Xì hơi lốp
Khu vực em ở mấy ông mới tiêm dc mũi 1 đã huênh hoang chạy lông nhông như chó *** ngoài đường (nghi rằng ko lây dc mình). Đối tượng này có khi lại trở thành mìn di động mang covid đi khắp nơi trong thành phố.

Meorung31

Xe hơi
Thực ra dịch bệnh không dám chắc được, mình nên chủ động, có chút dự phòng, không phải cứ có thông tin thì mới nháo nhào đi mua, dẫn đến chen chúc nhau.
Dân đổ xô đi tích trữ cũng là bình thường, vì nói thật cq có tuyên truyền gì đến hậu cần đâu, chỉ thông báo giãn cách/cách ly thôi, chưa kể đến thực hiện SG theo kiểu nước chảy đến đâu chạy đến đấy: cấm xe chở hàng > ách tắc, thiếu hàng > họp ra chỉ thị; cấm chợ đầu mối > đứt phân phối > họp cho mở lại,... Túm lại là như mới, hơn năm qua và bao lần giãn cách/cách ly gồm cả BG, BN,... cq chả rút ra kinh nghiệm điều hành đảm bảo thiết yếu cho cuộc sống người dân.
Đầy người tin thì tin cq lắm (như tin cái TV) nhưng vẫn phải hành động vì sợ con họ đói.
[/QU
Khu vực em ở mấy ông mới tiêm dc mũi 1 đã huênh hoang chạy lông nhông như chó *** ngoài đường (nghi rằng ko lây dc mình). Đối tượng này có khi lại trở thành mìn di động mang covid đi khắp nơi trong thành phố.
gớm bac miêu tả gê quá dù gì họ cũng là nhân vật quan trọng..... được tiêm trước anh em mình ...

Thanhvuóng71

Xe điện
Khi tiêm thì y tế cũng nên tư vấn rõ ràng và các cấp qly phải ra chế tài thật nặng với những đối tượng này nếu làm lây lan dịch.

The Silent

Xe buýt
Đề xuất giảm chuyến bay từ SG đến HN để "bảo vệ Thủ đô". Em thấy dùng từ "bảo vệ" cứ căng thẳng thấy nào ấy!
Hà Nội là đô thị được hưởng 2 quy chế. Là 1 trong 2 đô thị hưởng quy chế, chính sách đô thị đặc biệt. Và là đô thị duy nhất trong cả nước là đô thị hưởng quy chế chính sách Thủ đô. Nên cấp bảo vệ an toàn về an ninh, chính trị, xã hội trước thiên tai, dịch bệnh, chiến tranh luôn ưu tiên đặc biệt. Quốc gia nào cũng đều áp dụng quy chế này với khu vực vùng thủ đô, không riêng ta.. chính vì vậy mà bao cụ/mợ cố lao về làm công dân thủ đô cũng vì cớ đó. Dùng từ bảo vệ ở đây là chính xác cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Meoxuxi

Xe hơi
..." Theo số liệu báo cáo, lưu lượng người dân từ vùng dịch về Hà Nội vẫn nhiều. Ngày 19/7 có 1.377 khách từ TPHCM về qua đường hàng không; 3.190 khách thuộc các tuyến từ Đà Nẵng trở vào về Thủ đô qua đường bộ…"
Những người này khi về HN và các tỉnh có cách ly tập chung không bác nhỉ??
Cách ly tại nhà ạ. Toà nhà em có thông báo về người từ SG ra tự cách ly ở nhà

Camontinhyeu

Xì hơi lốp
gớm bac miêu tả gê quá dù gì họ cũng là nhân vật quan trọng..... được tiêm trước anh em mình ...
Em tham gia chống dịch nên cũng tiêm một mũi rồi, nhưng vẫn phải tuân thủ triệt để như mình chưa tiêm vì nghĩ còn gia đình, đồng nghiệp ko lơ là chủ quan được.

myob

Xe tăng
Em nghĩ giờ như đồng hồ cát đếm ngược...trong vòng 14 ngày nữa mà tình hình không khả quan thì rấ căng..như có cụ nói..ai lo cho từng đấy triệu công nhân viên?
Căn cơ phải là Vắc xin. Các cụ cứ đòi look and look.
Chúng e trong này rệu rạo lắm rồi. Phải nói là từ đầu tháng 4. Các cháu học sinh nghỉ học gấp. Đến giờ thì bồi thêm đoàn 16 + phong .
Kinh tế gia đình kệt sức rồi.
Vâng cụ ạ, đúng là thiệt thòi cho ai bị hạn chế từ đợt 30/4… có cu em làm phòng gym kêu thiệt thòi đủ đường… bị cấm lâu nhất mà giờ lại thêm đợt này thì xác định năm sau mở cửa… phòng tập thì vẫn phải trả tiền thuê.. có huỷ ngang thì cũng chả có chỗ để đưa dụng cụ về cất

TKK

Xe tăng
Hà Nội là đô thị được hưởng 2 quy chế. Là 1 trong 2 đô thị hưởng quy chế, chính sách đô thị đặc biệt. Và là đô thị duy nhất trong cả nước là đô thị hưởng quy chế chính sách Thủ đô. Nên cấp bảo vệ an toàn về an ninh, chính trị, xã hội trước thiên tai, dịch bệnh, chiến tranh luôn ưu tiên đặc biệt. Quốc gia nào cũng đều áp dụng quy chế này với khu vực vùng thủ đô, không riêng ta.. chính vì vậy mà bao cụ/mợ cố lao về làm công dân thủ đô cũng vì cớ đó. Dùng từ bảo vệ ở đây là chính xác cụ ạ.
Em cũng phần nào hiểu, nhưng thực sự có chút lo lắng cụ ạ. Mong cho HN và cả nước cùng vượt qua đại dịch này.

Mít tố nữ

Xe tăng
Em tham gia chống dịch nên cũng tiêm một mũi rồi, nhưng vẫn phải tuân thủ triệt để như mình chưa tiêm vì nghĩ còn gia đình, đồng nghiệp ko lơ là chủ quan được.
Vì cụ tham gia chống dịch nên cụ hiểu cái giá của lơ là chủ quan còn họ thì không. Em mong sau chiến dịch tiêm là chiến dịch tuyên truyền cho những người đã tiêm hiểu họ vẫn phải tuân thủ 5K để bảo vệ người thân.

Thanhvuóng71

Xe điện
Thôi động viên nhau cùng cố gắng vượt qua đại dịch này. Nhưng cũng xin gửi lời nhắn tới các nô bộc rằng dư địa để trải nghiệm, thử nghiệm đã hết rồi. bây giờ cần sự chuẩn xác tới từng ly, không còn chỗ cho sai lầm nữa.

Mít tố nữ

Xe tăng

Em nói thật là khi BG còn đang trong vòng xoáy dịch bệnh, SG lúc đấy vẫn tung tăng thì ở SG em đã nghe bác sĩ Khanh khẳng định chống dịch ở SG khó hơn BG rồi.

myob

Xe tăng
Quan trọng gì bác ơi… tuỳ cách nghĩ của từng người thôi… chứ mấy con dửng mỡ sống bằng ảo ảnh thì nó mới cần phông bạt… chỗ em thuộc diện tiêm gần đợt đầu mà mấy anh chị còn lo ngay ngáy, chả sung sướng gì. Được vào thành phần tiêm nghĩa là mình ở vị trí rủi ro lây nhiễm cao, mắc bệnh cao thì vui vẻ gì… tiêm xong không có nghĩa là không nhiễm nữa,,, nhiễm rồi lại lây cho gia đình, bạn bè trong khi mình ít ảnh hưởng hơn thì lúc đó mới khổ tâm bác ạ

witch12

Xe tải
Căn cơ phải là Vắc xin. Các cụ cứ đòi look and look.
Chúng e trong này rệu rạo lắm rồi. Phải nói là từ đầu tháng 4. Các cháu học sinh nghỉ học gấp. Đến giờ thì bồi thêm đoàn 16 + phong .
Kinh tế gia đình kệt sức rồi.
bác trách gì các cụ trên này? các cụ trên này mà quyết lock dc là cho lock lâu rồi, đâu có chuyện CT15, sang CT10 rồi CT16, giờ là CT16+ . Nó dây dưa kéo theo cả đất nước chứ ko riêng gì tỉnh nào. Chỗ nào cũng nhọc thôi bác .

giờ 1 là chết , 2 là nheo nhóc hết năm. Ko ai mong muốn đâu bác , ko yên ổn làm ăn lúc nào cũng lo nơm nớp. Qua bên em đi hỏi kit test, đắt lòi mắt cho 5 tuần trong trường hợp tỉnh ko đủ kinh phí cho doanh nghiệp test check tuần nữa. 150k/kit test của bộ y tế x 1000 người x 5 tuần = 750 triệu, sau 5 tuần ko yên ổn mà bùng thì lock dù tỉnh em chưa có vấn đề gì, nhưng lên phương án rồi đấy , vì thấy ko yên tâm với tình hình này .

Vậy nên vận nước nó cũng vận vào mình thôi bác , cùng ao cả bị đánh bắt thì chịu vậy, kiểu đen thôi đỏ quên đi.

Phỗng new

Xe điện
Cụ nào thạo giải thích em : tại sao 16 plus SG rồi mà hôm qua khu em vẫn thấy có ông ở SG về được là sao nhỉ?

quocanhpack

Xe tăng
Em nghĩ giờ như đồng hồ cát đếm ngược...trong vòng 14 ngày nữa mà tình hình không khả quan thì rấ căng..như có cụ nói..ai lo cho từng đấy triệu công nhân viên?

Vâng cụ ạ, đúng là thiệt thòi cho ai bị hạn chế từ đợt 30/4… có cu em làm phòng gym kêu thiệt thòi đủ đường… bị cấm lâu nhất mà giờ lại thêm đợt này thì xác định năm sau mở cửa… phòng tập thì vẫn phải trả tiền thuê.. có huỷ ngang thì cũng chả có chỗ để đưa dụng cụ về cất
Em thoát gym từ đầu 2019 rồi nên lại đỡ. Cậu bạn em từ năm ngoái đến giờ đã đóng 3 phòng, đang cố duy trì 2 phòng nữa mà cũng khó lắm rồi. Tháng đi cái vèo mấy trăm tiền thuê nhà mà không được hoạt động.

Chỉnh sửa cuối:

kienvinh

Tháo bánh
Ở HN không cách ly tập trung, công điện vừa rồi có 1 mục yêu cầu các tổ covid cộng đồng theo dõi và báo cáo nếu có người từ vùng khác về địa phương thôi ạ.
Các khách về/đến từ HCM phải có test PCR trước khi lên tầu bay 3 ngày; ra HN phải test PCR tại chân tầu bay; tự giác nằm im 2-3 ngày; tình trạng tự cách ly, kết quả test cập nhật trong app trên mobile, đi đâu phải chìa ra. Không thì cửa hàng tiện lợi nó cũng không cho vào. Sai, bị phát hiện không chấp hành đúng luật trên thì phạt nặng, cỡ 10-20 củ.

Đó là quy trình Singapore đã làm và rất hiệu quả. Chỉ cần một app tốt và thống nhất sử dụng. Họ thậm chí không phải cấm nhập cảnh đối với người nước ngoài.

kienvinh

Tháo bánh
Sau vụ "ông ngoại" tôi hỏi ra thì ở HN hoá ra đã tiêm hơi nhiều.

Các địa phương khác cũng nhiều phết.

Trạng thái
Thớt đang đóng